PDA

View Full Version : Con GÁi HỌc Cntt, KhÓ KhĂn???

thekhongyeu
04-03-2004, 18:48
Theo như mình biết thì con gái học cntt khó khăn hơn con trai nhiều. một phần vì quan niệm của VN còn trọng nam hơn. nên con gái học cntt khi ra trường sẽ khó xin việc hơn con trai. mình rất thích học về mạng máy tính, mơ ước của mình là khi ra trường sẽ trở thành một chuyên viên quản trị mạng trong 1 công ty, nhưng bạn mình nói chưa thấy người con gái nào làm việc đó cả. điều đó cũng có nghĩa là các nhà tuyển dụng ko tuyển con gái vô lĩnh vực đó.
mình là một đứa con gái học cntt. mình rất hoang mang khi đã vào chuyên ngành rồi mà ko biết nên theo gì: phần cứng, phần mềm,mạng, công nghệ tri thức, trí tuệ nhân tạo,....để ra trường dễ xin việc. ai có lời khuyên gì thì giúp giùm mình nhé.mình hoang mang quá.

gate2vn
04-03-2004, 19:01
ai bảo là con gái học CNTT thì khó khăn. đập chết ăn thịt luôn :D

"điều đó cũng có nghĩa là các nhà tuyển dụng ko tuyển con gái vô lĩnh vực đó." <<< không đúng 1 chút nào cả :) tôi có vài người bạn học CNTT ra, đi làm việc tốt. quan trọng là khả năng của bạn thế nào. định hướng cho mình 1 hướng đi, rồi quyết tâm theo nó. Phần cứng, phần mềm..... cái gì cũng có cái hay của nó nếu bạn chịu khó đi sâu. đừng có nản. ráng lên.

dễ xin việc hay không, chuyên ngành bạn học chỉ là 1 phần, quan trọng là bạn có khả năng thế nào, phong cách ra sao. đừng có để ai nói gì cho nản chí nha :)

thekhongyeu
04-03-2004, 19:06
cám ơn gate2vn nhiều nha.bạn đã giúp mình tự tin hơn rồi đó.vậy thì mình sẽ theo mạng ha, mình thích mạng lắm, nhưng khổ nỗi kiến thức mạng còn hơi ít nên nhiều khi cũng gặp khó khăn. bạn rành thì giúp mình được ko?

gate2vn
04-03-2004, 19:16
không có cái gì khi chưa học mà rành hết :D bạn cứ ráng học, tìm điều kiện thực tập thêm trên thực tế, rồi tất cả sẽ ổn thôi. như tôi nói đó, quan trọng là khả năng, phong cách của bạn.

chúc bạn thành công :)

duclee
04-03-2004, 23:13
bạn đang học ct02 phải ko?

QuynhGiao
04-03-2004, 23:21
Làm 1 NET administrator cũng là 1 ước mơ của mình.
Con gái có cái cẩn thận của con gái. Con trai thích vọc. Cả 2 điều đó đều cần cho 1Admin.
Có lên nhé!

QuynhGiao
04-03-2004, 23:22
MÀ U bao nhiêu tuổi rùi mà lấy nick nghe ghê thế!

vikhoa
05-03-2004, 00:00
thekhongyeu có cần vikhoa giới thiệu cho vài chị đang làm IT không ? Không những chỉ là con gái làm IT mà còn rất giỏi nữa. :)

command
05-03-2004, 03:02
tui mà có làm chủ thì nhất định không thuê con gái làm việc cntt he hee ý kiến cá nhân nhé- đừng có chỉ trích lung tung đó.

12a8lhp
05-03-2004, 03:39
tao mot forum nhu the nao,, nhung Password dang ky nguoi quan tri co biet khong.Xin cam on

phpnmysql
05-03-2004, 04:28
ồ, con gái mà học IT thì tốt chứ sao .... dễ kiếm việc hơn con trai nữa là khác (nếu thực sự có tài và ...)

MTIT
06-03-2004, 05:23
Mình cũng là con gái và mình cũng sắp làm LTV rồi mà mình kko biết nên theo quản lý hay là làm về mang và thiết kẹ61 web nua khó wa1

Cyber
06-03-2004, 15:14
Nói chung là tỉ lệ nữ làm công nghệ thông tin thấp hơn nam giới nhiều. Ở công ty tui cũng vậy, có mỗi một em làm lập trình thui. Có một em nữ cũng làm cntt nhưng là làm CMM.

tuanbigboss
07-03-2004, 00:46
Đúng là nữ làm CNTT thì có cái khác với con trai: con gái cẩn thận hơn còn con trai thì rất là thích táy máy! Nhưng nếu có thật thì quả là con gái dễ xin việc hơn là đằng khác!!

novavn
07-03-2004, 20:34
Theo như mình biết thì con gái học cntt khó khăn hơn con trai nhiều. một phần vì quan niệm của VN còn trọng nam hơn. nên con gái học cntt khi ra trường sẽ khó xin việc hơn con trai. mình rất thích học về mạng máy tính, mơ ước của mình là khi ra trường sẽ trở thành một chuyên viên quản trị mạng trong 1 công ty, nhưng bạn mình nói chưa thấy người con gái nào làm việc đó cả. điều đó cũng có nghĩa là các nhà tuyển dụng ko tuyển con gái vô lĩnh vực đó.
mình là một đứa con gái học cntt. mình rất hoang mang khi đã vào chuyên ngành rồi mà ko biết nên theo gì: phần cứng, phần mềm,mạng, công nghệ tri thức, trí tuệ nhân tạo,....để ra trường dễ xin việc. ai có lời khuyên gì thì giúp giùm mình nhé.mình hoang mang quá.

Không khó đâu bạn, bằng chứng là trong lớp lập trình viên .NET của mình ở trường Informatics Vietnam cũng có vài bạn nữ học cũng rất cool. Lập trình viên tương lai đó nha.

Chẳng có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền!

Javavietnam
08-03-2004, 07:15
Nói chung, con gái chỉ cần xinh là được. Học CNTT hay học TTCN gì gì cũng no quan trọng

Kennic
08-03-2004, 09:26
Đúng là nữ làm CNTT thì có cái khác với con trai: con gái cẩn thận hơn còn con trai thì rất là thích táy máy! Nhưng nếu có thật thì quả là con gái dễ xin việc hơn là đằng khác!!
ai nói là con gái cẩn thận, con trai táy máy? cùng là con người như nhau thôi, mỗi người mỗi tính, chắc chỉ có ông tuanbigboss là táy máy thôi.
Con gái chỉ nên học về đồ họa thôi, chứ học lập trình, mạng này nọ chi cho mệt, mấy cái đó đòi hỏi phải đầu tư nhiều thời gian, thức thâu đêm suốt sáng, chịu nổi hong? Với lại suy nghĩ logic này nọ thì cần phải có kinh nghiệm và năng khiếu nữa, ko phải cứ học xong là làm được đâu.
Girl hoàn toàn ko phù hợp với những ngành thuộc kỹ thuật (Lập trình, mạng, hệ thống v.v..), chỉ hợp với ngành mỹ thuật (đồ họa, thiết kế v.v..). Các girl muốn theo tin học nên suy nghĩ kỹ điều này để đừng để phí thời gian học hành
Các bạn có thấy ngành tin học này phát triển là nhờ 99.9% đàn ông ko, từ hệ điều hành, cho đến các chương trình ứng dụng, công nghệ phát triển v.v... đều là do đàn ông làm ra, chứ ko có girl (coi mấy cái about, credit thì biết). Girl thì cũng có chứ ko phải ko, nhưng chỉ ở những bộ phận như tiếp thị, quảng bá, thiết kế, văn phòng ...
Nếu các bạn girl nhận thức rõ được điều đó thì đừng có dại dột mà lấn sân.
Thiệt tình tui chưa bao giờ tưởng tượng ra được cảnh 1 cô gái đẹp, ăn mặc model, mặt mày son phấn, tóc duỗi thẳng đơ ... ngồi lập trình! Cứ như chuyện hoang đường.
Tóm lại tui ko chê bai gì các girl hết, nhưng thực sự mà nói thì girl ko phù hợp, vì girl còn nhiều chuyện khác để làm còn hơn là ngồi lỳ 1 chỗ, ví dụ như còn phải đẻ con, còn phải nấu cơm, lo tám với đám bạn gái, lo đi chơi, mua sắm v.v.. vậy ko sướng hơn sao hả, ngồi lỳ 1 chỗ ê mông lắm đó hehe

C++
08-03-2004, 19:37
Không phải tại xã hội phân bì mà là do con gái ngại đó thôi tại thấy con trai nhiều quá đó mà
Đừng ngại gì cả như tui học ở Aptech lúc đầu có 3 bạn gái nhưng bây giờ mấy bạn đó hết học rùi làm cả lớp buồn hiu, vậy đó, vậy mới thấy con gái học CNTT là rất quan trọng trong xã hội

À tiện thể cho hỏi THỀ KHÔNG YÊU mấy tuổi rồi vậy ???

Cyber
08-03-2004, 19:54
À mà hay làm tester cũng tốt lắm. Rất phù hợp với bà nào kỹ tính.

vdchuyen
08-03-2004, 23:46
Ngày 8-3 mà vào box này thấy buồn quá .Sao không động viên chị em phụ nữ chúng ta cơ chứ .Nghĩ thử xem ,văn phòng IT mà có nữ thế mới hay chứ ,toàn đực rựa không thì chơi với ai nào.
Ngay lớp ta đây có mấy mạng mà nên toàn là đồ quý hiếm không à.Được ghi vào sách đỏ nữa đó<----.
Thế mới thấy không có phụ nữ đàn ông ---->đàn ong .
-------------------------------------
Nhân ngày 8-3 chúc chị em phụ nữ IT nói riêng và phụ nữ nói chung ngày càng trẻ và xinh ra để đàn ông ngắm .....

thienthanmedusa
08-03-2004, 23:53
:-) đến trường Khoa học tự nhiên mà xem, con gái IT giỏi nhiều quá chời. ( trong đó có bạn tui, haha )

nguyenhuubinh
11-03-2004, 03:59
Kennic à,thật tình mà nói thì mình rất đồng ý với bạn vì đó cũng là suy nghĩ của mình đó. bạn phân tích vấn đề rất chi tiết và rõ ràng. theo như bạn nói thì con gái rất khó để theo đuổi một vài lĩnh vực trong CNTT như mạng chẳng hạn, vì CNTT đâu phải chỉ siêng năng là đủ, nó đòi hỏi có sự nhạy bén và năng khiếu nữa.
Vikhoa có thể giúp mình chứ?
à, vì có mấy bạn hỏi về mình nên mình xin tự giới thiệu luôn: mình sinh năm 85,hiện là sinh viên năm 2 khoa CNTT trường ĐH SPKT ở Thủ Đức. mình lấy nick thề không yêu vì quan điểm của mình là thề không yêu để tiền ăn kẹo,sống độc thân cho con trai nó thèm...hihi, nói giỡn thôi, chủ yếu là mình ko muốn chuyện tình cảm ảnh hưởng học hành thôi. nhân tiện đây rất muốn làm quen với các bạn để trao đổi chuyện học hành và đời sống. mail của mình : thekhongyeu100@yahoo.com

Mgz
11-03-2004, 18:12
Thời này còn tư tưởng bảo thủ (mà chúng tớ cánh đàn ông còn không nghĩ thế), mà mấy sis vẫn còn nghĩ vậy thì sao khá nổi. Bạn yên tâm, con gái học những nghành truyền thống của nam giới như Engineering đầy ra, thậm chí tỷ lệ nữ /nam tại Uni bao giờ nữ cũng chiếm đa số.

Còn ngành dễ xin việc, hơ hơ, không có gì mà dễ cả, cũng phải trầy vi tróc vẩy hết. Còn nữa, yếu tố ngoại ngữ rất quan trọng, phải ít nhất là trilingual (như Mgz đang nè) thì may ra...

novavn
14-03-2004, 01:39
Phải nói thật là trong xã hội Việt Nam hiện nay vẫn còn sự phân biệt giữa nam và nữ! Mặc dù mang tiếng là "bình đẳng", nhưng thật ra, khi thấy một bạn nữ làm một việc của con trai, người khác thường hay nhìn với một con mắt lạ thường!!!??? Nếu các bạn chú ý, nếu ra đường thấy một người phụ nữ lái xe hơi, mình chắc chắn ai cũng sẽ nhìn người này, vì đây là một chuyện lạ. Điều này càng thúc đẩy sự rụt rè của các bạn nữ. Vì thế, mình cũng là một bạn nam, mình nghĩ mọi người không nên nhìn nhận các bạn nữ như là phái yếu, mà phải nhìn họ là một phái đẹp và năng động, sáng tạo.

thekhongyeu
14-03-2004, 04:13
Cám ơn các bạn đã quan tâm đến vấn đề này. mình thấy novavn nói rất chính xác. thật sự mà nói thì con gái ko có nhiều thuận lợi như con trai trong vài lĩnh vực trong đó có CNTT. rất khó mà thay đổi được quan niệm của người ta trong một thời gian ngắn. chỉ còn cách cố gắng thôi ha. à, vikhoa có thể giới thiệu chị gái của bạn làm trong CNTT cho mình được ko? mình muốn học hỏi đàn chị đi trước

MTIT
15-03-2004, 05:05
hi vọng là như các bạn nói

Javavietnam
15-03-2004, 07:54
Hu`, trai thời loạn, gái thời bình. No comments

Futurus
15-03-2004, 21:45
Gái thì sợ trai nói, trai thì kêu gái kém. :))

Muốn gì thì làm cái đấy đến cũng mấy bạn gái ạ.

bichduyen_nt
15-03-2004, 22:52
Trời đất, nghe mấy bạn nói mà làm tui nhụt chí quá đi mất, Duyên chỉ là đang học cao đẳng tin học của KHTN thôi, công nhận là ít có con gái thiệt, chỉ chưa đến 20 nàng trên tổng sỉ số lớp là 172 mạng, hàng hiếm đó, hi hi!!! Nhưng suy nghĩ của Duyên là không có nghề nào là của phái nào hết, ví dụ như nghề đầu bếp chẳng hạn, bạn có thấy Yan không?, ai nói chuyện nấu ăn là của phụ nữ nè, cái quan trọng là mình có hứng thú với nghề hay không thôi, ai nói với bạn là con gái không thể ngồi thâu đêm bên máy tính nè, tui là bằng chứng nè, không phải là một bữa mà là chơi luôn nguyên tuần, bồ bịch bạn bè gì cho đi tuốt, bỏ ăn luôn à (nhờ vậy xuống được cả ký---> mi nhon lắm, khỏi mắc công ăn kiêng).
Duyên biết là phụ nữ cũng có cái khó khăn mà chỉ riêng nữ mới gặp, ví dụ như phải mất thời gian cho gia đình nè, rồi còn con cái của họ, nhưng đâu phải đó chỉ có ngành CNTT mới gặp, mà tất cả các nghề khác đều vậy, đó mới là lý do mà bạn thấy hầu như đàn ông thường thành công trong các lãnh vực, vì họ ít có nhiều điều phải quan tâm như phụ nữ, họ thường không phải lúc đi làm lo về sớm để nấu cơm, lúc về đến nhà là nhào vô làm việc tiếp hay nghỉ ngơi thư giãn chứ không nhue phụ nữ thường là phải lo cho gia đình....
Và cũng có một lý do Duyên nghĩ cung ảnh hưởng là đàn ông thường được đánh giá qua sự nghiệp của họ, nên họ bắt buộc phải cố gắng hết mức cho sự nghiệp của mình, còn phụ nữ thường được đánh giá qua gia đình của họ, các bạn thử nghĩ coi có người đàn ông nào tự hào khi có một người vợ có sự nghiệp thành công rực rỡ không ---> Duyên nghĩ là không!!!
Bởi vậy đừng có mà nói là nghề này không thích hợp với con gái, nghề kia mới thích hợp nữa, nghề nào cũng là nghề, cái quan trọng là bạn có thật sự thích thú, say mê với nghề nghiệp bạn đã chọn hay không thôi

novavn
16-03-2004, 00:56
Đúng đó, theo mình nghĩ, người chọn nghề, chứ nghề không chọn người. Chỉ có người không dám làm chứ không có gì không thể. Các bạn hãy cố gắng lên, phải theo đuổi đam mê của mình!

7604
16-03-2004, 05:43
Trong cuộc sống vốn có những nghề thích hợp cho phái nữa và những nghề thích hợp cho phái nam vì sự khác biệt về thể chất của hai phái. Không thể lấy những trường hợp cá biệt ra để so sánh, cũng như việc người khác làm được chưa chắc gì mình đã làm được.

Tuy nhiên IT hay CNTT bao gồm nhiều ngành nghề khác nhau và có cái lệ thuộc vào thể chất con người nhưng đa số dựa vào trí lực. Các bạn nhắc đến system admin ít nhận nữ vì đây là một công việc ít nhiều có liên quan đến sức khỏe và thể chất của nam giới. Network Engineer thì nữ tuy ít nhưng vẫn có vì đa số công việc tay chân đã có "lính" làm. Database thì nữ được chuộng hơn vì sự tỉ mĩ và cố định của công việc thường không thích hợp với sự hiếu động của nam giới....kể ra thì biết bao nhiêu ngành nhưng có thể nói cách đây vài năm nam giới mà đi học MIS thì coi như là của hiếm vì tuy không có sự riêng biệt nhưng gần như là công việc mà chỉ có phái nữ để ý đến. Công việc trong XH luôn mở rộng với mọi người, chỉ cần bạn quyết tâm đi tìm thì nó sẽ mở cửa ra với bạn.
=================

kehamchoi
16-03-2004, 06:26
Chà tại sao các cậu nghĩ đến nhiều chuyện thế? tại sao không đơn giản hóa lại rằng nếu bạn học giỏi thì dù là ai cũng vậy. đứng ở môi trường nào cũng vậy. bạn vẫn có thể khẳng định được mình,, thế là xong một chuyên đề đơn giản rồi đấy..Mình cũng thích các bạn nữ dễ thương học CNTT nữa chứ bộ, họ sẽ là nơi tiếp sức để mình cố gắng học hơn đấy...THANKS ALL GUY

lanphuong
19-05-2004, 00:42
Khi mới đăng ký vào đây, mình cũng định đưa ra cái chủ đề này để bàn luận rùi. Chẳng là vì có mấy người "đầu óc cổ" quá! Mình nghĩ không có nghề nghiệp nào là của riêng phái nào hết. Và mình rất vui khi đa số các bạn ở đây đều không có cái ý cổ lỗ kia, không giống như gia đình và bạn bè cùng lớp của mình chỉ khuyên mình bỏ ngành. Mình rất yêu lập trình, mình sẽ cố gắng học để giảm bớt đi cái thành kiến cổ kia.
Chúc cho bọn con gái tụi mình luôn xinh đẹp và học giỏi ^_^

volcanored98
09-06-2004, 00:28
Theo mình số lượng nữ học CNTT ra kiếm được việc phù hợp chỉ là một số lượng rất bé thôi, lớp mình trong ĐH khoảng 550 người rơi khoảng 150 trong đó gần 75% là nữ ra trường đúng hạn khoảng 250 người, trong đó có khoảng 105 nữ, trong 105 nữ ra trường này có khoảng 5 bạn đi làm thiết kế web, 7 bạn đi làm lập trình, khoảng 5-8 người nữa làm DB hay CMM, ISO (những lĩnh vực hoàn toàn khác với những gì các bạn học), số còn lại làm nhân viên văn phòng, receptionist, graphics designer, reseller hay đại loại như vậy. Mình biết tại mình là lớp trưởng nên nắm các thông tin này rất rõ. Đa số các bạn nữ ra trường chỉ làm công việc văn phòng có liên quan đến máy tính thôi.
Ngay trong nơi mình làm xếp cũng hay phân biệt đối xử với nữ lắm, khi mướn người giới tính được đặt lên trước rồi mới đến khả năng. Mình được biết những người tuyển nhân sự rất ngại mướn nữ trong môi trường CNTT vốn đã có rất nhiều nam, một bóng hồng trong đó cũng làm năng suất sút giảm. Nói giỡn chứ nếu bạn là nữ và không đẹp một chút thì dễ tìm việc hơn các bạn nữ dễ thương trong ngành CNTT.

hoaxauxi
09-06-2004, 15:41
Thực ra mình cũng đang rơi vào tình trạng đó đây. Mình cũng đang làm rồi, nhưng mà công việc chính của mình lại là văn phòng, có nghĩa theo quan niệm của mọi người chỉ có mỗi mình là nữ nên làm tất các việc đó. Còn những việc QTM, tham gia thiết kế web thì khi nào công việc của mình rảnh thì mới được tham gia. Mình cảm thấy kiến thức của minh bị giảm sút đi nhiều, công việc làm ko thuần túy. Chắc chỉ còn cách mình phải tự vượt trội khả năng mới làm được điều gì chăng? Chúc cho con gái tụi mình làm việc hiệu quả và xinh đẹp.

subasa77
09-06-2004, 16:11
con gái thì củng như con trai thôi,nếu giỏi thì đi đâu mà không được nhận cơ chứ,chỉ có mấy tay bị ì nên mới nhăm nhe đè người khác thôi,thekhongyeu yên tâm đi em cứ cố gắng học cho thật giỏi thì thiên hạ sẽ rầm rầm kéo đến mời em về cho coi.

HoaPhongLan
09-06-2004, 16:31
Dung roi, tuy la nhung so lieu thuc te co thong ke la so luong con gai hoc va ra truong co viec lam it hon con trai. Nhung theo minh nghi van de do chi la khach quan thoi, cac ban gai neu co dam me ve nganh cong nghe thong tin va co su no luc thi cac ban cu theo duoi uoc mo cua minh di, biet dau 1 ngay nao do so luong con trai se it hon con gai thi sao, hi hi. Cu co gang hoc di nha!

enduser
15-06-2004, 19:29
ôi, thời đại này còn phân biệt trai gái cái gì, miễn sao học giỏi ra làm việc cho giỏi là được rồi.
đàn ông cũng có thể đi chợ nấu cơm thì đàn bà đâu có ngại gì mà học lập trình chứ :D
lần sau gặp mấy loại người "đầu óc cổ" thì nghỉ chơi họ ra.
oa oa xịt...vậy cho xong :D

subasa77
15-06-2004, 23:33
đã mấy hôm không lên được diễn đàn do chuyển server,thấy buồn kinh khủng giờ thì lại vui rồi,hihihihi,enduser nói đúng đấy mấy cha đấy phải đem đi đổ luôn xuống sông.

freewarez
15-06-2004, 23:42
Tôi ủng hộ quan điểm nam nữ bình đẳng . Cái gì nam làm được nữ giới cũng làm được .Tuy nhiên chúng ta nên ưu tiên các bạn nữ 1 chút vì nữ giới thường gặp khó khăn nhiều hơn trong các công việc.

quang pho
16-06-2004, 00:56
khoan...xin được làm quen với tất cả bạn nữ...các bạn yên tâm đi .Con gái học ngành này cũng chẵng có sao đâu..Tiêu chí của ngành này là phải có quyết tâm học say mê với máy tính. Nếu bạn có thể ngồi trước cái màn hình chỉ toàn chữ với chữ (lập trình) trong 6 tiếng mỗi ngày và có thể dám ngồi đọc các quyển sách khô khan gần cả ngàn trang thì bạn hãy yên tâm. Chẳng có vấn đề gì đâu. Hiện nay tại trường mình có nhiều bạn nữ ghê lắm...lập trình hệ thống kinh khủng luôn...mấy bả đang làm hacker đen đỏ trắng vàng gì đó..và cũng làm mod của 1 số diễn đàn

quang pho
16-06-2004, 00:59
hiện nay nam nữ rất bình đẳng / Nhưng xem ra ở chổ tui..nam còn bị thiệt thòi nữa..tụi tui đang tìm cách "đòi quyền bình đẳng cho nam" nữa chứ...mới là khổ thân cho đám con trai

chuotbach
16-06-2004, 01:38
<<" Nhưng xem ra ở chổ tui..nam còn bị thiệt thòi nữa..tụi tui đang tìm cách "đòi quyền bình đẳng cho nam" nữa chứ...mới là khổ thân cho đám con trai ">>
Làm gì mà thiệt thòi vậy anh ? Mới chịu thiệt có chút xíu đã cuông lên đòi lại rồi ,trong khi đó con gái tụi em đã chịu thiệt từ bao lâu nay .........
Em cũng đang học lập trình , thấy khó lắm nhưng cố gắng theo chỉ vì cái ý nghĩ đâu chỉ có con trai mới biết lập trình . Cả lớp có mỗi hai đứa con gái ,vậy mà ngày 8/3 cánh con trai trong lớp chẳng ý kiến gì .Không biết có phải vì mấy cha ko coi tụi em là con gái ???

lanphuong
16-06-2004, 05:19
Tiện đây cho mình hỏi cái này nha? Có phải ngồi trước computer nhìu sẽ hại da mặt không dzậy? Mấy cô bác ở nhà khuyên mình chuyển ngành đi, con gái học cái gì chứ học lập trình thì bị sói trán do nghĩ nhìu, da khô do tia tử ngoại, mắt cận do học nhìu, da nhăn nheo do bực mình vì ko làm được.... vì dzậy mà con gái ngành CNTT xấu hơn con gái các ngành khác, còn ai đẹp thì chứng tỏ là chẳng học được bao nhiu???
Nghe sao mà bi quan quá!

freewarez
16-06-2004, 05:33
0 phải vậy đâu lanphuong ơi!
Cái chính là mình phải làm việc có kế hoạch và khoa học, làm gì có chuyện con gái ngành này xấu hơn.

hoaxauxi
16-06-2004, 06:13
Nhưng mà freewarez ơi, người ta có câu:"Gái Bách Khoa ma Văn Điển" mà. Nên tụi tui bị mang tiếng lắm

Offor
16-06-2004, 08:29
Con gái lớp tui Khoa CNTT xinh như mộng . :tongue: Chỉ có điều học khá dở :)

yuna_admirer
16-06-2004, 10:53
Người con gái càng đẹp càng nguy hiểm...

:D

subasa77
16-06-2004, 11:05
vậy chắc la yuna nguy hiểm lắm,hihihihi

enduser
16-06-2004, 19:44
vậy không biết có ai đã từng coi cái phim của Mỹ tựa đề là HACKER chưa
cha mẹ ơi cái nhân vật nữ trong phim là 1 cô gái rất xinh đẹp dễ thương và có thân hình rất là ... ***y, vậy mà hack banh càng server của người ta, chẳng những vậy mà còn tranh nhau với 1 nam hacker khác cũng đang hack vô để tranh giành nhau coi 1 cuốn phim ... chùa của 1 công ty truyền hình (loại trả tiền mới được lựa phim coi)
phim đó hấp dẫn lắm
tuy biết chỉ là phim, nhưng tui vẫn mê coi phim đó :D

cuwicu
17-06-2004, 05:03
Tui thay con gai mà làm cntt thi cung dau co hiem, tui bit 1 nguoi moi co 27t thoi ma lam quan tri mang cho cong ty da quoc gia do. An thua la biet hoc hoi va lang nghe hay khong thui mà

chi_hang00
19-06-2004, 08:19
Tui cung~ la` con gai' va dang theo hoc nganh` CNTT
Nghe mo.i nguoi` no'i nhieu` ve`van de^` nay` qua' nen cung~ tham gia .
Thuc su. con gai' bon minh` buoc chan vao` hoc CNTT la` phai chap' nha^n. ca? mot su*. gian trua^n ro^i`...
Luc' moi' dau` khi minh` bat da^u` ho.c CNTT minh`da~ rat thich' va` co`n tu*. hao` nua~ chu' , vi` rat it' con gai' theo nganh` nay`ma`.Nhung bay gio` da~ vao` hoc duoc 2 nam , minh`da~ bat dau` thay so*. va` lo lang' vi` khong biet sau nay` khong biet co ra truong` duoc. kho^ng ??? Co' ai nha^n. mih` khong? Bay gio` mi`nh rat bi quan va` chi? muon' tu` bo? thoi. Nhung hoc 2 nam roi` tu` bo? thi` lam` gi` bay gio`???--> Nen thoi da^m lao thi phai? theo lao.

KHONG CON` CO CACH NAO` KHAC LA` PHAI HOC. THO^I CAC' CHI. EM A.!!!
HOC HOC NUA~ VA` HOC MAI~......

VO VAN ANH KHOA
19-06-2004, 08:32
Chào bạn , không phải CNTT chỉ dành cho phái nam đâu , ngay cả phái nữ học CNTT có khi còn giỏi hơn nửa . Mình thấy hiện nay phái nử vào ngành này rất nhiều .Nếu bạn học tốt và có những yếu tưởng nào đó hay thì rất nhiều công ty có thể nhận bạn làm việc . CNTT có rất nhiều môn chẳng hạn lập trình phần mềm , thuyết kế web , hoặc bạn có thể học về mạng ... Chúc bạn thành công về sự chọn lựa của bạn .

chi_hang00
19-06-2004, 08:44
Cam' on loi` khuyen cua? ban. , thuc su. minh cung~ mo'i hoc.nen cung~ chua biet gi` nhieu lam', minh` cung~ muon hoc rat nhieu nhung lai khong biet bat dau tu` dau va` bat đau nhu the nao` ? .Vi` minh nghi~ la `hoc trong truong thi` van~ chua du?Ca phai tim` hieu them o ngoai` nu~a.Ban co the noi cho mih biet la` can phai hoc them nhung~ gi` va` hoc nhu the nao` khong? Cam on nhiu`

VO VAN ANH KHOA
19-06-2004, 08:56
Nếu bạn muốn học tốt chuyên ngành này bạn có thể đăng kí học ở một số trường nổi tiếng như đại học Bách Khoa , đại học Khoa Học Tự Nhiên và CĐ Công Nghiệp IV . Bạn đừng qúa vội vàng học nhiều thứ để rồi kiến thức sẽ dể bị hỏng , bạn phải bắt đầu từ cở bản đến nấng cao : Tin học cơ sở , sau đó học cao lên là lập trinh visual , pascal , cơ sở dữ liệu accesss , lập trình web ( Học về corel , photoshop , Flash , Java ... Hổ trợ cho bạn thiết kế một website đẹp ) , Học lập trình asp , php ... Để học được mọi thứ cần rất nhiều thời gian , và công sức của bạn mới tàhnh công được . Bạn đừng chủ quan khi học ở trường vì ở trường chỉ huớng dẩn bạn căn bản và bạn nên về nhà tự học tập , có thể hỏi bạn bè và trao đổi kiến thức hoặc bạn có điều kiện học thêm một lớp phụ đạo nào đó .

dan_mi
24-06-2004, 01:33
xin chao, co y kien the nay.
ko fai la vấn đè là con trai hay con gái học CNTT, mà là bạn thực sự có năng lực hay ko trong lĩnh vực này. vì đây là 1 lĩnh vực mới và sức cạnh tranh cao, mỗi ngày đều có sự thay đổi, sự phát triển vượt bậc. nên nếu bạn ko chịu khó cập nhật thông tin, kiến thức cho mình thì sẽ bị lạc hậu ngay.
với lại giống như mọi người thường thấy là con gái thì hay chau chuốt, chăm sóc kỹ ngoại hình của mình. còn khi lam về CNTT thì có những lúc bạn fải làm việc có thể nói là suốt đêm, hoặc làm việc khuya để cho xong 1 việc gi đó, đó cũng là 1 điều bất lợi cho phái nữ. bạn nghĩ có đúng ko?
nhưng nói chung thì nếu đã có đam mê thì sẽ vượt qua được hết. ko có gì phải lo ngại cả

thekhongyeu
16-07-2004, 03:37
dan_mi nói đúng lắm. đúng là nếu có năng lực giỏi thì ko có gì phải lo ngại. nhưng thekhongyeu nói thật nhé, mình chán cái quan niệm cũ rích đã ăn sâu trong tư tưởng người VN "trọng nam khinh nữ". mấy bạn thuộc thế hệ trẻ tụi mình thì hiểu , chứ mấy nhà tuyển dụng thì....mà thôi. dù sao cũng lỡ rồi, chỉ có nước ráng đâm đầu theo thui he. :)

daem0n
16-07-2004, 06:35
Mình không nghĩ con gái học CNTT có khó khăn. Chỉ có con gái ko có ngoại hình dễ nhìn thì học cái gì cũng hơi khó khăn. Dám cá 1 ăn 10 luôn.

Macon202
20-07-2004, 19:19
Các bạn - những ai còn nghĩ con gái là ko phù hợp với nghành IT - thì hãy suy nghĩ lại. Các bạn nghĩ con gái là cái gì vậy? Là cái máy sinh, là cái máy hút bụi, quét nhà, rửa chén, nấu ăn, chĩ biết phục tùng ư? Phải, vì đó là cái máy, còn con gái là con người đó. Con gái cũng có cảm giác, trí óc (nếu phải điểm tên các nhà khoa học nữ thì rất nhiều đó), tóm lại có tất cả những thứ mà một con người có.

Theo macon, chúng ta phả tôn trọng và biết ơn những người con gái biết bao vì họ phải làm những việvc nặng nhọc hơn nhiều so với phái nam. Đừng vội dè sẻn chê bai mà hãy nghe nói tiếp, bạn - nếu là con trai - hãy thử làm tất cả nhựng việc của một người phụ nữ - như mẹ bạn chẳng hạn - và cộng luôn với công việc thường ngày của bạn ấy. Chưa đau khổ sao biết được mùi vị của hạnh phúc.

Còn những ai quan tâm đến sắc đẹp, hay những yếu tố khác thì rõ là những cô gái vàng hoe, những con người như thế cũng ko đáng trân trọng cũng như những kẻ trọng nam khinh nữ - những kẻ ko xem trông mẹ, chị mình.

Thiệt tình tui chưa bao giờ tưởng tượng ra được cảnh 1 cô gái đẹp, ăn mặc model, mặt mày son phấn, tóc duỗi thẳng đơ ... ngồi lập trình! Cứ như chuyện hoang đường.
Tóm lại tui ko chê bai gì các girl hết, nhưng thực sự mà nói thì girl ko phù hợp, vì girl còn nhiều chuyện khác để làm còn hơn là ngồi lỳ 1 chỗ, ví dụ như còn phải đẻ con, còn phải nấu cơm, lo tám với đám bạn gái, lo đi chơi, mua sắm v.v.. vậy ko sướng hơn sao hả, ngồi lỳ 1 chỗ ê mông lắm đó hehe
Cái gì? Bạn đang nói về ai đấy? Bạn gái của bạn à? Bạn tưởng ai cũng như thế ư? Vậy thì rõ là bạn chưa lớn - suy nghĩ thật trẻ con và ấu trĩ quá. Tội nghiệp chưa, các bạn gái thấy thì tránh xa loại người này nhé.

Ngay trong nơi mình làm xếp cũng hay phân biệt đối xử với nữ lắm, khi mướn người giới tính được đặt lên trước rồi mới đến khả năng. Mình được biết những người tuyển nhân sự rất ngại mướn nữ trong môi trường CNTT vốn đã có rất nhiều nam, một bóng hồng trong đó cũng làm năng suất sút giảm. Nói giỡn chứ nếu bạn là nữ và không đẹp một chút thì dễ tìm việc hơn các bạn nữ dễ thương trong ngành CNTT.

Thế thì đặt tội lên các nam giới, bản thân ko đủ kiềm chế. Chẳng lẽ cũng giống như con sói ko ăn được nho lại chê nho xanh? Haha...

Nói thật, chúng ta đều là con người, nếu con gái nay đã thoát khỏi thời kỳ mà bị phân biệt đối xử và có khát vọng vươn lên thì chúng ta phải khuyến khít hết lòng chứ. Phải vui mừng vì cuối cùng xã hội đã vươn lên một bậc chứ? Thế mà xấu hổ thay cho các bạn nam có ý nghĩ phong kiến, ích kỷ, ko hề muốn nữ lấn sân.
Con gái thật sự rất thông minh nhưng mà đôi khi những điều ấy ko có cơ hội bộc lộ, cũng giống như một hạt giống tốt thì cũng khó lòng mà phát triên trong bóng tối.

Mình hy vọng bằng việc cá bạn nữ quyết tâm lấn vào nghành IT sẽ mở cánhcửa ánh sáng.

Mình không biết đã nói nhiều quá hay ko chỉ mong các bạn nữ tiếp tục với ước mơ của mình và các bạn nam sẽ thay đổi định kiến. Macon đây chỉ tin rằng: "There is nothing's right or wrong, just what we believe".

enduser
20-07-2004, 20:34
dzì mà xúc động mạnh dữ dzậy Ma Con, hình như Ma đâu có biết xúc động đâu phải hông :tongue:
dù sao cũng còn có tui mà, tui là người yêu thương phụ nữ bằng cả trái tim đó :hug:

Macon202
21-07-2004, 10:28
Ma cũng bit Iu chứ, mà yêu tới iu lui thì cũng yêu con gái thui. Bênh vực người yêu chút đâu có gì sai... :hug:

thekhongyeu
25-07-2004, 00:23
ủa, vậy ra macon là con trai à? vậy mà hồi nào tới giờ cứ tưởng con gái không chứ

Macon202
28-07-2004, 12:55
-----------------------------------------------------------------------
ủa, vậy ra macon là con trai à? vậy mà hồi nào tới giờ cứ tưởng con gái không chứ ------------------------------------------------------------

!Chit tui...

Newbiee
31-07-2004, 07:53
Thekhongyeu:"mình lấy nick thề không yêu vì quan điểm của mình là thề không yêu để tiền ăn kẹo,sống độc thân cho con trai nó thèm"
Bạn tưởng mình là ai vậy?
"Con trai " của bạn chắc là thằng bất tài,ở không phải ko?

Newbiee
31-07-2004, 07:59
to Thekhongyeu
Đúng là cái thứ con gái 13-23 tuổi
Đang nói về chuyện nghề nghiệp cũng ráng xen tình yêu vô
Lại giàu tưởng tượng nữa chứ:"mình lấy nick thề không yêu vì quan điểm của mình là thề không yêu để tiền ăn kẹo,sống độc thân cho con trai nó thèm"
Bạn tưởng cứ con trai là mê gái hả?Ngược lạ thì có

suesi_tran
31-07-2004, 13:22
xí nghen cái này tui cũng muốn có ý kiến chút, thật ra thì tui cũng đang theo IT đây, nhưng cũng vì chuyện nữ ko nên học IT đó mà tui chuyển ngành 2 lần rồi >_< đầu tiên lúc học ở VN thì tính theo lập trình, cũng đang học ở trường hoa sen, nhưng rồi nghe nói ra nói vào, nên chuyển sang học đồ họa cho "hợp với nữ hơn" >_< hợp đâu chả thấy, 1 năm sau tui cũng bỏ, giờ thì đang theo học lập trình lại, nhìn đi nhìn lại vẫn thấy mình hạp với cái ngành này hơn, nhưng nếu chỉ gói gọn trong 1 nghề lập trình thì thấy vẫn thiếu thiếu ..... nói thật tình mình ko hiểu tại sao ở VN lại phân biệt chuyện nam nữ như thế, chứ ở đây thì vô tư lắm, trong cả khối bọn mình có khoảng 120 sinh viên, thì có khoảng 20 nữ thôi, nổi bật thì có 5 nữ nổi bật, còn lại là những bạn nam, giỏi IT mà thuộc về nam thì thường rồi, nữ giỏi IT mới hiếm chứ, vậy mới thật là giỏi chứ đúgn ko? hihi còn chuyện tàn phai nhan sắc gì í hả? thật ra thì nghành nghề nào cũng thế, đã muốn giỏi trong nghề thì phải chịu mất cái gì đó, đó là điều tất nhiên thôi, ko ai có thể đòi có mọi thứ được cả, nhưng nếu vì vậy mà bảo gái IT xấu thì hơi bị bất công đó nghen, đừng có vơ đũa cả nắm đó. Còn lời cuối cho các bạn nữ IT: đừng bị ngả nghiêng như mình, 1 khi đã chọn theo IT thì hãy theo nó tới cùng, đừng hối tiếc, bởi IT cũng chỉ là 1 nghành như mọi nghành khác, nó ko fải là của riêng cho nam giới, nếu các ông có thể đi chợ nấu cơm thì các nàng cũng có thể vừa giũa móng tay vừa viết coding được mà, đúng ko :p

VO VAN ANH KHOA
01-08-2004, 03:41
Tui thấy phụ nữ học CNTT thì tốt rồi , con trai đa số làm biếng thí mồ .

Antone
01-08-2004, 21:03
Hihi! cái vấn đề này đã được thảo luận nhiều roài! Con gái học IT thì có gì đặc biệt đâu, huống chi thời đại bây giờ, Tin học là tri thức tất yếu mà mọi người phải có! IT không phân biệt giới tính, như các bạn đã nói nó cũng là một ngành, một nghề như bao ngành nghề khác thôi; còn riêng tôi thi IT còn là một lĩnh vực khoa hoc, và cái khoa học này nó sẽ phát triễn rất mạnh cùng với nhu cầu của con người, nó còn hơn là một ngành nghề nữa! Khi đã chọn lựa IT thì không có khái niệm học xong, vì nó là vô tận, không ai có thể học hết được! cho nên chỉ cần bạn có sự ham mê, sự yêu thích, và tính kiên trì thì bạn sẽ đạt được thành công thôi!
Cho nên đừng vội đánh giá bề ngoài là nam hay nữ mà hãy xem cách họ học, họ tiếp thu như thế nào!

fatherandmother
02-08-2004, 00:37
nghe lanphuong noi mà ghê quá ta

thekhongyeu
02-08-2004, 10:42
to Thekhongyeu
Lại giàu tưởng tượng nữa chứ:"mình lấy nick thề không yêu vì quan điểm của mình là thề không yêu để tiền ăn kẹo,sống độc thân cho con trai nó thèm"
bạn làm gì mà bức xúc wá dzậy? lại còn vơ nguyên cả lũ "thứ con gái 13-23 tuổi" nữa chứ.
quan niệm mỗi người một khác, bạn ko đồng ý thì thôi, đừng nói nặng lời như vậy chứ...

Napptit
02-08-2004, 12:13
He.he chào bạn novavn!Bạn cũng đang học tại informatic hả!Thế thì cùng trường với tui rồi!Không biết bạn học vào thứ mâyChúng ta có thể kết bạn được không!

mù_chữ_Java
03-08-2004, 21:17
nếu các ông có thể đi chợ nấu cơm thì các nàng cũng có thể vừa giũa móng tay vừa viết coding được mà, đúng ko :p

haha... nói đúng đó. Tui cũng đi chợ nấu ăn như ai vậy, và chỗ tui làm programmer nữ cũng nhiều vô kể luôn... có chi mà phải phân biệt hè?

saudoi
04-08-2004, 04:50
cty tui muon tuyen 1 vai em quan tri mang nu cho "Am Duong can bang" nhung kiem hoai ko ra ne. TheKhongYeu oi, rang hoc di, sau nay SauDoi se "doi nick" cho.. he he (sorry, SauDoi ko the go tieng Viet co dau duoc, hic).

mù_chữ_Java
05-08-2004, 04:11
Ai nói con gái không giỏi về IT thì zô đây coi:
http://www.microsoft.com/careers/epdb/profileDetailPage.aspx?profileID=20

bả người nhỏ chút xíu (chừng 1mét55), mà lính của bả tới mí chục đứa (toàn bự chảng, cao ngồng cả, và of course là dân pro hết), bả hô một tiếng tụi nó chạy té khói...

lovefun
05-08-2004, 06:15
:-) đến trường Khoa học tự nhiên mà xem, con gái IT giỏi nhiều quá chời. ( trong đó có bạn tui, haha )
Bạn nói đúng đó! Tui là một girl chính hiệu học CNTT-DH KHTN TPHCM nè! Mấy bạn cho ý kiến này ý kiến kia! Nhưng thực ra, theo mình thì, cái ý kiến dđó cung giống như là... 10 người 20 ý.. Vì thế , ai xác định đường đi cho mình rồi thì đừng quan tâm những gì ngươngười ta nói.. Đồng ý là: KHông ngh ko dược nhưng bancó thể chiều lòng hết bọn họ kô? Nếu bạn làm những việc chinh đáng thi dừng sợ những gị họ nói! nếu kô chính bạn đã đánh mất bản thân mình.... Nói cho bạn Thekoyeu biết... là tui cũng đang theo học Ngành mạng nè! và còn ... vọc thêm một tí phần cứng nữa.. có ai nói gì tui đâu ! Mặc dù lớp chỉ có mình tui là nữ( Lớp học chuyên viên ngành mạng -trung tâm TH KHTN) ... Cố gắng lên để chứng tỏ bản lĩnh của mình...

daem0n
05-08-2004, 14:15
Trời, con gái học CNTT hay học Cơ khí, Xây dựng, Điện, ... cái nào mà chả được, đâu có gì mà phải bàn tán cho nhiều!

thekhongyeu
07-08-2004, 01:45
cty tui muon tuyen 1 vai em quan tri mang nu cho "Am Duong can bang" nhung kiem hoai ko ra ne. TheKhongYeu oi, rang hoc di, sau nay SauDoi se "doi nick" cho.. he he (sorry, SauDoi ko the go tieng Viet co dau duoc, hic).
chà chà...cám ơn SauDoi nghe, nhưng mà thôi, TKY ko dám nhờ bạn đổi nick giùm đâu, bạn mà đổi một cái nick nghe cũng ...sầu đời như bạn thì chắc TKY "chít" wá...

enduser
08-08-2004, 02:55
chời, đề tài này tới giờ này vẫn còn âm ấm ha
thời đại này có gì mà phân biệt trai với gái chứ, ai làm nghề gì cũng được
cô em nào còn mặc cảm vấn đề này thì về làm vợ tui cho xong chuyện cho rồi

Newbiee
02-09-2004, 10:46
"bạn làm gì mà bức xúc wá dzậy? lại còn vơ nguyên cả lũ "thứ con gái 13-23 tuổi" nữa chứ.
quan niệm mỗi người một khác, bạn ko đồng ý thì thôi, đừng nói nặng lời như vậy chứ...
Em bước điềm nhiên không vướng chân
Anh đi lững thững chẳng theo gần
Vô tâm nhưng giữa vần thơ dịu
Anh với em như một cặp vần... "
u nên sang vietchat thì hợp hơn đó...
Đây là topic NGHỀ NGHIỆP mà cũng lải nhải đủ thứ :yêu đương ,"con gái học cntt khó khăn"-nghe là biết giọng lưỡi của nhỏ rỗi hơi--->Pó tay

VO VAN ANH KHOA
03-09-2004, 02:57
Bạn nhắm khả năng bạn tới đâu vì sức khỏe hoặc vì kinh tế , học lực ... mà chọn lựa một lỉnh vực phù hợp với bạn . Trai gái như nhau mà . Cần cù bù thông minh ông bà ta có dạy vậy .

daem0n
03-09-2004, 09:44
Túm lại là trai gái đều như nhau nữa, đừng bàn cãi nữa nhé.

enduser
05-09-2004, 01:21
tui thì hoàn toàn ủng hộ con gái làm việc trong IT vì nhìn mấy cái máy mệt wá rồi, có người đẹp để thay đổi tầm nhìn :D

daem0n
12-09-2004, 07:13
Chưa finish đâu em à, còn nhiều điều để bàn nữa chứ, các bạn nữ có muốn có ý kiến gì nữa không?

sauktv
04-10-2004, 22:48
Không phãi đâu các bạn ơi!
Nói về CNTT thi nó ớo rất nhiều lĩnh vực, mỗi một con người biết một mảng riêng, xưa nay chẳng có ai dám tự xưng "mình là người giỏi nhất đâu" Con gái or con trai thi cũng thế thui . những ai chịu tìm tòi và nghiên cứu thì người đó sẽ biết nhiều hơn.
Lĩnh vực CNTT thì con gái cũng có rất nhiều việc đó hehehehehehehe!

sauktv
04-10-2004, 22:56
các ban gái oi! Yên tâm đi. CNTT có rất nhiều việc để làm đó....... Các bạn cố gắng lên nhé....... heheheehhe

redlight
04-10-2004, 23:07
con gái cũng là con ngươi, có gì đâu mà khó :d

hopefulstone
04-10-2004, 23:14
HEHE tức cười wé !!! Trong CNTT con gái cũng như con zai, làm bằng cái đầu chứ đâu phải sức lực cơ bắp gì đâu !

lastchance
28-10-2004, 00:27
Giời ạ. Có mỗi chuyện nhỏ xíu này mà anh em cãi lộn chí chóe với nhau, có đáng không nè. Nhưng nói thật, nhờ Thekhongyeu hỏi vậy mới phát hiện ra còn nhiều tên con trai cổ hủ quá, coi thường chị em ghê gớm. Mình rất đồng ý với bạn Macon và kịch liệt lên án Kennic.

"Với lại suy nghĩ logic này nọ thì cần phải có kinh nghiệm và năng khiếu nữa, ko phải cứ học xong là làm được đâu.
Girl hoàn toàn ko phù hợp với những ngành thuộc kỹ thuật (Lập trình, mạng, hệ thống v.v..), chỉ hợp với ngành mỹ thuật (đồ họa, thiết kế v.v..). Các girl muốn theo tin học nên suy nghĩ kỹ điều này để đừng để phí thời gian học hành"
Sao u lại có thể nói như vậy được nhỉ ? Ý you nói là chỉ có con trai mới có kinh nghiệm và năng khiếu còn con gái thì hoàn toàn không có năng khiếu à? Vậy rõ ràng là quá xem thường phái nữ và đề cao phái nam rồi. Mình biết con trai có cái tôi rất lớn, thích thể hiện nó và có thể sống chết vì cái tôi đó, nhưng bạn đừng quên con gái cũng chiếm phân nửa thế giới, và cái tôi của họ cũng không phải kém giá trị hơn nam giới đâu. Nhưng tại sao họ lại ít thể hiện nó, vì họ biết nhường nhịn. Nhưng nếu bạn cứ giữ khư khư cái giọng điệu xem thường con gái thì thật bất hạnh cho bạn vì mình chắc chắn sẽ chẳng có cô nào chịu làm bạn với bạn đâu. Cách nghĩ của bạn đã quá lỗi thời rồi.

Tuy vậy, trong box này mình cũng phát hiện ra có rất nhiều bạn nam có cách nhìn phóng khoáng. Đó mới là những bạn trai chân chính. Cám ơn các bạn đã ủng hộ phái nữ. Hoan nghênh!! :)

hieusua
28-10-2004, 10:05
Câu nói của Kennic ko dựa trên một căn cứ khoa học nào cả, đâu hẳn con trai phải theo Tự nhiên, con gái phải theo Xã hội ? Bạn lastchange tuy ko nói, nhưng tui đoán bạn là nữ, đúng ko? Bạn yên tâm, ý kiến trên ko fải là ý kiến của số đông con trai bây giờ đâu, đó chỉ là tư tưởng cổ hủ của một số người thôi. Nó bắt nguồn từ tư tưởng con gái "Chân yếu tay mềm", và con gái làm việc chỉ dựa trên tình cảm nên khó có thể thích hơp với các ngành kĩ thuật. Nhưng bây giờ là thời đại bình đẳng, con gái cũng có thể làm mọi việc mà con trai làm được. Tui nghĩ, những công việc này, có khi con gái còn làm được hơn, do tính cẩn thận, chu đáo thiên bẩm của họ -> ít tạo ra những sai lầm chết ngừơi.
Tui đang học CNTT trong 1 trường ĐH của tp HCM, lớp tui có khoảng 40 nữ trên 250 sinh viên, một tỉ số nhỏ, nhưng là rất cao so với khóa trước tui, chứng tỏ con gái theo học ngành này ngày càng đông.

daem0n
28-10-2004, 21:37
Hoàn toàn đồng ý với ý kiến của u.

hocmau20
28-10-2004, 21:48
Khẳng định thêm ý kiến của u.

daem0n
28-10-2004, 21:56
Tóm lại là con gái hay con trai gì cũng học CNTT được cả đúng không?

henryhuynh
20-06-2009, 15:27
Thekhongyeu:"mình lấy nick thề không yêu vì quan điểm của mình là thề không yêu để tiền ăn kẹo,sống độc thân cho con trai nó thèm"
Bạn tưởng mình là ai vậy?
"Con trai " của bạn chắc là thằng bất tài,ở không phải ko?

to Thekhongyeu

2 cái reply này gửi cách đây 3 năm, không biết thưở đó đương sự có bị ban nick cảnh cáo không nhỉ? :P

@Girls: cố lên, theo mình thì con gái học ngành này có thể rất vất vả nhưng nếu yêu thích thì các bạn sẽ thành công
Con gái học kiến trúc cũng vất vả không kém(theo mình thì vất vả hơn) nhưng vẫn nhiều bạn thành công đó thôi

Chúc thành công!

ngthientrung
15-03-2011, 08:07
Chủ đề này bắt đầu từ 2003, giờ là 2011 rồi, chủ thớt không biết đã học ngành gì nhưng mình cũng muốn đóng góp ý kiến cho các bạn nữ muốn học CNTT.

Các bạn nữ không nên học CNTT, hoặc phải suy nghĩ kỹ gấp 100 lần khi chọn các ngành nghề khác.Đừng đem chuyện bình đẳng nam nữ ra mà so nha, mình biết khi mình kết luận như vậy các bạn nữ sẽ bị đụng chạm tự ái nhiều lắm. Trừ các ngành nghề cần phải có sức khỏe, sức bền tốt, không phải ngành nào cũng “nam nữ bình đẳng” đâu. Sự thật là vậy! Mình đã học CNTT và đã ra trường rồi, lớp mình có 15 nữ, đối với lớp CNTT thì như vậy là rất nhiều dù chỉ bằng 1/5 nam sinh viên. Vậy vì sao mình lại kết luận “con gái không nên học CNTT” ?

Vì đây là 1 ngành học đòi hỏi sự tư duy, tự học và sáng tạo rất cao. Công nghệ luôn đổi mới và yêu cầu bạn phải luôn theo dõi, cập nhật và tự học. Không trường lớp và người thầy Tiến sĩ nào có thể update công nghệ liên tục cho các bạn được. Sao các bạn cứ nghĩ bọn mình “trọng nam khinh nữ” khi nhận xét các bạn không phù hợp với CNTT nhỉ. Khoa học đã chứng minh, do sự phát triển não bộ nam giới và nữ giới có chút không giống nhau nên đàn ông thường có khả năng tiếp thu kỹ thuật giỏi hơn trong khi phụ nữ có khả năng giao tiếp tốt hơn. Vậy mới có kết luận “nam học Tự nhiên, nữ học Xã hội”. Đương nhiên cái gì cũng có ngoại lệ, nhưng ngoại lệ là số ít. Mình nhắc lại, không phải ngành nghề nào cũng là “Nam nữ bình đẳng” đâu. Riêng CNTT mình sẽ giải thích cho các bạn là vì sao lại như vậy.

Ngành học dễ kiếm việc làm nhất ở nước mình hiện tại là Lập trình, mình cũng là dân lập trình. Nhớ hồi năm 1, năm 2 mình phải thức đến 2g sáng để luyện lập trình, ngủ sớm lắm là 12g, còn có khi thức đến sáng. Mình không tin được các bạn nữ có thể thức khuya được như vậy trong 1-2 năm. Đã vậy mỗi khi nhận project là đầu óc mình lại luôn suy nghĩ không ngừng phương pháp tối ưu chương trình, mở rộng và bảo mật,… gần như mình không có thời gian suy nghĩ cho chuyện khác đến khi project hoàn thành.

Các bạn nữ lớp mình năm cấp 3 cũng học xuất sắc lắm, các môn Toán-Lý-Hóa thì khỏi nói, khối A mà. Nhưng đó không phải là tất cả, giỏi Toán không tương đương với giỏi Lập trình, người giỏi lập trình đòi hỏi khả năng tập trung rất cao trong thời gian dài, và 1 đầu óc sáng tạo chứ không phải chỉ áp dụng những công thức toán học theo khuôn mẫu. Thực tế là các bạn nữ lớp mình học không bằng các bạn nam thật, bạn nữ giỏi nhất cũng chỉ bằng 1 bạn nam ở mức trung bình khá.

Còn nếu con gái muốn theo chuyên ngành Mạng !? Vậy thì bạn càng đang viễn vông nữa. Đa số mấy đứa bạn học Mạng của mình đều làm không đúng chuyên môn, kể cả con trai học Mạng. Đứa thì chuyển sang lập trình, phần cứng, đi dạy, sửa máy, … ít có đứa nào được làm đúng bên Mạng máy tính. Vì đa số các công ty dù lớn cũng chỉ cần 1-2 nhân viên IT, như vậy thì dù có quen biết cũng khó xin vào nói chi là … chưa kể nhân viên IT thường phải kiêm luôn sửa máy in, máy lạnh, máy quét, mua thiết bị máy móc, đi dây điện cho cty khi cần ,… như vậy liệu các bạn nữ có làm nổi không. Hay muốn làm ở ngân hàng thì cũng phải có người quen xin vào. Thực tế khắc nghiệt nhất là đa số các công ty đều “KHÔNG MUỐN TUYỂN NỮ” làm về Mạng, họ trả lời thẳng với bạn như thế qua mail hoặc qua điện thoại trước khi bạn được vào cty phỏng vấn, vì họ sẽ không thể tận dụng tối đa được những công việc như mình vừa kể và đó là lý do đến giờ cô bạn thân của mình vẫn còn thất nghiệp.

Một chút an ủi cho các bạn là vẫn còn 2 việc mà mình nghĩ nó phù hợp với các bạn nữ là Thiết kế Web và Tester. Nhưng lương 2 nghề này thường không cao và chậm tăng. Làm thiết kế web thì thường nên học về đồ họa nữa, nhưng dù sao cũng hợp với tính thẩm mỹ của các bạn nữ. Còn Tester (kiểm lỗi) có vẻ như ko áp dụng được những kiến thức đã học của bạn nhiều lắm, 1 người bình thường vẫn làm được dù hơi khó khăn thôi.

Kết: Có lẽ các bạn nữ sẽ tự ái rất nhiều khi nghe mình nói như vậy. Đừng nghĩ mình sẽ tạo nên kỳ tích, mình sẽ là ngoại lệ. Đây là công việc, nghề nghiệp theo bạn suốt cả cuộc đời nên không có lý do gì để tin vào cái kỳ tích hiếm hoi ấy. Nếu mình có con gái hay em gái muốn theo học ngành này thì mình sẽ phản đối rất quyết liệt đấy.

vietnamurl1
15-03-2011, 08:32
@ngthientrung : Cái gì cũng có đặc điểm riêng. Tạm hoãn chuyện bình đẳng nam nữ nhé. Bạn thử nhìn sang nước ngoài xem họ đâu có kiêng khem gì. QUan điểm của bạn chỉ là đứng trên góc độ thiếu việc ham công.... chứ với một thực lực có tài chả ai lại không muốn làm và chứng tỏ bản thân. Bạn bảo thiết kế web lương thấp và chậm lên??? vậy theo bạn nghành nào lương cao và nhanh lên. Sao ít người theo cái ngành đó ? vì nó đòi hỏi trình độ cao hơn, nhiều tài năng hơn .... Mình tin sẽ không có gì chạm tự ái đâu mình nghĩ họ đang cười đấy :D

ngthientrung
15-03-2011, 09:04
Quan điểm của mình đứng trên góc độ thực tế nhiều hơn bạn à. Thực tế tại nước Việt Nam. Nếu bạn đọc kỹ sẽ thấy chữ "ngoại lệ", sẽ có những bạn nữ thành công trong CNTT nhưng rất hiếm, không phải ít so với số nam giới mà ít so với số nữ theo CNTT. 20 nữ theo CNTT thì chắc có 1,2 người thành công quá. Như các bạn nữ lớp mình thường làm trái ngành. Công bằng nhất cứ tìm bạn nữ nào học về CNTT mà hỏi, quá trình học và xin việc có khó khăn hay không !? Mình thì nghe than thở đến nhàm tai rồi :))

Có Tài chưa chắc được Thành công nếu thiếu "kỹ năng mềm" và chút "khôn khéo" nữa. Ngành nào mau lên lương !? Thực tế là muốn lên lương cao phải giỏi AV. Ngành nào cũng vậy.

solewind.it
15-03-2011, 09:25
Các bác bàn dài wa. Nếu sau này lấy phải cô vợ mà sáng đến công ty tối về code vì deadline, con k chăm, nhà k quét thế thì ai mà chịu dc, tóm lại là chị em thì khổ hơn anh e vì vừa phải đảm việc nc lại phải đảm việc nhà thế nên k nên học IT làm gì.

Sugarman
15-03-2011, 09:31
Làm thì cũng được nhưng phải chọn 1 trong 2 giữa chàng và IT :D.

vietnamurl1
15-03-2011, 09:38
Nữ không thể làm như nam do 1 phần tự họ đang làm cho họ kém đi so với nam. Bạn có bao giờ nghĩ tại sao 1 người phụ nữ thông minh hơn lại không thể giỏi hơn 1 nam giới cùng nghành ư. Tự họ đang trói buộc họ vào cái khuôn khổ đó thôi. Với 1 người phụ nữ có bản lĩnh nghề nghiệp ít khi họ để cái gì chi phối họ quá kể cả công việc và gia đình. Đến một thời điểm nào đó khi phụ nữ VN họ thoát ra khỏi cái suy nghĩ cổ hủ là không thể tiến lên khi đã có gia đình thì tôi tin mọi người sẽ suy nghĩ khác. Nếu nói thành công thì nhiều yếu tố lắm. không chỉ sự khôn khéo đâu, nhiều lúc nó là con dao 2 lưỡi khi bạn va chạm đời thực đấy. Hãy sống với con người thật và ngẩng cao đầu với những gì mình có, bạn sẽ có cái nhìn khác.

danhim
15-03-2011, 09:57
Chủ đề này bắt đầu từ 2003, giờ là 2011 rồi, chủ thớt không biết đã học ngành gì nhưng mình cũng muốn đóng góp ý kiến cho các bạn nữ muốn học CNTT.

Các bạn nữ không nên học CNTT, hoặc phải suy nghĩ kỹ gấp 100 lần khi chọn các ngành nghề khác.Đừng đem chuyện bình đẳng nam nữ ra mà so nha, mình biết khi mình kết luận như vậy các bạn nữ sẽ bị đụng chạm tự ái nhiều lắm. Trừ các ngành nghề cần phải có sức khỏe, sức bền tốt, không phải ngành nào cũng “nam nữ bình đẳng” đâu. Sự thật là vậy! Mình đã học CNTT và đã ra trường rồi, lớp mình có 15 nữ, đối với lớp CNTT thì như vậy là rất nhiều dù chỉ bằng 1/5 nam sinh viên. Vậy vì sao mình lại kết luận “con gái không nên học CNTT” ?

Vì đây là 1 ngành học đòi hỏi sự tư duy, tự học và sáng tạo rất cao. Công nghệ luôn đổi mới và yêu cầu bạn phải luôn theo dõi, cập nhật và tự học. Không trường lớp và người thầy Tiến sĩ nào có thể update công nghệ liên tục cho các bạn được. Sao các bạn cứ nghĩ bọn mình “trọng nam khinh nữ” khi nhận xét các bạn không phù hợp với CNTT nhỉ. Khoa học đã chứng minh, do sự phát triển não bộ nam giới và nữ giới có chút không giống nhau nên đàn ông thường có khả năng tiếp thu kỹ thuật giỏi hơn trong khi phụ nữ có khả năng giao tiếp tốt hơn. Vậy mới có kết luận “nam học Tự nhiên, nữ học Xã hội”. Đương nhiên cái gì cũng có ngoại lệ, nhưng ngoại lệ là số ít. Mình nhắc lại, không phải ngành nghề nào cũng là “Nam nữ bình đẳng” đâu. Riêng CNTT mình sẽ giải thích cho các bạn là vì sao lại như vậy.

Ngành học dễ kiếm việc làm nhất ở nước mình hiện tại là Lập trình, mình cũng là dân lập trình. Nhớ hồi năm 1, năm 2 mình phải thức đến 2g sáng để luyện lập trình, ngủ sớm lắm là 12g, còn có khi thức đến sáng. Mình không tin được các bạn nữ có thể thức khuya được như vậy trong 1-2 năm. Đã vậy mỗi khi nhận project là đầu óc mình lại luôn suy nghĩ không ngừng phương pháp tối ưu chương trình, mở rộng và bảo mật,… gần như mình không có thời gian suy nghĩ cho chuyện khác đến khi project hoàn thành.

Các bạn nữ lớp mình năm cấp 3 cũng học xuất sắc lắm, các môn Toán-Lý-Hóa thì khỏi nói, khối A mà. Nhưng đó không phải là tất cả, giỏi Toán không tương đương với giỏi Lập trình, người giỏi lập trình đòi hỏi khả năng tập trung rất cao trong thời gian dài, và 1 đầu óc sáng tạo chứ không phải chỉ áp dụng những công thức toán học theo khuôn mẫu. Thực tế là các bạn nữ lớp mình học không bằng các bạn nam thật, bạn nữ giỏi nhất cũng chỉ bằng 1 bạn nam ở mức trung bình khá.

Còn nếu con gái muốn theo chuyên ngành Mạng !? Vậy thì bạn càng đang viễn vông nữa. Đa số mấy đứa bạn học Mạng của mình đều làm không đúng chuyên môn, kể cả con trai học Mạng. Đứa thì chuyển sang lập trình, phần cứng, đi dạy, sửa máy, … ít có đứa nào được làm đúng bên Mạng máy tính. Vì đa số các công ty dù lớn cũng chỉ cần 1-2 nhân viên IT, như vậy thì dù có quen biết cũng khó xin vào nói chi là … chưa kể nhân viên IT thường phải kiêm luôn sửa máy in, máy lạnh, máy quét, mua thiết bị máy móc, đi dây điện cho cty khi cần ,… như vậy liệu các bạn nữ có làm nổi không. Hay muốn làm ở ngân hàng thì cũng phải có người quen xin vào. Thực tế khắc nghiệt nhất là đa số các công ty đều “KHÔNG MUỐN TUYỂN NỮ” làm về Mạng, họ trả lời thẳng với bạn như thế qua mail hoặc qua điện thoại trước khi bạn được vào cty phỏng vấn, vì họ sẽ không thể tận dụng tối đa được những công việc như mình vừa kể và đó là lý do đến giờ cô bạn thân của mình vẫn còn thất nghiệp.

Một chút an ủi cho các bạn là vẫn còn 2 việc mà mình nghĩ nó phù hợp với các bạn nữ là Thiết kế Web và Tester. Nhưng lương 2 nghề này thường không cao và chậm tăng. Làm thiết kế web thì thường nên học về đồ họa nữa, nhưng dù sao cũng hợp với tính thẩm mỹ của các bạn nữ. Còn Tester (kiểm lỗi) có vẻ như ko áp dụng được những kiến thức đã học của bạn nhiều lắm, 1 người bình thường vẫn làm được dù hơi khó khăn thôi.

Kết: Có lẽ các bạn nữ sẽ tự ái rất nhiều khi nghe mình nói như vậy. Đừng nghĩ mình sẽ tạo nên kỳ tích, mình sẽ là ngoại lệ. Đây là công việc, nghề nghiệp theo bạn suốt cả cuộc đời nên không có lý do gì để tin vào cái kỳ tích hiếm hoi ấy. Nếu mình có con gái hay em gái muốn theo học ngành này thì mình sẽ phản đối rất quyết liệt đấy.

Không biết các bạn khác nghĩ thế nào, chứ mình đồng tình với nhận xét của bạn này.
Có 1 phần thực tế giống như bạn ấy nói.

mtoanmy
15-03-2011, 10:08
con gái tượng trưng cho phái đẹp ròi...mà còn học cntt thì chứng tỏ phải có cái đầu logic nữa ròi => quá tuyệt chứ hả :D

thanhbinh.le
15-03-2011, 11:22
Con gái khi chưa có chồng lại có chút hình thức thì bị nhiều anh tán => mất nhiều time để tiếp các anh => ít thời gian học tập. Khi có gia đình thì mất nhiều thời gian làm việc nhà. Mà cntt thì thời gian luôn thiếu vì nó thay đổi từng ngày + đòi hỏi về tư duy logic khá cao
Kết luận: con gái học cntt nếu xinh thì làm chỉ tàm tạm. Nếu làm giỏi thì chắc không có ai yêu. Nói vậy thôi chứ mình thấy con gái làm tester rất tốt vì tính kiên nhẫn của con gái quá thừa

thanhdat123
15-03-2011, 17:13
uh Khó nhưng mà nhiều cô giỏi kinh lên được ấy !

Sugarman
15-03-2011, 19:10
Thật sự con gái ko nên học IT, cty người ta mướn nhân viên nữ cho nó vui nhà vui cửa, chứ trình độ IT các cô chỉ ở mức trung bình thôi.

thecarpenter
15-03-2011, 20:12
Bạn nữ nào thích IT thì tham khảo thử clip này nhé:
http://www.aiti-aptech.edu.vn/index.php/dh-0-la-duong-duy-nhat

Hơn nữa tháng 3 lại có chương trình quà tặng cho các bạn nữ nữa nhé!

thanh1234
15-03-2011, 22:21
bé dễ thương ơi, gì mà không yêu dữ vậy, bé học và hành tốt thì không kể gì trai hay gái, nhất là lĩnh vực này thì con gái lại càng được quý trọng đó.

phimcafe
15-03-2011, 22:49
hjx con gái học cntt thì... đồng tình với ý kiến chủ topic, con gái kô nên học cntt

xbook.com.vn
16-03-2011, 11:46
con gái CNTT có thể giỏi nhưng bói kô ra em nào xinh :D

AnhTuanKB
16-03-2011, 12:56
Nói thiệt thì:
Bạn gái mình thấy mình gõ mấy dòng cmd trong màn hình đen thui, nhớ vài thuật ngữ máy tính đã tròn mắt thán phục rồi. Đó là nó biết 3 ngoại ngữ, thạo cả tiếng Nhật nữa, trí nhớ ắt phải rất tốt nhé.
Nhưng bù lại tôi chuyển nhà cả ngày chưa xong, còn nó chỉ cần nửa buổi.
Vậy nên con gái chắc không nên theo ngành này được.
Mà nói chung thì tôi có con trai hay gái cũng không hướng theo ngành này.

xmen109
16-03-2011, 14:55
con gái theo nghề này k thọ cao đau, vì càng lớn tuổi k được phát triển như con trai
-thức khuya cày code mau già, ảnh hưởng đến sinh con nữa

tôi có mấy bà cô , lớn tuổi đều chuyển qua kế toán + kinh doanh, tuổi thọ ngề thấp+ áp lực cv k thích hợp với phái nữ

manhapt
16-03-2011, 15:10
Con gái học CNTT có gì mà khó khăn đâu. Tư duy một chút, chăm chỉ một chút chẳng có kém gì con trai cả. Và đôi khi, để khích lệ tinh thần anh em trong công ty, lương của các bạn nữ còn được trả cao hơn.

Tuy nhiên, có vấn đề là: Không khó khăn - Nhưng không phù hợp.
Con gái biểu hiện cho phái đẹp. Cày code nhiều, tóc xơ và rù lên, căng thẳng nhiều, thức khuya nhiều da mặt khô, sạm đi và dễ nhăn nheo. Môi trường xung quanh toàn nam giới nên giọng nói và hành động cũng mất duyên đi. Dễ bị tình trạng khô khan, cứng nhắc. Không có nhiều thời gian quan tâm đến gia đình và con cái.
.......
Giống như bên mỹ phẩm vậy, nam giới mà làm ở đó thì tay chân phải nhỏ nhắn, mềm dẻo, mịn màng, trắng trẻo. Giọng nói phải nhẹ nhàng .... ôi nghĩ đến mà nổi da gà.
Cho nên lấn sân cũng được, nhưng phải trả giá đắt đấy.

ngthientrung
18-03-2011, 04:09
Mọi người xem bài báo này và kết thúc tranh luận.
http://vietbao.vn/Doi-song-Gia-dinh/Phat-hien-moi-ve-su-khac-nhau-giua-dan-ong-va-phu-nu/40088056/246/

Giữa đàn ông và phụ nữ vẫn có sự khác biệt nhau từ trong não. Chính điều này đã tạo ra những thiên hướng nghề nghiệp khác nhau.

thanhphuong00
18-09-2011, 19:52
- Mình cờ đọc được topic này. Topic này cũng đã lâu nhưng mình cũng xin mạo muội để lại vài lời nhận xét.

- Mình không phủ nhận mà ngược lại hoàn toàn đồng ý với những nhận xét của các nhà khoa học là phụ nữ không có chất xám hơn đàn ông. Vì đó là khoa học, đã được nghiên cứu cẩn thận rồi mới đưa ra kết luận cuối cùng, do đó dù chúng ta là phụ nữ hay đàn ông đều không thể không thừa nhận kết quả đó.

- Vì vậy có vài lời khuyên là "Con gái không nên học CNTT", lời khuyên ấy cũng rất chính xác. Chương trình học CNTT rất nặng nhọc, ngay cả các bạn nam mà cũng có người bỏ học, rớt môn và ở lại thì nữ càng có thể xảy ra nhiều hơn.

- Tuy nhiên, như chúng ta đã biết, ngành CNTT là một thuật ngữ chung mà thôi, bởi vì trong ngành CNTT còn chia ra những ngành nhỏ, và tất nhiên trong những ngành đó thì nữ lại có ưu thế hoàn toàn hơn nam giới. Ví dụ: Tester, Business Analyst, QA, Web designer,...

- Và tất nhiên, kết luận của các nhà khoa học là kết luận chung cho đa số mọi người. Vẫn có một số cà biệt. Điển hình là vẫn có những chàng trai rất giỏi trong các lĩnh vực xã hội: Nấu ăn, thời trang, làm đẹp... và ngược lại, vẫn có những cô gái rất giỏi trong các lĩnh vực tự nhiên: CNTT, Điện tử,....

Kết luận: Vậy con gái có nên học CNTT? Quả thật không ai có thể trả lời cho bạn ngoại trừ chính bạn. Bạn là người nằm trong kết quả nghiên cứu của các nhà khoa học hay là ngoại lệ. Học giỏi THPT không chứng tỏ bạn sẽ học giỏi trong môi trường sau THPT (Đại học, Cao đẳng, trung tâm nước ngoài, du học,...).

P/S: Mình là con gái :)

haipro8x
18-09-2011, 20:40
Có cô bạn cũng giỏi lập trình nhưng bỏ nghề vì ngành này khô khan không hợp với nữ giới. Giờ cô ấy lại thành công và kiếm nhiều tiền hơn nhiều lần so với làm lập trình. Con gái mà thông minh thì ko thiếu việc để làm, tội gì phải đâm đầu vào IT. Nhớ có lần gặp 2 em tốt nghiệp cao đẳng CNTT nhờ tôi cài phần mềm chống virus >_<'. Không phải kì thị nữ giới nhưng sự thật các cô ko thích hợp làm IT.

chothuenhamatpho
20-09-2011, 17:30
Con gái sinh ra thiệt thòi nhỉ, nghề nghiệp đòi hỏi con trai làm tôt shơn

infolyle
21-09-2011, 17:07
Cũng còn tùy là vị trí ứng tuyển nữa, ví dụ như viết code lập trình, quản trị website, tư vấn ... đều có thể là con gái và cũng có những việc mà con gái là hạn chế như quản trị hệ thống, data center... thì sẽ thấy rõ hơn.

Quan trọng nhất là năng lực và sự thích ứng với nghề nghiệp, còn nói khó khăn chung thì nghề nào cũng có đối với con trai và con gái

Bạn Sáng Tạo nói cũng có lý, nhưng nếu là IT thì không thể mặc váy chui gầm bàn được, nên chị em chú ý khi chọn nghề này.

phuongduy9786
21-09-2011, 17:27
Mình làm kinh doanh các dịch vụ dữ liệu, khi liên hệ khách hàng có rất nhiều người làm IT cho công ty là nữ. Ban đầu mình cũng hơi lạ nhưng càng làm thì càng gặp nhiều. Như vậy thì đâu phải là các công ty không tuyển nữ đâu. Chỉ cần yêu nghề thì cái gì cũng làm được mà.

zaiybz
21-09-2011, 17:47
Nhiều công ty chỉ tuyển nữ làm về CNTT :))

adslchip
21-09-2011, 18:11
Con gái theo CNTT thì đúng là hiếm, nhưng hằng năm các đội tuyển tin vẫn có con gái mà, quan trọng là thích thì cứ theo ngành thôi.

dangvinhnt
21-09-2011, 19:41
mình đâu thấy có vần đề gì đâu bạn, quang trong sau khi học ban làm như thế nào thôi, bay giờ nhiều công ty nước ngoài tuyển dụng nhận viên quang trọng có làm được việc hay ko thôi àh

duycamry
05-03-2012, 15:18
con gái nên học những ngành kinh tế đi trừ khi bạn thực sự đam mê ko thì.....

cotauhuda
05-03-2012, 15:39
ai bảo là con gái học CNTT thì khó khăn. đập chết ăn thịt luôn

ủng hộ bạn

pr0xe0
05-03-2012, 15:55
Không có gì là khó khăn cả, chỉ cần bạn có nỗ lực và quyết tâm

AnhTuanKB
05-03-2012, 16:05
8 năm rồi. Tôi nghĩ là bây giờ chủ topic có thể đã có nhiều kỹ năng trong nghề hơn nhiều bác đang cung cấp lời khuyên ở đây, hoặc là đã chuyển sang nghề khác.

nguyetlight1
23-05-2012, 09:43
cũng tùy vào năng lực và sở thích của bạn thôi,con gái cũng làm dc nhiều điều mà

muatragop
23-05-2012, 14:54
tất nhiên là biết rùi.

muatragop
23-05-2012, 14:56
mình thấy con gái hay con trai gì học ngành CNTT đều rất hợp lý bây giờ là thời buổi của CNTT.cái gì cũng cần phải biết về CNTT.

thatlachan
23-05-2012, 14:57
thời giờ học it là một sai làm dường như thị trường bảo hòa nếu bạn pro thực sự mới ok còn ko thì quá bèo và quá đát

aspcss
23-05-2012, 15:01
Không có khó đâu bạn ơi, chỉ cần bạn học giỏi thì cả trăm công ty đến tìm bạn rồi! chỉ sợ học dỡ thôi! Vả lại trong ngành CNTT này thì không cần bằng cấp đâu. Giỏi và lì là được rồi!

BigStar
23-05-2012, 15:06
Chủ top viết bài này năm 2004 và bây giờ là 2012 tức là 8 năm rồi. Không thấy chủ topic lên tiếng nói về nghề nghiệp của mình nhỉ

enbien1.
23-05-2012, 15:16
Thời này khác thời xưa rồi bạn. Con nào mà chả giống con nào, cơ bản là khả năng của bạn đến đâu thôi, vì sao bạn thích?

nholoiemnoi
23-05-2012, 15:22
tất nhiên là ai cũng có quyền học cntt nhưng đúng ra là con gái học có những khó khăn nhất định của nghề này.đa số con gái chăm chỉ, những ko hay mày mò bằng nam. những nhà tuyển dụng cũng ko thích con gái, vì nó còn gia đình, con cái..., mà cntt thì cần tập trung nhiều, chiếm nhiều thời gian(đấy là đa số)...
Nhưng nếu đam mê thì vượt qua được hết. chúc bạn thành công vs sự lựa chọn của mình

phamchihuy
23-05-2012, 15:28
Chào thua mấy bác luôn, đào mồ ghê quá, 8 năm rồi còn gì. Tui thì vọc IT chỉ mới 6 năm thui! :D

vodanh1213
24-05-2012, 22:35
thấy con gái hoc it khó lấy chồng thôi chứ đâu khó xin việc ^^

xulynuoc
24-05-2012, 23:04
quan trọng là mình thui, đi theo mạng cũng hay, hướng tới nghiên cứu sâu và giảng dạy nữa thì ok luôn

macsaigon2012
25-05-2012, 11:38
con gái con trai có sao đâu, làm tốt là đc. ok

starsun
25-05-2012, 11:45
học thì mình vẫn cho là con gái có chút ít bất lợi hơn con trai. Nhưng về công việc thì chắc là không. Mình làm với xếp là nữ nhiều rồi. Con gái khi làm việc lại cẩn thận tỉ mỉ hơn nhiều.

ngoc_ann_00
26-05-2012, 11:55

mình thấy thật sự ngớ ngẩn khi cho rằng ở VN " trọng nam hơn".Mình khẳng định là " trọng nữ hơn",nhất là nữ xinh đẹp thì càng trọng ác hơn nữa.
dĩ nhiên nếu bạn ko có năng lực thì chẳng ai trọng cả

BoTayConGaQuay
26-05-2012, 16:39
mình thấy thật sự ngớ ngẩn khi cho rằng ở VN " trọng nam hơn".Mình khẳng định là " trọng nữ hơn",nhất là nữ xinh đẹp thì càng trọng ác hơn nữa.

Ừm ừm, nhất là khi chưn dài tới nách thế này:

trangle_89
27-05-2012, 06:35
mình thấy con gái ở lĩnh vực nào cũng có thể làm tốt được hết, con trai làm được sao con gái lại không,:D

hong_june
27-05-2012, 06:58
mình thấy nhiều người là nữ học CNTT ra trở thành những người rất giỏi mà :D

hieu1506
27-05-2012, 08:55
Chả có chuyện gì là trọng nam hơn cả, vấn đề là bản chất công việc của IT nó k nhàn nhã. Cứ cho là bạn thích cái ngành này đi, nhưng hãy thử nghĩ xem sau khi lấy chồng, hoàn cảnh nó khác hoàn toàn với cái việc bạn đang ở 1 mình, có chồng đã khác, có con rồi lại còn khác hơn nhiều nữa.

Đừng nói với mình là để chồng chăm con nhé ;;) Ai cũng có niềm đam mê riêng, gái or trai đều làm IT được cả, nhưng nó còn phụ thuộc hoàn cảnh xung quanh nữa. Khi đó công việc áp lực sẽ đè nặng trên vai bạn , nhất là có con nhỏ.

Bạn có thể chọn 1 lĩnh vực nào cũng dính tới IT nhưng nó nhẹ nhàng hơn, còn việc học quản trị mạng. thì có thể sau này làm về hệ thống quản lý , 24/24h, luôn luôn phải fix khi gặp sự cố. Liệu bạn chịu được áp lực k và có sức khỏe không khi có con nhỏ :) >> nhà tuyển dụng chọn con trai là lẽ thực tế thôi bạn àh :)

Trường hợp, mình đã từng chứng kiến. Cô mình là 1 người yêu IT, học bên nước ngoài 5 năm, nhưng giờ thì sao, bỏ IT để làm 1 công việc văn phòng....tại sao thì chắc bạn biết rồi :)

Không phân biệt trai gái gì cả, tính chất công việc thôi bạn àh. Con trai thì cũng phải thức thâu đêm mà làm việc thôi :) phải bù trừ cho nhau chứ :) chả nhẽ để đàn ông chăm con từng tý một àh :( sao tốt được :(

Tóm lại là: "Trảm Phong" thế thôi, chứ con gái mà trụ được ở IT thì giỏi lắm ý :(( dù gì từ trước tới giờ mình luôn luôn phục girl làm IT :(( k nói mảng design nhé :D

Sugarman
27-05-2012, 13:51
^ Thế thì đừng lấy chồng đẻ con là được chứ gì :D

glory_ib
28-05-2012, 13:10
mình đang ngồi cạnh mấy lập trình viên là nữ đây...pro là đằng khác