PDA

View Full Version : [Q] Ct nghe MP3 bang VB

compuman81
02-10-2002, 15:49
Chao cac ban tui la nguoi moi vao,tui co viet 1 chuong trinh nghe nhat MP3 bang VB nhung chuong trinh cua tui chi choi co moi ... 1 ban nhat thoi ha (play xong rui im luon),co ai vui long chi dum tui cach play cac bai nhat trong lish(co the la thu muc chua mp3) choi cho den khi nao het thi thoi duoc hzong ... lam on chi dum tui nha (neu ko co the doi source code cung duoc)
cam on cac ban nhieu:.(

KEM_WALL
02-10-2002, 19:06
trong pc world phần giải đáp thiếu gì !

westlife
02-10-2002, 21:40
Bạn dùng control của VB hay tự viết mã đọc file Mp3 ???

quaitieutu
03-10-2002, 10:45
Nếu cứ viết chữ không dấu thì Tiểu Tử sẽ không giúp đâu

vikhoa
03-10-2002, 11:59
Đề nghị compuman81 không sử dụng Bảng bình chọn (Poll) một cách tùy tiện.

nnh
06-10-2002, 16:08
compuman à, việt này đơn giản lắm. Khi play hết bài đó, nếu bạn dùng control thì xử lý sự kiện khi chơi hết bài, trong thủ tục xử lý thì cho chơi bản kế trong lish thôi. Nếu muốn chơi từ đầu tới cuối thì chỉ cần một vòng lặp.

KEM_WALL
06-10-2002, 16:24
còn nếu dùng hàm api để chơi thì dùng doevents để check, nếu hết thì play tiếp bài khác ;)

Teppi
11-10-2002, 17:54
Theo tôi, nếu chưa thạo, bạn nên dùng ActiveX control Window Multimedia (version 6.4) của Win98 mà viết mã chương trình. Còn nếu thành thạo hơn thì dùng version 7.0.

Bạn đã xem cấu trúc file *.mnu nào chưa. Nó là cấu trúc list của mp3 file dạng text như các file *.txt thôi. Bạn có thể dùng cách ghi tuần tự để tạo một list file.

Còn nếu bạn muốn chơi các bài hát *.mp3 trong một thư mục, hay list cụ thể thì tôi sẽ chỉ cho bạn một cách như sau:
- Bạn dùng các control Drive, Directory để điều khiển ổ đĩa và thư mục. Bạn dùng nó để chỉ định thư mục cần thiết.
- Sau đó bạn dùng 1 control Combo box để nạp đường dẫn từng file trong thư mục đó. Đường dẫn này có thể lấy được từ các tính chất hay method của Drive và Directory.
- Bạn hãy nạp đường dẫn( text) trong Combo box bằng các index (mỗi một đường dẫn file là một phần tử item) vào control Window Multimedia. Dùng tính chất Play để chơi.
- Sau khi phát hết một bài nhạc, control sẽ có sự kiện nhận diện sự kết thúc một bài nhạc(Thật sự tôi không nhớ là sự kiện gì, bạn thông cảm nhé). Bạn có thể viết mã để xử lý, khi kết thúc thì chuyển sang bài hát mới.
Chúc bạn có những sáng tạo mới mẻ và thành công.
Teppi !

dtt_vn
11-10-2002, 21:50
-- Bạn sử dụng activex control Windows Media player có sẵn trên máy nào cũng có đó mà sử dụng. Trước - sau - và khi kết thúc việc phát nhạc nó điều sinh ra sự kiện để bạn xử lý, đã thế bạn còn biết được khoảng thời gian phát để hiện lên màn hình theo ý muốn riêng nữa

Nguyen Thanh Binh
13-10-2002, 18:53
Bạn có thể đến vbcode.com rồi chọn "Music/Sound" để xem, chương trình mẫu nhiều lắm. Có cả mã nguồn.

ttc7582
05-06-2003, 18:07
Có bạn nào tạo được bộ multimedia bằng api không, có thể post lên đây xem với, theo tôi với các file midi, wav, avi thì có thể làm được với các hàm mci của api còn mp3, dat thì sao. Tôi nghĩ nếu dùng thẳng từ api thì chương trình sẽ không qua các bước trung gian sẽ chạy nhanh hơn cũng như làm cho các vật chuyển dộng trên Vb mà dùng api thẳng vào memory thì hình không bị giật. Mong ý kiến của các bạn

xeko
05-06-2003, 23:29
Tui load được cái mã nguồn Multi mở đuợc cả dat, avi .... Ai cần ko

ttc7582
07-06-2003, 10:21
Xê kô có thể post lên cho anh em học hỏi được không?

boya
08-06-2003, 00:03
Down Ma nguon cua DHsoft Multimedia ma tham khao
Do la bo multimedia bang API 100%

xeko
09-06-2003, 13:58
ĐÂY nè các bạn.................