PDA

View Full Version : WYSIWYG editor upload hình ảnh trong php

webphp
20-02-2010, 09:44
Mình đang gặp rắc rối về vến đề soạn thảo văn bản trên web.
Mình muốn chèn hình ảnh từ trang web khác vào WYSIWYG editor (vd: tiny_mce) và khi nhấn nút cập nhật thì hình ảnh được upload vào web của mình luôn nhưng không biết cách nào cả.
Các bác biết hướng dẫn chi tiết giúp
thanks

ngoc_viet08
20-02-2010, 12:27
tốt nhứt bác lưu cái hình ảnh từ trang web khác đó về rùi upload lên site của bác = tay cho đơn giản .

tạo 1 trang upload , show url và dùng iframe chèn nó vào trang soạn thảo . up bao nhiêu tùy thích , chả ảnh hưởng đến nội dung đang soạn thảo :D

webphp
20-02-2010, 13:49
tốt nhứt bác lưu cái hình ảnh từ trang web khác đó về rùi upload lên site của bác = tay cho đơn giản .

tạo 1 trang upload , show url và dùng iframe chèn nó vào trang soạn thảo . up bao nhiêu tùy thích , chả ảnh hưởng đến nội dung đang soạn thảo :D

Bạn có thể hướng dẫn chi tiết được không.?show url và dùng iframe chèn nó vào trang soạn thảo tạo như thế nào?
Thanks

diepnghitinh
20-02-2010, 19:20
dùng SPAW Editor đi cái này có hỗ trợ upload ảnh! hôm trước mình có sử dụng rồi có edit 1 số chỗ như tự động tạo .htaccess khi upload ảnh và xóa toàn bộ file trong 1 folder ( trước đó editor chỉ cho xóa folder khi folder rỗng ), thấy cũng cool đấy.

ngoc_viet08
20-02-2010, 19:41
học món web này thì tốt nhất là tự nghiên cứu khi đã chỉ rõ bạn à . như thế khả năng research sẽ phát triển , vì học web bạn phải tìm hiểu muôn vàn thứ .
bạn google tìm hiẻu về " code upload file php " và tìm hiểu về iframe ( html tag ) trên w3chools đi :D . đừng nói học html/css/ mà ko bik trang này nhá . cái này là chuẩn cho nhiều web lắm đấy .

dokhacluan
21-02-2010, 00:56
fckeditor củng được đó , tui đang dùng
có thể upload hình ảnh dc luôn
và nó cũng có gói ngôn ngữ tiếng việt (việt hóa dc)

webphp
22-02-2010, 08:27
Việc upload ảnh lên host thì mình làm rất ok.
Vấn đề ở đây mình muốn
trong WYSIWYG khi soạn thảo vd: có link hình ảnh(ở trang khác) trong đó nhưng khi save thì hình này sẽ được lưu vào host mình.

ngoc_viet08
22-02-2010, 12:14
vậy dùng ajax cho nút chèn image , ajax xử lý lôi hình ảnh về host của mình

webphp
22-02-2010, 14:54
vậy dùng ajax cho nút chèn image , ajax xử lý lôi hình ảnh về host của mình
Vấn đề này mình cũng chưa hiểu lắm. bạn có thể HD rõ ko?
Thanks

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bạn dùng Editor - CKEditor

Thanks

Mình đã dơnload CKEditor về rồi nhưng chẳng thấy hiệu ứng gì cà

chesterben
22-02-2010, 15:22
http://www.wymeditor.org
Cái này đơn giản, nhẹ và xuất mã chuẩn.