PDA

View Full Version : [POST] Trao đổi JavaAplet ở đây nè !!

HTD
03-10-2002, 09:54
:cool: Hi all !
Tôi tìm mãi trong chuyên mục này mà không thấy cái nào đề cập đến JavaApplet dùng cho lập trình Web cả ?? Vậy thì xin 1 chút đất để post chuyên mục này lên ha !!!
Tôi hiện đang nghiên cứu một số Java Applet và Javascript tạo hiệu ứng khá hay để thiết kế Web (mặt nước, menu ẩn hiện, hiệu ứng liên quan đến mouse......) ! Bạn nào có nhu cầu down về, thì vào trang Web này nè ----> Kho Tu Lieu web (http://www.trunghieu.t2a.com)
Vậy thui, xin được chỉ giáo !!
P.S: a`, ai biết lập trình sao để có hiệu ứng sau giúp mình với : "Làm sao để chuột di chuyển tới bất kì nơi đâu của trang Web thì cũng có 1 logo (pic), hoặc là 1 doạn text cũng được chạy theo !! Ai làm được chỉ mình với !!

JenLC
03-10-2002, 15:29
Ban oi ! Minh vao dia chi ban noi roi ma co thay cai gi dau ??
Ban chi cach down ve xem nao !! :question:
A`, con cai ban hoi thi hinh nhu trong dia PC World co do, ko nho ro dia so may, hinh nhu la so 14 thi phai !!
Phuong moi lam quen voi Internet, mong cac ban huogn dan them !!

HTD
04-10-2002, 14:32
:) :) ;) ;)
Hiệu ứng mặt nước (giống như kiểu thiệp River Song) ! Để có hiệu ứng này trong trang web, bạn down file Japplet "lake.class" có gửi kèm ở bài này nha !!
Copy file "lake.class" này vào thư mục cùng với file html bạn đang thiết kế
Sau đó bạn paste đoạn code sau vào trang web của bạn ở vị trí muốn xuất hiện mặt nước :
<applet code="lake.class" align="baseline" width="400" height="410">
<param name="image" value="file-hinh-anh-cua-ban.jpg">
</applet>
Chúc bạn thành công !!
P.S : Phương à ! Em gửi mail đánh font gì mà anh không đọc được à !!

quangtovan
04-10-2002, 16:08
vậy chắc bạn biết Thread lắm phải không? chỉ mình với, mình chưa hiểu nó lắm.

HTD
05-10-2002, 18:37
Bạn không nói rõ là single thread hay là multithread, nhưng mình nghĩ bạn muốn nói đến multithreading
Thread, theo nghĩa tiếng Anh có nghĩa là "nạp"
Một single thread program là một chương trình hoạt động độc lập, được thực hiện cho đến khi hoàn thành cả quá trình của nó và kết thúc, nghia là nó nắm giữ quyền chủ động đối với CPU
Còn multithreaded program là một cách lập trình cung cấp cho chúng ta nhiều hơn một quá trình nạp hành động thực thi, nghia là CPU sẽ phân quyền chỉ đạo ra cho từng tiến trình 1 cách liên tục. Chúng có thể mô phỏng hoat động của nhiều chuỗi chỉ thị kế tiếp nhau. Mỗi 1 chỉ thị (có thể xem hnư 1 lệnh) sở hữu một bộ công cụ điều khiển riêng của nó (độc lạpp với các chỉ thị khác). Những chỉ thị được thực thi một cách độc lập này được gọi là những thread.
Vậy tóm lại, quá trình nạp chồng nhiều đoạn lệnh của những chương trình khác nhau một cách luân phiên, nhưng có tổ chức, với sự quản lý theo hướng của người lập trình thi gội là Thread, hay đúng hơn là Multithread.
Mình không chuẩn bị trước nên chỉ giải thích được như vậy, không biết bạn có thoả mãn chưa ! Với lại để ngồi giải thich cho hết phần THREAD này thì vừa mỏi tay, vừa tốn xiền nữa, hì hì, thôi để tối về, mình rãnh lấy vài ví dụ đơn giản minh hoạ là bạn hiểu liền à !!
Zậy ha ! Chúc bạn học tốt !
P.S : Bạn có thể tìm thấy ở chương 7 hay 8 gì đó ở sách " Java Developer's Guide " của Jamie Workie nói về vấn đề này ! Sách tiêng Anh dịch hơi cực nhưng khá hay và rõ ràng !! Bye

phuong02ap
17-10-2002, 10:18
cảm ơn các đại sư huynh đã cố vấn cho!

buddy08
27-11-2002, 00:52
cho mình hỏi làm sao 2 applet trên 1 trang web có thể giao tiếp với nhau được ?
Nếu có thể bạn gởi cho minh 1 source code mau duoc khong?

tipt
07-01-2003, 02:41
2 applet giao tiep voi nhau, ban su dung AppletContext.getApplet()

haibang
08-01-2003, 09:33
ban oi minh moi lam quen voi applet thoi vay ban lam on chi minh muon chay ung dung applet thi minh phai lam nhung cong viec gi va thuc hien no nhu the nao?
minh can phai co dk (chuong trinh gi)de chay applet !lam on chi minh nhe !

whttc
05-02-2003, 17:21
Mình nghe nói có đến 7 loại Java? bạn kể sơ qua giùm mình được không

Terry
17-02-2003, 17:34
U mean like this ???
http://www.terrytran.com/menudownloads/OnlyU/watereffect.html
Another one:
http://www.terrytran.com/menudownloads/OnlyU/luv/sweetheart.html

alec296
19-02-2003, 10:25
Mình thấy bạn Hiếu trả lời rất rõ ràng về Java Applet, thiết nghĩ bạn giỏi về Java lắm !
Mình đang làm 1 project về Chat dùng Java, nhưng ko hiểu lắm về Socket giữa Client và Server, chỉ làm được giao diện Login,Register,và giao diện để chat; còn phần truyền Clien đến Server để Server kiểm tra có trùng Nickname hay ko? Hoặc truyền file mình chẳng làm được.
Nếu bạn biết làm có thể giúp mình được ko? Vì ngày báo cáo project gần đến rồi... Mong bạn giúp mình nhé!!!!
Ngàn lời cảm ơn.

Terry
19-02-2003, 12:04
Alec co the vao server SongQue, kiem owner la Applet hoac website www.songque.com , send email cho him, him so good at JavaApllet , very well !!! ^_^