PDA

View Full Version : Ghost ???? Help me ????

dafvp
01-03-2004, 14:56
Làm ơn hướng dẫn mình chi tiết với:
- Điều kiện để thực hiện Ghost ?
- Tui cắm 2 ổ (1 ổ là PLC-1 máy hoạt động 0 cần ổ đĩa, có dung lượng rất nhỏ, 1 ổ 20GB) đã nhận nhau và thực hiện Ghost nhưng đến đoạn chọn Destination Disk thì ấn vào ổ đích thì nó bị ẩn hết chẳng ra gì nữa ? Liệu file ảnh bị hỏng ?
- Nếu 0 dùng Ghost mà dùng chtrình khác để có tính năng như Ghost thì tìm tài liệu ở đâu trên diễn đàn ? trên mạng ?

Ghost1982
02-03-2004, 23:48
Điều kiện để thực hiện Ghost?

*Nếu bạn sài máy đơn thì có thể nói là ko cần điều kiện gì hết, à có lẽ có: đó là ổ cứng của bạn phải được chia làm 2 partitions khác nhau (nói đơn giản là 2 ổ C và D) bạn ghost ổ C và cất giữ file image vào ổ D.

*Nếu bạn sài ghost cho nhiều máy thì điều kiện cần và đủ là chipset trong mainboard phải giống nhau (người ta thường gọi là chipset Intel, chipset VIA, chipset NVDIA đó). Chỉ cần chipset các máy giống nhau là bạn hòan toàn có thể tạo file image từ máy này và đem sang máy kia để sài chung nhưng bạn sẽ phải nhận lại driver của các thiết bị khác nếu chúng ko giống nhau VD: card sound, card VGA, TV card ….

*Trong trường hợp cụ thể của bạn thì tôi chắc là ko được (tôi cũng chưa hiểu rõ cái PLC là cái gì, Palm hả bạn hay PocketPC). Nếu đúng như tôi nghĩ thì là máy Palm cầm tay và 2 thứ đó trước tiên đã ko cùng loại (máy Palm có dung lượng bộ nhớ là khoảng 8M, có nhiều loại nhưng Palm 8M là khá lắm rồi) nhưng bạn nên nhớ đó ko phải là ổ cứng mà là “bộ nhớ”, nếu so sánh với máy tính thì đó là RAM chứ ko phải ổ cứng vì vậy ko thể ghost được. Theo tôi hiểu thì bạn muốn sao lưu các chương trình trong máy Palm để dành “làm vốn” nhưng ko được đâu bạn ạ, giải pháp cho bạn hiện nay là mua Thẻ nhớ và sao lưu vô đó (thành thật mà nói thì tôi cũng chưa rõ lắm đâu, mới biết sơ sơ về Palm và PocketPC thui mờ).

Các chương trình sao lưu dữ liệu ổ cứng khác ngoài Ghost thì có Driver Image là khá nhất (còn mấy chương trình khác nhưng ko nổi tiếng như của Acronit …). Nhưng hầu hết chúng đều giống nhau về giao diện và cách sử dụng, trước khi sài DI thì tôi cũng chỉ biết đến Ghost nhưng rồi vẫn trơn chu hết ko sợ gì cả. Tôi chưa thấy bài nào hướng dẫn về DI nhưng nếu bạn đã nghiên cứu kĩ bài viết về Ghost của tôi thì 90% là chơi với DI ko vấn đề bởi theo đánh giá thì giao diện của DI còn đơn giản hơn Ghost nhiều lắm.

Bài viết về Ghost
http://www33.brinkster.com/ghost1982/Ghost2003.zip