PDA

View Full Version : [Help] Lấy phụ đề tù file .mov closed captioned?

songbird
03-03-2010, 14:19
Chào các bạn,
Mình có 1 vấn đề cần các bạn giúp. Mình có 1 file .mov. Nếu mở file bằng quick time thì sẽ dùng được closed captioned, tức là có thể bật, tắt phụ đề. Mình muốn lấy phụ đề này ra thì phải làm thế nào bây giờ? Mình đã google khá nhiều, dùng thử CCExtractor nhưng không thành công. Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với.
Cám ơn các bạn trước nhé!

lqkhoi
03-03-2010, 14:27
Chào các bạn,
Mình có 1 vấn đề cần các bạn giúp. Mình có 1 file .mov. Nếu mở file bằng quick time thì sẽ dùng được closed captioned, tức là có thể bật, tắt phụ đề. Mình muốn lấy phụ đề này ra thì phải làm thế nào bây giờ? Mình đã google khá nhiều, dùng thử CCExtractor nhưng không thành công. Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với.
Cám ơn các bạn trước nhé!
Bạn có chắc nó sử dụng close-caption? (tôi giả sử bạn biết closecaption được attach trên line 20-21 của tín hiệu video). Tôi từng extract vài clip bằng CCExtractor đều cho kết quả tốt.
Một giả sử khác rằng cái subtitle của bạn sử dụng user-extract stream của Mov file chứ không phải subtitle (bạn sử dụng quicktime để coi cái mov đó?) . Khi đó bạn phải dùng các chương trình extract khác (mà tôi không biết để lấy nó ra), CCExtractor vô dụng trong trường hợp này.

songbird
04-03-2010, 02:42
Cảm ơn bạn đã reply.
Như mình đã nói từ đầu, mình đã dùng Quick Time để bật/tắt closed captioned, tức là nó có closed captioned bạn à. :) Mình ko thể mở file đấy bằng WMP được (WMP luôn treo khi mở file) và trong Linux, khi mở bằng SMplayer ( có enable closed captioned) cũng ko thể hiện được phụ đề. Mình dùng CCExtractor để extract thì liên tục báo lỗi Unknown header.
:(

lqkhoi
04-03-2010, 09:22
Cảm ơn bạn đã reply.
Như mình đã nói từ đầu, mình đã dùng Quick Time để bật/tắt closed captioned, tức là nó có closed captioned bạn à. :) Mình ko thể mở file đấy bằng WMP được (WMP luôn treo khi mở file) và trong Linux, khi mở bằng SMplayer ( có enable closed captioned) cũng ko thể hiện được phụ đề. Mình dùng CCExtractor để extract thì liên tục báo lỗi Unknown header.
:(
Chuyện bật tắt CC trong Quicktime không có nghĩa là cái tín hiệu Video đó có CC.

Chính vì vậy tôi mới ghi cái giả thiết ở trên đầu là bạn biết CC được attach trên line 20 21 của tín hiệu Video. Đây là CC chuẩn xuất hiện trên cái chương trình Analog TV ở Bắc Mỹ only. Và đây là đối tượng mà CCExtractor nhắm đến.Các line đó người ta gọi là VBI mà TV không hiển thị được.

Tuy nhiên khi chuyển qua tín hiệu số để làm giảm kích thước một số codec nó cắt bỏ VBI, tín hiệu CC sẽ được cho vào 1 stream riêng embedded trong cái file. MOV format chơi trò này khá nhiều và có khả năng lớn là cái file bạn sử dụng thuộc về dạng này. Và trong trường hợp này CCExtractor hoàn toàn không xài được. Và vì MOV là spec riêng của Quicktime do Apple tự chơi nên sẽ không có nhiều người biết để viết chương trình extract cái stream đó cho bạn.

Nói tóm lại, chữ CC trong Quicktime có thể giống hoặc không giống với cái ý nghĩa của chữ CC trong khái niệm video. Và vì SMPlayer sử dụng lib từ CCExtractor nên chuyện CCExtractor ko extract thì SMPlayer cũng không display được là chuyện bình thường.

songbird
05-03-2010, 01:39
Cảm ơn bạn đã reply. :)