PDA

View Full Version : Lập trình với gamemaker

Zelda
08-03-2004, 03:12
Các bạn biết lập trình game bằng gamemaker . vào đây thảo luận với mình nhé

hoshivina
09-03-2004, 00:46
Bạn nào biết cách làm cho game maker có thể chạy một đoạn film intro các định dạng thông thường (avi, mpg, bik...) không? Mình cũng đang cần ***** ve gamemaker5.2, help me!

ogizine
04-07-2004, 08:51
mình có đây:
name ParaDox
key 5C19B23F6DDDC403
cảm ơn đi.Ha

LMTruong
04-07-2004, 09:34
Game Maker 5.3A, pà kon down lẹ lẹ để nó nâng cấp nữa thì khốn :D :D

SN: name: ibne fener key: 19CC59B82BFC6BE8

daem0n
04-07-2004, 13:26
Mình có down GM từ 4.3, đến 5 rồi 5.2 và bây giờ là 5.3A, mà vẫn chưa làm ra game nào cho ra hồn cả, hihi.

ogizine
04-07-2004, 22:53
tui cũng thế,haha

themummy
30-07-2004, 12:51
games maker là gì vậy? có thể nói qua cho tui đựoc không? có thể share cho tui chương trình đó không

Sherlockhanh
16-09-2004, 07:09
Bạn nào có key cua gammaker 5.3A cho mình với, cảm ơn trước nha.

daem0n
16-09-2004, 14:30
Bạn nào có key cua gammaker 5.3A cho mình với, cảm ơn trước nha.

name: ibne fener key: 19CC59B82BFC6BE8

LMTruong
13-10-2004, 19:49
Đã có bản 6.0, mời pà kon nhào dzô down. Đồ chơi thì vào đây _http://scarabokkio.altervista.org/immagini/2459.zip :D :D

daem0n
13-10-2004, 23:07
Lại down, down về lại chất đống!

hoshivina
14-10-2004, 07:59
Ai keu chất đống làm chi, cố gắng là 1 game nho nhỏ trước di, ah cai 6.0 này ***** chưa vậy?

hoshivina
16-10-2004, 10:44
Đã có bản 6.0, mời pà kon nhào dzô down. Đồ chơi thì vào đây _http://scarabokkio.altervista.org/immagini/2459.zip :D :D

Seo có 828kb vậy trời, có lộn không?

LMTruong
16-10-2004, 20:08
Hix hix, cái đó là đồ chơi, còn file setup thì vào trang chủ của nó mà down. A mi phò phò

daem0n
17-10-2004, 17:39
hahaha, mắt nhắm mắt mở mà down về thì tiêu tán thòn.

phulam007
04-03-2006, 19:51
co bác nào giỏi gamemaker thì chi tôi với nha

Gà Noob
22-03-2006, 17:09
Toàn người vào spam.chả thấy ai giúp đỡ cách sử dụng cho người còn gà vịt như tôi

KimPhilby
22-12-2006, 14:00
Toàn người vào spam.chả thấy ai giúp đỡ cách sử dụng cho người còn gà vịt như tôi

Bạn thử mở mấy ví dụ của gamemaker ra tự tìm hiểu(nếu bạn học đã pascal hoặc biết về thuật toán thị tương đối đơn giản để tạo ra 1 trò như ví dụ :D). Tôi cũng đã demo 1 game tuy nhiên vẫn hơi bám theo cách chơi của ví dụ. Khó nhất là phần Code (có hướng dẫn toàn tiếng Anh). Tiện thể ai có tutorial về phần code của gamemaker share cho mọi người cùng biết :D

Zelda
03-01-2007, 17:42
lâu quá do đi thi nên ko vào xem . hix topic do mình lâp ra mà lai bo đi sorry nhe huong dan co ban ne (lay cua nguoi khac) sao ko ghi tien viet duoc nhi :
THỬ DÙNG GAME MAKER ĐỂ LÀM MỘT TRÒ CHƠI ĐƠN GIẢN

Chơi game trên máy tính thiệt đã. Nhưng đã hơn nữa là làm một game theo ý mình và đưa cho người khác chơi. Thật không may, làm game cho máy tính nào phải là chuyện dễ. Những game xịn đang bán trên thì trường mà bạn đã chơi thường đuợc thiết kế khoảng từ một đến ba năm với một lực lượng kỹ sư, họa sĩ, nhạc sĩ,... hùng hậu. Kinh phí lên đến hàng triệu USD.

Vậy tức là tôi không thể tự làm game? May mắn là không. Dĩ nhiên, bỏ qua chuyện làm ra những game cỡ Heroes hay Age of Empires trong vài tuần. Những game đơn giản hơn như Tetris, Pacman, Space Invaders, v.v... cũng rất thú vị để giải trí và lại dễ dàng tạo ra. “Kẹt” một nỗi là chúng vẫn yêu cầu bạn phải là một tay lập trình cứng cựa để có thể điều quản hình ảnh, âm thanh cũng như việc tương tác với người chơi, v.v...

Nhưng bây giờ bạn đã có Game Maker. Game Maker được tạo ra để làm cho việc thiết kế những game như vậy dễ như... ăn chuối. Chẳng cần lập trình. Một hệ thống chỉ cần kéo và thả, ráp và nối cho phép bạn tạo ra game riêng của mình một cách nhanh chóng. Bạn chỉ cần nhập hình, sprites (các hình động) âm thanh vào và... khuấy đều. Và hơn thế, nếu bạn muốn game mình phức tạp và chuyên nghiệp, Game Maker cũng có sẵn một ngôn ngữ đơn giản cho bạn tùy biến.

Game Maker chỉ chuyên về game hai chiều (2D). Vậy nên sẽ chẳng có thế giới 3-D như Quake. Nhưng đừng để điều đó làm bạn thất vọng. Rất nhiều game hay như Age of Empires, Command & Conquer, và Diablo dùng kỹ thuật sprite hai chiều, mặc dù trông chúng rất 3-D. Với lại thiết kế game hai chiều dễ và nhanh hơn nhiều! Nhưng điều tuyệt nhất là Game Maker miễn phí!

Tìm hiểu khái niệm

Trước khi bắt tay vào làm game, bạn nên có vài khái niệm về chương trình. Game được tạo bằng Game Maker bởi một hay nhiều room. Room phẳng, không 3D, nhưng chúng có thể chứa những hình ảnh giả-3-D. Trong những room này, bạn đặt object, thứ bạn có thể định nghĩa qua chương trình. Những vật thể thông thường là tường, banh tưng, nhân vật chính, quái vật, v.v... Một số object (vật thể), như tường, chỉ nằm đó và chẳng làm gì cả. Những vật thể khác, như nhân vật chính, sẽ di chuyển và phản ứng theo nút người chơi bấm (từ chuột, bàn phím hay joystick) và phản ứng lẫn nhau. Ví dụ, khi nhân vật chính đụng vào quái vật, anh ta sẽ chết. Object là thành tố quan trọng nhất trong Game Maker, vậy chúng ta hãy bàn thêm về nó.

Trước tiên, hầu hết object cần có hình ảnh để chúng có thể xuất hiện trên màn hình. Những hình ảnh đó gọi là sprites. Sprite thường không là một ảnh đơn mà là một tập ảnh nối tiếp nhau để tạo thành hoạt hình. Bằng cách này, ta có thể làm nhân vật đi, trái banh xoay, phi thuyền nổ tung, v.v... Trong suốt game, sprite cho một object riêng biệt có thể thay đổi (như làm cho nhân vật trở nên khác đi khi anh ta bước sang trái hay phải). Bạn có thể tạo sprite theo ý muốn trong Game Maker hay tải chúng từ file bên ngoài (như GIF động,...).

Rồi sẽ có điều gì đó xảy ra cho object, gọi là event (sự kiện). Object có thể có một vài action (hành động) khi sự kiện xảy ra. Có hàng trăm sự kiện có thể xảy ra đối với object và nó cũng có chừng đó hành động để phản ứng trở lại. Ví dụ, sẽ có sự kiện “khởi tạo” khi object được tạo ra. Ví dụ, khi một trái banh được tạo ra, bạn có thể gán cho nó một loại hành động di chuyển. Khi hai object gặp nhau, sẽ phát sinh sự kiện “đụng chạm”. Trong trường hợp này, bạn có thể dùng nó để làm banh ngừng lại hay chuyển hướng (cũng có thể dùng nó để chơi một đoạn âm thanh). Khi người chơi bấm một nút trên bàn phím, sẽ có sự kiện keyboard event, v.v... Với mỗi object lúc thiết kế, bạn có thể gán cho nó rất nhiều hành động tương ứng với những sự kiện khác nhau (và tất cả những hành động để phản ứng đối với sự kiện, chúng ta gọi nó là phương thức hoạt động của vật thể).

Một khi bạn đã khai báo những object của mình rồi thì cũng chính là lúc định nghĩa các room - nơi để object tồn tại. Room có thể dùng làm màn chơi hay những vùng khác nhau trong game. Có những action có thể chuyển từ room này sang room khác. Room cơ bản phải có một cái nền. Nền có thể là một màu đơn giản hay là một hình ảnh. Những hình nền như vậy có thể được tạo ra trong Game Maker, hoặc bạn có thể tải chúng từ bên ngoài (thật ra nền có nhiều công dụng, nhưng mới đầu bạn chỉ cần nhớ là nó làm cho room đẹp hơn). Tiếp theo, bạn sẽ đặt object vào room. Bạn có thể đặt nhiều object giống nhau trong một room, chẳng gì phải lo cả. Như thế, ví dụ, bạn chỉ cần định nghĩa một bức tường một lần nhưng có thể xài nó ở nhiều nơi khác nhau. Tương tự với những object quái vật, miễn là chúng có cùng phương thức hoạt động.

Tóm lại, chúng ta có những thứ sau đây đóng vai trò chủ yếu:

Objects: Những thực thể trong game.

Rooms: Nơi chứa đựng object.

Sprites: Những hình ảnh (động) được dùng để biểu thị objects.

Sounds: Dùng trong game dưới dạng nhạc nền hay hiệu ứng âm thanh,...

Backgrounds: Ảnh dùng làm nền cho rooms.

Thật ra còn một yếu tố quan trọng nữa: Scripts, những mẩu mã lệnh nhỏ được dùng để mở rộng khả năng của Game Maker.

Bắt đầu!

Trước tiên, bạn nên tự mô tả game mình muốn làm (bạn nên thường xuyên làm điều này trước vì nó sẽ giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian sau này). Game chúng ta thử làm sẽ rất đơn giản: Một trái banh dội giữa các bức tường. Người chơi sẽ cố nhấp chuột vào banh. Mỗi lần anh ta thành công sẽ được tăng điểm.

Như vậy, chúng ta cần hai loại object: banh và tường. Chúng ta cũng cần hai loại sprite: một cho object banh và một cho object tường. Cuối cùng, chúng ta muốn máy phát ra một âm thanh nhỏ khi người chơi nhấp chuột trúng vào banh. Chúng ta sẽ chỉ dùng một room để làm game này. (Nếu không muốn tự mình làm, bạn có thể tải nó từ thư mục Examples với tên “touch the ball.gmd”.)

Trước tiên, chúng ta làm các sprite. Từ menu Add chọn Add Sprite (bạn cũng có thể dùng nút tương ứng trên thanh công cụ). Một form sẽ hiện ra. Trong trường Name, nhập vào “wall”. Chọn nút Load Sprite và chọn một hình (bạn có thể tìm thấy nó trong thư mục Maze). Xong, đóng form lại. Làm tương tự để tạo một sprite banh. Kế tiếp chúng ta sẽ xử lý phần âm thanh. Từ menu Add chọn Add Sound. Một form khác xuất hiện. Đặt tên cho âm thanh và chọn Load Sound. Chọn một âm thanh thích hợp và thử nghe nó có hay không bằng cách nhấp nút Play. Nếu bạn hài lòng rồi, đóng form lại.

Bước tiếp theo, chúng ta sẽ tạo ra hai object. Ta sẽ làm object bức tường trước. Một lần nữa, bạn vào menu Add, chọn Add Object. Một form phức tạp hơn sẽ xuất hiện. Bên trái là một số thông tin chung của object. Hãy đặt tên object của bạn và từ menu bung chọn đúng sprite bức tường. Đánh dấu kiểm hộp chọn Solid. Vậy là xong. Tiếp tục tạo object mới, đặt tên nó là ball, và gán cho nó sprite trái banh. Lần này khác với bức tường, chúng ta phải khai báo cách hoạt động của trái banh. Ở giữa, bạn sẽ thấy một danh sách rỗng cho sự kiện. Bên dưới nó là nút Add Event. Nhấn nút này, bạn sẽ thấy tất cả những sự kiện dựng sẵn. Chọn sự kiện creation. Sự kiện này được thêm vào danh sách sự kiện cho trái banh. Phía xa bên phải, bạn sẽ thấy tất cả những hành động dựng sẵn được xếp nhóm. Trong nhóm move, chọn action với tám mũi tên đỏ và kéo nó vào danh sách action ở giữa. Hành động này sẽ làm object di chuyển theo một hướng riêng biệt. Khi bạn thả nó vào danh sách action, một hộp thoại sẽ hiện ra để bạn chọn hướng chuyển động cho banh. Chọn cả tám mũi tên để tạo ra một hướng ngẫu nhiên. Bạn có thể giữ nguyên speed là 8. Đóng hộp thoại. Bây giờ, trái banh sẽ bắt đầu di chuyển ngay lúc nó được tạo ra. Kế đến, chúng ta phải xác định chuyện gì sẽ xảy ra khi có sự kiện banh va chạm với tường. Tiếp tục nhấn Add Event. Nhấn vào nút sự kiện collision và trong menu bung chọn vật thể wall. Với sự kiện này, ta cần hành động dội lại - bounce action. (Bạn có thể xem công dụng của những action bằng cách giữ yên chuột trên tên của nó.) Cuối cùng, chúng ta phải xác định chuyện gì sẽ xảy ra khi người chơi nhấp chuột trái vào banh. Chèn một sự kiện corresponding event và chọn chuột trái (left mouse) button từ menu bung. Với sự kiện này, ta cần vài hành động: một để phát ra âm thanh (có thể tìm trong nhóm Misc. actions) và một tăng điểm số (trong cùng nhóm), cùng hai hành động nữa để di chuyển banh đến vị trí và hướng mới (giống như trong sự kiện creation event). Với action sound, chọn âm thanh bạn muốn. Cho action score, nhập vào giá trị 1 và đánh chọn hộp Relative. Có nghĩa là 1 sẽ được thêm vào điểm hiện hành (nếu bạn lỡ làm sai, có thể nhấp đúp chuột vào action để thay đổi các tham số của nó).

Bây giơ, các vật thể đã sẵn sàng. Chúng ta sẽ làm room. Thêm một room mới vào game bằng menu Add. Bên phải, bạn sẽ thấy một room trống. Bên trái, bạn sẽ có một số thuộc tính để tinh chỉnh, như độ dài rộng của room. Và ở góc trái dưới, bạn có thể chọn một object từ menu bung. Bằng cách nhấp vào room, bạn có thể đặt object vào đó. Bạn có thể xóa bằng nút chuột phải. Hãy tạo một vòng khung xung quanh room bằng vật thể tường-wall object. Cuối cùng, đặt một hoặc hai object banh vào room. Sẵn sàng. Bây giờ là lúc bạn chơi thử game. Nhấn nút Run và xem chuyện gì xảy ra. Nếu bạn làm đúng thì trái banh sẽ bắt đầu di chuyển. Thử nhấp chuột vào nó và xem chuyện gì xảy ra. Bạn có thể ngưng trò chơi lại bằng phím Esc. Bạn có thể thay đổi thêm vài thứ theo ý thích!

Xin chức mừng, bạn đã làm ra một game đầu tiên cho mình!