PDA

View Full Version : xin hoi chut về php

longtqdayma
30-01-2010, 09:10
Mình mới tìm hiểu php. xem mã nguồn của một số trang mình thấy có cái này không được rõ lắm. ví dụ
có trang index.php và trang index.html
hay login.php rồi lại login.html
sao lại thế mình đâu có thấy ở trang html có Include file index.php... đâu
mà thiết kêt một trên file .html rồi viết code php trên .php
có bộ code thì không có trang nào la .html cả. thiết kết và viết có luôn ở một file. không tinh các file class. hay nhưng file khác

dungphong
30-01-2010, 10:12
chắc là phương pháp tách giao diện ra đây mà :( mình cũng đang nghiên cứu vụ đó

thuyduongcd
30-01-2010, 15:51
Mình mới tìm hiểu php. xem mã nguồn của một số trang mình thấy có cái này không được rõ lắm. ví dụ
có trang index.php và trang index.html
hay login.php rồi lại login.html
sao lại thế mình đâu có thấy ở trang html có Include file index.php... đâu
mà thiết kêt một trên file .html rồi viết code php trên .php

Có thể đây là site đa giao diện. Những thứ thuộc về giao diện được viết riêng vào file html (còn gọi là template) còn code thì để riêng bên file php. Sau này khi cần bổ sung (thay đổi) giao diện chỉ việc thêm/sửa các file html này chứ không cần đụng đến code php

Dĩ nhiên là file html không thể include file php rồi. Chỉ có file php lấy nội dung file html thôi.

Ngoài cách này thì cũng còn nhiều cách sử dụng template khác nữa nên không nhất thiết cái nào cũng phải có file html

hoainguyenduc
30-01-2010, 22:11
file index.php là file để code có thể trang chủ ko làm gì hết nên người ta mới dùng tới file index.html dc gọi trong file index.php (còn tùy thuộc vào server config load thằng nào trước - .php trước hay .html trước).
file login.html thường thì dc dùng làm giao diện form và login.php là dùng để thực hiện nhiệm vụ kiểm tra xem user có dc login hay ko!