PDA

View Full Version : [Q] Máy tôi không gõ được tiếng Việt

may_be2101
03-10-2002, 08:48
Máy của tôi không gõ được tiếng Việt mặcdù tôi đã cài đặt đầy đủ.Tôi đã cài đặt lại toàn bộ máy nhưng vẫn không khắc phục tình trạng trên .Các bạn giúp tôi .Cảm ơn nhiều nhiều.

vikhoa
03-10-2002, 09:12
Sao bạn không nói rõ là không gõ được tiếng Việt ở đâu ? Bạn dùng Windows gì và đã cài những chương trình gì ?

LanAnh
03-10-2002, 09:19
Thứ nhất: Bạn đã kiểm tra lại đã cài bộ gõ chưa. Các bộ gõ thông dụng như VNI, ABC, Vietspell, UNIKey, VietKey....
Thứ hai: Nếu cài rồi thì đã bật chế độ tiếng Việt chưa: Thông thường các bộ gõ chuyển chế độ gõ tiếng Việt và Tiếng Anh là: 2 Shift, Ctrl + Shift, Alt+ Shift, Alt+ Z...

Tóm lại, bạn phải học một số khái niệm tối thiểu.

Chúc vui.
------------
Sơn Cước

onngoai
08-10-2002, 09:01
Tui xin duoc bo sung. Muon go duoc TV trong Windows phai co cac dieu kien sau:
1. Co 1 chuong trinh go TV, vi du vietkey, va ct do phai o trang thai cho phep go TV
2. Co bo fonts TV, va chon lua Font thich hop voi bo ma dang su dung. Vi du: VNtimes new roman voi bo ma VietwareX......
Luu y: Chi nen chay mot chuong trinh go TV duy nhat. Co 1 so chuong trinh (hoac cua so chuong trinh) khong cho phep chon font.Gap truong hop nay ban nen dung font he thong cua VK.

sex_men
08-10-2002, 09:34
Bài viết được gửi bởi vikhoa
Sao bạn không nói rõ là không gõ được tiếng Việt ở đâu ? Bạn dùng Windows gì và đã cài những chương trình gì ?

Sao bạn ko trả lời vậy !

may_be2101
08-10-2002, 10:16
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ. Tôi đã tìm ra được nguyên nhân do cài vietkey 4.9 không tương thích với Office 2000. Chúc hạnh phúc

congchuabaohan
14-11-2008, 12:26
Office XP có tương thích với Vietkey 4.9 không vậy bạn? Mình không thể gõ được tiếng Việt.

vmtri
14-11-2008, 13:53
Có những câu hỏi cảm thấy rất ngộ nghĩnh...

firefly0901
20-12-2008, 16:33
Huhu, kiu kiu. Ko phai minh ko muon go tieng Viet ma may minh bi gi khong go tieng Viet duoc. NÕu gâ tiÕng ViÖt nã ra thÕ nµy nµy.<=Neu go tieng Viet no ra the nay nay. Ma hoi nay van go duoc. Truoc gio van go duoc. Tu nhien tat may gio mo len lai khong duoc. Chat tieng Viet ko duoc, de status ko duoc, go vo web ko duoc, ma word cung ko not. La tai sao cac bac, ai biet chi giup, co phai virus ko????

Nomoney89
20-02-2009, 21:30
Mọi người chỉ giào dùm. Máy mình gõ tiếng Việt bình thường cả năm trời. Không hiểu sao hôm nay nó lại không gõ được nữa. Có khi nào bị virus không?

The Old Man
21-02-2009, 00:47
Nhiều người lầm tưởng là phải có font TV như VniTimes v.v mới gỏ và hiển thị tiếng Việt.
Và củng có nhiều người lầm tưởng là phải cài nhửng soft như Vietkey, Unikey thì mới đọc được chử Việt.

Các Font Unicode của Windows đã có sẳng tiếng Việt trong đó rồi.

Chỉ cài VietKey, Unikey, Key 4 You hay DotNetKey ( chương trình gỏ tiếng Việt) khi mình muốn đánh (gỏ) tiếng Việt trong Windows.

Đừng có dại mà cài cả ngàn cái font VN vào cho mệt máy.

Người phải cài font VN như Vni_fonts, TCVN v.v. là những người làm quảng cáo, làm phim cần những font VN đặc biệt cho project của họ thì lúc ấy họ mới cài nhửng font VN họ cần mà thôi.

Người bình thường dạo Web coi phim hay chit chat thì không cần phải cài font VN nào vào trong Windows gì hết.

abstan
01-11-2009, 12:00
Nhiều người lầm tưởng là phải có font TV như VniTimes v.v mới gỏ và hiển thị tiếng Việt.
Và củng có nhiều người lầm tưởng là phải cài nhửng soft như Vietkey, Unikey thì mới đọc được chử Việt.

Các Font Unicode của Windows đã có sẳng tiếng Việt trong đó rồi.

Chỉ cài VietKey, Unikey, Key 4 You hay DotNetKey ( chương trình gỏ tiếng Việt) khi mình muốn đánh (gỏ) tiếng Việt trong Windows.

Đừng có dại mà cài cả ngàn cái font VN vào cho mệt máy.

Người phải cài font VN như Vni_fonts, TCVN v.v. là những người làm quảng cáo, làm phim cần những font VN đặc biệt cho project của họ thì lúc ấy họ mới cài nhửng font VN họ cần mà thôi.

Người bình thường dạo Web coi phim hay chit chat thì không cần phải cài font VN nào vào trong Windows gì hết.

Đã cài Vietky,Unikey rồi mà không gõ đựoc(Tên file,folder...),lạ là lúc đựoc lúc không mặ dù đã chỉnh kiểu gõ,font
P/S:máy em đang dùng Win XP SP2

hoangtubanveso
04-11-2009, 11:17
Cho mình hỏi.tại sao máy mình đã cài unikey lẫn vietkey và các bộ font vni lẫn unicode

bình thường lướt web hay chat or sọan thảo văn bản vẫn ok

nhưng khi mình dùng acd or watermark để addtext thì k tài nào đánh tv đc???

mình xài bảng mã unicode dựng sẵn + kiểu gõ Vni.đã thử Arial lẫn vni đều k đánh đc.dấu sắc và huyền thì oke.nhưng đánh dấu hỏi và nặng thì nó hiện ra dấu chấm hỏi >"< >"< giúp mình với.àh mình xài Xp sp 3 nha.thaks mọi người

haidaigia
05-12-2009, 15:24
bạn cần xem kiểu gõ và bộ gõ đã phù thi chưa. sau khi cài unikey or vietkey. ví dị trên word bạn dùng font: TIME NEW ROMANE thì dùng bảng mã unicode. còn font VNI-TIMES thì dùng bảng mã vni windowns.
chúc bạn may mắn!

kirimi
03-02-2010, 13:53
uh, máy em buổi sáng vẫn gõ được bình thường trên Word, nhưng chẳng hiểu sao đến trưa thì hoàn toàn ko dùng được nữa, máy mới cài lại