PDA

View Full Version : Tại sao lại chọn Antivirus ngoại mà không chọn Antivirus nội?

chuotkhung
28-01-2010, 16:27
Có nhiều đánh giá cho chất lượng của một Antivirus: "Chất lượng thực tế + giá cả + Hình thức + Cách thức sử dụng(dễ hay khó) + Dịch vụ hậu mãi".

Cũng giống như các bạn đi chọn mua xe máy, nếu thuộc hàng Vip bạn sẽ nghĩ đến ngay Vespa, SH, Spacy... nếu thuộc trung lưu bạn nghĩ tới Airbl, Fly.... cuối cùng là bình dân Wave, sirius,... Tuy nhiên đa phần đang hướng tới thương hiệu Honda. Tại sao lại vậy? Đơn giản là vì các lí do sau: Mẫu mã khá, chất lượng tốt, giá hợp lí và cuối cùng là dịch vụ hậu mãi tốt. Trong các lí do trên, hầu hết các hãng đều same same nhau, không khác là mấy. Cuối cùng chỉ còn 2 vấn đề quan trọng nhất: Giá và dịch vụ hậu mãi. Nếu chọn một con sirius và Wave tớ sẽ chọn ngay con Ware vì giá rẻ hơn nhưng chất lượng vừa phải và quan trọng là dễ sửa chữa thay đồ( vì ở đâu cũng bán).

Quay lại vấn đề Antivirus, có rất nhiều cuộc tranh cãi nổ ra về cuộc chiến giữa virus nội và ngoại, giữa các virus nội với nhau. Về chất lượng, rõ ràng các Antivirus ngoại đang áp đảo, tuy nhiên, nếu mua một bộ Kas bản quyền để gọi điện sang Nga nhờ hỗ trợ hoặc email hỗ trợ thì tôi...chịu,cuối cùng mang máy ra Trần Anh nhờ sửa( dù miễn phí) thì cuối cùng đều chá giải quyết dc gì, nếu bạn chọn cách tự xử (ghost, cài lại win) càng củ chuối, không phải ai cũng có khả năng tự sướng với máy tính của mình. Các Antivirus nội, dù chất lượng chưa được kiểm chứng nhưng chiếm được sự thân thiện vì là sản phẩm do người Việt sáng tạo ra. Thế mạnh, đó là cùng dân tộc, giao diện tiếng việt dễ dùng, người Việt dù sao nếu dùng những Av như Avira hay Kas đều choáng voáng vì ngôn ngữ chuyên môn lằng ngoằng( với mấy chị Kế toán mà bảo hiểu thì hơi...khó). Điểm mạnh thứ 2 là khả năng hỗ trợ và lắng nghe ý kiến người dùng. Giả sử bạn phát hiện ra lỗi của Kas, bạn gửi email bằng tiếng Anh, Nga cho KasLab để fix, hoặc Avira chẳng hạn, bạn gửi bằng tiếng Đức cho họ chăng? và may mắn đến tay họ và sau bao lâu thì dc họ trả lời, và sau bao lâu nữa lỗi đó mới dc họ Fix. Bạn nghĩ Antivirus ngoại là những người siêu phàm. Bạn nhầm, chả khác mấy các đội đang phát triển Antivirus trong nước, quan trọng họ ở môi trường thích hợp để phát triển hơn mà thôi( giá cả + thương hiệu + PR ..vv..), với Av nội thì sao, nếu có lỗi bạn có thể Call ngay cho đội phát triển thông báo và lỗi sẽ được fix trong vòng 24h thậm chí với lỗi nhỏ chỉ trong vài tiếng, điều đó ít xảy ra với Antivirus ngoại.
Qua một thời gian dùng các Antivirus, tôi nhận thấy để có được sự an toàn tương đối cho máy tính, dùng một Antivirus nội là điều hay hơn cả. Ít nhất khi khoe với người bạn nước ngoài(Đức) tôi còn tự hào vì chính anh ý còn không biết Avira là thằng nào nhưng công ty anh ấy thì cài một đống Av nội.

hitokiri
28-01-2010, 16:58
đến lúc mà Antivirus nội tốt, tự nhiên mọi người sẽ quay sang sử dụng thôi bạn à. Cũng giống như kẹo bánh và giầy dép VN mình thôi.

chuotkhung
28-01-2010, 17:09
Đâu phải mỗi Bkav là hàng nội hả bạn? :).

caonho
28-01-2010, 18:04
Microsoft Security Essentials - Hàng ngoại - Free mà chất lượng. Vậy lý do gì xài hàng nội tốn tiền + chất lượng không rõ???

cnttk2005
28-01-2010, 18:12
Vớ vẫn, tôi thì tìm cái nào vừa tốt lại vừa free. Kiếm *****, key khỏi mua bản quyền
Còn ai xài cái gì thì tùy ý thích mọi người. Đừng lấy ý của mình mà định hướng cho ngừoi khác

nguaden
28-01-2010, 18:15
nội hay ngoại là do tâm lý thôi, nội dễ support hơn, ngoại thì hơi khó support

chuotkhung
28-01-2010, 20:20
Microsoft Security Essentials - Hàng ngoại - Free mà chất lượng. Vậy lý do gì xài hàng nội tốn tiền + chất lượng không rõ???

Ừm, tớ công nhận MSE cũng khá tốt, Kas cũng tốt, Avira cũng tốt, vậy nhưng khi gặp vấn đề mà MSE không giải quyết dc, ví dụ có mẫu virus mới mà MSE không detect ra thì bạn làm thế nào. Av free không thể giải quyết dc tình huống đấy, nếu là người có kiến thức IT, còn người không thì sao?

www.SimDep.us
28-01-2010, 20:23

Nhưng những bản Win mà không update được từ Microsoft thì không cài được bác ạ!

Mr Kaspersky
29-01-2010, 11:28
Có nhiều đánh giá cho chất lượng của một Antivirus: "Chất lượng thực tế + giá cả + Hình thức + Cách thức sử dụng(dễ hay khó) + Dịch vụ hậu mãi".

Cũng giống như các bạn đi chọn mua xe máy, nếu thuộc hàng Vip bạn sẽ nghĩ đến ngay Vespa, SH, Spacy... nếu thuộc trung lưu bạn nghĩ tới Airbl, Fly.... cuối cùng là bình dân Wave, sirius,... Tuy nhiên đa phần đang hướng tới thương hiệu Honda. Tại sao lại vậy? Đơn giản là vì các lí do sau: Mẫu mã khá, chất lượng tốt, giá hợp lí và cuối cùng là dịch vụ hậu mãi tốt. Trong các lí do trên, hầu hết các hãng đều same same nhau, không khác là mấy. Cuối cùng chỉ còn 2 vấn đề quan trọng nhất: Giá và dịch vụ hậu mãi. Nếu chọn một con sirius và Wave tớ sẽ chọn ngay con Ware vì giá rẻ hơn nhưng chất lượng vừa phải và quan trọng là dễ sửa chữa thay đồ( vì ở đâu cũng bán).

Quay lại vấn đề Antivirus, có rất nhiều cuộc tranh cãi nổ ra về cuộc chiến giữa virus nội và ngoại, giữa các virus nội với nhau. Về chất lượng, rõ ràng các Antivirus ngoại đang áp đảo, tuy nhiên, nếu mua một bộ Kas bản quyền để gọi điện sang Nga nhờ hỗ trợ hoặc email hỗ trợ thì tôi...chịu,cuối cùng mang máy ra Trần Anh nhờ sửa( dù miễn phí) thì cuối cùng đều chá giải quyết dc gì, nếu bạn chọn cách tự xử (ghost, cài lại win) càng củ chuối, không phải ai cũng có khả năng tự sướng với máy tính của mình. Các Antivirus nội, dù chất lượng chưa được kiểm chứng nhưng chiếm được sự thân thiện vì là sản phẩm do người Việt sáng tạo ra. Thế mạnh, đó là cùng dân tộc, giao diện tiếng việt dễ dùng, người Việt dù sao nếu dùng những Av như Avira hay Kas đều choáng voáng vì ngôn ngữ chuyên môn lằng ngoằng( với mấy chị Kế toán mà bảo hiểu thì hơi...khó). Điểm mạnh thứ 2 là khả năng hỗ trợ và lắng nghe ý kiến người dùng. Giả sử bạn phát hiện ra lỗi của Kas, bạn gửi email bằng tiếng Anh, Nga cho KasLab để fix, hoặc Avira chẳng hạn, bạn gửi bằng tiếng Đức cho họ chăng? và may mắn đến tay họ và sau bao lâu thì dc họ trả lời, và sau bao lâu nữa lỗi đó mới dc họ Fix. Bạn nghĩ Antivirus ngoại là những người siêu phàm. Bạn nhầm, chả khác mấy các đội đang phát triển Antivirus trong nước, quan trọng họ ở môi trường thích hợp để phát triển hơn mà thôi( giá cả + thương hiệu + PR ..vv..), với Av nội thì sao, nếu có lỗi bạn có thể Call ngay cho đội phát triển thông báo và lỗi sẽ được fix trong vòng 24h thậm chí với lỗi nhỏ chỉ trong vài tiếng, điều đó ít xảy ra với Antivirus ngoại.
Qua một thời gian dùng các Antivirus, tôi nhận thấy để có được sự an toàn tương đối cho máy tính, dùng một Antivirus nội là điều hay hơn cả. Ít nhất khi khoe với người bạn nước ngoài(Đức) tôi còn tự hào vì chính anh ý còn không biết Avira là thằng nào nhưng công ty anh ấy thì cài một đống Av nội.
Giờ Kaspersky có version tiếng Việt roài, có cả forum hỗ trợ luôn, tha hồ hỏi han nha. Thế là đủ khoản support rồi chứ bồ, còn về sức mạnh diệt virus so với AV nội thì miễn bàn luận luôn!

ktakta
29-01-2010, 11:37
Tuần vừa rồi detect máy cho khách hàng, thấy BKAV pro bản quyền luôn mà máy chạy chậm rì, thử bỏ Bkav ra thử thì xời ơi máy chạy nhnh hơn đến 80% công suất, lúc đầu mở mwnu program mà phải chờ, gỡ ra khỏi chờ, chạy vèo vèo, vậy ai tốt hơn ta :)

dinhhung_dtvt88
29-01-2010, 12:54
Mình không đọc kĩ, nhưng vấn đề chủ topic đặt ra là vấn đề hậu mãi và khó sử dụng.
2 điều đó không phải là vấn đề.
Tiêu chí số 1 được mọi người quan tâm là chất lượng <chủ quan của em : hàng nội dùng chán không chịu nổi> . Thử hỏi thế giới tiện ích đi kèm có mấy thằng vượt nổi kaspersky. <bkav, cmc còn lâu mới theo kịp khoản này>
Về vấn đề hậu mãi, cách sử dụng, cái đó chỉ cần dùng quen 1 thời gian thôi mà.
Thực sự, nếu dùng các chương trình tương tự nhau, <chẳng hạn em dùng orcad, altium designer, và chuyển sang dùng proteus thực sự đó không phải là vấn đề>
Và chắc là cần chút năng khiếu và ham học hỏi nữa chứ,ngưòi chẳng bao giờ chẳng chịu tìm tòi học hỏi thì làm sao mà dùng thành thạo vi tính được;

tranngoclan1987
29-01-2010, 12:58
Nếu dùng Aintivirus nội thì tổng số tiền điện thoại gọi hổ trợ còn nhiều hơn cả đem máy ra ngoài sửa.

caonho
29-01-2010, 13:07
Ừm, tớ công nhận MSE cũng khá tốt, Kas cũng tốt, Avira cũng tốt, vậy nhưng khi gặp vấn đề mà MSE không giải quyết dc, ví dụ có mẫu virus mới mà MSE không detect ra thì bạn làm thế nào. Av free không thể giải quyết dc tình huống đấy, nếu là người có kiến thức IT, còn người không thì sao?

Bác nói thế thì AV nội lấy gì chống lại virus có thể vượt qua các phần mềm AV ngoại đã được kiểm chứng kia.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Tui ví dụ 1 phần mềm free mà chất lượng thui. Còn vài cái free khác như AVG cũng tốt chán

pyra
29-01-2010, 13:19
Thời buổi toàn cầu hóa, cái gì tốt thì dùng thôi. Không phải vô cớ mà người ta quay lưng với hàng nội. Không cần phải quảng cáo nhiều, tốt hay không người ta biết cả. Dùng hàng ngoại cả năm chả cần hỗ trợ vì nó hoạt động quá tốt cần gì gọi điện hỗ trợ. Hàng nội vì kém hơn nên mới phải hỗ trợ thường xuyên. Cái thời gian gọi điện hỗ trợ đó có thể làm được những việc khác.

chuotkhung
29-01-2010, 15:49
Vớ vẫn, tôi thì tìm cái nào vừa tốt lại vừa free. Kiếm *****, key khỏi mua bản quyền
Còn ai xài cái gì thì tùy ý thích mọi người. Đừng lấy ý của mình mà định hướng cho ngừoi khác
----> Thế thì phần mềm bản quyền lấy cám mà ăn à, tư tưởng như bạn thì ra khỏi topic của tôi nhé. KHông welcome.

caonho
Quote:
Được gửi bởi chuotkhung View Post
Ừm, tớ công nhận MSE cũng khá tốt, Kas cũng tốt, Avira cũng tốt, vậy nhưng khi gặp vấn đề mà MSE không giải quyết dc, ví dụ có mẫu virus mới mà MSE không detect ra thì bạn làm thế nào. Av free không thể giải quyết dc tình huống đấy, nếu là người có kiến thức IT, còn người không thì sao?nhnói thế thì AV nội lấy gì chống lại virus có thể vượt qua các phần mềm AV ngoại đã được kiểm chứng kia.

Quote:
Được gửi bởi www.SimDep.us View Post
Tui ví dụ 1 phần mềm free mà chất lượng thui. Còn vài cái free khác như AVG cũng tốt chán
---> Đấy là bạn dùng, vậy còn những người ko có kiến thức IT như bạn thì sao?

Giờ Kaspersky có version tiếng Việt roài, có cả forum hỗ trợ luôn, tha hồ hỏi han nha. Thế là đủ khoản support rồi chứ bồ, còn về sức mạnh diệt virus so với AV nội thì miễn bàn luận luôn!
----> Thế nếu dính virus lây file ví dụ như dòng CE toàn bộ máy thì Kas định xử lí ntn, gọi điện hay diễn đàn có xử lí dc triệt để không? Nếu đó là máy một chị kế toán đang làm dở việc thì sao? Kas có sang tận nơi xử lí dc không? Tiếng việt của Kas rất chuối vì Kas Việt phải modify theo Kas English, đôi khi độ dài quy định chỉ dc chừng đấy nên dịch sang TV không thể hợp lí dc.

À mà nói thêm một tí, các admin với mod của Kas forum chạy sang Bkav hết cả rồi. Hình như Bkav forum có chế độ đãi ngộ tốt hơn. Tội nghiệp các bạn ý, vì miếng cơm manh áo nên bán rẻ lương tâm. :)

Mr Kaspersky
29-01-2010, 16:20
----> Thế nếu dính virus lây file ví dụ như dòng CE toàn bộ máy thì Kas định xử lí ntn, gọi điện hay diễn đàn có xử lí dc triệt để không? Nếu đó là máy một chị kế toán đang làm dở việc thì sao? Kas có sang tận nơi xử lí dc không? Tiếng việt của Kas rất chuối vì Kas Việt phải modify theo Kas English, đôi khi độ dài quy định chỉ dc chừng đấy nên dịch sang TV không thể hợp lí dc.

Tôi nghĩ là máy không cài Kaspersky ngay từ khi vừa cài xong OS nên mới nhiễm thôi, với lại AV dù xịn cỡ nào mà người dùng gà quá thì cũng chịu thoai! Mà tôi thấy bản Việt hóa cũng có khó hiểu gì đâu nào?

a12345
29-01-2010, 16:21
Theo TÔI có thể chia người dùng chương trình diệt vt thành những nhóm sau:
1. KHÔNG cài một chương trình diệt vr gì cả. Nhóm này dễ bị dính vr nhất nhưng đối với họ máy tính có vr hay không cũng bình thường như cân đường hộp sữa.
2. Nhóm SỢ bị dính vr nhưng không thông thạo vi tính lắm. Nhóm này không biết nên cài đặt chương trình diệt nào. Thường họ sẽ nhờ người khác cài đặt hộ và khi bị dính vr thì cũng đi nhờ nốt.
3. VIRUS tác động đến nhóm thứ 3 này nhiều nhất. Nhóm 2 thường nhờ nhóm này cài đặt và xử lí mỗi khi bị nhiễm vr. Nhóm này luôn băn khoăn trăn trở xem ông KAS hay BKAV ông nào hơn ông nào kém và tùy vào tình cảm hay định kiến thì họ sẽ nói cái nào thì hơn.
4. Nhóm cuối. Nhóm này luôn có 1 hoặc vài chương trình diệt vr để sử dụng. Họ không phải lựa chọn thêm gì bởi ít khi họ bị dính vr. Họ thường "nhìn' thấy vr trước khi một chương trình diệt vr trên máy báo cho biết. Những chuyên gia của BKIS hoặc Symantec thuộc nhóm này.
.
Rảnh rỗi pót cho bà con đọc chơi.

Mr Kaspersky
29-01-2010, 16:35
Theo TÔI có thể chia người dùng chương trình diệt vt thành những nhóm sau:
1. KHÔNG cài một chương trình diệt vr gì cả. Nhóm này dễ bị dính vr nhất nhưng đối với họ máy tính có vr hay không cũng bình thường như cân đường hộp sữa.
2. Nhóm SỢ bị dính vr nhưng không thông thạo vi tính lắm. Nhóm này không biết nên cài đặt chương trình diệt nào. Thường họ sẽ nhờ người khác cài đặt hộ và khi bị dính vr thì cũng đi nhờ nốt.
3. VIRUS tác động đến nhóm thứ 3 này nhiều nhất. Nhóm 2 thường nhờ nhóm này cài đặt và xử lí mỗi khi bị nhiễm vr. Nhóm này luôn băn khoăn trăn trở xem ông KAS hay BKAV ông nào hơn ông nào kém và tùy vào tình cảm hay định kiến thì họ sẽ nói cái nào thì hơn.
4. Nhóm cuối. Nhóm này luôn có 1 hoặc vài chương trình diệt vr để sử dụng. Họ không phải lựa chọn thêm gì bởi ít khi họ bị dính vr. Họ thường "nhìn' thấy vr trước khi một chương trình diệt vr trên máy báo cho biết. Những chuyên gia của BKIS hoặc Symantec thuộc nhóm này.
.
Rảnh rỗi pót cho bà con đọc chơi.
Hehe, tôi chả thuộc nhóm nào cả vì:

1/ Máy tôi xài 2 AV
2/ Tôi biết cài và xài AV
3/ Tôi xài KIS vì qua test đã thấy KIS tốt hơn BKAV chứ không phải dựa vào tình cảm hay định kiến gì cả!
4/ Tôi chả phải chuyên gia của BKIS hoặc Symantec

=> Nhận xét này chưa đúng roài!

dinhhung_dtvt88
29-01-2010, 17:29
Thế nếu dính virus lây file ví dụ như dòng CE toàn bộ máy thì Kas định xử lí ntn, gọi điện hay diễn đàn có xử lí dc triệt để không? Nếu đó là máy một chị kế toán đang làm dở việc thì sao? Kas có sang tận nơi xử lí dc không? Tiếng việt của Kas rất chuối vì Kas Việt phải modify theo Kas English, đôi khi độ dài quy định chỉ dc chừng đấy nên dịch sang TV không thể hợp lí dc.

Chắc là anti virus nội làm tốt lắm.

À mà nói thêm một tí, các admin với mod của Kas forum chạy sang Bkav hết cả rồi. Hình như Bkav forum có chế độ đãi ngộ tốt hơn. Tội nghiệp các bạn ý, vì miếng cơm manh áo nên bán rẻ lương tâm. :)

Cái này chuyện ngoài chính sự, không quan tâm. Theo như bạn nói thì diễn đàn của kas bị bỏ hoang rồi hả bạn. ặc ặc :lick:

chuotkhung
29-01-2010, 23:35
Chắc là anti virus nội làm tốt lắm.

Cái này chuyện ngoài chính sự, không quan tâm. Theo như bạn nói thì diễn đàn của kas bị bỏ hoang rồi hả bạn. ặc ặc :lick:
------> hình như bạn không biết dòng lây file CE là gì và cũng ko biết có các Rmoval do Av nội là (ví dụ: http://support.cmclab.net/vn/index.php?action=tpmod;dl), ai biết có AV nào khác có Removal clean post thêm để anh em cùng ngâm cứu nhé. Đừng vội chê dân mình chứ bạn.

Tớ chỉ nói là các admin mod của diễn đàn Kas nhảy sang thôi, chứ có nói là bị bỏ hoang đâu, ông này nhảy đi ông khác nhảy vào mà.

intefor
30-01-2010, 00:12
em không phải dân IT, em sử dụng cả 2 chương trình antivirus nội và ngoại. Ở công ty, dùng bản BKAV bản quyền nội, ở nhà sử dụng bản Avira miễn phí ngoại. Tạm gạt bỏ vấn đề tiền ra ngoài (vì mình dùng ở cơ quan, không phải tiền túi của mình tạm coi là free với mình) để có một cảm giác khách quan để đánh giá.

Cá nhân em đánh giá như sau:
- Thằng nào cũng diệt được virus, chưa bao giờ máy bị dính virus => huề

- BKAV suốt ngày hỏi, chương trình A kết nối internet, bạn có cho không, chương trình B tác động vào registry,... Mỗi lần update có 1 bảng bụp ra giữa màn hình, mỗi ngày lại update mấy lần như vậy, cái này tạo cảm giác bkav xem trọng việc bkav hoạt động hơn là trợ giúp công việc của khác hàng, mấy cái thông báo này khiến mình nhiều khi phát sốt, nhất là khi đang stress vì công việc. Avira thì chạy âm thầm, ít 'hoành tráng' hơn. => Avira chuyên nghiệp hơn.

- BKAV là dân trong nước, khi cần có thể contact được bằng điện thoại, tạo cảm giác an tâm hơn. Giống như là khi đi thuyền có phao vậy, có thể mình không dùng đến (hoặc khi cần chưa chắc đã dùng được) nhưng dù sao thấy an tâm hơn. => BKAV cảm giác tin cậy hơn Avira.

- Một số trường hợp quét USB có virus, BKAV báo không có virus. Tuy nhiên khi copy file virus này vào ổ cứng thì BKAV âm thầm xóa virus. Việc này về bản chất là vẫn bảo vệ được khách hàng trước virus nhưng tạo cho họ nhận định sai về vấn đề (nhầm tưởng không có virus). Avira không bao giờ nhầm lẫn kiểu này. => Avira nhận diện virus tốt hơn.

Tuy vậy, em cho rằng nhìn chung thì để một đất nước còi như VN có được một chương trình BKAV cũng là hãnh diện rồi. Mình sao so được với Mỹ, với Nga, với Tàu, nhìn sang Mã-lai, in-đô, Thái-lan thấy chưa có chương trình Antivirus nào nổi cả, không biết có đúng vậy không các pác?

Mr.Lolo_e
30-01-2010, 00:17
Nhà mình thì từ lâu chả có cài cái av nào hết cả nội lẫn ngoại , trước kia có cài cả bkav + avira ,mà sau vài tháng chả thấy tóm dc con nào , hơn nữa còn làm chậm máy ,căn bản là mik` cũng trong sáng :"> , chỉ chơi game với vào mấy trang web lành mạnh , vậy thì cài làm quái gì cho khổ, họa chăng thi thoảng có bị dính thì chỉ ghost mất 5' thế là xong lol

Mr Kaspersky
30-01-2010, 10:11
em không phải dân IT, em sử dụng cả 2 chương trình antivirus nội và ngoại. Ở công ty, dùng bản BKAV bản quyền nội, ở nhà sử dụng bản Avira miễn phí ngoại. Tạm gạt bỏ vấn đề tiền ra ngoài (vì mình dùng ở cơ quan, không phải tiền túi của mình tạm coi là free với mình) để có một cảm giác khách quan để đánh giá.

Cá nhân em đánh giá như sau:
- Thằng nào cũng diệt được virus, chưa bao giờ máy bị dính virus => huề

- BKAV suốt ngày hỏi, chương trình A kết nối internet, bạn có cho không, chương trình B tác động vào registry,... Mỗi lần update có 1 bảng bụp ra giữa màn hình, mỗi ngày lại update mấy lần như vậy, cái này tạo cảm giác bkav xem trọng việc bkav hoạt động hơn là trợ giúp công việc của khác hàng, mấy cái thông báo này khiến mình nhiều khi phát sốt, nhất là khi đang stress vì công việc. Avira thì chạy âm thầm, ít 'hoành tráng' hơn. => Avira chuyên nghiệp hơn.

- BKAV là dân trong nước, khi cần có thể contact được bằng điện thoại, tạo cảm giác an tâm hơn. Giống như là khi đi thuyền có phao vậy, có thể mình không dùng đến (hoặc khi cần chưa chắc đã dùng được) nhưng dù sao thấy an tâm hơn. => BKAV cảm giác tin cậy hơn Avira.

- Một số trường hợp quét USB có virus, BKAV báo không có virus. Tuy nhiên khi copy file virus này vào ổ cứng thì BKAV âm thầm xóa virus. Việc này về bản chất là vẫn bảo vệ được khách hàng trước virus nhưng tạo cho họ nhận định sai về vấn đề (nhầm tưởng không có virus). Avira không bao giờ nhầm lẫn kiểu này. => Avira nhận diện virus tốt hơn.

Tuy vậy, em cho rằng nhìn chung thì để một đất nước còi như VN có được một chương trình BKAV cũng là hãnh diện rồi. Mình sao so được với Mỹ, với Nga, với Tàu, nhìn sang Mã-lai, in-đô, Thái-lan thấy chưa có chương trình Antivirus nào nổi cả, không biết có đúng vậy không các pác?
So sánh đồ free với bản quyền mà cũng so sánh à, khập khiễng quá! Huề có nghĩa là thua roài đó!

Nhà mình thì từ lâu chả có cài cái av nào hết cả nội lẫn ngoại , trước kia có cài cả bkav + avira ,mà sau vài tháng chả thấy tóm dc con nào , hơn nữa còn làm chậm máy ,căn bản là mik` cũng trong sáng :"> , chỉ chơi game với vào mấy trang web lành mạnh , vậy thì cài làm quái gì cho khổ, họa chăng thi thoảng có bị dính thì chỉ ghost mất 5' thế là xong lol
Không coi trọng dữ liệu thì nói làm gì!

samurai_1012
30-01-2010, 11:35
nói chung là loại lởm thì không dùng,hàng việt nam chất lượng chưa tốt thì chưa dùng thế thôi,nói vậy là mọi người hiểu

cnttk2005
31-01-2010, 17:19
Nick cua ban la gi?

Chuotkhung ???

Hay la: KHUNG.....???

1n1
31-01-2010, 19:35
oài. chất lượng và dịch vụ bạn ạ ;)

dinhanhency
31-01-2010, 20:40
Đơn giản là giá cả + chất lượng.

nvcnvn
31-01-2010, 21:01
có lẽ tại vì virus ngoại cũng nhiều hơn nội chăn !?!?!?!?

chuotkhung
31-01-2010, 22:10
Cá nhân mình đang dùng Kis và CMC Av, các tình huống các bạn nêu trên tớ đã gặp.
1/ Dùng Kis + CMC Av một thời gian chả có vấn đề gì
2/ Tuy vậy một số người khác kể cả cài Avira và CMC Av vẫn dính. Vì sao thì đó là do thấy virus vẫn click vào và bỏ qua cả cảnh bảo của cả Kis lẫn CMC Av --> Thế là xong đời.
3/ Virus ngoại nhiều hơn nội --> Câu naỳ thì chuẩn không cần chỉnh. Đó là lí do vì sao Av của chúng ta đi hơi chậm so với thiên hạ trên thế giới do chúng nó đã có mặt khắp nơi. Mặt khác chúng nó đi trước chúng ta cả về công nghệ lẫn con người. Tuy vậy, ko có j là mãi mãi cả.
4/ Có một điều thế này, có một lần tớ dính con Sality, toàn bộ máy, các bộ cài, các ứng dụng dính hết cả C,D,E... Thằng Kis kêu inh ỏi suốt ngày phải gỡ ra vì nếu dùng nó thì toi( xóa hết cả file). Lục tung các Av khác đều ko thể clean được. Thử một số tool của Kas thì nó chỉ clean dc một dòng, còn máy tớ dính nguyên 2 dòng Sality. Cuối cùng thì tìm đến đây: http://support.cmclab.net/vn/index.php?action=tpmod;dl. Cá nhân tớ thực sự kết các dòng removal này, dù kô clean hết dc(vẫn phải xóa một số file) nhưng tớ lấy lại đc hầu hết các ứng dụng.
Tạm kết, nếu các bạn đang dùng Av ngoại nên thử dùng Av nội một lần xem. tớ nghĩ các bạn sẽ thay đổi suy nghĩ. Tớ ko nói các bạn vứt bỏ Av ngoại các bạn đang dùng, nhưng thử dùng song song xem.

trunghieu688
01-02-2010, 22:23
Cái này có thể là do Phần mềm nội chưa tốt bằng phần mềm ngoại, trong khi dó giá cả lại ngang ngửa nhau?!!