PDA

View Full Version : Nhờ các bác 1 chút về php

anhdungcdgt
20-02-2010, 22:11
Xin nói trước mình mới học về php nên 1 số chỗ mình chưa hiểu lắm mong các bạn thông cảm và giúp mình 1 chút nhé
Chuyện là thế này em đang làm bài quản lý điểm bằng php mà nay em đang có 1 số thắc mắc
giả sử em đã đủ tất cả các trang cần thiết như thêm học sinh, thêm điểm cho học sinh... nay em cho tất cả vào 1 foder rồi cho vào htdoc ( em dùng apache) khi em dùng IE trình duyệt vào localhost thì em muốn cho chạy trang đăng nhập đầu tiền rồi khi đăng nhập song thì mấy hiện lên trang chính thì phải làm sao
và em có tham khảo 1 số trang web mẫu thì em thấy các trang đó hầu như để câu lệnh liên kết tới csdl lại ở 1 foder thì em ko hiểu là khi vào 1 trang web nào đó thì người ta sẽ làm liên kết tớ csdl kiểu j mà em ko thấy câu lệnh liên kết đến csdl nào trong trang đó cả
và cuối cùng là vấn đề trang chính
em thấy 1 trang chính hầu như đc chia ra làm 3 phần ko kể đầu và cuối đó là trái ( chủ yếu là các menu và các thứ cần thiết) giữa ( để hiển thị khi kích bên trái) và phải(có thể có có thể ko) . em để ý thấy có 1 trang ( hầu hết đều đặt tên là main.php) thì người ta có sử dụng câu lệnh swich .... case ....
em cho cả ví dụ luôn nhé để em hỏi cho dễ
đây là trang index có đoạn để liên kết thế này
<? if ($_REQUEST['a']=="" || $_REQUEST['a']=="cat" || $_REQUEST['a']=="index") include('top_news.php'); ?>
và trong trang main có đoạn thế này
<?
$a = $_REQUEST['a'];
switch ($a ){
case 'cat' : include('cat_detail.php');
break;
}
?>
vậy các bác cho em hỏi 2 câu trên tác dụng là j và cơ chế hoạt động của nó nhé
và để làm sao mà khi kích vào các menu thì nó lại hiện nội dung ở giữa trang vậy
thank các bác nhé

ngoc_viet08
20-02-2010, 22:43
nay em cho tất cả vào 1 foder rồi cho vào htdoc ( em dùng apache) khi em dùng IE trình duyệt vào localhost thì em muốn cho chạy trang đăng nhập đầu tiền rồi khi đăng nhập song thì mấy hiện lên trang chính thì phải làm sao
tìm hiểu session , php login code.

và em có tham khảo 1 số trang web mẫu thì em thấy các trang đó hầu như để câu lệnh liên kết tới csdl lại ở 1 foder thì em ko hiểu là khi vào 1 trang web nào đó thì người ta sẽ làm liên kết tớ csdl kiểu j mà em ko thấy câu lệnh liên kết đến csdl nào trong trang đó cả

tại bác chưa tìm ra , bác có biết hàm include , require?

em thấy 1 trang chính hầu như đc chia ra làm 3 phần ko kể đầu và cuối đó là trái ( chủ yếu là các menu và các thứ cần thiết) giữa ( để hiển thị khi kích bên trái) và phải(có thể có có thể ko) . em để ý thấy có 1 trang ( hầu hết đều đặt tên là main.php) thì người ta có sử dụng câu lệnh swich .... case ....
em cho cả ví dụ luôn nhé để em hỏi cho dễ
đây là trang index có đoạn để liên kết thế này
<? if ($_REQUEST['a']=="" || $_REQUEST['a']=="cat" || $_REQUEST['a']=="index") include('top_news.php'); ?>
và trong trang main có đoạn thế này
<?
$a = $_REQUEST['a'];
switch ($a ){
case 'cat' : include('cat_detail.php');
break;
}
?>
vậy các bác cho em hỏi 2 câu trên tác dụng là j và cơ chế hoạt động của nó nhé

câu 1 : kiểm tra xem url có chứa request "a" hay ko , nếu ko thì chèn cái trang top_news.php
câu 2 : lấy request "a" , kiểm tra nếu nó = cat thì chèn trang cat_detail.php vào .

bác tìm hiểu thêm về $_REQUEST , include , và switch - case

dokhacluan
21-02-2010, 00:48
$_REQUEST['a'] thì cậu để ý đến tham số trên url ấy , ví dụ http://www.ddth.com/newreply.php?do=newreply&noquote=1&p=2013971
thường thì cái $_REQUEST là lấy giá trị của $_GET và $_POST (ở đây kêu cậu để ý đến url vì sau dấu ? thì cậu có thể dùng code php để lấy giá trị của nó)