PDA

View Full Version : thắc mắc về hiren boot??

cuongadvance
28-01-2010, 00:45
mình bật máy tính và vào trong môi trường dos của đĩa hiren boot.sau khi vào trong dos mình thấy nó hiện ở dòng lệnh là A:\> bây giờ mình muốn kiểm tra các ổ trong máy tính của mình bằng lệnh dir.
vi du: dir Z:
tuy nhiên mình thử tất cả các chữ cái có trên bàn phím nó đêu báo la invalid.
chỉ duy nhất khi mình dir chính ổ a thì nó hiện ra các dữ liệu bên trong.
mình không hiểu tại sao trong môi trường đos của hiren boot lại không thể tìm ra được các ổ đĩa trong máy tính của mình.(máy tính vẫn dùng bình thường)
mong mọi người chỉ giáo

sialthuong
28-01-2010, 00:49
Bác dùng bản Hirrent Boot mấy?
Các Partition của bác dùng định dạng FAT hay NTFS
Và tuổi thọ ổ cứng của bác là bao nhiêu? sắp về hưu đc chưa? :p

cuongadvance
28-01-2010, 10:58
mình dùng bản 9.4,các ổ của mình để ở chế độ NTFS .máy laptop hp mới mua.còn tốt.

thanhnguyenpl
28-01-2010, 11:22
hãy dùng 9.4 no se on dinh hon va it bj loi hon 9.9 hay 10.

thoong1111
28-01-2010, 11:28
các Partion của bạn phải là định dạng Fat mới được. good luck

thanhtamntp
28-01-2010, 12:38
sao mình ntfs nó vẫn dir nhỉ ?
thử cd vào ổ đó trước rồi mới dir.

sialthuong
28-01-2010, 13:22
Nếu bác muốn kiểm tra cac file trong máy thì có thể dùng bất kỳ chuơng trình nào trong phần "File manager" của Hirent Boot. Mình khuyên nên dùng Volkov Commander để kiểm tra. Còn copy/paste hay những cái khác nên dùng Mini WinXp.

superthin
28-01-2010, 14:01
@cuongadvance, thanhtamntp: vui lòng ôm cặp đến một ông giáo già nào đó học lại về hệ điều hành, MS DOS trước khi hỏi những câu mất thời gian anh em ở đây đi nhé.

Trong MS DOS thuần túy, phân vùng NTFS trở nên vô hình. Nếu không chạy hỗ trợ gì thêm, DOS 7.0 hoặc DOS trích ra từ Windows 98 cũng như FreeDOS không biết NTFS là cái chi chi. Cho nên việc không DIR được cái nào ngoài A: là không có gì phải tranh cãi.

Đĩa Hiren's Boot CD là một đĩa hơi bị đặc biệt, nó tích hợp tùm lum tá lả những thứ để vọc máy. Do đó có thể nó nạp trình quản lý NTFS khi chọn một chức năng nào đấy. Lúc này thì dường như DOS thấy được các phân vùng NTFS, điều này không có gì lạ.

Hiren's Boot tuy hữu ích như so với Knoppix thì nó thua xa lắc xa lơ bởi vì nó toàn chứa những phần mềm lậu và không hỗ trợ / đếm xỉa gì đến hệ điều hành MAC OSX lẫn *nix.

Khi dùng Hiren Boot cũng cẩn thận với những máy không có ổ đĩa cứng.