PDA

View Full Version : Mình lại có thêm thắc mắc về Access

hattieu
11-03-2004, 16:51
Chào tất cả các bạn!
mình đang làm một chương trình trên SQL server và trên Access, điều kiện chương trình của mình là sẽ lấy dữ liệu từ các DB khác như là Access chẳng hạn import vào CSDL của mình và xử lý chúng.
Ví dụ như : khi các nhân viên đi làm phải quẹt thẻ vào công ty thì các dữ liệu về thẻ và giờ vào ra của nhân viên đó lưu trữ trên một DB nhiệm vụ của chương trình là đưa dl có sẵn đó xử lý tính số thời gian làm việc của nhân viên và xử lý thêm một tác vụ theo sau đó.
Có ai biết hay có đoạn code nào hay hay cho mình tham khảo với nhé
Cám ơn các bạn

come2one
16-03-2004, 17:48
Theo tôi đây chỉ là vấn đề nguyên lý thực hiện thôi. Ví dụ các thiết bị đọc thẻ Ra/Vào đều có database riêng, thậm chí có cả giao diện tương tác CSDL hoàn chỉnh nữa. Thời gian ra/vào và thông tin của nhân viên đều được ghi trên nhật ký mỗi khi có sự kiện quyét thẻ. Vấn đề là chương trình của bạn sẽ cập nhật thông tin tức thời hay cập nhật toàn bộ quá trình ra/vào 1 thời điểm (cuối ngày, hoặc cuối mỗi ca làm việc chẳng hạn). Một số công ty có số lượng nhân viên lớn làm việc ca kíp có yêu cầu cập nhật tức thời. Chẳng hạn giúp nhân viên quản lý biết được người mang thẻ có đúng tên trên thẻ không (tránh trường hợp đi làm hộ, làm thay) bằng cách đối chiếu với ảnh nhân viên trên màn hình mỗi khi quẹt thẻ. Còn đa số các công ty quản lý nhân viên đi làm giờ hành chính đều cho chương trình tự động cập nhật tại một thời điểm đầu hoặc cuối mỗi ngày. Sau đó các module xử lý sẽ làm việc để đưa ra bản báo cáo chính xác.

Các module này bạn có thể tham khảo từ các nguồn chương trình quản lý nhân sự (HR). Tuy nhiên hiện tại, hầu hết các doanh nghiệp đều lựa chọn sản phẩm đóng gói trọn bộ (thiết bị và phần mềm tích hợp theo).

past_beggar
20-03-2004, 06:57
Chào tất cả các bạn!
mình đang làm một chương trình trên SQL server và trên Access, điều kiện chương trình của mình là sẽ lấy dữ liệu từ các DB khác như là Access chẳng hạn import vào CSDL của mình và xử lý chúng.

Ý ông là convert data từ Access sang SQL Server của ông chứ gì?? Thì viết con Tools nhỏ nhắn nào đi, còn lúc nào convert thì ...tuỳ KH của ông chứ sao nữa

phatnq2003
09-04-2004, 16:38
Chào tất cả các bạn!
Ví dụ như : khi các nhân viên đi làm phải quẹt thẻ vào công ty thì các dữ liệu về thẻ và giờ vào ra của nhân viên đó lưu trữ trên một DB nhiệm vụ của chương trình là đưa dl có sẵn đó xử lý tính số thời gian làm việc của nhân viên và xử lý thêm một tác vụ theo sau đó.
Có ai biết hay có đoạn code nào hay hay cho mình tham khảo với nhé
Cám ơn các bạn

Sao ông không chơi Access Project để connect nào SQL Server database luôn cho phẻ?

hoangek
09-04-2004, 21:42
Access project ?? bạn có thể chỉ rõ hơn được không?? Mình cũng đang cần làm một chương trình như vậy (access truy xuất dữ liệu từ SQL server)

phatnq2003
10-04-2004, 15:52
Access project ?? bạn có thể chỉ rõ hơn được không?? Mình cũng đang cần làm một chương trình như vậy (access truy xuất dữ liệu từ SQL server)

Bạn cài Access 2000 trở lên là bạn đã chơi được Access Project rồi.
Nếu bạn cũng đã có sẵn SQL Server thì càng tốt nữa.

Bạn chỉ cần tạo new Project trong Access, sẽ có wizard chỉ đường. OK xong là bạn đã connect trực tiếp với database của SQL Server rồi. Việc còn lại chỉ là program thôi :)

ChuaMoiBiet
19-06-2008, 15:41
tôi có 1 bài viết về access muốn hỏi ý kiến 1 số bạn biết
ai biết thì pm giúp mình cái nèo
yêu cầu :
" quản lí 1 hợp tác xá nông nghiệp bao gồm:
+. thiết kế bảng nhập dữ liệu gồn bảng 1 lí lịch hộ(maho,
tênchuho, diachi)
+. LiLichRuong(maRuong, DienTich, Loai, MaHo, TeRUong);
yêu càu là viết thực đơn, form chính
+/ viết form nhập sửa xóa cho 2 bảng này theo các mã tương ứng
+/các form tìm kiếm theo tên chủ hộ , tên kèm báo cáo "