PDA

View Full Version : Không thể Stop, Start, Restar Mysql Daemon trên VPS

yodownload.net
20-02-2010, 20:58
Sau khi thực hiện 1 vài thao tác trên Phpadmin ( Repair, Backup v.v... ) thì website mình không thể kết nối được vào MySQLServer nữa.
Lần trước, mình có tìm hiểu thì ra là do ổ cứng đầy trên VPS nên gây ra tình trạng trên nên đã tiến hành xóa các file ko cần thiết trong trash sau đó restart lạy Mysqld thì ok.
Câu lệnh :
#service mysqld restart [OK]

Nhưng hôm nay lại bị lỗi trên nữa, thử xóa file, stop, start, restart lại mysqld ko được, toàn gặp lỗi này :

Stopping MySQL: [FAILED]
Timeout error occurred trying to start MySQL Daemon.
Starting MySQL: [FAILED]

Anh em nào có kinh nghiệm giúp với nhé.

lee_huynh306
20-02-2010, 21:04
Nếu không phải HDD đầy thì mở log ra xem mới biết chứ từng đó thông tin khó nói lắm bro ui.

yodownload.net
20-02-2010, 21:12
Nếu không phải HDD đầy thì mở log ra xem mới biết chứ từng đó thông tin khó nói lắm bro ui.
Dùng #df -h thì nó cho ra hình này, chắc full thật :

appvz.com
20-02-2010, 22:01
used 100% thế kia là full thật chứ sao mà chắc bạn.

yodownload.net
20-02-2010, 22:17
used 100% thế kia là full thật chứ sao mà chắc bạn.
Biết là vậy, nhưng chưa biết nên xóa file nào, mình đã xóa trong log mà vẫn không được

maithangbs
20-02-2010, 22:35
Xóa trong Log thì ăn thua gì?

yodownload.net
20-02-2010, 22:40
Xóa trong Log thì ăn thua gì?
Thế ở đâu ???? Log, tmp, /var/tmp đều đã xóa

appvz.com
21-02-2010, 11:05
Mình nhớ ko lầm, có lần yodownload hỏi cách sử dụng Kloxo thì phải? Và hiện giờ VPS bạn đang dùng cũng là Kloxo?

Nếu là Kloxo thì mặc định Kloxo lưu trữ log rất nhiều, hàng ngày những log quá 50Mb sẽ tự động được chuyển vào thư mục có tên là __proccess_stat trong thư mục /home/account

Bạn vô thư mục đó, sẽ thấy chủ yếu là error log, dùng lệnh rm -fr * sẽ xong hết log. 100Gb log thì xóa cũng lâu đấy. ^^!

BMC-Online
21-02-2010, 12:11
Stopping MySQL: [FAILED]
Timeout error occurred trying to start MySQL Daemon.
Starting MySQL: [FAILED]

Bị hết HDD cũng chỉ là 1 nguyên nhân, nhưng nguyên nhân chủ yếu dẫn điến MYSQL Server ko thể STOP/START được đó là trong quá trình user chạy các tiến trình BACKUP/RESTORE database với dung lượng lớn và chứa nhiều PK trong file dump.
Quá trình diễn quá vượt ngoài tầm kiểm soát của mysqld đến file .sock, trong khi đó mysql process vẫn cố gắng thực hiện công việc dưới console mà không được thông báo stop khi mysqld đã crash.

Để khắc phục tình trạng này trong my.conf nên giới hạn bằng những thông số sau:

.Bổ sung hoặc chỉnh sửa phần [mysqld]

server-id=1
interactive_timeout=20
wait_timeout=10
connect_timeout=5
skip-locking
concurrent_insert=2
low_priority_updates=1

. Để có thể khởi động lại MYSQL Server khi bị hiện tượng vậy cần kill toàn bộ các process liên quan đang treo bằng cách sau:

#pkill -u mysql <-- Hủy các process mà user mysql đang thực thi.
#killall -9 mysqld <-- Bắt buộc Service MySQLD phải stop và thoát khỏi MEM.

. Hy vọng những thông tin trên giúp được bạn trong trường hợp này.

yodownload.net
21-02-2010, 22:56
Bị hết HDD cũng chỉ là 1 nguyên nhân, nhưng nguyên nhân chủ yếu dẫn điến MYSQL Server ko thể STOP/START được đó là trong quá trình user chạy các tiến trình BACKUP/RESTORE database với dung lượng lớn và chứa nhiều PK trong file dump.
Quá trình diễn quá vượt ngoài tầm kiểm soát của mysqld đến file .sock, trong khi đó mysql process vẫn cố gắng thực hiện công việc dưới console mà không được thông báo stop khi mysqld đã crash.

Để khắc phục tình trạng này trong my.conf nên giới hạn bằng những thông số sau:

.Bổ sung hoặc chỉnh sửa phần [mysqld]

server-id=1
interactive_timeout=20
wait_timeout=10
connect_timeout=5
skip-locking
concurrent_insert=2
low_priority_updates=1

. Để có thể khởi động lại MYSQL Server khi bị hiện tượng vậy cần kill toàn bộ các process liên quan đang treo bằng cách sau:

#pkill -u mysql <-- Hủy các process mà user mysql đang thực thi.
#killall -9 mysqld <-- Bắt buộc Service MySQLD phải stop và thoát khỏi MEM.

. Hy vọng những thông tin trên giúp được bạn trong trường hợp này.
Rất cám ơn bạn vì sự hỗ trợ trên, mình đã dùng lệnh trên trước đó để kill process nhưng vẫn bị sự cố trên nên đã thử del 1 client tạo tra trước đó thì lại được.

Nhưng mình thắc mắc, tại sao HDD của mình 120GB mà Database và source không nặng như vậy nhưng khi dùng lệnh "#df -h" thì dev/simfs lại chiếm từ 80% - 94% usaged

lee_huynh306
21-02-2010, 23:05
Tại bro lười xoá log nó đầy thôi, request nào cũng được log dưới dạng ASCII thì chỗ đâu mà chứa cho nổi.

BMC-Online
22-02-2010, 00:57
Rất cám ơn bạn vì sự hỗ trợ trên, mình đã dùng lệnh trên trước đó để kill process nhưng vẫn bị sự cố trên nên đã thử del 1 client tạo tra trước đó thì lại được.

Nhưng mình thắc mắc, tại sao HDD của mình 120GB mà Database và source không nặng như vậy nhưng khi dùng lệnh "#df -h" thì dev/simfs lại chiếm từ 80% - 94% usaged

Bạn dùng lênh sau quyét toàn bộ Server để kiểm tra những file lớn được sinh ra và lưu ở đâu.

# Tìm tất các file có dung lượng lớn hơn 50MB và sắp xếp thứ tự giảm dần.
find / -type f -size +50000k -exec ls -lh {} \; 2> /dev/null | awk '{ print $NF ": " $5 }' | sort -nrk 2,2

lechchut
22-02-2010, 10:19
Cài xừ cpanel nó tối ưu cho, có 15$/ tháng

yodownload.net
22-02-2010, 12:32
Bạn dùng lênh sau quyét toàn bộ Server để kiểm tra những file lớn được sinh ra và lưu ở đâu.

# Tìm tất các file có dung lượng lớn hơn 50MB và sắp xếp thứ tự giảm dần.
find / -type f -size +50000k -exec ls -lh {} \; 2> /dev/null | awk '{ print $NF ": " $5 }' | sort -nrk 2,2
Cám ơn bạn rất nhiều, mình đã tìm các file trên và phát hiện ở folder /home/admin/__processed_stats/ có nhiều file error log dung lương khá lớn,mình đã xóa tất cả chúng và đây là kết quả :D

z0zmario
22-02-2010, 14:04
Sao phải tìm chứ, có bác hướng dẫn rồi đây còn gì:

Mình nhớ ko lầm, có lần yodownload hỏi cách sử dụng Kloxo thì phải? Và hiện giờ VPS bạn đang dùng cũng là Kloxo?

Nếu là Kloxo thì mặc định Kloxo lưu trữ log rất nhiều, hàng ngày những log quá 50Mb sẽ tự động được chuyển vào thư mục có tên là __proccess_stat trong thư mục /home/account

Bạn vô thư mục đó, sẽ thấy chủ yếu là error log, dùng lệnh rm -fr * sẽ xong hết log. 100Gb log thì xóa cũng lâu đấy. ^^!

yodownload.net
22-02-2010, 16:42
Sao phải tìm chứ, có bác hướng dẫn rồi đây còn gì:
Ồ, sorry :( không thấy , do lần đầu xài thằng Kloxo này nên không biết nó lưu log như vậy, giờ thì ổn rồi. Giải quyết xong vụ này, VPS chạy good quá.

lee_huynh306
23-02-2010, 19:28
Kloxo có options tự động remove log mà sao không xài để đến nông nỗi này :D

yodownload.net
23-02-2010, 20:17
Kloxo có options tự động remove log mà sao không xài để đến nông nỗi này :D
Hì hì, mới xài mà :d cái remove log chỗ nào nhỉ, chắc để kiếm lại xem

appvz.com
24-02-2010, 17:25
Hì hì, mới xài mà :d cái remove log chỗ nào nhỉ, chắc để kiếm lại xem

Vô Kloxo, chọn chế độ Owner Domain, bạn sẽ thấy phần quản lý log, chọn tích vào cái tự động xóa log hơn 50Mb là ok.

thankiemvdk
25-01-2011, 11:07
Bạn ơi cho hỏi mục "chọn chế độ Owner Domain, bạn sẽ thấy phần quản lý log, chọn tích vào cái tự động xóa log hơn 50Mb là ok. " là ở đâu vậy

nó chính là phần "Domain Defaults" đó bạn

hanhclubbl01
13-04-2011, 17:40
Mém nữa là em đã điên cài lại vps rùi :))
Củng bị lỗi này.
Lý do: bị ddos :(
Chắc phải cài auto del log thôi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ai giúp tớ vs.Nảy xóa log, tớ lỡ xóa nhầm dữ liệu trong /script rùi . GIờ kloxo hết chạy rùi :((
Ai giúp tớ copy data của website ra or fix lỗi vs :((