PDA

View Full Version : Muốn trở thành chuyên gia bảo mật, an ninh mạng thì phải học gì? Ở đâu?

tinlouis
25-02-2010, 00:00
Mình đã có kiến thức khá về mạng cơ bản và đang học MCSA chuẩn bị thi.Giờ mình muốn học thêm về bảo mật mạng và an ninh mạng nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu tại giờ thấy nhiều chương trình quá nào là : security +, C.H.E ...Các bạn hay các anh chị nào đi trước có thể tư vấn giúp mình nên học những gì và học ở đâu để trở thành chuyên gia bảo mật và an ninh mạng.Mình ở TPHCM.
Chân thành cảm ơn

zmt264
25-02-2010, 00:35
Mình đã có kiến thức khá về mạng cơ bản và đang học MCSA chuẩn bị thi.Giờ mình muốn học thêm về bảo mật mạng và an ninh mạng nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu tại giờ thấy nhiều chương trình quá nào là : security +, C.H.E ...Các bạn hay các anh chị nào đi trước có thể tư vấn giúp mình nên học những gì và học ở đâu để trở thành chuyên gia bảo mật và an ninh mạng.Mình ở TPHCM.
Chân thành cảm ơn

Tùy vào việc bạn muốn trở thành chuyên gia đến mức nào. Nếu muốn đạt cảnh giới cao nhất, thì chắc bạn phải giỏi ... Toán

no doubt
25-02-2010, 08:27
Chào bạn tinlouis, theo mình thì bạn nên tập trung toàn bộ trí tuệ vào viết một phần mềm nho nhỏ, chỉ cần nó phát hiện ra virus rồi alert rằng đã diệt được (còn thực tế diệt đc hay không kệ bà nó!).
Quan trọng hơn là bạn cần luyện thêm mấy chiêu Chém gió đại pháp và đạt đến tuyệt kỹ Quăng Bom là thành chuyên gia bảo mật, an ninh mạng rồi đấy!
Địa chỉ thì bạn chịu khó ra HN tìm nhé!Chúc thành công :)

diskus
25-02-2010, 08:47
Quan trọng hơn là bạn cần luyện thêm mấy chiêu Chém gió đại pháp và đạt đến tuyệt kỹ Quăng Bom là thành chuyên gia bảo mật, an ninh mạng rồi đấy!

Chú này nói chí phải! 90% "chuyên gia bảo mật" bây giờ là loại này!

Toàn là quảng cáo để dụ khị con nít đi học thui! làm gì có chuyện học 1-2 năm thành "chuyên gia bảo mật"!

Cái gốc của bảo mật phải đi từ lập trình. Không biết hợp ngữ thì làm sao hiểu được bufer overflow là gì! Chưa lập trình web bao giờ thì biết gì về sql injection mà nói!

SẠO HẾT

quannhvn
25-02-2010, 11:48
thanks !

tinlouis
25-02-2010, 11:52
Cám ơn sự góp ý của các bác.t kĩ trỞ SG ngoài Athena ra còn nơi nào đào tạo bảo mật mạng nữa không?Mình muốn tìm hiểu thật kĩ trước khi đăng kí học.

acbn_acns
01-03-2010, 19:46
Bạn nên học ở Athena,

Athena có chương trình chuyên gia an ninh mạng AN2S . học từ cơ bản đến nâng cao.

Tham khảo chương trình :

http://www.athena.edu.vn/?vnTRUST=mod:study|sID:24

thuongkiss
01-03-2010, 22:21
còn có một nơi nữa đào tạo chuyên gia an ninh mạng là Bách Khoa-Aptech

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bạn phải thi đầu vào 2 môn toán logic và tiếng anh .Nếu hai môn cộng lại trên 90 điểm thì mới đỗ

Mr.Triết
01-03-2010, 22:27
Chào bạn tinlouis, theo mình thì bạn nên tập trung toàn bộ trí tuệ vào viết một phần mềm nho nhỏ, chỉ cần nó phát hiện ra virus rồi alert rằng đã diệt được (còn thực tế diệt đc hay không kệ bà nó!).

Lời khuyên này chân tình và được bình chọn hay nhất trong tháng nè!

toihoikieuky
02-03-2010, 16:26
Chú này nói chí phải! 90% "chuyên gia bảo mật" bây giờ là loại này!

Toàn là quảng cáo để dụ khị con nít đi học thui! làm gì có chuyện học 1-2 năm thành "chuyên gia bảo mật"!

Cái gốc của bảo mật phải đi từ lập trình. Không biết hợp ngữ thì làm sao hiểu được bufer overflow là gì! Chưa lập trình web bao giờ thì biết gì về sql injection mà nói!

SẠO HẾT

thế muốn biết bảo mật phải wa lập trình hả bạn, zậy từ hồi đó tới h mình đâu có bít...

diskus
03-03-2010, 19:47
thế muốn biết bảo mật phải wa lập trình hả bạn, zậy từ hồi đó tới h mình đâu có bít...

Nếu ko có gốc lập trình thì phải giỏi môn "chém gió đại pháp" hoặc phải nhờ google search dùm mấy cái tool scan bug bậy bạ ... để nổ cho vui gọi là "đi ị ra pháo, nổ banh bồn cầu" í mà!

tinlouis
03-03-2010, 23:06
Up, thanks các ý kiến đóng góp của các bác, bác nào còn ý kiến hay kinh nghiệm gì về bảo mật mạng thì chia sẽ nha :D.

nguyenlongvn2004
04-03-2010, 08:35
hiện giờ mạng đang được phát triển theo hai hướng
Mạng Window và linux
window là một hệ điều hành được phát triển bởi hãng microsoft được lập trình theo hệ thống khép kín và hoàn chỉnh ( theo cách nghĩ của đa số người dùng). Window được trên 90% dân số thế giới sử dụng. Nếu bạn muốn học về window thì tốt nhất bạn nên đạt được các chứng chỉ win như mcp mcsa mcse mcsd những chứng chỉ này là chứng chỉ hợp pháp nhất để chứng minh với các nhà tuyển dụng về khả năng sử dụng và hiểu biết về hệ điều hành window của bạn. Sét về tổng cục win dow là một hệ điều hành được viết trên các ngôn ngữ như C C++ Del nên hiểu biết về các ngôn ngữ đó là nắm được chìa khóa hoạt động của window. Đồng thời bạn cũng phải hiểu thêm về java vì SQL vì java là ngôn ngữ động chuyên về thiết kế và lập trình Web còn SQL là phần mềm điều hành và lưu trữ cơ sở dữ liệu.
Linux là một mã nguồn mở ở đó bạn không phụ thuộc vào những quy tắc bắt buộc như Window. Bạn có thể chỉnh sửa sử dụng mà không phải trả bất cứ một khoản tiền nào. Bạn có thể phát triển các phần mềm của bạn. Nhưng hạn chế của linux là bạn phải có hiểu biết về lập trình thì mới có thể sử dụng. Phần này có lẽ dành cho các proggamer IT hơn. Bởi không phụ thuộc vào hệ điều hành nên bạn sẽ không vấp phải những hạn chế và có thể sửa đổi phần mềm của mình tốt hơn cho mình mà không ảnh hưởng tới hệ điều hành điều không thể làm được đối với window

Chuẩn Việt Nam có anh Quảng nổ banh nhà lồng trơ sắp thành Internation Security

love-i-t
04-03-2010, 08:46
em cũng đang muốn theo đuổi con đương đó từ nhất nghệ có được không?
vì em mới theo it nên còn non lắm máy bác chỉ giùm nha! thanks!

Minh Chien TTDN
04-03-2010, 09:11
Xin chào tất cả các bạn trong mái nhà diễn đàn tin học!!!!!! Tôi tên Huỳnh Minh Chiến sn: 1983 đối với kiến thức tin học Chiến chỉ mới chập chửng những bước đầu tiên mong rằng khi gia nhập làm thành viên sẽ được học hỏi và sự giúp đỡ của các huynh , các tỷ Chiến sẽ rất hạnh phúc!!! Xin cảm ơn!!!
địa chỉ của Chiến: Thị trấn Thới Bình huyện Thới Bình tỉnh Cà Mau
Số điện thoại: 0918.333.607
Mail: minhchienttdn@yahoo.com.vn

nova2k
04-03-2010, 10:52
Cisco có chương trình CCNA Security để đào tạo chuyên viên bảo mật mạng Cisco. Nếu thix Cisco, bạn có thể theo học chương trình này tại học viện mạng ProNet. ProNet là cấp Khu vực đầu tiên và duy nhất của Cisco tại Việt Nam nên bạn có thể an tâm về chất lượng nhé
Thông tin chi tiết bạn có thể tham khảo tại đây:

HỌC VIỆN MẠNG CISCO CẤP VÙNG PRONET (http://pronet.edu.vn)

Khu Công nghệ phần mềm - Đại học Quốc Gia TP. HCM
Khu phố 6, Linh Trung, Thủ Đức
TP Hồ Chí Minh, Việt Nam
Tel: (84.8) 3724.2160 ext.4994 - Fax: (84.8) 3724.4002

ncviet
04-03-2010, 11:20
em cũng đang muốn theo đuổi con đương đó từ nhất nghệ có được không?
vì em mới theo it nên còn non lắm máy bác chỉ giùm nha! thanks!

Học nhất nghệ hay mấy trung tâm dạng vậy (tức là kiểu step by step, cái gì cũng chụp hình, ghi rõ từng lệnh) thì bác chỉ có thể ra làm IT Office hoặc system engineer bình thường thôi

Thân,

Mr.Triết
04-03-2010, 13:08
Không có kiến thức nền tảng thì làm sao trở thành chuyên gia?!?!?

thaodung8788
17-03-2010, 09:10
bạn nào biết về sách học bảo mật ko boss cho mình với được ko vậy mình muốn đọc tham khảo thêm nè

như vậy học căn bản trước chứ gj mình chi tham khảo bao mật và viết một chương trình nhỏ thử xem xao chỉ mình nhé
cho minh wa yahoo nha mail mylovethao8788@yahoo.com.vn

Mr.Triết
17-03-2010, 09:17
Viết chính tả cho đúng chính là nền tảng :D

qwezeus
17-03-2010, 14:23
tham khảo http://www.hvaonline.net/ thử xem