PDA

View Full Version : [DIS]Trao đổi về lập trình Game!

MatKieng
03-10-2002, 16:14
Chào các bạn!
Mình có một đề nghị này: chúng ta ai biết viết Game, về bất cứ thể loại nào cũng được, thì cứ trao đổi mã nguồn hay là Post lên đây để mọi người coi và học hỏi, trao đổi lẫn nhau.
Và ai rành về đồ họa, Animation, hay là AI cũng nên Post lên để trao đổi nhé các bạn.
Nếu sau khi đã trao đổi được một thời gian, các bạn nào thấy "hợp" nhau thì có thể lập thành một nhóm để làm "chơi". Không chừng mỗi người góp một ít, sau một thời gian chúng ta cũng có một nhóm "chính quy" đấy.

KEM_WALL
03-10-2002, 17:09
nếu có thì post nha

bao
28-10-2002, 10:30
uh sao ko thu xem co the thanh cong lam do chu phai ko

MatKieng
28-10-2002, 22:27
Có bạn nào có trình độ Post lên thử xem, mình thì không biết nhiều!

CrazyBabe
29-10-2002, 10:45
Để mà làm được một chú game hoàn thiện cần kha khá thời gian đó, nên trong khoảng thời gian đấy mình mở vài topic trao đổi zề kĩ thuật lập trình được không :> ? Mình xin mở đầu chủ đề này zề kĩ thuật đồ hoạ dùng cho game đi, ok ?

panda
29-10-2002, 17:38
tớ cũng khoái đề nghị này lắm - nếu bàn về đồ họa thì tầt nhiên môi trường phải là Windows, khi đó thì sử dụng các công cụ nào để phát triển Game được tớ ngh OpenGL. DirectX thì nhiều nhưng thực tế tớ chưa hiểu được, các cậu có thể nêu vài chiêu hay đại loại như vậy để tớ học hỏi

CrazyBabe
31-10-2002, 09:05
Chiêu ? Hông bít chiêu là gì. Chờ tẹo mí hôm nữa tôi post một cái source dùng OpenGL lên nhá...

bpmtri
31-10-2002, 10:03
Chào các bạn, mình rất thích lập trình game, nhưng hiện tại đã đi làm nên thời gian hỏng còn để nghịch "táy máy" nữa rồi, mình chỉ xin chia sẻ với các bạn một số thông tin.

Muốn làm game 2D thì các bạn có thể tham khảo

+ CDX Lib http://www.cdxlib.com (DirectX)

Muốn làm game 3D thì xem một số 3D Engine Free sau (include source code & demo game):

+ Genesis3D: http://www.genesis3D.com
+ Jet3D: http://jetpp.sourceforge.net
+ OGRE 3D Engine http://ogre.sourceforge.net/

Kiến thức lập trình game:

+ Game Develop: http://www.gamedev.net

Có một cuốn sách tiếng Việt cũng rất hay là cuốn gì Kỹ thuật lập trình minh hoạ và... (tui hỏng nhớ rõ lắm) của Hoàng Kiếm biên soạn theo cuốn The black art of 3D Game Programming.

Ngoài ra MSDN và DX 8 SDK là nguồn tham khảo rất hay cho lập trình dùng DirectX.

BM
31-10-2002, 10:29
Chào mọi người!

Mình hiện đang phát triển 1 game online bằng PHP với cái tên Loạn 12 Sứ quân. Game này thuộc dạng text based strategy thôi vì nó khá dễ dàng cho 1 người mới bước vào lập trình game như mình.

Nếu bạn nào có muốn ngó qua 1 chút thì xin đăng ký 1 account tại www.gamevn.com/forum/ rồi đăng nhập vào www.gamevn.com/vn/12sq/index.php

Ngoài ra, chúng tôi còn 1 dự án nữa: đó là 1 game online RPG đang được phát triển tại http://magicland.gamevn.net do bạn Knight cũng thuộc gamevn viết.

Hy vọng nhận được sự góp ý của mọi người.

MatKieng
16-11-2002, 10:23
Bạn ơi, mình có ghé chơi game loạn 12 sứ quân rồi, nhưng quả thật là mình không hiểu gì cả. Bạn có thể chỉ cho mình không? Chơi như thế nào, tính điểm ra sa0? v.v...

jacklieu
30-11-2002, 20:05
Các bạn ơi ! Chúng ta nên nói và bàn về một chủ đề nhất định đi !
Mình đọc mà có nhiều ý kiến quá nên minh không biết nên phải chọn cái nào cả ! Nếu chúng ta chưa biết nhiều về lập trình game thì mình có thể cùng nhau tạo và góp ý một trò chơi nào đó với sự góp mặt của nhiều người ! Lúc đó chúng ta có thể hoàn thành công việc một cách nhanh chóng và dễ dàng hơn !
Nếu bạn nào có ý tưởng hãy post ý tưởng của mình lên nha !
Sau đó chúng ta có thể bàn về ý tưởng đó có nên làm hay không ?
Còn ý tưởng của mình thì để vài ngày nữa mình post cho các bạn tham khảo nha !

Tidus
03-12-2002, 18:48
Mình đồng ý. Chúng ta tốt nhất nên nói về 1 game quen thuộc nào đó hay kế hoạch xây dựng 1 game đi

MatKieng
03-12-2002, 19:52
Chúng ta có thể lập ra một nhóm để làm game chơi không nhỉ?

smartglorious
06-12-2002, 17:09
ok! được đó! mìnnh ủng hộ cả hai tay về ý kiến trên!Mình thấy thể loại game dàn trận rất phổ biến !Nhưng lại có hơi ít game hay , sao tụi mình không bắt tay cùng làm một game dàn trận nhỉ!
Bạn nào có ý tưởng nào hay thi post lên để mọi người cùng tham khảo đi ha!

Tidus
07-12-2002, 00:48
Nhưng phải xem là làm tới đâu đã, trên engine 2 hay 3D??
Cả bao nhiêu vấn đề.
Mình thấy làm game dàn trận thì hơi quá

Tidus
07-12-2002, 01:26
Mình thấy nên bàn từ khâu đồ họa, ngôn ngữ thì tốt hơn
viết 1 game 2 hay 3D dàn trận đâu có dễ

smartglorious
07-12-2002, 10:27
Ok! vậy theo các bạn thì mình sẽ dùng trình đồ họa nào , ngôn ngữ gì? các bạn hãy cho biết ý kiến đi . Theo mình nên dùng delphi, còn các bạn thì sao?

super_chippy
09-12-2002, 15:22
đúng đó! nên dùng trình delphi để lập trình,theo ý của mình thì nên làm một game đơn giản trước để có tinh thần làm những game phức tạp hơn nữa chứ.các bạn đồng ý không?

MatKieng
09-12-2002, 16:45
Dồng ý!!!

KEM_WALL
18-12-2002, 10:24
theo ý walls thì nên dời việc bàn luận lại sau thi HK 1, bảo đảm lúc đó sẽ đông đủ hơn và sôi nổi hơn

thienancn4
11-04-2003, 15:41
lập trình games à ,hay đó ai biết có site nào free source về games làm ơn chỉ cho tui dzới )

MatKieng
11-04-2003, 22:24
Nhiều lắm bạn à, nhưng mà đọc khó hiểu lắm, tại vì lập trình Game phải đầu tư nhiều công sức, bạn có thể vào đây: http://gamedev.net

dang_tinhoc
19-04-2003, 19:21
Tôi là thành viên mới, nghe các bạn định làm game thì tôi rất tán thành sáng kiến này . Các bạn định làm game vậy tôi có thể tham gia lo design hình ảnh được không ?

Godbloc
21-05-2003, 11:20
tôi và crazy babe đang chuẩn bị viết 1 game chiến thuật ,có rất nhiều
vấn đề chua giải quyết được ,nên cần nhiều ý kiến đóng góp của các bạn

Terminator
29-05-2003, 17:20
Chào các bạn, mình cũng là 1 dân rất thích lập trình Game và cũng đang lập 1 Game.
Mình nghĩ để lập 1 Game thì quan trọng nhất là phần engine. Bạn muốn lập 1 engine thì có lẽ nên tự thiết kế 1 format cho engine của mình. Lấy engine mẫu của người ta sẽ khó hiểu hết về nó. Ngoài ra sẽ cần và rất cần 1 chương trình tạm gọi là 3DEngine - Editor để có thể phát triển được bộ engine đó ví dụ như là các chương trình tạo 3D như 3D-studio, 3ds max hay ac3d, tất nhiên là chương trình của bạn sẽ đơn giản hơn rất nhiều nhưng phải đảm bảo có thể tạo được 1 không gian 3D theo format của mình. Khi bạn đã đi được trong thế giới 3D của mình thì coi như bạn đã hoàn thành 30% công việc rồi.
Nếu có ai cho rằng việc thiết kế 1 engine 3D và chương trình editor cho engine đó là quá sức đối với 1 người thì mình nghĩ sẽ là 1 sai lầm lớn. Mình đã thử và đã làm thành công với ngôn ngữ Visual C++ cùng thư viện OpenGL. Mình đã có thể đi lại trong 3D-Word của mình và làm được mô hình người cử động y chang như Winning Eleven -> thật là tuyệt vời.
Tiếp sau đó mới là vấn đề lập trình. Mình chọn ngôn ngữ VC++ để phát triển và sử dụng thư viện OpenGL. Hy vọng trong thời gian tiếp theo có thể hoàn thành được 1 Game 3D không đến nỗi nào.

ngocquang19877
29-05-2003, 21:55
em là babie tò te các bác ạ!vậy em xin hỏi 1 số câu ngu ngốc :
1.các bác dùng c++ là chính?lập trình bằng phần mềm nào directx hay opengl hay ngay trong vc++?
2.có sách nào dạy c++ hay và dễ hiểu kô mấy bác?
3.lập trình chơi mạng có cần ngôn ngữ lập trình mạng kô?

Terminator
30-05-2003, 16:05
DirectX hay OpenGL không phải là phần mềm mà nó là thư viện đồ hoạ. DirectX của Microsoft còn OpenGL là của Silicon Graphics

Cậu muốn lập = VC++ cũng được mà VB hay Delphi cũng được tất cả đều có thể dùng OpenGL hay DirectX

Sách dạy về C++ thì ra ngoài hàng sách có cả đống còn hay thì 1 quyển hay 1 kiểu, nói đúng ra thì mới học C++ như cậu thì đọc quyển nào cũng được, hay nhất là mấy quyển của Nguyễn Văn Ất : Kỹ thuật lập trình C++ (mình không nhớ rõ tên)

Còn về OpenGL hay DirectX sách tiếng Việt thì ít lắm. Chủ yếu là down tài liệu trên mạng về tự học

ngocquang19877
08-06-2003, 14:59
vây c++ có phải là ngôn ngữ tối ưa cho lập trình graphic kô?em nghe nói còn có java cung lợi hại lắm à!em có thể học 2 ngôn ngữ kô?có bị tẩu hoả nhập ma kô bác?

Terminator
15-06-2003, 14:31
Mình học C++ lâu lắm rồi mà cũng còn chưa hiểu hết được nữa là, còn cậu học thêm java nữa thì có mà lòi jom. C++ là ngôn ngữ tôi đánh giá là tốt nhất kể cả lập đồ hoạ và lập ứng dụnh, lập ứng dụng thì hay nhất là nên đọc đĩa MSDN của MS, còn lập đồ hoạ hay nhât là dùng cái đầu của bạn cùng với cách dùng các tiêu chuẩn đồ hoạ như DirectX va OpenGL (DX đỉnh hơn , nhưng tôi đang dùng OpenGL). Bạn cần có 1 kiến thức về hình không gian (lớp 12) và đại số cao cấp (năm thứ 1 đại học)

mastertek
15-06-2003, 20:25
bạn có thể chỉ cho mình một số site về OPENGL va DIRECTX ko?

bLwNd
16-06-2003, 00:46
.OpenGL: http://nehe.gamedev.net
.DirectX : http://www.gamedev.net

v.v... :-)

NHL(c)
16-06-2003, 01:51
Có bác nào biết lập trình game trên OpenGL không vậy !

tnHuAn
21-06-2003, 08:26
Bạn nói có 1 cuốn sách lập trình game tiếng việt do ông Hòan kiếm viết, vậy có thể cho tui biết, tui có thể mua cuốn sách đó ở đâu vậy.

Nếu không có, bạn có thể cho tui mượn để đi photo được ko???

Thanks

cucku
21-06-2003, 09:19
Nếu tôi không nhầm thì quyển đó là : "Kĩ thuật lập trình mô phỏng thế giới thực" do GS.TS Hoàng Kiếm chủ biên - NXB Thống Kê 1997
Quyển này được dịch gần như trọn vẹn của quyển "Black Art of 3D Game Programming" của Lamothe, Adre - Waite Group Press.

Hoặc bạn có thể đọc quyển "Demo & lập trình đồ họa" của Dương Thiên Tứ - NXB Thanh Niên 2000. Quyển này khá cơ bản để bạn có thể hiểu cách làm các effect trong game. Enjoy !:D

strike
09-07-2003, 16:47
Ffff Uuuuu Cccc Kkkkkk

ngocquang19877
19-07-2003, 06:41
em là lính mới tò te.chưa hỉu nhìu vìa lập trình ,một số ý tưởng của em có thể là quá mơ mộng xin các bác bỏ qua:
1.về cách chơi game seo các bác kô thử kết hợp 3 dạng chơi game action ,stratery,build and develop vào 1 trò chơi.để ai mún action thì tham gia đánh trận,ai mún dàn trận thì chỉ huy những người action,còn ai mún xây dựng như mí game zeus thì chơi.để rùi tất cả yếy tố đó kết hợp lại giúp đội đó chiến tháng.tật nhiên em đang đề cập game online rùi.người chơi game ở dạng có thể tổ chức các chiến dịch hành quân,tấn công lãnh thổ kẻ thù,tổ chức phòng thủ,ra quyết định tiêu diệt hay bắt sống kẻ thù,cài điệp viên vào quân địch,còn người chơi dạng action thì có thể chứng tỏ ta đây là anh hùng xông pha chiến trường ,em còn rất nhiều ý tưởng nữa.xin các bác tham khảo và cho ý kiến

ritte
06-09-2003, 12:19
theo mình thấy làm game dàn trận siêu khó, nội về thuật toán điều khiển thui cũng đủ mệt rùi á. Nếu kể về thể loại game từ dễ đến khó thì :
- game kiểu rockman X4 la de nhat ( chỉ cần vẽ cho đẹp là được)
- game trí tuệ kiểu commandos, metal gear solid 1 chi cần thuật toán (đồ họa mức thấp được chấp nhận)
- game RPg cần một cốt truyện hoàn chỉnh, đồ họa mức cao, phim siêu đẹp (vì phim la phần wan trọng nhất)
- cuối cùng là game dàn trận (cần tinh túy của thuật toán lẫn đồ họa)

tonylee090
08-09-2003, 17:04
hi, mình là thành viên mới nên cũng mong các bạn chiếu cố dùm ,mình cũng rất tanthành việc lập nhóm để ltrình game .Các bạn có bài hay post lên để mọi người cùng tham khảo .

tonylee090
08-09-2003, 17:09
các bạn có thể post bài game từ nhỏ tới khó

LearningLearning
09-09-2003, 20:36
Nhưng phải xem là làm tới đâu đã, trên engine 2 hay 3D??
Cả bao nhiêu vấn đề.
Mình thấy làm game dàn trận thì hơi quá

Mình cũng là dân beginner trong làm game thôi, nhưng cũng máu me làm game. Phải lên kế hoạch đã. Ai có kinh nghiệm thi post đi. rồi phân công lao động , ai mạnh phần gì thì xung phong, sau đó tích hợp lại sau.

Terminator
10-09-2003, 11:17
Tất nhiên là phải làm 3D rồi,mà việc đầu tiên là phải xây dựng 1 engine3D đây là xương sống của chương trình
Mình đồng ý với mọi người là nếu làm game về dàn trận chiến thuật thì khó quá
Nhưng mình thấy có 1 game khá hay nhưng không đến nỗi khó đó là game kiểu đua xe, mình thấy khá hợp cho những ai mới bắt đầu làm !
Ý kiến mọi người thế nào nhỉ ?

3dart
10-09-2003, 19:29
Xin loi anh em vi khong danh dc TV co dau. :)
Tui chi chuyen ve 3d thoi nen muon hoi anh em ( nhu Terminator co the cho xin phan da lam ve lap trinh dc 0? :helpsmili :helpsmili
Minh lam ve Kien truc thoi , nen bay gio muon dieu khien Camera chay long vong trong nha bang ban fim , nhung lai chang biet gi ve lap trinh ca , neu duoc mong anh em giup do , Cam on nhieu .
Cac bac tren nay neu lap doi lam G cho minh xin 1 chan lam 3DMAX , MAYA nhe .Hien minh lam them ve QCao .

Terminator
18-09-2003, 09:28
To 3dart :
+Cậu down cái này về mà học, hay phết :
http://nehe.gamedev.net/files/resources/nehe_opengl_chm.zip trong này có vài ví dụ mà cậu muốn hỏi đấy
+Mà cậu biết thiết kế 3DSMAX thì hay quá,cậu có thể thiết kế cho mình 6 mô hình này không ?
đầu ,
thân(đang mặc áo)
tay,(áo ngắn tay)
cẳng tay (có bàn tay đang nắm lại),
chân,(mặc quần đùi)
cẳng chân (đang đi giày đá bóng và đi tất)
chỉ cần thiết kế không phức tạp lắm rồi gửi các file nguồn cho mình qua ducthao84@yahoo.com , nhớ là các file đó 3DSMAX phải đọc được

3dart
20-09-2003, 16:24
Cám ơn các bác nhiều nhưng , hơ mà cũng khó dow mấy cái đó quá . Milkshape & 3DGS tui tìm ở HN mà không biết ở đâu có , Bác nào biết chỉ dùm với ,mà bác nào có thì làm đĩa bán cho tui 1 cái với , Cám Ơn nhiều !
To termi: OK! bác định làm mấy cái đó liền 1 người hay là các bộ phận ? Có lẽ tuần sau tui mới mần cho bác được , thông cảm nhé !

Terminator
23-09-2003, 05:48
À cậu cứ thiết kế cho mình 6 mô hình này riêng rẽ đi,khi nào cậu làm xong nhớ meo cho mình ngay nhé, thanks trước !

tini_lam
30-10-2004, 19:18
Nếu tôi không nhầm thì quyển đó là : "Kĩ thuật lập trình mô phỏng thế giới thực" do GS.TS Hoàng Kiếm chủ biên - NXB Thống Kê 1997
Quyển này được dịch gần như trọn vẹn của quyển "Black Art of 3D Game Programming" của Lamothe, Adre - Waite Group Press.

Mấy quyển mà bác ấy nói bán ở đâu vậy ????

ngocquang19877
31-10-2004, 18:56
à,cái sách kỹ thuật mô phỏng gì đó mua ở đâu vậy? xin chỉ chỗ