PDA

View Full Version : Tao chuong trinh setup tu chuong trinh da cai dat

tam_bb2003
09-03-2004, 22:59
Cac ban giup toi voi !!!!! Toi muon tao 1 chuong trinh setup tu chuong trinh da cai dat len may, do toi khong co chuong trinh cai dat va muon setup chuong trinh nay len may khac. Cac ban co chuong trinh nao lam chuc nang nay giup toi voi (no lay luon cac reg luon) !!!!! Cam on truoc nhe !!!!

Sawyer
10-03-2004, 01:33
Chương trình đã cài đặt trên máy có thể sẽ ghi một số key registry và chỉnh sửa file hệ thống trong máy bạn .Để tạo bộ cài đặt cho các chương trình đã cài trong máy ,bạn cần các tool sau :
1.Công cụ theo dõi sự thay đổi file hệ thống (recommend filewatch 5.0).
2.Chương trình theo dõi registry (recommend regshot).
3.Công cụ tạo bộ cài đặt : InnoSetup là số 1 .

Sau khi cài đặt ,bạn copy các file ở thư mục cài +các file hệ thống đã bị chỉnh sửa + một số file được add vào thư mục hệ thống ,sau đó dùng tools tạo file setup để set đường dẫn .Tiếp tục dùng trình tạo bộ cài đặt để add registry .

Đây là một công việc tương đối khó khăn,đòi hỏi bạn phải kiên nhẫn và có hiểu biết một chút về registry !

Sawyer
10-03-2004, 02:02
Lý thuyết thì nó thế, được hay không thì không biết. Kinh nghiệm bản thân thất bại quá trời lần rùi. ( Hans Voralberg nói )

LDP
10-03-2004, 02:10
Đó chỉ đúng với lý thuyết ! Thực sự thì như Sawyer đã nói, nó sẽ có một số file chỉnh sửa file hệ thống, rồi registry, rồi sử dụng thư viện liên kết động của Win,....Ngay việc trích những file đã Add vào Registry ra là đã đau đầu rồi, huống gì là đụng đến *.dll, hay *.ocx, ....
Tuy nhiên, nếu có làm thử thì cũng nên làm nhhư Sawyer đã nói ! Riêng tui chúc bạn không cần fải dùng đến viên thuốc trị đau đầu nào cả ! (giá thuốc tây hiện nay mắc kinh khủng :))

Sawyer
10-03-2004, 02:41
Tôi đã làm và đã thành công với một số chương trình thuộc loại phức tạp đó (các tweak tools) ... mỗi lần làm phải ghost máy vài lần + vài đêm vật vã , cũng vui phết .
Đang nghĩ đến chuyện include ***** vào rồi làm bộ setup cho mình luôn , nhưng chưa thành công lần nào cả (đang nghiên cứu) .

To LPD : chỉnh sửa file DLL thì một chương trình bình thường không thể làm được rồi,vì thế "nó" (chương trình mình cài vào đó) sẽ chép đè một file đã chỉnh sửa vào hệ thống,như vậy là mình có cách rồi đó ...

LDP
10-03-2004, 03:48
Thế khi mình muốn Remove chương trình đó ra thì sao nhỉ ? :D Chẳng lẽ mất luôn cái file bị nó chép chồng lên sao ? Thế có ổn không ? Với các registry thì mình vẫn có thể Backup được bằng cách export Registry. Hay nếu pro thì có thể dùng Notepad để làm rồi save thành một file *.reg . Còn các *.dll hay *.ocx, ... thì sao, chẳng lẽ trước đó mình cũng fải Backup à ? Chưa kể khi mình Setup lên các máy khác, nó có thể "đụng" các file *.dll khác do các chương trình khác (không có trên máy mình) nảy sinh.Tui nghĩ đây là một vấn đề khá phức tạp. Cần fải đau đầu nhiều lần và tốn khá nhiều công sức. (Nhắc lại rằng tiền thuốc tây bây giờ không rẻ :D).
Đúng là khó, nhưng không phải không được. Tui biết rằng khi thành công mình sẽ có rất nhiều niềm vui (giống như việc ***** thành công một Soft nào đó). Nhưng có cần thiết không khi mình có Source Setup + file *****. Thật sự thì chuyện này tui cũng có nghĩ tới, nhưng niềm vui chả thấy đâu mà đầu thì đau như búa bổ.

Sawyer
11-03-2004, 06:00
đã nói đây là thú vui mà.dù sao việc tạo file setup này cũng giống như ***** vây,vui lắm chứ ....

LDP
12-03-2004, 02:35
Thế thì chỉ cho ông Tam-bb2003 gì đi, tui chịu. Dính vô mấy cái này nhức đầu lắm ! Thà ngồi bắn giết ở nhà còn hơn ! :)

BacNinhOnline
12-03-2004, 02:54
hehe, các CR@CKER thế giới thật vô cùng tài tình.
Họ ***** vô số game/***** và include luôn SN/ CRK vào SOFT.
phần mềm đó gọi là đã được RIP (cắt xén) bớt 1 số chức năng.
có ai biết trang WEB của các nhóm CR@CKER nổi tiếng không nhỉ????
biết cái này thì khỏi phải đi đâu search crK cả....
hình như dân VN thích máy anh CR@CKERS hơn HACKER thì phải?

chanhlinh
12-03-2004, 03:02
Lại đụng registry của pác saywer nhà ta rùi, để pác ấy chỉ bảo cho em thì pó tay hì hì
Ặc ặc
Thân!!

chanhlinh
12-03-2004, 03:04
Kể từ nay, nhóm T.P.T sẽ nhận lắp ráp, sữa chữa, cài đặt máy tính miễn phí cho các members của www.ddth.com khi có yêu cầu ! IT 'S ALL FREE !
cái này hay à nha, cho tui tham gia với, đang rảnh hì hì

LDP
12-03-2004, 03:28
Thế thì hân hạnh quá ! Nhưng tiếc là cho đến nay vẫn chưa có máy nào của members ddth hết :) Chỉ có mấy cái ở nhà thôi, quậy tới quậy lui vẫn vậy. Buồn muốn chít luôn ! :)