PDA

View Full Version : chuyển đổi định dạng nhạc từ mono sang stereo

phandiem666
29-01-2010, 15:33
em có đoạn video định dạng đuôi DAT, sau khi convert vào máy và có thêm vài 1 số clip để xuất ra đĩa thì đến chỗ clip đuôi DAT đó không có tiếng. làm mấy lần cũng k có tiếng sau mới phát hiện ra là tiếng mono (vì chỉnh chế độ mono/stereo) mới biết.
nhờ các bác giúp em với, làm cách nào để đổi định dạng video tiếng mono sang stereo đc chứ cứ mỗi lần mở đĩa đến cái đoạn đó lại phải chỉnh đầu đĩa chán quá.
mong các bác giúp cho. thank nhiều

trungk9d
29-01-2010, 16:10
Bác mở lại project, nhân thêm 1 kênh tiếng của file DAT đó xem sao.

Dazzle
29-01-2010, 21:38
Khi làm film hoặc cần sử lý âm thanh gặp trường hợp sound mono em thường dùng CoolEditPro, rất hiệu quả và nhanh. Bác PD có thể dùng trình đó mở file Mono của bác, bác sẽ thấy 1 đường âm thanh. Bác "Cut" nó đi và mở New Project, theo mặc định New Project sẽ là Stereo, bác chỉ cần bấm Ctrl+V là sẽ có file mới Stereo.

phandiem666
30-01-2010, 08:42
cảm ơn 2 bác nhiều.
bác DAZZLE cho e hỏi thêm là Cooleditpro có cho mở file DAT không hay lại phải qua 1 phần mềm khác convert sang Mpg hoặc AVi rồi dùng thằng Cooleditpro. e hiện tại đang dùng EXpress..4.0 để convert định dạng DAT sang Mpg.
>>>Bác "Cut" nó đi và mở New Project, theo mặc định New Project sẽ là Stereo, bác chỉ cần bấm Ctrl+V là sẽ có file mới Stereo.
cái phần mềm này nó sẽ chia ra 2 rãnh tiếng và hình phải k, mình cut ranh tiếng và dán lại phải k bác, nhờ bác chỉ rõ giúp e. cảm ơn nhiều

Dazzle
30-01-2010, 10:49
Cool EditPro là phần mềm sử lý âm thanh thôi bác ợ, bác có thể Extract file âm thanh từ file DAT vô tư.

phandiem666
30-01-2010, 13:43
Cool EditPro là phần mềm sử lý âm thanh thôi bác ợ, bác có thể Extract file âm thanh từ file DAT vô tư.

ra là vậy. thank bác. e sẽ down về cài và dùng thử

trungk9d
30-01-2010, 14:18
@phandiem666: Nếu bác thực sự muốn tạo file audio stereo nhanh thì nhân thêm 1 kênh tiếng nữa (audio channel - ko phải audio track) trong trình dựng là cách đơn giản nhất.

Nếu bác muốn tìm hiểu thêm phần mềm khác thì CoolEdit Pro cũng là 1 lựa chọn. Tuy nhiên bây giờ tìm Cool Edit Pro hơi khó đó nha, vì hãng Syntrillium đã bán lại phần mềm này cho hãng Adobe lâu rồi, khoảng 6-7 năm gì đó. Sau đó Adobe đổi tên thành Adobe Audition và phát triển tiếp đến tận bây giờ, đã có Adobe Audition version 3.01 rồi.

http://www.adobe.com/products/audition/index.html

phandiem666
30-01-2010, 22:26
dd mình k có nút thank để e cảm ơn các bác nhỉ.
cảm ơn bác Trung nhé, e đã tìm đc thằng CoolEdit Pro rồi nhưng chưa cài vào để làm thử ,để vài bữa nữa rãnh ranhc chứ dạo ni bận lắm, mấy ngày ni gần đến tết in lịch tết cho mỏi tay với lại đám cưới nữa, sáng nay vừa mới đi quay cái đám tang về vừa mới dựng xong mai mang cho khách chưa có thời gian nghiên cứu.
rãnh rãnh e nghiên cứu, dù sao cũng cảm ơn 2 bác nhiều

ndkcz
31-01-2010, 04:59
Định đăng trả lời cho mục này bằng hình JPG (thông số file JPG đúng quy định), nhưng máy chủ của DĐTH không cho đăng lên, chuyện này luôn xảy ra. Chán nản.-

Mời bạn phandiem666 vào link sau đây:
h-t-t-p://megashare.vn/dl.php/184921
tải hình về mà xem vậy. (Bất tiện quá, nhưng đành vậy vì lý do đã nêu trên. Tôi đã thay bằng hình lớn hơn so với hình đầu tiên định tải lên trong diễn đàn)

Dazzle
31-01-2010, 12:35
Định đăng trả lời cho mục này bằng hình JPG (thông số file JPG đúng quy định), nhưng máy chủ của DĐTH không cho đăng lên, chuyện này luôn xảy ra. Chán nản.-
Ai lại làm như ông bao giờ. Ông đăng lên Flickr.com rồi add link vào đây là OKI luôn. Tôi làm cho ông xem, chả thấy chán tý nào! Mời ông vào ngó Flickr của tui tý, trong đó tỉ thứ linh tinh.

ndkcz
31-01-2010, 17:06
Trả lời Đại nhân DAZZLE kính mến.
- Trong trường hợp này không nhất thiết phải dùng đến FLICKR.COM.
- Vì trong Diễn đàn đã có chức năng:

Attach Files
Valid file extensions: doc/gif/gz/jpg/pdf/png/rar/txt/zip
Manager Attachments

- Vậy thì chức năng này để làm gì, hay là nó có nhưng mà không dùng được.
- Anh bạn chắc là MODERATOR không thích CHÊ, nên bật lò xo à?

Dazzle
31-01-2010, 18:42
Trả lời Đại nhân DAZZLE kính mến.
- Trong trường hợp này không nhất thiết phải dùng đến FLICKR.COM.
- Vì trong Diễn đàn đã có chức năng:
..........Anh bạn chắc là MODERATOR không thích CHÊ, nên bật lò xo đấy thôi?
Hớ-hớ, dạ em đâu có được đội mũ MOD bao giờ....Còn cái chuyện chức năng post ảnh trong web diễn đàn nó là cái ruột thừa, đẻ ra nó đã có vậy, cắt đi thì tiếc. Bác muốn up và lưu trữ ảnh để dùng thường xuyên thì nên tạo lấy một cái tài khoản cho mình trên Flickr.com. Nó là cái Host ổn định và chất lượng hình ảnh cũng rất đẹp, sử dụng cũng thuận tiện hơn các host khác như Photobucket.com hoặc ImageHack...gì gì đó. Cái gì "nên" thì nên làm bác ạ, cũng chả nên bảo thủ làm gì....hì...còn lại thì tùy bác thích "chán nản" thì bác cứ việc!