PDA

View Full Version : Website đa ngôn ngữ bằng PHP,cần những gì ?

kid_alone
28-02-2010, 09:53
Chả là em cũng mới chập chững học PHP ,sắp tới lại có 1 cái đồ án chuyên ngành nho nhỏ ,em muốn làm 1 cái j đó = PHP .Tham khảo thì thấy về cái site đa ngôn ngữ này,vậy cho em hỏi là làm 1 site đa ngôn ngữ = PHP thì cần những kiến thức gì :D ?.Cần phải làm những gì ?.Cảm ơn mọi người đã quan tâm :)

vannhothanh
28-02-2010, 10:08
thi can kien thuc ve php chớ chi nữa!!!them kien thuc lap trinh C hay java la dc.ma ai lap trinh C tot thi hoc php nhanh lam

changyeuem02
28-02-2010, 11:29
PHP phải đam mê và nghiên cứu 1 hoặc vài framework, chú em mày chưa biết nhiều thì phải tự mày mò, "code lỗi + sửa lỗi" = "tiến bộ".
Anh khuyên chú mày down quyển PHP MANUAL về đi, kiếm trên net đó, rất cần thiết, chỉ cần vậy là đủ code 1 web đơn giản rồi, khi nào suy nghĩ không ra thì pm changyeuem02@yahoo.com anh hướng dẫn cho.

PS : chỉ những vấn đề thật sự chú mày đã suy nghĩ mãi mà không ra hoặc bị lỗi thì hãy pm, những vấn đề con nít khác thì miễn nhé.

vannhothanh
28-02-2010, 18:06
dung php nuke 8.1 cho chac code sẵn het rồi

diepnghitinh
01-03-2010, 01:32
PHP phải đam mê và nghiên cứu 1 hoặc vài framework, chú em mày chưa biết nhiều thì phải tự mày mò, "code lỗi + sửa lỗi" = "tiến bộ".
Anh khuyên chú mày down quyển PHP MANUAL về đi, kiếm trên net đó, rất cần thiết, chỉ cần vậy là đủ code 1 web đơn giản rồi, khi nào suy nghĩ không ra thì pm changyeuem02@yahoo.com anh hướng dẫn cho.

PS : chỉ những vấn đề thật sự chú mày đã suy nghĩ mãi mà không ra hoặc bị lỗi thì hãy pm, những vấn đề con nít khác thì miễn nhé.
Nghe điệu bộ bạn này có vẻ như là sành sỏi lắm vậy? người ta có thể là dạng cha chú trưởng bối của bạn mà đã vội gọi người ta là chú mày rồi nhỉ ??

thuyduongcd
01-03-2010, 09:45
Nghe điệu bộ bạn này có vẻ như là sành sỏi lắm vậy? người ta có thể là dạng cha chú trưởng bối của bạn mà đã vội gọi người ta là chú mày rồi nhỉ ??

Nếu là cha chú trưởng bối thì ngay từ đầu chủ topic đã không xưng em rồi

ngoc_viet08
01-03-2010, 10:31
Nếu là cha chú trưởng bối thì ngay từ đầu chủ topic đã không xưng em rồi
ai mà chả có người lớn hơn , xưng em là lịch sự . kiểu nói chuyện xưng hô của changyeuem02 như kiểu nói chuyện của lũ vô học . thế thôi .

Shellingfox
01-03-2010, 11:02
Quan trọng không phải là ngôn ngữ. Chủ yếu là cách giải quyết vấn đề.

Bạn thử trả lời câu hỏi: Nếu làm một ứng dụng đa ngôn ngữ thì bạn làm như thế nào? (Dựa vào những gì bạn đã học, có thể là ứng dụng hoặc là một cái gì đó cũng được).

Rồi từ đó việc dùng PHP để làm một website đa ngôn ngữ nó cũng chẳng khác bao nhiêu đâu :">.

moihocIT
03-03-2010, 19:43
Kaka, câu hỏi không giới hạn rõ ràng thế thì khó trả lời lắm bạn. Trước tiên bạn cần biết viết Hello World bằng PHP rồi từ từ, bạn sẽ tự hiểu mình sẽ cần làm gì để làm cái mình muốn. "Đừng học chạy trước khi học đi". :D

tranvantu87
13-03-2010, 14:20
có lẽ mấy cậu trả lời sai vấn đề. Đa ngôn ngữ ở đây đơn giản là khi mình tạo 1 trang web mình cho thêm 1 bảng NgonNgu có 2 trường là tiếng anh và tiếng việt. gán giá trị khi post bài cho chọn TA và TV. Nếu TA thì gán gtri =1, TV =2. Khi show ra site thì thêm vào câu lệnh sql WHERE. :). Nếu như người mới học giống mình thì chắc ý cậu chỉ hỏi đến đây :)

mabongdem
13-03-2010, 15:12
search google...............a,b,c,x,y,z

Kìa,con chim
13-03-2010, 15:15
dùng JL rồi thêm một ext là Joomfish hay gì đó rồi ngâm kíu !

vn2tech
06-05-2010, 15:19

Rất đồng tình voi bạn diepnghitinh.
Noi chyện nghe xạo quá.
Làm như jỏi lắm không bằng!

tndv
07-05-2010, 17:19
Chả là em cũng mới chập chững học PHP ,sắp tới lại có 1 cái đồ án chuyên ngành nho nhỏ ,em muốn làm 1 cái j đó = PHP .Tham khảo thì thấy về cái site đa ngôn ngữ này,vậy cho em hỏi là làm 1 site đa ngôn ngữ = PHP thì cần những kiến thức gì :D ?.Cần phải làm những gì ?.Cảm ơn mọi người đã quan tâm :)
Site đa ngôn ngữ thì không phải là vấn đề gì gì đó khó hiểu, hầu hết các CMS bây giờ đều hỗ trợ chức năng đa ngôn ngữ, nếu bạn sài site có sẵn thì bạn chỉ cần tìm trên mạng gói ngôn ngữ tiếng việt rồi tích hợp vào hệ thống đó hoặc là đến mục language của nó rồi vào đó modify từ tiếng khác sang tiếng việt là ok. Nếu bạn tự viết một site mới hoàn toàn thì bạn phải tạo một thư viện gồm nhiều ngôn ngữ khác nhau khi đó bạn mới có thể chuyển đổi giữa các ngôn ngữ đó.

hiephnsg
07-05-2010, 17:45
nghiên cứu JoomFish bạn nhé