PDA

View Full Version : Hỏi - Đáp: Cách cấu hình wifi khác lớp mạng với LAN

cuhieu83
25-02-2010, 11:40
Xin chào tất cả các bạn, mình thường sử dụng wifi ở những nơi công cộng và khi sử dụng vào network thì hầu như không thấy tất cả các máy trên mạng LAN.
Nhưng khi mình mua một con Router Linksys (có 4 cổng LAN và 1 cổng WAN) và cấu hình để sử dụng wifi thì khi vào network lại thấy tất cả các máy trên mạng (điều này không tốt nếu công cộng vào kết nối sẽ rất dễ bị mất dữ liệu)
Mình kết nối Modem ADSL (1 port) vào Router Linksys(cổng WAN) và kết nối máy tính để bàn vào cổng LAN của Router Linksys nhưng không biết cấu hình thế nào để khi những máy sử dụng wife sẽ không thấy những máy để bàn có trong mạng. Theo như mình biết thì cấu hình cho khác lớp mạng nhưng mình đã thử vẫn không được.
Các bạn trong diễn đàn ai rành về vấn đề này xin hướng dẫn.

tm02019
11-03-2010, 10:14
cái này là do bạn chưa đổi lớp mạng cho wifi router thôi, mặc định ip của wifi router là 192.168.1.1 trùng với ip của modem 192.168.1.1 nên nó sẽ cấp Ip cho các máy tính nằm trong NET ID 192.168.1.x trùng với Net ID của modem nên các máy vào wifi có thể thấy các máy trong LAN thôi. Bạn chỉ việc đổi IP của router sang 192.168.2.1 là xong. Còn nếu vẫn thấy thì sẽ chỉ bạn các bước tiếp theo. Thử xem sao nhé.