PDA

View Full Version : Gia đình Nguyễn Tiến Trung lên tiếng [Tranh luận nghiêm túc]

hailam09
22-01-2010, 08:32
Bảy năm tù dành cho thạc sĩ công nghệ thông tin Nguyễn Tiến Trung, 5 năm tù đối với luật sư nhân quyền Lê Công Định và ông Lê Thăng Long, và 16 năm tù cho doanh nhân Trần Huỳnh Duy Thức về tội “hoạt động lật đổ chính quyền”, nâng lên từ tội danh nhẹ hơn lúc bị bắt là “tuyên truyền chống nhà nước”, sau khi những người này có các hoạt động và bài viết kêu gọi dân chủ-đa đảng tại Việt Nam. Đó là các bản án do Toà án Nhân dân TP.HCM phán quyết hôm 20/1/2010 sau phiên xử kéo dài từ sáng sớm đến gần 7 giờ tối.

Nguyễn Tiến Trung sinh năm 1983 được nhiều người biết đến qua lá thư ngỏ gửi Bộ trưởng Giáo dục Đào tạo, các hoạt động của Tập hợp Thanh niên Dân chủ do anh khởi xướng trong thời gian du học tại Pháp, và các cuộc vận động chính giới quốc tế kêu gọi dân chủ cho Việt Nam trong đó có cuộc gặp với cựu Tổng thống Mỹ George W.Bush và Thủ tướng Canada Stephen Harper.

Thân nhân của nhà dân chủ trẻ Tiến Trung nói gì về bản án vừa tuyên? Trong cuộc trao đổi với Trà Mi ngay sau phiên xử, ông Nguyễn Tự Tu, thân phụ của anh Trung trực tiếp quan sát phiên toà, cho biết:

“Chúng tôi phải ngồi bên ngoài giống như các phóng viên khác, nhưng các phóng viên nước ngoài thì ngồi phòng khác, còn chúng tôi phải ngồi phòng khác. Còn trong phòng xử án thì họ lại đưa những người trong Chi bộ Đảng vào, có 6 người trong xóm tôi có mặt. Họ cho xe đến để chở đi, đưa về, nghe nói mỗi người được trả 50 ngàn. Còn gia đình thì lại không cho vào. Tôi với Ngọc Khánh, vợ của luật sư Định, phản đối nhưng họ bảo họ là cấp dưới chỉ chấp hành lệnh của cấp trên thôi.”

Trà Mi: Ngay trong phòng xử, lượng ngừơi tham gia có đông không thưa ông?

Ông Nguyễn Tự Tu: Cũng vài chục người, ngay trong xóm tôi có 6 người.

Trà Mi: Theo dõi bên phòng kế bên qua màn hình, ông có đựơc nghe rõ, thấy rõ những diễn tiến xảy ra bên trong phiên toà không?

Ông Nguyễn Tự Tu: Nhìn chung là khi người nào phản ứng cái gì thì họ đều làm cho băng rè đi, bên ngoài không nghe được gì cả. Chủ yếu là hai anh Trần Huỳnh Duy Thức và Lê Thăng Long phản đối. Anh Thức bác bỏ hoàn toàn Hội đồng xét xử kiểu này vì nó không công bằng. Anh ấy nói là anh bị truy bức, bị nhục hình. Anh Thăng Long thì bảo là các cáo buộc trong cáo trạng là không có cơ sở. Tất cả những lời nói của các anh thì đều bị họ phá cho rè, bên ngoài không nghe đựơc, chỉ loáng thoáng thôi.

Trà Mi: Còn phần tranh luận của luật sư tại toà thì như thế nào, thưa ông?

Ông Nguyễn Tự Tu: Trừ luật sư tranh luận cho Trần Huỳnh Duy Thức thì họ phá sóng, họ làm rè rè, không nghe được. Cái micro của anh chết luôn, không phát thanh ra được.

Trà Mi: Báo chí Việt Nam loan tin Nguyễn Tiến Trung và Lê Công Định có nhận tội rằng vi phạm pháp luật Việt Nam?

Ông Nguyễn Tự Tu: Cái đó đúng. Chỉ có Lê Công Định và Nguyễn Tiến Trung là công nhận. Trước đó lúc gia đình gặp thì Trung có nói rằng việc đó là có nguyên do của nó.

Trà Mi: Trước đó gia đình đựơc gặp Tiến Trung vào lúc nào, thưa ông?

Ông Nguyễn Tự Tu: Được gặp trong trại giam hôm 8/1. Trung nói rằng Trung làm gì cũng có nguyên nhân cả. Thật ra Nguyễn Tiến Trung nhận là vi phạm pháp luật của nước cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam chứ không phải nhận tội. Thật ra không phải nhận tội mà cái pháp luật nó như vậy thì có vi phạm. Như anh Lê Công Định nói rằng pháp luật như vậy thì bất cứ ai mà đồng ý với đa nguyên đa đảng thì đều bị phải tội cả. Anh công nhận như vậy.

Trà Mi: Tại phiên xử, báo chí Việt Nam nói rằng Tiến Trung có thừa nhận là do “nóng vội nên dẫn đến sai lầm”?

Ông Nguyễn Tự Tu: Có, có đấy. Tôi nghĩ sau chuyện này có cái gì khác nữa thì mình không biết được.

Trà Mi: Biện luận do luật sư của Tiến Trung đưa ra được toà tiếp nhận như thế nào?

Ông Nguyễn Tự Tu: Toà cũng tiếp nhận một cách hình thức thế thôi, chứ tôi thấy không có thay đổi gì. Ví dụ như Viện kiểm sát đề xuất mức án 7-8 năm tù, thì cuối cùng cũng 7 năm tù, coi như không giảm đựơc cái gì.

Trà Mi:Quan sát diễn tiến phiên xử hôm nay, theo ông, có gì đáng chú ý?

Ông Nguyễn Tự Tu: Đáng chú ý là tôi thấy cứ mỗi lần người nào nói gì không vừa ý thì đều bị làm rè, không nghe được. Chủ toạ cứ ngắt lời. Hai bị cáo Thức và Long, họ không cho nói, nhiều khi họ không cho nói, kể cả luật sư của bị cáo Thức. Họ cắt, yêu cầu không được nói nữa. Thậm chí cuối cùng chủ toạ yêu cầu không được nói nữa, phải quay vào. Điều đó rất rõ ràng. Trường hợp của Lê Thăng Long, tôi thấy họ không tìm đựơc điều nào để khép vào tội cả. Trần Huỳnh Duy Thức cũng thế. Duy Thức bị Viện kiểm sát đề nghị mức án 12-13 năm tù, nhưng do Thức bác bỏ những cáo trạng, những lời buộc tội, cho nên họ nghị án là 16 năm tù, một mức án vô cùng nặng nề.

Trà Mi:Riêng trường hợp của Tiến Trung, các tổ chức bảo vệ nhân quyền quốc tế cho rằng những hành vi của Trung là không có tội, trong khi chính bản thân Trung lại thừa nhận việc mình làm là sai trái. Là thân phụ của Trung, quan điểm của ông thế nào?

Ông Nguyễn Tự Tu: Con tôi vô tội, nếu căn cứ vào Hiến pháp, con tôi vô tội. Nhưng họ cố tình cho là nếu có thành lập tổ chức, tức là vi phạm vào quyền lãnh đạo tuyệt đối của đảng cộng sản Việt Nam thì là có tội. Tất nhiên chúng tôi rất xót xa vì con tôi là một người yêu nước thương dân, rất khát khao sự phát triển của đất nước mới đứng ra để đấu tranh, mà hợp tác với Đảng Cộng sản chứ không có lật đổ. Tuyệt đối không có chuyện lật đổ. Lật đổ hay không là nhân dân lật đổ chứ mấy ông này không thể nói cái miệng mà lật đổ được chế độ. Trung đấu tranh ôn hoà bất bạo động, rất khiêm nhường, thế nhưng họ khép vào tội đó thì rất là xót xa.

Trà Mi: Gia đình có dự tính như thế nào trong thời gian sắp tới thưa ông?

Ông Nguyễn Tự Tu: Gia đình rất tôn trọng Trung, không biết Trung có kháng án hay không. Thật sự bản tính của Trung là người rất thương dân và rất trong sáng. Còn tại sao Trung lại nhận tội thì ta nhìn vào cái toà án, ta thấy rồi. Như anh Trần Huỳnh Duy Thức đấy, anh ấy phản đối thì hậu quả ngay lập tức. Viện kiểm sát đề xuất 12-13 năm mà giờ thành 16 năm, rất kinh khủng. Người ta cố ghép cho tội thành lập tổ chức. Nhưng anh ấy chẳng có tổ chức nào, chỉ là nhóm nghiên cứu Chấn thôi, chả có tổ chức, tôn chỉ, mục đích, hay cương lĩnh hành động, điều lệ nào cả mà lại bị nặng nề như vậy. Thế nên tôi thấy Trung và Định ứng xử thế là đúng thôi. Trong thể chế như vậy, mình không thể khác đựơc, không thể cựa quậy được.

Trà Mi:Xin chân thành cảm ơn thời gian ông Tu đã dành cho cuộc trao đổi này.

Ông Nguyễn Tự Tu: Vâng, chào cô.

(NGUỒN: VOA)

havidu
22-01-2010, 08:48
cái này là "thời sự" hay "chính trị" nhỉ???

:D

Thế nào cũng có vài chú vào phá hỏng đến mức phải xóa bài cho mà xem !! :yes:

thuongshoo
22-01-2010, 08:52
có ai đi xem toà xử 0?

kespam
22-01-2010, 08:54
có ai đi xem toà xử 0?

làm gì có chuyện được xem :|

hoanglantham
22-01-2010, 09:08
Bác Hài Lắm cho vài cái nhận xét để anh em dễ ném đá chứ để không thế này đố ai dám làm giề :emlaugh::emlaugh::emlaugh:
Bác nào khai pháo trước đi.

tranvu007
22-01-2010, 09:31
có ai đi xem toà xử 0?

làm sao mà vào dc.>.<
ngay cả vtv cũng chỉ dc quay film qua màn hình tivi

security_plus
22-01-2010, 10:21
làm sao mà vào dc.>.<
ngay cả vtv cũng chỉ dc quay film qua màn hình tivi

Khoan hãy xét những người này có tội hay không.

Khoan hãy xét những người này có bị áp đúng điều luật (xử) hay không.

Nếu chỉ xét cái "tội danh" (như cáo trạng) là "lật đổ chính quyền" (không biết có tương đương với đảo chính hay không?) thì tội này phải được/bị xử kín kìa. Trường hợp này, có lẽ vì đuối lý nên mới phải làm kiểu nửa nạc, nửa mỡ như thế :)

Cuối tuần, rảnh chẳng có việc gì làm :)

chôm chôm
22-01-2010, 10:29
Có xem trên tin thời sự lúc các bị cáo nhận lỗi . Thấy nể bác Lê , tới nước đó mà vẫn rất bình tĩnh . Con nhà luật nên nói năng rành rọt , logic .Bác ấy cũng rất đẹp zai dù râu ria đã lổm chổm . hé hé Thấy có quay cảnh cô vợ hh của bác ấy chăm chú xem phiên tòa nữa .
Xem ra cũng khá quan trọng nên bản tin thời sự dành hẳn một lượng time cuối để tường thuật .
Em thấy sao nói vậy .
Phát biểu cảm tính nên miễn nhận đá !

thuongshoo
22-01-2010, 10:42
vi phạm pháp luật đó thôi! luật cấm lật đổ mà dám lật đổ. Ai ngon qua Mỹ xem sao. Lật đổ xem nó có bỏ tù không?

còn có tư tưởng cấp tiến thì lại là chuyện khác.

bethichhoahong
22-01-2010, 11:23
Khổ quá, cãi nhau trong đây một hồi sẽ có người được đi nghỉ mát!
Mấy hôm nay status từ già hú đến skype lẫn blog của mềnh đều có màu u ám!

hoanglantham
22-01-2010, 11:28
Có nhiều cách để thay đổi đất nước, một trong những cách đó xâm nhập vào hàng ngũ lãnh đạo và dùng tư tưởng đổi mới để lãnh đạo như cố thủ tướng Võ Văn Kiệt. Làm được như thế vừa giúp được đất nước vừa được tiếng thơm.:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

bethichhoahong
22-01-2010, 11:32
Có nhiều cách để thay đổi đất nước, một trong những cách đó xâm nhập vào hàng ngũ lãnh đạo và dùng tư tưởng đổi mới để lãnh đạo như cố thủ tướng Võ Văn Kiệt. Làm được như thế vừa giúp được đất nước vừa được tiếng thơm.:rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Có những lí do khiến bé ko bao giờ zô cty nhà nước làm. một trong những lí do đó là trc khi chui zô dc, bé đã làm 1 chiện ko minh bạch (bộ mún zô là zô dc à, phải đút đó, nhìu ít ko biết mà thấy có mấy đứa than wa trời), lí do tiếp theo là zô trỏng riết, gặp nhìu chiện rất đậm chất cty nhà nước riết sẽ sinh chán đời đó bác :D, chưa kể luôn lách quỳ lạy ko ổn là bị de liền đó anh hai.

Arkain
22-01-2010, 11:45
vi phạm pháp luật đó thôi! luật cấm lật đổ mà dám lật đổ. Ai ngon qua Mỹ xem sao. Lật đổ xem nó có bỏ tù không?

Thủng Xô hết ví dụ rồi hay sao mà tự bắn vào chân mình vậy trời? Lúc trước thì tư duy ngang hàng với Tanky, nhưng mà Tanky sau khi trở lại thì đã vượt qua Thủng Xô chí ít là cũng khoảng 1 thập niên rồi đó.

Khi nào có dịp thì ra khỏi lũy tre làng để thấy rằng chẳng có bao nhiêu nơi trên thế giới ngày nay mà các thằng đầy tớ lại dám lộng hành đến mức ngang nhiên bôi sửa bản hợp đồng để cho chúng làm việc vĩnh viễn mà không hề hỏi phép các ông chủ. Chú Trung mới gợi ý xin các thằng đầy tớ hiện nay cho phép các ông chủ mướn thêm các thằng đầy tớ khác làm việc chung để xem ai làm việc hữu hiệu hơn, vậy là bị đám đầy tớ cũ trói lại vì dám "âm mưu đuổi việc tầng lớp đầy tớ cũ". Chú hiểu chưa?

Các đầy tớ của nhân dân ở nước ngoài, từ Tổng Thống, Thống Đốc, Nghị Sĩ, Dân Biểu, cho đến Thị Trưởng và Nghị Viên thành phố mà không làm đẹp lòng ông chủ thì thế nào cũng bị ông chủ đá văng ra ngoài đường chứ không được "ký hợp đồng mới" sau khi "hợp đồng cũ" hết hạn. Mỹ cũng thế, Anh cũng thế, Pháp cũng thế, Ý cũng thế, Úc cũng thế, Nhật cũng thế, Nam Hàn cũng thế, Đài Loan cũng thế.

Thống Đốc California hiện nay là "Terminator" vai u thịt bắp (đảng Cộng Hòa) cũng được chính các ông chủ nhận vào làm việc sau khi họ đá văng lão đầy tớ cũ là Gray Davis (đảng Dân Chủ) bằng lá phiếu, mới đây đã quên rồi sao? Hay là tuy rằng mít đặc về thông tin nước ngoài nhưng lại khoái lấy nước ngoài làm ví dụ?

Tớ cũng là một trong hàng chục triệu ông chủ tại California đã phụ một chân đá đít tên đầy tớ Gray Davis vô dụng kia, thế nhưng vẫn không bị bất kỳ một thằng đấy tớ nào dám khởi tố vì đã cả gan dùng quyền hành của một ông chủ theo đúng nghĩa!

Lão Hugo Chavez xứ Venezuela hai năm trước cũng từng rắp tâm muốn đơn phương chỉnh sửa hợp đồng để có thể bám ghế vĩnh viễn kiểu này, kết quả là bị hàng chục ngàn các ông chủ trẻ tuổi (chắc cũng không lớn hơn Thủng Xô) cho một bài học nhớ đời thế này đây:

http://www.ddth.com/showpost.php?p=943442&postcount=84

Ông bà chủ càng nhắm mắt nín thinh thì đám Oshin càng ngang nhiên lộng hành coi trời bằng vung, còn nếu như ông bà chủ biết rõ quyền lợi của mình và cùng nhau lên tiếng răn đe thì đám Oshin chẳng dám ho he vì sợ mất việc, chuyện này vốn chẳng mới mẻ gì.

hoanglantham
22-01-2010, 12:15
Có những lí do khiến bé ko bao giờ zô cty nhà nước làm. một trong những lí do đó là trc khi chui zô dc, bé đã làm 1 chiện ko minh bạch (bộ mún zô là zô dc à, phải đút đó, nhìu ít ko biết mà thấy có mấy đứa than wa trời), lí do tiếp theo là zô trỏng riết, gặp nhìu chiện rất đậm chất cty nhà nước riết sẽ sinh chán đời đó bác :D, chưa kể luôn lách quỳ lạy ko ổn là bị de liền đó anh hai.
Nói như bé dậy là all những người làm cho nhà nước đều ít nhất 1 lần làm việc không minh bạch?
Muốn có một cái ghế to hơn năng lực bản thân thì phải có gì đó mới lên ngồi được pé ạ, còn nếu đã có tài cộng với hiểu biết thì trước sau cũng sẽ được về đúng vị trí thôi. Cái cơ chế này tuy có nhiều cái thối nát nhưng vẫn còn có rất nhiều cơ hội cho những người tài năng. Pé thử chưa?

bethichhoahong
22-01-2010, 13:01
Nói như bé dậy là all những người làm cho nhà nước đều ít nhất 1 lần làm việc không minh bạch?
Muốn có một cái ghế to hơn năng lực bản thân thìphải có gì đó mới lên ngồi được pé ạ, còn nếu đã có tài cộng với hiểu biết thì trước sau cũng sẽ được về đúng vị trí thôi. Cái cơ chế này tuy có nhiều cái thối nát nhưng vẫn còn có rất nhiều cơ hội cho những người tài năng. Pé thử chưa?

ôi bác tự tin qué, ước j bé cũng dc tự tin như zị :D

hoanglantham
22-01-2010, 13:31
ôi bác tự tin qué, ước j bé cũng dc tự tin như zị :D
Tớ không nói tớ, tớ nói mấy nhân vật chính phải ra đứng ở vành móng ngựa kìa. Đừng hỉu lầm nha pé lol

bethichhoahong
22-01-2010, 13:39
Tớ không nói tớ, tớ nói mấy nhân vật chính phải ra đứng ở vành móng ngựa kìa. Đừng hỉu lầm nha pé lol

bác ko làm dc sao bác kêu người ta làm :D
hệ số n (nhẫn nhục) của pé ko cao nên ko nàm dc. mà mần răng cứ phải chui zô trỏng nhở. mỗi người có một tầm suy nghĩ khác nhau bác ợ
(bé "nghỉ chơi' một hệ thống bạn làm khu đó roài (ghét nhất cái câu, ai sao ta vậy, họ ... dc thì mình ... dc của tụi nó.)

hoanglantham
22-01-2010, 13:51
bác ko làm dc sao bác kêu người ta làm :D
hệ số n (nhẫn nhục) của pé ko cao nên ko nàm dc. mà mần răng cứ phải chui zô trỏng nhở. mỗi người có một tầm suy nghĩ khác nhau bác ợ
(bé "nghỉ chơi' một hệ thống bạn làm khu đó roài (ghét nhất cái câu, ai sao ta vậy, họ ... dc thì mình ... dc của tụi nó.)

Tại mấy người đó có tài năng, có tham vọng chính trị chứ cùi cùi như tớ thì lo bản thân chưa xong nữa là :emlaugh::emlaugh::emlaugh:

khaplienhoa
22-01-2010, 14:16
Ôi trời, bé nhẫn nhục kìa, chú hoanglantham cứ làm tới đi, lo gì chuyện cùi cùi.

Vụ chú Tiến Trung này, và mấy vụ tương tự nói nhiều, nói miết thấy mệt, thôi thân mình mình cứ lo, chờ đổ ta xây cái mới. :D

tranvu007
22-01-2010, 18:02

nói thì cái gì cũng dễ, nhưng làm thì lại là 1 chuyện. thử hỏi bây giờ tui ko có "gốc" thì làm sao chen chân vào cái gọi là "hàng ngũ lãnh đạo" để có thể "dùng tư tưởng đổi mới"????

tui thì thực tế lắm, thử xem lại lý lịch của các vị lãnh đạo ở VN đi rồi hãy nói tiếp. dân đen như tui có muốn đổi mới đi nữa thì cũng mau mau cất cái tư tưởng đó vào. chỉ mong làm ăn kiếm cơm ngày 3 bữa thôi.ở VN thì nhiều người dám nghĩ, nhưng để làm dc hay không thì là 1 vấn đề rất khác.

hoanglantham
22-01-2010, 19:06
nói thì cái gì cũng dễ, nhưng làm thì lại là 1 chuyện. thử hỏi bây giờ tui ko có "gốc" thì làm sao chen chân vào cái gọi là "hàng ngũ lãnh đạo" để có thể "dùng tư tưởng đổi mới"????

tui thì thực tế lắm, thử xem lại lý lịch của các vị lãnh đạo ở VN đi rồi hãy nói tiếp. dân đen như tui có muốn đổi mới đi nữa thì cũng mau mau cất cái tư tưởng đó vào. chỉ mong làm ăn kiếm cơm ngày 3 bữa thôi.ở VN thì nhiều người dám nghĩ, nhưng để làm dc hay không thì là 1 vấn đề rất khác.
Lại thêm một bác không rõ ý em viết òi. Những người tớ mún nói không phải là em và cũng ko phải là bác. Đó là những người có tài, có tham vọng như LCD,TT ở trên kia.:emlaugh::emlaugh::emlaugh:

hongan6868
22-01-2010, 21:08
Vô xe xử mấy vụ này thì phải đeo bình oxy thôi vì cái mùi nó nặng lắm các bác ạ, không ngửi nổi đâu nên các bác sợ ảnh hưởng tới sức khỏe dân đen nên không cho vào đó

hailam09
23-01-2010, 08:15
Có người bảo nên lắng nghe, đối thoại hơn là dùng các giải pháp nặng tay. Đó là việc làm khôn ngoan và tiến bộ. Để dân chúng yêu mến, quốc tế không lên tiếng chỉ trích.

tin_truc22
23-01-2010, 09:48
Con vua thì được làm vua, con sãi ở chùa thì quét lá đa.
Luật pháp đã rành rành ra vậy mấy bác cố tình làm trái thì ở tù là phải, đúng người đúng tội. Mình thấy xét xử như vậy là đúng rồi, còn tốt hơn bên LX với TQ thanh trừng. Làm kiểu như mấy bác đó nguy hiểm quá.
Chuyện mấy bác ở trên có vào Đảng (được) hay không là chuyện của bác ấy. Đảng là lãnh đạo tuyệt đối và vĩnh viễn của nhà nước mà.
Nghĩ cũng lạ, mấy bác kia đi nhiều mà hông biết kiếm cho mình 1 cái Nationality nữa, Luật pháp Việt Nam cho phép rồi mà. Cùng lắm có chuyện thì nhảy vào đại sứ quán nào đó là xong.

kenny_chicken
23-01-2010, 15:36
VN làm vậy thì càng tạo thêm khoảng cách với Mỹ và Liên Minh Châu Âu. Việc chết dưới chân Trung Quốc chỉ là vấn đề thời gian.

lqkhoi
23-01-2010, 16:01
Con vua thì được làm vua, con sãi ở chùa thì quét lá đa.
Luật pháp đã rành rành ra vậy mấy bác cố tình làm trái thì ở tù là phải, đúng người đúng tội. Mình thấy xét xử như vậy là đúng rồi, còn tốt hơn bên LX với TQ thanh trừng. Làm kiểu như mấy bác đó nguy hiểm quá.
Chuyện mấy bác ở trên có vào Đảng (được) hay không là chuyện của bác ấy. Đảng là lãnh đạo tuyệt đối và vĩnh viễn của nhà nước mà.
Nghĩ cũng lạ, mấy bác kia đi nhiều mà hông biết kiếm cho mình 1 cái Nationality nữa, Luật pháp Việt Nam cho phép rồi mà. Cùng lắm có chuyện thì nhảy vào đại sứ quán nào đó là xong.

Nếu nước Việt ai cũng như chú thì nhiều khi lại tốt hơn, giờ chắc vẫn còn thuộc địa của Pháp, khỏi mắc công nướng vài triệu người vào trong những cuộc chiến tranh phi nghĩa.
Luật pháp được viết để phục vụ cho ai? Và nó có phải bất di bất biến không? Nếu luật pháp không đúng thì ta phải làm thế nào?

Những người đã hy sinh cả một cuộc sống thoải mái, một tương lai rộng mở để góp phần đem lại một tương lai tươi sáng hơn cho dân tộc ít nhất cũng nhận được một chút khâm phục từ những người không bao giờ dám nói, hoặc chỉ dám xả stress vào cái dd ảo.

PS: Họ chỉ có 1 quốc tịch mà còn nhận được sự nghi ngờ như vậy nếu họ có 2, các bác sẽ còn thay phiên "nhận tiền của kẻ địch", "đứa con ghẻ của dân tộc", "không can thiệp vào nội bộ của chúng tôi" ? Vậy thì có gì đâu mà lạ hỡi chú tin_truc?

tin_truc22
23-01-2010, 18:09
Những người đã hy sinh cả một cuộc sống thoải mái, một tương lai rộng mở để góp phần đem lại một tương lai tươi sáng hơn cho dân tộc ít nhất cũng nhận được một chút khâm phục từ những người không bao giờ dám nói, hoặc chỉ dám xả stress vào cái dd ảo.

Trong số đó có Mohandas Karamchand Gandhi, Hồ Chí Minh và Nelson Mandela. Vậy điểm chung của những vị lãnh đạo đó là gì?

lqkhoi
23-01-2010, 19:17
Sorry chú Truc, tôi không thể gộp HCM vào trong danh sách đó của chú được. Gandhi luôn chủ trương đối kháng bất bạo động, Mandela trong 10 năm cuối trong tù của mình cũng chủ trương bắt tay và đối thoại với chính quyền (chú nên coi EndGame để biết thêm).

Và nếu không có vô số anh hùng nghĩa sĩ đã xả thân vì nước từ 2 cụ Phan, phong trào Cần Vương, Đông Kinh Nghĩa Thục, các cụ Huỳnh Thúc Kháng, các đảng Quốc Dân Đảng, Dân Chủ v.v liệu ông HCM có thể thành công?

hoanglantham
23-01-2010, 21:37
Sorry chú Truc, tôi không thể gộp HCM vào trong danh sách đó của chú được. Gandhi luôn chủ trương đối kháng bất bạo động, Mandela trong 10 năm cuối trong tù của mình cũng chủ trương bắt tay và đối thoại với chính quyền (chú nên coi EndGame để biết thêm).

Và nếu không có vô số anh hùng nghĩa sĩ đã xả thân vì nước từ 2 cụ Phan, phong trào Cần Vương, Đông Kinh Nghĩa Thục, các cụ Huỳnh Thúc Kháng, các đảng Quốc Dân Đảng, Dân Chủ v.v liệu ông HCM có thể thành công?
Cái này thì em thua bác :emlaugh::emlaugh::emlaugh:

Quay lại em hỏi 1 câu hỏi. Vì sao LCĐ, TT lại thất bại?

tin_truc22
23-01-2010, 22:08
Vì sao bạn lại cho rằng họ thất bại? Lúc trước Hồ Chí Minh bị bắt dẫn độ xét xử vắng mặt lẫn có mặt không ít lần :P

bibimeo
23-01-2010, 22:18

thất bại là do có nhiều người xem họ thất bại qua TV

thuongshoo
23-01-2010, 22:39
tui xin chen vụ Đảng phái 1 chút. Nhiều lúc tui thấy mọi người cứ sao. Toàn là người học ở VN mà ra. Mấy ông Huỳnh Thúc Kháng nếu hay thì sao 0 giải phóng VN hồi đó luôn đi? Nếu có học Lịch Sử Đảng thì sẽ biết là sách vở đều có ghi nhận công trạng của các cụ đó nhưng cũng chỉ ra mặt yếu kém. Nói chung cũng nhìn nhiều mặt như các bác ở diễn đàn hay nhấn mạnh. Tui nghĩ cái này rất tốt. Ngay cả Thủ Tướng Nguyễn Tấn Dũng gần đây tui có nhớ là có lần nói là cứ để báo chí đưa thôngtin nhiều chiều về vấn đề gì đó! Mọi người chắc là nên tự thân làm chuyện này nhiều nhất và trước nhất!

caotrung
23-01-2010, 23:10
Nếu anh khôn thì anh đã không phải ngồi tù rồi, cứ cho là anh ngu để anh ra đi cho nhẹ nhàng vậy, ăn vài năm cơm tù cho nó sáng sủa đầu óc ra nhé các anh "tư tưởng tiến bộ"

hoanglantham
23-01-2010, 23:21
Vì sao bạn lại cho rằng họ thất bại? Lúc trước Hồ Chí Minh bị bắt dẫn độ xét xử vắng mặt lẫn có mặt không ít lần :P
Bác có bao giờ thấy HCM quay đầu với lý tưởng của mình chưa? Bản thân ls Đ đã đọc bản thú tội thừa nhận mọi tội lỗi thì không thất bại là gì nữa bác? Đó được xem là một hành động đầu hàng, buông xuôi:bored:

bethichhoahong
23-01-2010, 23:23
Nếu anh khôn thì anh đã không phải ngồi tù rồi, cứ cho là anh ngu để anh ra đi cho nhẹ nhàng vậy, ăn vài năm cơm tù cho nó sáng sủa đầu óc ra nhé các anh "tư tưởng tiến bộ"

nếu anh khôn thì anh đã ko nói câu này ^^
thạc sỹ, luật sư có tiếng, ra nước ngoài thấy dc bao nhiu đìu hay mà lại ko "sáng sủa" = anh cào trứng ngồi trong nhà phán bla bla Ôi hâm mộ anh cào quá ^^

tin_truc22
24-01-2010, 00:34
Bác có bao giờ thấy HCM quay đầu với lý tưởng của mình chưa? Bản thân ls Đ đã đọc bản thú tội thừa nhận mọi tội lỗi thì không thất bại là gì nữa bác? Đó được xem là một hành động đầu hàng, buông xuôi:bored:

Theo cái bản cáo trạng mà mình được xem trên TV thì vị luật sư này thừa nhận mình vi phạm điều 79 bộ luật hình sự. Chiếu theo luật hiện hành thì bị cáo có tội.
Bác nên phân biệt chuyện nhận tội với chuyện mình sai nhé. Ông Định chỉ nói "Những sai phạm của bị cáo xuất phát từ cái nhìn tiêu cực về tình hình VN; do bị cáo du học nước ngoài nên ảnh hưởng tư tưởng dân chủ nhân quyền", người này chưa bao giờ thừa nhận mình làm sai với lương tâm cả.
Nếu có thể suy ngược lại ông này nhận mình đã quá chủ quan về tình hình hiện tại của Việt Nam và thực tế ông đã xác định sai lầm. Ngoài ra do việc ra nước ngoài nhiều quá nên cái ảnh hưởng bởi tư tưởng dân chủ nhân quyền. Câu hỏi đặt ra tại sao đi nước ngoài mới bị ảnh hưởng bởi tư tưởng đó?
5 năm tù so với bản án 16 năm.
Giống như kiểu bà mẹ dạy trẻ con rằng nhận lỗi đi mẹ sẽ tha cho con lần này

Arkain
24-01-2010, 06:37
Bởi vậy cho nên Tổ Chức Ân Xá Quốc Tế gọi những người đấu tranh ôn hòa cho đất nước của họ là những "tù nhân lương tâm", bị bắt giam đơn giản là vì chủng tộc, tôn giáo, màu da, ngôn ngữ, cách sống, cũng như là đấu tranh bất bạo động cho các tư tưởng dựa trên lương tâm của họ, chứ không hề cổ võ bất cứ một hành động bạo lực nào.

Prisoner of conscience (POC) is a term coined by the human rights group Amnesty International in the early 1960s. It can refer to anyone imprisoned because of their race, religion, color, language, sеxual orientation, belief, or lifestyle so long as they have not used or advocated violence. It also refers to those who have been imprisoned and/or persecuted for the non-violent expression of their conscientiously-held beliefs.

Hay ở chỗ là những nơi mà luật rừng được áp dụng, đầy tớ lấn quyền ông chủ thì ông chủ chỉ cần góp ý nhỏ nhẹ thôi là đủ để đám đầy tớ đập bàn hét to "Phạm pháp!" rồi, mặc dù cái quyền được góp ý ấy được Hiến Pháp bảo vệ (trên giấy tờ). Rốt cuộc Hiến Pháp chỉ là tờ giấy lộn mang lồng kiếng chưng cho vui vậy thôi, các đầy tớ lúc nào muốn bôi sửa cũng được mà không hề hỏi ý kiến ông chủ, mà chẳng có bao nhiêu ông chủ dám góp ý dựa trên các quyền hành được đề ra trong tờ Hiến Pháp ấy, bởi lẽ góp ý nhỏ nhẹ thôi thì cũng bị đám đầy tớ xem là vi phạm pháp luật Việt Nam và bắt giam, trong khi mấy chục triệu ông chủ khác trơ mắt ếch ra nhìn y chang như các lần trước <- Đây mới là lý do thất bại, khi không còn ai nhớ câu chuyện về bó đũa.

Vậy cho nên mới có câu phát biểu xanh rờn, câu trước đập câu sau chan chát như thế này dùng làm thước đo cho các vụ bắt bớ về sau:

"Một lần nữa xin nhắc lại rằng, ở Việt Nam không có cái gọi là tù nhân lương tâm, chỉ có những kẻ vi phạm pháp luật Việt Nam bị xử lý".

Phan Thúy Thanh
Phát ngôn viên Bộ Ngoại giao Việt Nam
6/7/2001

caotrung
24-01-2010, 09:22
nếu anh khôn thì anh đã ko nói câu này ^^
thạc sỹ, luật sư có tiếng, ra nước ngoài thấy dc bao nhiu đìu hay mà lại ko "sáng sủa" = anh cào trứng ngồi trong nhà phán bla bla Ôi hâm mộ anh cào quá ^^

Thứ nhất là câu này hơi bị đụng chạm đến nhiều người đang ở trong nước đấy nhé, thiết nghĩ không phải cứ đi nước ngoài thì "khôn" hơn đâu nhỉ lol

bethichhoahong
24-01-2010, 11:01
Thứ nhất là câu này hơi bị đụng chạm đến nhiều người đang ở trong nước đấy nhé, thiết nghĩ không phải cứ đi nước ngoài thì "khôn" hơn đâu nhỉ lol

Thấy tội bác quá!
Với những con người "ngây thơ" thì chỉ biết tội thôi chứ bít sao bây giờ!
Nếu bác thấy người ta 'lú lẩn" thì chắc cóa cách nghĩ riêng của bác 'mịa mấy thàng này, cái gốc bự roài, tự do rung đùi ngồi ăn cơm vàng thôi, nhìu chiện làm j" bác hẩy! Ước j VN có nhìu người như bác hẩy!
Người ta lói minh nhân bất tác ám sự, cái phiên tòa nó mờ ám như zị là đủ hỉu rồi đó. Cái chiện coi xét xử còn hem làm dc, mí bác cứ đòi "biết, làm, kiểm tra" ối giời!

chuotnhat2007
24-01-2010, 11:54
Mình có một câu hỏi muốn đặt ra cho các bạn thảo luận: nếu bạn là họ, bạn sẽ làm gì khi bị bắt?

- Kiên quyết không nhận tội, có thể chết vì lý tưởng của mình

- Sử dụng "khổ nhục kế", cần nhận tội để được khoan hồng đã, "quân tử trả thù 10 năm chưa muộn"

- Thành khẩn nhận tội, ở tù vài năm, sau đó ra làm một công dân lương thiện

Rất mong nhận được phản hồi để tham khảo.

tin_truc22
24-01-2010, 13:20
Mình có một câu hỏi muốn đặt ra cho các bạn thảo luận: nếu bạn là họ, bạn sẽ làm gì khi bị bắt?

- Sử dụng "khổ nhục kế", cần nhận tội để được khoan hồng đã, "quân tử trả thù 10 năm chưa muộn"

Bộ bác sắp bị bắt rồi hả lên đây để hỏi ý kiến :P.
Một sự nhịn bằng 9 sự nhục nhưng mà lực lượng có mấy mống mà chít hết thì còn ai cho nên cứ ngoan ngoãn nhận tội đi, dám làm dám chịu :D. Không dám làm như mình thì ngồi khỏe re hông sợ gì hết :P

bethichhoahong
24-01-2010, 13:27

thế lào là công dân lương thiện? tui chỉ biết những người đó thực sự có cái tâm đối với đất nước, những gì họ làm k phải vì muốn một Vn tốt hơn sao?
như vậy là ko lương thiện?
Nếu họ k lương thiện thì 1 kẻ "hâm mộ kẻ k lương thiện" thì nên gọi là j nhỉ?
Hic, nếu mình bị rơi vào tù như mấy anh í, thì thôi ráng 'xin khoan hồng", ra ngoài sớm chừng nào hay chừng í, chứ ở trỏng, đại bàng 'zô tình" óanh chít thì sao.
còn như bác Thức mới lạ nè, tsao bác í bị nặng hơn tất cả nhg anh kia rất rất rất nhiều, tự hỉu hen ^^

tranvu007
24-01-2010, 15:24
thế lào là công dân lương thiện? tui chỉ biết những người đó thực sự có cái tâm đối với đất nước, những gì họ làm k phải vì muốn một Vn tốt hơn sao?
Hic, nếu mình bị rơi vào tù như mấy anh í, thì thôi ráng 'xin khoan hồng", ra ngoài sớm chừng nào hay chừng í, chứ ở trỏng, đại bàng 'zô tình" óanh chít thì sao.
còn như bác Thức mới lạ nè, tsao bác í bị nặng hơn tất cả nhg anh kia rất rất rất nhiều, tự hỉu hen ^^

hehe. có khi "vô tình" bị bệnh rồi chết luôn cũng ko ai hay biết.
ở trong tù mà với tội danh này thì nhiều điều "vô tình" có thể xảy ra lắm

chuotnhat2007
24-01-2010, 15:33
"Lương thiện" ở đây là xét theo góc nhìn từ phía pháp luật và hiến pháp của chính quyền bạn à.

hoanglantham
24-01-2010, 15:40
Theo cái bản cáo trạng mà mình được xem trên TV thì vị luật sư này thừa nhận mình vi phạm điều 79 bộ luật hình sự. Chiếu theo luật hiện hành thì bị cáo có tội.
Bác nên phân biệt chuyện nhận tội với chuyện mình sai nhé. Ông Định chỉ nói "Những sai phạm của bị cáo xuất phát từ cái nhìn tiêu cực về tình hình VN; do bị cáo du học nước ngoài nên ảnh hưởng tư tưởng dân chủ nhân quyền", người này chưa bao giờ thừa nhận mình làm sai với lương tâm cả.
Nếu có thể suy ngược lại ông này nhận mình đã quá chủ quan về tình hình hiện tại của Việt Nam và thực tế ông đã xác định sai lầm. Ngoài ra do việc ra nước ngoài nhiều quá nên cái ảnh hưởng bởi tư tưởng dân chủ nhân quyền. Câu hỏi đặt ra tại sao đi nước ngoài mới bị ảnh hưởng bởi tư tưởng đó?
5 năm tù so với bản án 16 năm.
Giống như kiểu bà mẹ dạy trẻ con rằng nhận lỗi đi mẹ sẽ tha cho con lần này
Bác có nhớ bản thú nhận lúc ông ta mới bị bắt không? Đối với một số người đó là sự nhúng nhường trước mắt của ông ta nhưng đối với em thì ông ta đã mất ý chí và buông xuôi. Một người làm cách mạng khi bị lọt vào tay kẻ thù mà thú nhận tội lỗi thì coi như xong phim. Chính thức trở thành kẻ bị chiêu hồi.

Ngoài ra em có một thắc mắc là ông ta đang sống ở Việt Nam nhưng lại nhận định tình hình quá mức sai lầm để dẫn đến thân bại.

tiểu dân
24-01-2010, 16:04
Cụ Phan Bội Châu tinh tế lắm, sắc sảo lắm, cũng vẫn nhận định sai một con người nên phải trả giá bằng mạng sống của mình huống chi những người trẻ như Trung và anh Định. Đó là giả như họ sai, còn chưa chắc họ đã sai. Phàm ở đời cái đúng với cái sai chưa chắc trong 1 đời người mà có thể luận xét được. Đến năm con cái ta thất thập cổ lai hi, nhìn lại bảy mươi năm trải và nghiệm, may ra đủ thông suốt để luận bàn chuyện đúng sai ở đời. Bây giờ bảo người ta đúng hay sai, khôn hay dại e là đã quá tự tin vào bản thân mình.

Trung ơi, lại một đêm nữa giữa ban ngày. Nhưng chắc Trung thừa biết là Trung không cô độc như những năm 60 của thế kỷ trước. Bây giờ đã là thế kỷ 21 rồi, loại bịt họng, bịt mắt, bịt tai người khác cũng đã tới thời kỳ phải run sợ rồi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nếu anh khôn thì anh đã không phải ngồi tù rồi, cứ cho là anh ngu để anh ra đi cho nhẹ nhàng vậy, ăn vài năm cơm tù cho nó sáng sủa đầu óc ra nhé các anh "tư tưởng tiến bộ"Tôi có lẽ hiểu ý anh đôi chút, song tôi thật sự không ngờ anh lại là kẻ máu lạnh đến vậy, anh chưa bao giờ cần đến sự tôn trọng của tôi nên tôi xin lấy nó lại.

havidu
24-01-2010, 16:56
Lúc anh Định cầm tờ giấy A4 đọc bài luận tội. Nếu được truyền hình trực tiếp, có lẽ sẽ thấy anh lẩm bẩm câu :" ĐM ! thằng nào viết sai chính tả nhiều quá!! " :yes:

@Arkain : Bản thân Havidu cũng chỉ là một con Ếch (ngồi đáy giếng) chỉ để "giương mắt ếch" lên như lời Arkain nói. Tuy nhiên, "ăn theo thuở, ở theo thời" - các bạn đánh giá thấp về dân tình ở Vn quá!! .

Không nói thêm, vì sẽ đụng tới chánh chị chánh em. Tuy nhiên, nếu hỏi ngược lại. Arkain đã làm gì hơn những kẻ chỉ biết giương mắt ếch như tôi (Chúng tôi)????

@ Tiểu Dân: Đã biết rằng, đến khi thất thập cổ lai hy mới dễ biết đúng sai. Cớ gì lại vội vàng đoán xét kẻ khác khi chưa tròn "Tam thập nhi lập" ? có phải một điều gì đó quá ư phiến diện?

Dân có quyền tôn trọng hay không tôn trọng người khác. Nhưng để lấy lại thì không dễ, bởi Cao Trung chưa hẳn đã nhận sự tôn trọng của những người tiến bộ từ phía bên kia đại dương.

Xin đừng vội vàng chửi bọn người sống tại VN là ngu dốt, không biết "yêu nước thương nòi". Xin đừng nhìn họ bằng ánh mắt khinh khi, thương hại hay trách móc. Con đường phía trước còn xa, Đến năm con cái ta thất thập cổ lai hi, nhìn lại bảy mươi năm trải và nghiệm, may ra đủ thông suốt để luận bàn chuyện đúng sai ở đời. Bây giờ bảo người ta đúng hay sai, khôn hay dại e là đã quá tự tin vào bản thân mình.

caotrung
24-01-2010, 17:48
thế bác có dám chắc chắn rằng nếu anh Lê Công Định ko cầm tờ giấy đọc bài luận tội trên tivi thì anh Định (và gia đình ở bên ngoài) có thể sống dc ko????

Thứ nhất là anh ta cần đến nó, thứ hai là vì anh ta đã nhận thấy "tư tưởng tiến bộ" của anh ta là sai nên đành phải thú nhận, nếu anh ta cứng cỏi như những "nhà cánh mạng đúng đắn" thì không việc gì phải đi nhận tội cả.
@tiểu dân: "kẻ máu lạnh" là có thể là chỉ người người theo đuôi bọn Mỹ Ngụy ngày xưa, quay súng bắn vào đầu của chính đồng bào mình, tôi không bắn vào quá khứ của ông cha tôi và tôi đang xây dựng tương lai cho con cái tôi, vậy thì cái từ đó xin phép không dám lấy. Cám ơn !

http://www.youtube.com/watch?v=G3-La1tKGTw

Anh ta đang cấu xin một sự khoan hồng, thiết nghĩ quá trình ngồi tù sẽ đủ cho anh ta nghiền ngẫm và ngộ ra những điều có ích cho cuộc sống sau này, tôi xin hết bài tham dự vào topic này tại đây !

lqkhoi
24-01-2010, 18:21
Chỉ cần thay 2 chữ điền vào chỗ trống thì thấy cũng giống giống chứ nhỉ?

"kẻ máu lạnh" là có thể là chỉ người người theo đuôi bọn Mỹ Ngụy (replaced by "Trung Xô" "Tàu Cộng") ngày xưa, quay súng bắn vào đầu của chính đồng bào mình, tôi không bắn vào quá khứ của ông cha tôi và tôi đang xây dựng tương lai cho con cái tôi, vậy thì cái từ đó xin phép không dám lấy. Cám ơn !

Chịu thời này là thời nào mà vẫn còn những người bưng nguyên cuốn sách giáo khoa VN lớp 4 ịn vào mặt mình vậy trời. Cậu đang xúc phạm nặng đến rất nhiều người miền Nam VN trước kia và hy vọng mai mốt nếu cậu đặt chân ra ngoài lãnh thổ VN đừng bao giờ thốt lên câu ở trên.

Và vui nhất là những người đang đấu tranh đều là những người chẳng liên quan gì đến Mỹ Ngụy, chưa kể nếu xét về truyền thống CM những người đó còn hơn xa 1 cậu ở ddth đang nhổ toẹt vào những gì Đảng và Nhà Nước VN yêu dấu đang ra sức nối nhịp cầu cho kiều bào, phá hoại nặng nề khối Đại Đoàn Kết Dân Tộc bằng những câu ở trên.

caotrung
24-01-2010, 20:18
Hì, cảm ơn các bác đã ném đá nhiệt tình vào bài viết của em. Tóm cái váy lại là các bác và em không có chung một luồng tư tưởng, và có lẽ không nói chuyện với nhau được.
Muốn không vào topic này nữa nhưng mà vào làm một bài nữa cho các bác hay xoắn hoặc ném đá thỏa mãn.
Thế thôi nhé, các bác thích tranh luận về chính trị thì cứ tiếp tục, em phải đi cày nuôi cha mẹ vợ con và xã hội đây ạ !

Arkain
24-01-2010, 20:22
Lão havidu khoan hẵng nóng.

"Trơ mắt ếch ra nhìn" đây là nói riêng đến thành phần theo trường phái "makeno", xưa nay thúc thủ bàng quan một cách dửng dưng, tảng lờ đi xem như chuyện thiên hạ chẳng liên quan gì đến mình, trong khi chính mắt nhìn thấy những cá nhân khác (ngoài đời cũng như là trên diễn đàn) đang trực tiếp cản trở xã hội phát triển bằng cách tiếp tục tuyên truyền cái tư duy cổ hủ còn sót lại từ thời bao cấp, mặc dù đây đã là thế kỷ 21.

Cho dù ngoài đời hay là trên không gian ảo, chỉ cần góp một lời công đạo khi thấy điều ngang tai trái mắt trong xã hội thôi là cũng đã góp một phần trách nhiệm công dân của mình đối với tương lai đất nước rồi!

Nước ngoài có câu thành ngữ là "Điều duy nhất để kẻ xấu đắc thắng chính là sự thúc thủ bàng quan của những người tốt". Khi nào mà người tốt còn dám chỉ trích những thứ đáng khinh bỉ trong xã hội thay vì đồng loạt tự bịt mắt, bịt tai, bịt miệng, thì khi đó tương lai vẫn còn le lói tia hy vọng.

Mọi sự đều bắt đầu từ dân trí mà ra, tuy mặt bằng dân trí còn thấp, nhưng có một số lớn những thành viên trẻ tuổi vẫn chưa đến mức "không có thuốc nào chữa được", mà lại rất phân vân khi thấy thông tin mà họ tự tiếp thu được trên web lại khác xa với muôn vàn thứ mà họ bị nhồi nhét trong trường học, ví dụ như là vấn đề tranh chấp hải đảo (ngoại giao), thuyết "tư bản giãy chết" (kinh tế), hay là "Sài Gòn nghèo nàn đói rách" (lịch sử), và bây giờ là các vụ bắt bớ LS Đài, Lê Thị Công Nhân, Nguyễn Tiến Trung, Nguyễn Văn Lý, Điếu Cày, Mẹ Nấm..vv..vv. Tóm lại những người này có tội hay không? Có tội với đất nước, hay là "đắc tội" đối với một thế lực bè phái nào đó?

Chính những lời phân tích của thế hệ trước (đặc biệt là những thành viên đang sống tại VN, chứ không phải là thành phần đa danh hiệu "khúc ruột dặm trường tàn dư của Mỹ Ngụy" hay là "kiều bào thân thương từng phản bội tổ quốc" gì đấy) có thể giúp thế hệ sau có thể bắt đầu tự suy nghĩ lấy cho mình xem đâu là trắng, đâu là đen, thay vì chỉ biết học thuộc lòng những thứ ba láp được tuyên truyền bấy lâu, động tí là mang cái nón cối "phản động" đi chụp lên đầu thiên hạ trong khi còn không biết rằng chính thành phần dùng cụm từ đó thường xuyên nhất mới là đang đi ngược lại xu hướng phát triển của xã hội (tức là "phản động" theo đúng nghĩa đen đấy!).

Đến một ngày đẹp trời nào đó, mặt bằng dân trí của xã hội đã đủ cao, châm ngôn "Dân ngu dễ trị" mất hết hiệu lực, thì các "ông chủ" tự khắc sẽ không còn chịu để cho đám "đầy tớ" đạp lên như con giun nữa.

Và những người đã, đang, và sẽ tiếp tục góp một tay để giúp phát triển cái mức dân trí của xã hội lên từng ngày vì một tương lai tốt đẹp hơn chắc chắn chẳng phải là "ếch", mà là thực sự có tâm huyết với quốc gia của họ vậy!

havidu
24-01-2010, 22:07
Thứ nhất là anh ta cần đến nó, thứ hai là vì anh ta đã nhận thấy "tư tưởng tiến bộ" của anh ta là sai nên đành phải thú nhận, nếu anh ta cứng cỏi như những "nhà cánh mạng đúng đắn" thì không việc gì phải đi nhận tội cả.
@tiểu dân: "kẻ máu lạnh" là có thể là chỉ người người theo đuôi bọn Mỹ Ngụy ngày xưa, quay súng bắn vào đầu của chính đồng bào mình, tôi không bắn vào quá khứ của ông cha tôi và tôi đang xây dựng tương lai cho con cái tôi, vậy thì cái từ đó xin phép không dám lấy. Cám ơn !

[

những lời lẽ ngây ngô nhất mà havidu được nghe!

bà mịa!!! bó tay

thaychuastudio
24-01-2010, 22:24
@havidu: Rõ ràng Arkain không đánh đồng "mỗi người" "một người" và "mọi người" . Chúng ta sợ hãi nên vô tình chăng? :D .

@Cao Trung: Khó có từ ngữ nào có thể diễn tả hết . Nếu tớ mà diễn tả ra ở đây bằng chữ, chỉ e Arkain phải đi xóa bài mất!! :no: .

Trời ời ....

Hy vọng trên thế gian này, những CON người như thế là thứ ...quý hiếm!

tin_truc22
24-01-2010, 22:27
T

Ối tự nhiên chủ đề đang về tự do dân chủ nhân quyền lại kéo dính tới bọn Mỹ Ngụy ngày xưa? Bộ chẳng lẽ chỉ có bọn Mỹ Ngụy ấy mới có được những thứ đó.
Chuyện lịch sử lại lặp lại làm gì, những chuyện được nghe được kể lại từ chính những người ở tại nơi ấy thời điểm ấy thì có đáng để tin không?
Hay cho cái chữ bọn Mỹ Ngụy, thử hỏi gia đình những người đó là gia đình cách mạng, tại Việt Nam họ treo cờ gì? Xin lỗi mọi người ở hải ngoại, thua thì đành làm giặc vậy đi.
Nhưng chắc chắn một điều rằng cuộc chiến khi xưa đã rõ ràng đó là cuộc chiến giữa 2 ý thức hệ, không chỉ diễn ra ở tại Việt Nam đâu mà trên khắp thế giới. Hậu quả cũng chẳng kém gì chiến tranh Việt Nam. Nên đừng xem nó chỉ là một trường hợp ngoại lệ chỉ vì nó là chiến trường nóng nhất.

Quay lại chủ đề, chắc chắn cũng phải có sự thay đổi dần dần thôi, nếu cách đây 20 năm không như vậy thì có lẽ đã theo bước chân của Liên Xô rồi. Thử tưởng tượng đến lúc này vẫn còn thời bao cấp hoặc là với đời sống cực khổ của dân Bắc Hàn thì chúng ta vẫn còn tốt hơn hẳn.

Đây là một clip mình lượm lặt được trên Facebook. Có vẻ thanh niên Trung Quốc vẫn không từ bỏ con đường mà họ đã chọn cách đây 10 năm.
http://www.youtube.com/watch?v=qP-9qmSCe7o

bethichhoahong
24-01-2010, 22:30
@havidu: Rõ ràng Arkain không đánh đồng "mỗi người" "một người" và "mọi người" . Chúng ta sợ hãi nên vô tình chăng? :D .

@Cao Trung: Khó có từ ngữ nào có thể diễn tả hết . Nếu tớ mà diễn tả ra ở đây bằng chữ, chỉ e Arkain phải đi xóa bài mất!! :no: .

Trời ời ....

Hy vọng trên thế gian này, những CON người như thế là thứ ...quý hiếm!

Bé gặp mí ngừi như zị roài, toàn là ngừi miền bắc mê liên xô thoai.
ko ngờ ở xì gòn, dân có học, dễ dàng típ xúc với các nguồn thông tin khác nhau còn như thía!
chời ơi ...

tiểu dân
25-01-2010, 02:12
Cao Trung: Trung càng nói càng khiến Dân ghê sợ.

Dân thừa nhận có 1 thảm sát Mỹ Lai, nhưng cũng có một thảm sát tết Mậu Thân - Thừa Thiên Huế, một thảm sát cải cách ruộng đất, một thảm sát đại lộ kinh hoàng. Cụm từ "chĩa súng bắn vào đầu dân mình" xin được dùng 1 cách công bằng hơn, và có lẽ nên đổi lại thành "theo đuôi ngoại bang để chĩa súng bắn vào đầu dân mình".

Nhưng vì đâu người ta (Cả bọn Mỹ Ngụy lẫn bọn Tàu Ngụy và Xô Ngụy) lại phải chĩa súng bắn vào đầu dân mình như thế?

Người dân Bắc Hàn ngày đêm nung nấu chí lớn là giải phóng Nam Hàn khỏi sự xâm lược của đế quốc Mỹ - thực dân kiểu mới. Nếu bây giờ, năm 2010, Bắc Hàn từ bỏ ý định "giải phóng miền nam" thì những đứa trẻ sinh từ năm 2010 trở đi sẽ không bao giờ phải chứng kiến 1 cuộc chiến tranh Nam-Bắc vô nghĩa mà ở đó "bọn máu lạnh" đã "theo đuôi Mỹ Ngụy để chĩa súng bắn vào đầu dân mình". Nếu Trung hỏi Dân: "Chắc không?" thì Trung vẫn còn 50, 60 năm để chứng kiến câu trả lời.

Havidu:

thuongshoo
25-01-2010, 06:46
Mỹ và Pháp thì ra sao? Và những người nối gót cho Mỹ và cho Pháp thì sao? Diệt, đuổi Mỹ , Pháp thì kêu là bắn vào đồng bào, vậy nối gót cho Mỹ và Pháp thì sao?

Osama Binladen
25-01-2010, 09:08
Thời giờ rồi mà lão Cào Trứng còn có quan niệm vậy nữa, thế hệ của chúng ta là thế hệ của sự đoàn kết dân tộc Việt, chung tay xây dựng đất nước phát triển. Những gì bi hùng của lịch sử đã qua, tuy lịch sử là sự thật không được thay đôi hay xóa bỏ nhưng có những những ngôn từ/sự kiện giờ chỉ nên cất vào thư viện.

Có một số bài báo trên VNN rất thẳng thắn, mấy bác ở xa tổ quốc chắc ít vào báo nhà nên có thể chưa đọc em đưa link ra đây:
- Đảng phải là đảng dân (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-20-dang-phai-la-dang-dan)
- Đảng phải là Đảng của dân tộc (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-20-dang-phai-la-dang-cua-dan-toc)
- Phải là Đảng của trí tuệ! (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-20-phai-la-dang-cua-tri-tue-)
- "Đảng là đạo đức, là văn minh" (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-19-dang-la-dao-duc-la-van-minh-)

Mình nghĩ những ai thực sự quan tâm đến sự phát triển của nước nhà thì sẽ suy nghĩ và hành động hướng đến tương lai chứ không phải là các hành động bươi móc quá khứ, làm những việc kéo lùi cản trở sự phát triển của dân tộc!

hoanglantham
25-01-2010, 09:26
Thời giờ rồi mà lão Cào Trứng còn có quan niệm vậy nữa, thế hệ của chúng ta là thế hệ của sự đoàn kết dân tộc Việt, chung tay xây dựng đất nước phát triển. Những gì bi hùng của lịch sử đã qua, tuy lịch sử là sự thật không được thay đôi hay xóa bỏ nhưng có những những ngôn từ/sự kiện giờ chỉ nên cất vào thư viện.

Có một số bài báo trên VNN rất thẳng thắn, mấy bác ở xa tổ quốc chắc ít vào báo nhà nên có thể chưa đọc em đưa link ra đây:
- Đảng phải là đảng dân (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-20-dang-phai-la-dang-dan)
- Đảng phải là Đảng của dân tộc (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-20-dang-phai-la-dang-cua-dan-toc)
- Phải là Đảng của trí tuệ! (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-20-phai-la-dang-cua-tri-tue-)
- "Đảng là đạo đức, là văn minh" (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-19-dang-la-dao-duc-la-van-minh-)

Mình nghĩ những ai thực sự quan tâm đến sự phát triển của nước nhà thì sẽ suy nghĩ và hành động hướng đến tương lai chứ không phải là các hành động bươi móc quá khứ, làm những việc kéo lùi cản trở sự phát triển của dân tộc!

Ủng hộ quan điểm bác Bin.:w00t::w00t::w00t:
Các bác quay về chủ đề của mấy nhà dân chủ trẻ kia đi. :emlaugh::emlaugh::emlaugh:

kenny_chicken
25-01-2010, 12:54
Không biết bác thủng xô và bác cạo trứng là 2 người hay 1 người nhỉ? Thấy giống nhau quá. Clip bác cạo trứng đưa đến phút thứ 2:00 bị cắt xén,chưa kể đến 2:35 thì khỏi xem được lun. Ko biết thằng Trung nói gì nữa.

thuongshoo
25-01-2010, 13:31
Không biết bác thủng xô và bác cạo trứng là 2 người hay 1 người nhỉ? Thấy giống nhau quá. Clip bác cạo trứng đưa đến phút thứ 2:00 bị cắt xén,chưa kể đến 2:35 thì khỏi xem được lun. Ko biết thằng Trung nói gì nữa.

ồ! nói chung ở topic này thì công nhận giống nhau thiệt nhưng còn chỗ khác thì tui có thương hiệu đàng hoàng đó nha! lol

hoanglantham
25-01-2010, 23:36
Loay hoanh một hồi vẫn ko mở được cái game CF, thôi thì vào đây tám vui vậy.:w00t:

Như bác Dân đã nói ở trên thì chiện hum nay hãy chờ 5,6 chục năm nữa con cháu chúng ta sẽ phán xét đúng sai. Cái này chẳng đúng tẹo nào, sự việc đang xảy ra ở hiện tại thì chúng ta mới có "cảm giác vị trí" tốt nhất để mà tám chứ đời sau có biết rõ hoàn cảnh hiện tại như thế nào đâu. Nếu những người như ông Định, ô Trung được lưu vào sử thì lúc đó nó cũng được sửa đổi quá nhiều òi. Nghĩ dậy nên em lìu mạng viết đại vài dòng. :boxing::boxing::boxing:

Những người những hoạt động của các nhà dân chủ đã tác động đáng kể lên quá trình mở rộng các quyền dân chủ ở VN. Ngoài ra việc có đối thủ sẽ làm cho bản thân ĐCS tự đổi mới để thoát khỏi nguy cơ bị hất cẳng. Đó là cái công to đùng. :detective
Ngoài ra những tầng lớp trí thức mới sẽ được tiếp cận những tư tưởng tiến bộ của các nước tiên tiến. Thêm một điểm cộng.
Và em phân biệt các nhà í ra 2 loại:
Loại thứ nhứt là những người dùng các diễn đàn chính thống để bày tỏ quan điểm, đại loại như các vị hay viết bài trên VNN. Đây chính là những người em quý và tôn trọng.
Loại thứ 2 là những người cật lực muốn thay đổi nhanh chóng cái chế độ hiện tại bằng một chế độ dân chủ mà họ mong muốn. Cách thức thực hiện là dùng các phương tiện không chính thống. Trong nội bộ họ cũng chia 2 thành phần: chống Cộng ôn hòa và chống Cộng cực đoan. Chống Cộng ôn hòa thì em chẳng có ý kiến vì những điều họ nói có nhiều phần là sự thật mà những phương tiện chính thống ko đề cập đến. Chống Cộng cực đoan họ dùng nhiều chiêu mà một trong các chiêu nguy hiểm và thâm độc nhứt đó là cố gắng bịa đặt và nói xấu. Để đánh sụp một chế độ thì điều đầu tiên là đánh sụp biểu tượng của chế độ đó trong lòng dân chúng. Nói một lần người dân sẽ cho đó là điều bịa đặt nhưng cứ nói hoài thì sẽ gây sự nghi ngờ và dẫn đến mất lòng tin. HCM và VNG là biểu tượng của ĐCS và QĐND. Thành phần này em gặp là em đá cho mấy phát lọt xuống cống./

Trở lại chiện ông Định, em mới coi lại clip ông ta nhận tội lúc mới bị bắt giam. Cảm nhận chung là giống như ổng đang trả bài cho mấy bác CA. lol
Nếu xét ở lẽ thường( như em) nếu mà trả bài như thế có thể giảm được 3,4 năm tù em cũng sẽ làm. Vì ở ngoài kia còn có gia đình. Nhưng ông Định không phải là lẽ thường vì ông ta đã dấn thân để làm một nhà cách mạng. Em chả hỉu nhiều về CM nhưng biết là những người đã làm CM thì tính mạng bản thân, gia đình đành xếp sau vậy. Xưa nay các nhà CM chân chính chẳng bao giờ đầu hàng khi rơi vào tay giặc. Với bản nhận tội mà ông ta đã(bị dụ)đọc thì sau này chẳng ai còn dám tin tưởng mà giao phó tính mạng cho một người như thế. Và từ đây em đã phải nghi ngờ mục đích của ông ta. Liệu có phải ông ta có thực sự vì đất nước này, vì một xã hội dân chủ hay chỉ là tham vọng chính trị+vật chất nào đó?
..........
Câu chữ em nó không được rõ ràng nên nếu các bác muốn ném đá gì thì làm ơn chỉ lấy ý chứ đừng lấy chữ. Em đi ngủ đây, mai còn đi code.lollollol

southVN
25-01-2010, 23:51
Anh ta đang cấu xin một sự khoan hồng, thiết nghĩ quá trình ngồi tù sẽ đủ cho anh ta nghiền ngẫm và ngộ ra những điều có ích cho cuộc sống sau này, tôi xin hết bài tham dự vào topic này tại đây !

Đọc bài này tự nhiên thấy những gì tôn trọng từ trước đến giờ tan biến hết,khi đuối lý rồi thì.......Nói thì nghe hay lắm,rất hay nhưng không biết có nghĩ là mình đang nói gì không,một ngày tháng 4 máu đổ đầy đường không xót xa sao,ừ mà những người không óc không tim thì làm gì hiểu được cảm xúc của con người mà biết xót xa.Chỉ có bọn Mỹ Ngụy ngày xưa quay súng bắn vào đồng bào mình????.Đâu phải ai cũng ngu hết đâu mà đi hỏi lịch sử con cháu học cấp 1 rồi vào đây múa máy vậy trời.

Dennis Bergkamp
26-01-2010, 00:16
Mịa, ít ra Trung dù có làm sai hay đúng (ko quan tâm) thì cũng được gia đình ủng hộ.

Còn tui, bên nội + bên ngoại chửi cho đến tận bây giờ vẫn chưa ngưng :D. Mà tui bị có 6 ngày chứ có 6 năm như Trung đâu.

bethichhoahong
26-01-2010, 09:04
Con cái tạo được lòng tin ở ba mẹ thì tất nhiên là được ủng hộ rồi.
không chỉ có gia đình, bạn gái của anh Trung cũng rất ủng hộ anh ^^

thuongshoo
26-01-2010, 09:13
đổ máu thì đổ máu thôi! Có gì đâu? Triển Chiêu giết bao nhiêu người đó nhưng ai cũng ca tụng

caotrung
26-01-2010, 13:17
Tính không post bài váo cái topic đã thành nhạt phèo này nữa nhưng cũng ráng lết thêm vài dòng ngõ hầu cho các bạn hay ném đá và đá xoáy được vui.
Thứ nhất là về vấn đề tự do ngôn luận : Tôi có quyền nói những gì tôi nghĩ, và điều tôi nghĩ đúng hay sai thì anh (hay chị) nào ở đây chưa đủ tư cách để bình phẩm .
Thứ hai là về chính trị: các anh (hay chị) có thể là người VN nhưng sinh sống hoặc làm ăn ở các nước tư bản như Mỹ hay Châu Âu sẽ có cái nhìn khác một người VN trong nước , điều này có thể đúng vì quý vị đang được "nhồi sọ" bằng các luồng tư tưởng khác cũng giống như tôi đang ăn cơm với nước mắm hằng ngày so với các vị ăn bơ sữa vậy !
Thứ ba là việc post bài trên góc chitchat này chẳng có gì đáng để phải quay ra nặng nhẹ nhau, có vẻ quý vị đang đưa góc chatchit sang một hướng như nó không hề muốn .
Thân chào !

bethichhoahong
26-01-2010, 13:28
Tính không post bài váo cái topic đã thành nhạt phèo này nữa nhưng cũng ráng lết thêm vài dòng ngõ hầu cho các bạn hay ném đá và đá xoáy được vui.
Thứ nhất là về vấn đề tự do ngôn luận : Tôi có quyền nói những gì tôi nghĩ, và điều tôi nghĩ đúng hay sai thì anh (hay chị) nào ở đây chưa đủ tư cách để bình phẩm .
Thứ hai là về chính trị: các anh (hay chị) có thể là người VN nhưng sinh sống hoặc làm ăn ở các nước tư bản như Mỹ hay Châu Âu sẽ có cái nhìn khác một người VN trong nước , điều này có thể đúng vì quý vị đang được "nhồi sọ" bằng các luồng tư tưởng khác cũng giống như tôi đang ăn cơm với nước mắm hằng ngày so với các vị ăn bơ sữa vậy !
Thứ ba là việc post bài trên góc chitchat này chẳng có gì đáng để phải quay ra nặng nhẹ nhau, có vẻ quý vị đang đưa góc chatchit sang một hướng như nó không hề muốn .
Thân chào !

Ơ cái cậu này nghĩ ai cũng ăn bơ sữa à, thôi stop mắc công chửi thề nữa.
bó tay roài

kenny_chicken
26-01-2010, 13:54
Tội nghiệp cho cạo trứng, tui cũng phắn lun cho nó đẹp giời. Mắc công bị ban nick nữa. lol

tin_truc22
26-01-2010, 15:18

Ôi bác này tự tin quá đáng rồi. Những người kia bị tội vì họ dám làm dám tin những gì họ nghĩ và họ đấu tranh cho quyền nói của bác đấy.

Còn nhớ lúc trước bài giáo dục công dân có chữ tự do ngôn luận trong khuôn khổ. Sau khi tranh luận vấn đề đó với giáo viên thì bị đề nghị hạ 1 bậc hạnh kiểm =)). Khuôn khổ nó thế đấy ạ.

bethichhoahong
26-01-2010, 16:00
Còn nhớ lúc trước bài giáo dục công dân có chữ tự do ngôn luận trong khuôn khổ. Sau khi tranh luận vấn đề đó với giáo viên thì bị đề nghị hạ 1 bậc hạnh kiểm =)). Khuôn khổ nó thế đấy ạ.

đấy là cái lí do mà bé học ĐH xong ra nhìu cái bảng điểm thấy gớm :D
mấy môn Tư tưởng HCM, LSD, Triết... đố có môn nào dc 6 điểm =))
chứ đọc mấy sách đó với nghe giảng thì có zô đâu, toàn viết theo í mình, chưa tạch là may :D

lqkhoi
26-01-2010, 17:08
Thứ 1: cậu có quyền có chính kiến của cậu, cậu ủng hộ hay phản đối DCS tớ không care, tôi chỉ care cậu chửi những người miền Nam VN trong số đó có nhiều người là cha chú của tôi khi đó tôi mới có vấn đề với cậu. Quay ngược lại nếu nhà nước VN tôn trọng chuyện thứ 1 mà cậu yêu mến thì chắc cũng không có người cùng tên với cậu phải đi bóc lịch hiện nay đâu. Người ta đang đấu tranh cho cái quyền thứ 1 mà cậu mong muốn đấy, hiểu không?

Thứ 2: Ở đây có đúng 2 em là đang ăn bơ sữa hợp pháp, 1 bé là ăn bơ sữa nhưng đem về nuôi bò chính quyền VN, còn những người còn lại ăn cũng ăn cơm như cậu cậu caotrung ạ. Vì vậy nên mở mắt và đọc kỹ những gì người ta nói.

Thứ 3: Cậu dùng những từ ngữ như sau "người theo đuôi bọn Mỹ Ngụy ngày xưa, quay súng bắn vào đầu của chính đồng bào mình" mà cậu nói là chatchit à?

Tôi rất ít bực mình với ai ngoại trừ cậu đó.

havidu
26-01-2010, 17:22
thế mà lão ấy bẩu mình, rằng đừng chửi cái bọn ấy, dơ cái bàn phím :mad:

Thấy chửa!!! :punk:

Osama Binladen
26-01-2010, 17:58
Bỏ qua mấy chuyện nóng tính đi mấy bác, đọc thêm bài "Thoát thân luận" (http://tuanvietnam.net/2009-12-29-thoat-than-luan-) này đã:D

hoanglantham
26-01-2010, 18:11
Bỏ qua mấy chuyện nóng tính đi mấy bác, đọc thêm bài "Thoát thân luận" (http://tuanvietnam.net/2009-12-29-thoat-than-luan-) này đã:D

"Thoát thân luận"
Tác giả: Giáp Văn Dương

Thay vì tính chuyện Thoát Á hay Thoát Âu, Thoát Mỹ, hãy tính chuyện thoát khỏi những những gông cùm kìm kẹp và những thói xấu đang nằm trong chính bản thân mình trước hết.

LTS: Sau khi đăng loạt bài với tựa đề: "Xây danh dự cho dân tộc" của nghiên cứu sinh Nguyễn Lương Hải Khôi, bàn về tư duy để đất nước vượt lên, trong đó có đề cập đến "Thoát Á Luận" của Fukuzawa Yukichi, Nhật Bản như một góc tham chiếu, Tuần Việt Nam giới thiệu tiếp bài viết: Thoát Thân Luận của TS. Giáp Văn Dương. Theo tác giả bài viết, trước khi bàn chuyện Thoát Á, Thoát Âu, hay Thoát Mỹ, Việt Nam cần bàn chuyện "Thoát thân" trước, nghĩa là tự mình vượt ra khỏi những gì đang níu chân mình.

Ngày 16/3/1885, tờ Thời Sự Tân Báo của Nhật Bản cho đăng bài "Thoát Á Luận" của Fukuzawa Yukichi (1835-1901). Bài báo cổ vũ phong trào Minh Trị Duy Tân và chủ trương cải cách văn hóa Nhật Bản để phát triển kịp các nước phương Tây.

Nội dung chính của bài luận nổi tiếng này, cũng là chủ trương của Fukuzawa Yukichi, được tóm gọn trong hai chữ "Thoát Á". Nghĩa là thoát khỏi vòng kiềm tỏa của nền văn hóa tiểu nông, cổ hủ lạc hậu, nặng về hình thức giả tạo bên ngoài của các nước châu Á mà Trung Quốc là điển hình, để học theo nền văn minh phương Tây và hội nhập vào thế giới bên ngoài.

Mục đích của chủ trương Thoát Á là giữ độc lập cho nước Nhật và giúp nước này phát triển theo kịp các nước phương Tây đương thời.

Chính nhờ chủ trương này, cộng với sự triển khai thành công của phong trào Duy Tân, nước Nhật đã hình thành được một hệ thống các thang giá trị mới và hội nhập được với bên ngoài, giúp cho nước Nhật không chỉ giữ được độc lập mà còn trở thành một cường quốc về kinh tế, văn hóa và khoa học kĩ thuật sau này.

Đến nay, bài Thoát Á Luận vẫn còn nguyên giá trị tham khảo cho những nước đang phát triển như Việt Nam, đến mức có nhiều người chủ trương: muốn phát triển, Việt Nam cũng cần phải làm một cuộc Thoát Á như Nhật Bản đã từng làm.

Nhưng như vậy có thực sự khôn ngoan, khi châu Á đang trỗi dậy mạnh mẽ, và thế kỉ 21 được cho là thế kỉ của châu Á? Và Việt Nam có thực sự cần thiết phải học lại từ đầu bài học của nước Nhật 125 năm về trước?

Sức ỳ của đất nước

Muốn trả lời câu hỏi này, phải tìm xem những cản trở lớn nhất cho sự phát triển của Việt Nam hiện thời là gì?

Quan sát sẽ thấy đó là sức ì văn hóa và tâm lý tự mãn, không muốn thay đổi, thậm chí lảng tránh thay đổi trong một thế giới đang biến đổi không ngừng.

Những giáo điều cũ kĩ, những mô hình và quan điểm lạc hậu nhưng lại thành những thang giá trị lưu hành trong xã hội.

Chúng không chỉ là những rào cản đơn thuần, mà thực sự trở thành những gông cùm, tuy vô hình và được che đậy bằng những mỹ từ, nhưng lại kìm kẹp và trói chặt sự phát triển.

Chúng trở thành những bẫy ngôn ngữ, bẫy giá trị, bẫy thành tích, bẫy hành chính... mà mỗi người, thậm chí cả dân tộc, sa vào và tốn hàng chục năm loay hoay không thoát ra được.

Vì thế, muốn phát triển, không còn cách nào khác là phải chỉ rõ mặt, gọi đúng tên và tìm cách thoát khỏi những gông cùm và cạm bẫy vô hình này.

Vượt lên chính mình

Vì thế, thay vì tính chuyện Thoát Á hay Thoát Âu, Thoát Mỹ, hãy tính chuyện thoát khỏi những những gông cùm kìm kẹp và những thói xấu đang nằm trong chính bản thân mình trước hết.

Chủ trương này có thể gọi bằng một tên ngắn gọn: "Thoát Thân", với hàm nghĩa: vượt lên bản thân mình, thoát khỏi những thang giá trị, những tư tưởng lạc hậu đang nằm trong chính bản thân mình để tránh sa lầy vào những bẫy vô hình do chúng tạo ra, từ đó hình thành những thang giá trị mới, tư tưởng mới, tiến bộ, hiện đại, mở đường cho phát triển.

Nếu không, những gông cùm vô hình này không chỉ cản trở sự phát triển, mà còn trực tiếp đẩy đất nước đến bờ tụt hậu do sập phải những bẫy ngôn ngữ, bẫy giá trị, bẫy thành tích, bẫy hành chính... do chúng tạo ra.

Chủ trương thoát thân và thoát thân liên tục sẽ giúp gạt bỏ những cản trở nội tại để đổi mới và sáng tạo không ngừng. Suy cho cùng, phát triển chỉ đạt được từ đổi mới và sáng tạo. Và những cản trở đáng kể nhất cho sự đổi mới và sáng tạo là những cản trở nội tại, nằm ngay trong chính bản thân mình.

Chỉ có như thế, năng lực mọi mặt của đất nước mới được giải phóng. Đất nước mới có thể đương đầu và thích nghi được với một thế giới đầy biến động và thay đổi từng ngày, và quan trọng hơn, không sa vào những bẫy vô hình, do sự vô tình hay cố ý của con người, hoặc ngẫu nhiên của lịch sử tạo ra.

Cho nên, thay vì tính chuyện Thoát Á, Thoát Âu, Thoát Mỹ..., hãy tính chuyện Thoát Thân trước hết.

Đưa ra một vấn đề to đùng mà viết ít quá. Tiếc.:emlaugh:

yeusinhly
26-01-2010, 19:28
Xin đừng đánh đồng những người đòi(đấu tranh) Dân Chủ cho dân tộc với bất kỳ ai. Họ chỉ chống lại bọn độc tài toàn trị dùng học thuyết Khổng Tử-Nho Giáo kiểu mới để cai trị nhân dân.

Bọn độc tài rất ưa thích Nho Giáo. Vì học thuyết Nho Giáo đòi hỏi Trung Quân (Trung với ...rồi mới đến Hiếu với Dân,nhiệm vụ nào cũng hoàn thành,khó khăn nào cũng vượt qua,kẻ thù nào cũng đánh thắng) một cách vô điều kiện.

Thân chào !
Giá kể ông này mà làm trưởng ban tư tưởng tw thì hay biết mấy, ít ra ông ta cũng cho người ta có quyền: "Tôi có quyền nói những gì tôi nghĩ, và điều tôi nghĩ đúng hay sai thì anh (hay chị) nào ở đây chưa đủ tư cách để bình phẩm ".

Ông mà làm nhà báo mà nói câu này trên báo chắc ông vô khám ngồi vì tội gì đó(CA tự nhiên đến nhà khám xét)... chẳng hạn như máy tính dùng Windows không có bản quyền.
Đa phần mem trong này toàn quốc nội thôi.
Cũng chả trách dân Nga bây giờ vẫn còn các cụ già ngày xưa làm cán bộ CS luyến tiếc LB-XViết sụp đổ (hoan hô)

tanky
26-01-2010, 19:39
Một đảng hay nhiều đảng cũng thế thôi, cốt làm sao cho đất nước phát triển là được.
Một đảng chưa hẳn đã không tốt, đa đảng chưa hẳn đã tốt :yes:

yeusinhly
26-01-2010, 19:51
Một đảng hay nhiều đảng cũng thế thôi, cốt làm sao cho đất nước phát triển là được.
cái này thì anh không đồng ý với "em yêu" đâu.
Phát triển và thịnh vượng của XH bao gồm rất nhiều mặt,chứ không riêng gì kinh tế. Giáo dục,văn hóa,khoa học,kỹ thuật,sự tôn trọng của bạn bè QT,đời ssống ND cao, chỉ số phát triển con người cao, an ninh tốt.....
Thực tế loài người đã chứng minh nó chỉ tồn tại ở các QG có Kinh tế thị trường phát triển, và 1 XH Dân chủ - Tự do ở mức cao...VD Điển hình là các nước Bắc Âu, Canada,Úc,Newzeland,Thụy Sỹ...

Dân chủ-Tự do là con đẻ cỦA ĐA NGUYÊN VỀ TƯ TƯỞNG,ĐA NGUYÊN TƯ TƯỞNG THÌ MỚI CÓ ĐA ĐẢNG. Đó là giá trị phổ cập của loài người, không riêng cho 1 QG nào cả.

Nhưng Dân chủ - TD sẽ làm cho bọn độc tài mất quyền và lợi nên chúng sẽ chống lại đến hơi thở cuối cùng.

Còn có quá nhiều QG mà kinh tế cao nhưng dân không thịnh vượng và phát triển.

Đừng biện bạch rằng đó là giá trị phương Tây không phù hợp tình hình VN rồi rằng thì là mà....
CSản thì cũng từ phương Tây mà ra, Phật giáo cũng du nhập từ Ấn độ, Nho giáo Lão giáo cũng từ TQ mà dân ta vẫn chấp nhận đó thôi

lqkhoi
26-01-2010, 20:09
Yes, một đảng chưa hẳn đã không tốt ví dụ Singapore. Đa đảng chưa hẵn đã tốt ví dụ Philippines.
Vấn đề là chúng ta có so sánh đưọc với Singapore và nếu tương lai được như thế tôi phải chờ bao nhiêu năm nữa? 1 năm 5 năm 10 năm 100 năm? Nên nhớ Sing chỉ cần 20 năm để bước vào danh sách quốc gia các nước phát triển.

Nếu chính quyền VN đưa được 1 người ra đứng trước toàn dân hùng biện hoặc tối thiểu chấp nhận các cuộc phản biện hợp lý và chứng minh được trong 10 năm nữa lộ trình sẽ là A B C tôi sẵn sàng ủng hộ họ. Còn cứ tiếp tục bịt miệng, tiếp tục vác mặt ra nước ngoài vay 1 tỷ USD với rate 7% cho con cháu chú caotrung trả nợ đến méo mặt mà không có 1 chứng minh giải thích sử dụng nó như thế nào thì làm sao tôi có thể ủng hộ cho được, phải không chú tanky?

Xứ Indonesia cách đây 15 năm vào thời Suharto tham nhũng xếp vào hàng siêu sư phụ so với nước ta. Sau khi Suharto sụp đổ và trải qua vài cuộc khủng hoảng dân chủ đến khi ông tổng thống đương nhiệm lên cầm quyền Susilo Bambang Yudhoyono tình trạng tham nhũng giảm hẳn và ông đã chứng minh rõ ràng cho ĐNA thấy dân chủ không phải là một cái gì quá xa vời ở ĐNA. Và chú ý ông ta chỉ mất có đây là nhiệm kỳ thứ 2.

Quay trở lại VN, có bao giờ 2 chú tanky và caotrung tự hỏi cái dễ nhất và căn bản nhất của bất cứ 1 quốc gia nào cũng có thể làm được để giảm chuyện tham nhũng nhưng chỉ có 2 quốc gia làm mãi không xong là TQ và VN không? Đó là công khai tài sản của các vị lãnh đạo, các công chức chính quyền? 1 chuyện dễ như thế mà từ ngày được QH đề nghị đến nay hơn chục năm vẫn không thực hiện nỗi? Các chú có cảm thấy và đẻ ra được lý do tại sao làm không được không? Hay các chú đã biết câu trả lời rồi?

tin_truc22
26-01-2010, 20:14
Ông mà làm nhà báo mà nói câu này trên báo chắc ông vô khám ngồi vì tội gì đó(CA tự nhiên đến nhà khám xét)... chẳng hạn như máy tính dùng Windows không có bản quyền.
Đa phần mem trong này toàn quốc nội thôi.
Mấy bác cứ dùng Ubuntu như em là chắc chắn không bị bắt vì tội này =)).
Ngoài ra cũng nên cẩn thận với tội trốn thuế :emlaugh:

caotrung
26-01-2010, 22:15
lại nói chuyện tiếp vậy !

Thứ 1: cậu có quyền có chính kiến của cậu, cậu ủng hộ hay phản đối DCS tớ không care, tôi chỉ care cậu chửi những người miền Nam VN trong số đó có nhiều người là cha chú của tôi khi đó tôi mới có vấn đề với cậu. Quay ngược lại nếu nhà nước VN tôn trọng chuyện thứ 1 mà cậu yêu mến thì chắc cũng không có người cùng tên với cậu phải đi bóc lịch hiện nay đâu. Người ta đang đấu tranh cho cái quyền thứ 1 mà cậu mong muốn đấy, hiểu không?
Vậy ra những gì tôi nhắn nhủ tới riêng Tiểu dân thì bác lại bị nhột thành ra quay lại cắn tôi nhỉ, có lẽ vấn đề ở đây bác hơi bị nhạy cảm thái quá trong góc thư giãn này
Thứ 2: Ở đây có đúng 2 em là đang ăn bơ sữa hợp pháp, 1 bé là ăn bơ sữa nhưng đem về nuôi bò chính quyền VN, còn những người còn lại ăn cũng ăn cơm như cậu cậu caotrung ạ. Vì vậy nên mở mắt và đọc kỹ những gì người ta nói.
Vậy ra cái góc chitchat này nhỏ bé quá, nơi mà một người mới vào thảo luận sẽ bị 2 em ăn bơ và 1 em ăn cơm xông vào mầm thịt lol
Thứ 3: Cậu dùng những từ ngữ như sau "người theo đuôi bọn Mỹ Ngụy ngày xưa, quay súng bắn vào đầu của chính đồng bào mình" mà cậu nói là chatchit à?

Xem lại bài viết đi bác, câu đó tôi nhắn trả lời riêng với bài của tiểu dân, tôi cũng ít bực mình khi bị ai ném đá nên với bác cũng không ngoại lệ :)

caotrung
26-01-2010, 22:54
Giá kể ông này mà làm trưởng ban tư tưởng tw thì hay biết mấy, ít ra ông ta cũng cho người ta có quyền: "Tôi có quyền nói những gì tôi nghĩ, và điều tôi nghĩ đúng hay sai thì anh (hay chị) nào ở đây chưa đủ tư cách để bình phẩm ".

Xin đừng đánh đồng những giá trị bài post trong góc chatchit này với những gì anh nói ngoài đời vì nếu thế thì ông Định,ông Trung chỉ lên ddth thôi khỏi cần ra đời nói làm gì để phải xộ khám !

Phát triển và thịnh vượng của XH bao gồm rất nhiều mặt,chứ không riêng gì kinh tế. Giáo dục,văn hóa,khoa học,kỹ thuật,sự tôn trọng của bạn bè QT,đời ssống ND cao, chỉ số phát triển con người cao, an ninh tốt.....
Thực tế loài người đã chứng minh nó chỉ tồn tại ở các QG có Kinh tế thị trường phát triển, và 1 XH Dân chủ - Tự do ở mức cao...VD Điển hình là các nước Bắc Âu, Canada,Úc,Newzeland,Thụy Sỹ...

ồ ,trình độ vuốt đuôi tư bản của bác hơi bị cao cho nên các vấn đề như kỳ thị chủng tộc, kỳ thị tôn giáo (điển hình là đạo Hồi), các vấn đề về súng ống..... bác vứt nó đi hết để làm cái bộ mặt của họ sáng sủa hơn đấy nhỉ !
Chỉ có một câu nhắn tới bác là vấn đề nào cũng có 2 mặt, bác xem mặt phải thì phải xem cả mặt trái của nó. Đừng noi gương các bác ở đây xem bài viết chỉ cốt bắt bẻ câu chữ chưa chính xác và bỏ ngoài tai cả nội dung bài viết !

hoanglantham
26-01-2010, 23:45
Các bác đừng vội thần tượng hóa o.Định, o.Trung. Mục đích của họ chưa chắc là vì cái đất nước này đâu.
Sự thực là chưa ai chứng minh được cái thể chế đa nguyên, đa đảng ở VN sẽ trị dứt được căn bệnh quan liêu tham nhũng. Cái cốt lõi ở quyết tâm của đảng cầm quyền mà thôi.

Arkain
27-01-2010, 01:40
Sự thực là chưa ai chứng minh được cái thể chế đa nguyên, đa đảng ở VN sẽ trị dứt được căn bệnh quan liêu tham nhũng. Cái cốt lõi ở quyết tâm của đảng cầm quyền mà thôi.

Thế nhưng cái "lòng quyết tâm" ấy lại được chứng minh cả chục năm rồi, theo cậu hoanglantham thì bước kế tiếp nên làm gì, hay là tiếp tục...hy vọng phép lạ sẽ xảy ra? :emlaugh:

Con bệnh trầm kha nằm ỳ trên giường bệnh nhưng không chịu chích thuốc vì lo sợ rằng "lấy gì để chứng minh là sau khi tôi chích thuốc thì sẽ khỏi bệnh??", nhưng lại nhắm mắt lờ đi rằng các bệnh nhân cùng xóm từng bị nhiễm chung một căn bệnh và nhập viện chung với mình, nhưng khác ở điều là họ đồng ý điều trị và bây giờ tình hình đã khác hẳn trước đây. Một số đã hoàn toàn bình phục, một số đang nhanh chóng hồi phục, nhưng tóm lại là đứa nào cũng có tiến triển rõ rệt hơn là kẻ nằm ỳ một chỗ ho khù khụ như mình, thậm chí có những thằng bạn cùng làng ngày trước yếu ớt hơn mình mà bây giờ lại trở thành lực sĩ, trong khi mình bây giờ tự đứng còn không vững, năm nào cũng phải xin trợ giúp với cái giá cắt cổ, và món nợ ấy viết vào di chúc để lại cho con làm quà.

Nhân chứng lẫn vật chứng đều đầy đủ, có điều vì thuốc đắng giã tật nên rụt rè không dám uống mà thôi, và thế là cứ chịu đựng chết dần chết mòn từng ngày trong khi chờ đợi kỳ tích xảy ra một cách nhẫn nhục và vô vọng.

Đời trước không chịu điều trị, thế hệ sau chắc chắn sẽ lãnh đủ.

Đến khi đứa con gầy gò ốm yếu bệnh tật đầy mình hỏi rằng "tại sao ngày xưa bố không chịu chữa bệnh của bố để bây giờ lây qua đời con cho con phải chịu khổ sở thế này" thì để xem ông bố sẽ trả lời thế nào nhé!

bethichhoahong
27-01-2010, 09:50
lại nói chuyện tiếp vậy !

Vậy ra những gì tôi nhắn nhủ tới riêng Tiểu dân thì bác lại bị nhột thành ra quay lại cắn tôi nhỉ, có lẽ vấn đề ở đây bác hơi bị nhạy cảm thái quá trong góc thư giãn này
Vậy ra cái góc chitchat này nhỏ bé quá, nơi mà một người mới vào thảo luận sẽ bị 2 em ăn bơ và 1 em ăn cơm xông vào mầm thịt lol

Xem lại bài viết đi bác, câu đó tôi nhắn trả lời riêng với bài của tiểu dân, tôi cũng ít bực mình khi bị ai ném đá nên với bác cũng không ngoại lệ :)

Từ hôm wa đến hôm ni giờ mới rảnh rỗi dc chút xíu để nói chiện với bác cạo.
Bác nói chiện zz vãi lúa. bác post bài lên diễn đàn, những điều nói riêng với chị TD cũng chính là suy nghĩ của bác về nhg người Việt hải ngoại. lại ngạc nhiên khi thấy bị bốp lại, riêng chữ cắn thì nên dành cho bác thì đúng hơn đấy, đừng đuối lí rồi nói xàm, cái j mà bơ sữa, bác đếm thử trong này dc mấy người hải ngoại!!!!!! Trong này ko có mần thịt bác đâu ạ ^^, ko phải ai cũng như bác, ko cùng í kiến với nhau thì cho là này nọ, mần thịt, trong đây cũng ko bắt bẻ câu chữ của bác, chỉ là phản ứng lại với dòng suy nghĩ siêu ngây thơ của bác, lạ, giờ còn có ng ngây thơ như ri, chắc bác tu hành trên núi Hoa quả mới xuống =)) =)) =))

thôi mọi ngừi ợ, chửi nhau với con nít chỉ có mình thiệt thân, té cho nó lành. còn bác cạo khi nào tham quan 1 vòng dưới hạ sơn roài hãy phán chiện nhá, trên núi khác lắm bác ợ.

p/s: mềnh ko ăn bơ sữa, mà được nuôi lớn bằng nước gạo và khoai mì!

tiểu dân
27-01-2010, 11:48
To Cao Trung:

Thì ra là anh nhắn riêng cho tôi, chứ không phải cho tất cả những người có thế hệ trước từng đứng dưới lá cờ VNCH. Anh Khôi đọc rõ rồi đó, Cao Trung nhắn riêng cho Dân, anh dang ra, để Dân nói chuyện, đây là chuyện riêng của Dân, Cao Trung, và cha mẹ Dân. Bởi anh nhắn riêng tôi, anh Trung, tôi mong anh trả lời tôi câu này:

Làm sao anh biết cha tôi, mẹ tôi từng chĩa súng bắn vào đầu đồng bào tôi?

Anh không biết, vậy ai cho anh cái quyền được tự do xúc phạm đến đấng sinh thành của tôi như thế?

Anh không biết, nhưng tôi biết, tôi biết chuyện này, rằng ông nội tôi mất năm người 20 tuổi, để bà nội tôi thành goá phụ năm người 18 tuổi. Cha tôi sinh ra 4 tháng sau đó, cả một đời không được biết mặt thân phụ mình.

Còn cần dẫn chứng cho những kẻ máu lạnh chĩa súng bắn vào đầu dân mình không? Các cụ tôi, cả nội lẫn ngoại, đều bị giết sạch từ năm 50 đến 54 trong cái gọi là "toà án nhân dân" do nông dân lập nên, nông dân xử nhưng xử theo chỉ thị của trung ương! Những kẻ không biết đọc, không biết viết, lý luận không qua nổi ngọn mạ bỗng một ngày biến thành quan toà, chém giết cho đủ chỉ tiêu cấp trên giao, xã không có địa chủ hả? Thì kiếm đại một thằng bắt nó làm địa chủ mà giết để có cái mà báo cáo.

Còn cần dẫn chứng về những kẻ máu lạnh nữa không? Vũ Đình Huỳnh, Nguyễn Thị Minh Khai, Nông Thị Xuân, mới hôm trước còn là thư ký riêng, còn là thân tín của chủ tịch, hôm sau đã mất tích, tại nạn, bị "giặc" ám sát.

Còn cần dẫn chứng nữa không?

Chiến tranh là tàn khốc, quá khứ đau thương và mất mát không phải là để căm giận và thù hận, anh Trung, mà là để mở mắt cho các thế hệ đi sau, cho tôi và cho anh, để dạy cho tất cả chúng ta về những lỗi lầm của cha ông, để tôi và anh không đi lại con đường đó nữa. Thứ lỗi cho tôi, nhưng cái cách miệt thị bên kia chiến tuyến của anh thật là nông cạn, và bẩn thỉu.

Nếu anh quyết định tham gia thảo luận, tôi hi vọng anh biết tôn trọng đối phương mà lựa chọn ngôn từ có cân nhắc hơn, chúng tôi không "cắn", "thịt"đừng nghiễm nhiên cho rằng chúng tôi cũng là loại ngứa răng như anh.

Quay trở về Tiến Trung và Công Định, họ đều có thể đắp mền ngủ ngon ở nước ngoài, Lê Thị Công Nhân được đề nghị sẽ được thả ra tù nếu chấp nhận xuất ngoại ngay lập tức, song họ lại chấp nhận ngồi tù ở VN để đấu tranh giành nhân quyền cho chính anh, anh Cao Trung, thứ quyền chưa bao giờ tồn tại ở đất nước VN, một đất nước chỉ có tiền quyền, lực quyền, quan hệ quyền, nhân thân quyền, gốc rễ quyền chứ không hề có nhân quyền. Có lẽ anh không cần đến thứ quyền ấy nên anh không cần phải biết ơn họ, anh cũng chả cần phải cảm kích họ, nhưng mỉa mai, khinh rẻ họ như thế thì chỉ có những kẻ máu lạnh mới làm được. Sách sinh vật dạy rằng con người là động vật máu nóng.

Thôi chào anh, nói nữa chỉ dơ bàn phím của tôi.

bethichhoahong
27-01-2010, 13:13
Ngoài lề cái: "anh" Trung, cào trứng lớn tuổi hơn chị Tiểu Dân :o :o :o :o :o
phải ko zị chài :-s

1800saigon.com
27-01-2010, 13:15
Chán, mấy ông Tến Dũng, Việt Dũng, Tấn Dũng gì đó hối lộ, đánh bài cả triệu đo, gái gú, nhà cửa, đút lót cả chục tỷ. Mà cái tòa xử có người trắng án, có người vài tháng.

Những Anh thanh thiên trên với tư tưởng tiến bộ, muốn "edit" phát luật VN nhằm tốt hơn lại bị phạt 4 - 17 năm tù.

Những bộ ngoại giao Anh, Úc, Mỹ khuyên can VN không nên quá bảo thú như vậy thì bà Nga bộ ngoại giao đứng ra phát biểu chống đối liền.

Bất bình và còn có sự công bằng ở đây ?

namhoang
27-01-2010, 14:56
To Cao Trung:

Thì ra là anh nhắn riêng cho tôi, chứ không phải cho tất cả những người có thế hệ trước từng đứng dưới lá cờ VNCH. Anh Khôi đọc rõ rồi đó, Cao Trung nhắn riêng cho Dân, anh dang ra, để Dân nói chuyện, đây là chuyện riêng của Dân, Cao Trung, và cha mẹ Dân. Bởi anh nhắn riêng tôi, anh Trung, tôi mong anh trả lời tôi câu này:

Anh không biết, vậy ai cho anh cái quyền được tự do xúc phạm đến đấng sinh thành của tôi như thế?

Anh không biết, nhưng tôi biết, tôi biết chuyện này, rằng ông nội tôi mất năm người 20 tuổi, để bà nội tôi thành goá phụ năm người 18 tuổi. Cha tôi sinh ra 4 tháng sau đó, cả một đời không được biết mặt thân phụ mình.
........

Mà bà con anh em cô bác ơi!

Thời đại nào rồi còn có người phân biệt VNCH với VN C S (Chữ này viết liền là bị cấm nhé). Tui nói thật: Dân mình giết nhau, máu chảy thành sông, hằn thù muôn kiếp... Ai được lợi thì mọi người đều rõ cả rồi. Nó là quá khứ. Tôn trọng nó không có nghĩa là phải nhắc lại, phải chỉ trích, phải phân biệt ai đúng ai Liệu điều đó có ý nghĩa gì không?
Bố tôi CS bố bạn CH nhưng chúng ta là người VN.

Tôi thấy điều quan trọng là: Tham nhũng có thật, bán nước có thật, đấu tranh có thật, tù đầy có thật, dân lầm than oan ức có thật ...

Sao không tranh luận về điều này?

tiểu dân
27-01-2010, 15:11
@NamHoang: Đây có lẽ sẽ là lần duy nhất Dân tiếp chuyện với anh chỉ để nhắn nhủ với anh rằng: Phiền anh đọc hết toàn bộ topic, đừng nhảy vào ngang hông rồi la làng lên như thế, anh cũng có tuổi rồi, Chí Phèo như thế con nít nó cười anh. Dân trước đây chưa bao giờ tiếp chuyện với anh, và sau này cũng sẽ không bao giờ tiếp chuyện với anh dù đã biết anh gần 10 năm rồi, từ bên diễn đàn Tre Xanh www.diendantinhoc.org nên xin đừng ngạc nhiên nếu Dân không trả lời thắc mắc (nếu có) của anh sau này.

havidu
27-01-2010, 15:20
Tiểu Dân cũng rảnh thật :buck:

tranvu007
27-01-2010, 15:24
Mà bà con anh em cô bác ơi!

Thời đại nào rồi còn có người phân biệt VNCH với VN C S (Chữ này viết liền là bị cấm nhé). Tui nói thật: Dân mình giết nhau, máu chảy thành sông, hằn thù muôn kiếp... Ai được lợi thì mọi người đều rõ cả rồi. Nó là quá khứ. Tôn trọng nó không có nghĩa là phải nhắc lại, phải chỉ trích, phải phân biệt ai đúng ai Liệu điều đó có ý nghĩa gì không?
Bố tôi CS bố bạn CH nhưng chúng ta là người VN.

Tôi thấy điều quan trọng là: Tham nhũng có thật, bán nước có thật, đấu tranh có thật, tù đầy có thật, dân lầm than oan ức có thật ...

Sao không tranh luận về điều này?

thì vẫn tranh luận 1 cách sòng phẳng, anh Định,anh Trung và rất rất nhiều người khác đã lên tiếng kết cuộc như thế nào thì bác biết đấy.

thực nực cười cho những ai thích chụp mũ "phản động" trong khi ko biết mình dg nói tới cái gì; rồi nào là "Mỹ ngụy" ; nào là "cầm súng bắn vào đồng bào mình";chiến tranh ko phải là trò chơi, ko phải chỉ có 1 bên cầm súng bắn vào đồng bào mình đâu nhé. chiến tranh đau thương, cả 2 bên đều mất mát, nhưng xin đừng đứng ở cái thế "thắng làm vua" mà nói gì cũng được.

ở đây đang bàn về "đấu tranh bất bạo động" của anh Định,ý kiến của gia đình anh Trung... thế mà ko hiểu tại sao có người cố tình nhắc đến chiến tranh giữa VNCH và VN XHCN??? bẻ lái câu chuyện sang 1 hướng khác.

@tiểudân:rất tiếc là 4rum không có tích hợp nút "thanks". nếu ko thì em đã click thanks 1 phát rồi. Cảm ơn chị

lqkhoi
27-01-2010, 15:29
@dân: Cô mắng khiếp quá làm anh không dám gõ luôn :D.

@namhoang: nhiều khi nhắc lại với cách thức gợi nhớ về sự thật của lịch sử cũng là một bài học tốt. Nó tốt hơn nhiều chuyện âm ĩ chôn giấu trong lòng và đến một lúc nào đó bừng lên.

2 tuần trước, cty có 1 meeting quy tụ gần như toàn bộ nhân viên đủ mọi quốc gia ĐNA + TQ, buổi tối ăn nhậu sau đó bắt đầu nói chuyện trên trời dưới đất và lan sang chủ đề chính liệu Dân Chủ có thật sự hữu hiệu ở ĐNA không? Tranh cãi cũng nhiều, người ủng hộ kẻ phản đối nhưng tất cả đều nói năng với nhau rất bình thường chẳng cần phải "cắn" hay "ném đá" gì cả. Dẫn chứng đưa ra phản bác với lập luận rõ ràng.

Trong khi nói chuyện người Việt với người Việt với nhau bằng tiếng Việt sao mà khó thế? Hễ một chút là bị chụp 1 cái mũ không "Phản động" thì là "Cộng Sản" mà chẳng cần biết thế nào là nói chuyện là phản biện là dẫn chứng?

Sau 34 năm vẫn có vài kẻ chiến thắng vẫn không biết làm cho những kẻ chiến bại được yên. Khi người Đức có 1 thủ tướng từng tham dự vào hàng ngũ những kẻ chiến bại chỉ trong 18 năm thì ở VN vẫn có những người lâu lâu hứng chí móc nguyên 1 cục bùn còn sót lại trong SGK và ném thẳng vào mặt nhau. Buồn thay cho 1 dân tộc tan nát không phải vì dòng máu, vì chủng tộc, vì tôn giáo mà chỉ vì ý thức hệ ngu xuẩn của vài người mồm ra rả "Đại Đoàn Kết Dân Tộc" nhưng vẫn sẵn sàng chụp cái mũ "âm mưu phá hoại, cấu kết các thế lực thù địch nước ngoài" "Thù địch" ở đâu? hay ở chính trong lòng mình?

tranvu007
27-01-2010, 15:45
@dân: Cô mắng khiếp quá làm anh không dám gõ luôn :D.

@namhoang: nhiều khi nhắc lại với cách thức gợi nhớ về sự thật của lịch sử cũng là một bài học tốt. Nó tốt hơn nhiều chuyện âm ĩ chôn giấu trong lòng và đến một lúc nào đó bừng lên.

2 tuần trước, cty có 1 meeting quy tụ gần như toàn bộ nhân viên đủ mọi quốc gia ĐNA + TQ, buổi tối ăn nhậu sau đó bắt đầu nói chuyện trên trời dưới đất và lan sang chủ đề chính liệu Dân Chủ có thật sự hữu hiệu ở ĐNA không? Tranh cãi cũng nhiều, người ủng hộ kẻ phản đối nhưng tất cả đều nói năng với nhau rất bình thường chẳng cần phải "cắn" hay "ném đá" gì cả. Dẫn chứng đưa ra phản bác với lập luận rõ ràng.

Trong khi nói chuyện người Việt với người Việt với nhau bằng tiếng Việt sao mà khó thế? Hễ một chút là bị chụp 1 cái mũ không "Phản động" thì là "Cộng Sản" mà chẳng cần biết thế nào là nói chuyện là phản biện là dẫn chứng?

Sau 34 năm vẫn có vài kẻ chiến thắng vẫn không biết làm cho những kẻ chiến bại được yên. Khi người Đức có 1 thủ tướng từng tham dự vào hàng ngũ những kẻ chiến bại chỉ trong 18 năm thì ở VN vẫn có những người lâu lâu hứng chí móc nguyên 1 cục bùn còn sót lại trong SGK và ném thẳng vào mặt nhau. Buồn thay cho 1 dân tộc tan nát không phải vì dòng máu, vì chủng tộc, vì tôn giáo mà chỉ vì ý thức hệ ngu xuẩn của vài người mồm ra rả "Đại Đoàn Kết Dân Tộc" nhưng vẫn sẵn sàng chụp cái mũ "âm mưu phá hoại, cấu kết các thế lực thù địch nước ngoài" "Thù địch" ở đâu? hay ở chính trong lòng mình?
anh thông cảm, có những người thích chụp mũ "phản động" thì nhìn đâu cũng thấy kẻ thù, mà kể cũng hài thật, từ "phản động" này tính ra cũng được nhà nước tuyên truyền rộng rãi, nên hễ ai "phát biểu chính kiến" thì đồng loạt tất cả các tờ báo, đặc biệt là báo Công An chụp ngay cái mũ "phản động" ; thế là từ "phản động" bỗng dưng phổ biến rộng rãi để cho nhiều người đi "chụp mũ ".
"người ta" tuyên truyền từ "phản động" phổ biến đến nỗi lúc trước khi ngồi học môn Nguyên lý cơ bản Mác lê, em chỉ nói ra ý kiến của mình với thằng bạn ngồi kế bên thế là nó chụp em ngay cái mũ "phản động" (???)

thực sự thì có bao nhiêu % người mở miệng ra nói đến từ "phản động" mà hiểu hết được ý nghĩa của nó là gì??

namhoang
27-01-2010, 15:56
@NamHoang: Đây có lẽ sẽ là lần duy nhất Dân tiếp chuyện với anh chỉ để nhắn nhủ với anh rằng: Phiền anh đọc hết toàn bộ topic, đừng nhảy vào ngang hông rồi la làng lên như thế, anh cũng có tuổi rồi, Chí Phèo như thế con nít nó cười anh. Dân trước đây chưa bao giờ tiếp chuyện với anh, và sau này cũng sẽ không bao giờ tiếp chuyện với anh dù đã biết anh gần 10 năm rồi, từ bên diễn đàn Tre Xanh www.diendantinhoc.org nên xin đừng ngạc nhiên nếu Dân không trả lời thắc mắc (nếu có) của anh sau này.

Ừ .....................................
Đủ 20 ký tự

Nhân Tâm
27-01-2010, 16:18
đọc vài comment của caotrung nhớ đến Madam Tôn Nữ Thị Ninh có lần trả lời BBC.

Nếu Anh làm đúng tại sao anh không được nhà nước chấp nhận...? :D

tin_truc22
27-01-2010, 16:31
Giáo dục của nước ta ở cấp nào, lớp nào cũng có bài.

Phòng, chống “diễn biến hòa bình”, bạo loạn lật đổ và nguy cơ “tự diễn biến” là nhiệm vụ trọng yếu, cấp bách trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Nên nhìn đâu cũng thấy phản động là phải, hic hic.

kenny_chicken
27-01-2010, 17:39
Xào tới xào lui topic loãng tè le, đúc kết lại cho tui hỏi 1 câu nha: bác Định, bác Trung, bác Thức và các bác gì gì đấy đấu tranh cho cái gì ? Và ai được nhiều quyền lợi nhất trong vụ này ? Ai mất nhiều quyền lợi nhất trong vụ này ?

tin_truc22
27-01-2010, 21:34
bác Định, bác Trung, bác Thức và các bác gì gì đấy đấu tranh cho cái gì ? Và ai được nhiều quyền lợi nhất trong vụ này ? Ai mất nhiều quyền lợi nhất trong vụ này ?[/B]
Oài cái bài này nghe thuộc lòng rồi:
Vì lợi ích cá nhân đi ngược lại với lợi ích dân tộc (http://vovnews.vn/Home/Dung-vi-loi-ich-ca-nhan-di-nguoc-lai-voi-loi-ich-dan-toc/20101/132644.vov), các thế lực thù địch chống phá cách mạng (http://www.baomoi.com/Tag/th%E1%BA%BF-l%E1%BB%B1c-th%C3%B9-%C4%91%E1%BB%8Bch/p/2.epi), Đảng phải từ trong lòng dân tộc (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-18-dang-phai-tu-trong-long-dan-toc)

caotrung
27-01-2010, 22:16
To Cao Trung:
Đọc lại bài đi cô Dân, tôi nói ở đây cô đang nói tôi là "kẻ máu lạnh", vậy thì tôi định nghĩa lại từ "máu lạnh" cho nó đúng với ý nghĩa của nó. Nếu cha mẹ hay người thân của cô là ngụy vậy thì những gì cô bức xúc cũng chính xác, vì "phần lớn" trong số họ phải theo Mỹ mà đánh lại đồng bào mình, cô bảo vệ cho họ cũng là lẽ tự nhiên.
Vậy cô dùng từ "kẻ máu lạnh" cho tôi thì cô không xúc phạm tôi sao? Cái gì mình không muốn nhận thì đừng làm cho người, cô nghe câu này chưa?

Còn cần dẫn chứng cho những kẻ máu lạnh chĩa súng bắn vào đầu dân mình không? Các cụ tôi, cả nội lẫn ngoại, đều bị giết sạch từ năm 50 đến 54 trong cái gọi là "toà án nhân dân" do nông dân lập nên, nông dân xử nhưng xử theo chỉ thị của trung ương! Những kẻ không biết đọc, không biết viết, lý luận không qua nổi ngọn mạ bỗng một ngày biến thành quan toà, chém giết cho đủ chỉ tiêu cấp trên giao, xã không có địa chủ hả? Thì kiếm đại một thằng bắt nó làm địa chủ mà giết để có cái mà báo cáo.

Còn cần dẫn chứng về những kẻ máu lạnh nữa không? Vũ Đình Huỳnh, Nguyễn Thị Minh Khai, Nông Thị Xuân, mới hôm trước còn là thư ký riêng, còn là thân tín của chủ tịch, hôm sau đã mất tích, tại nạn, bị "giặc" ám sát.

Còn cần dẫn chứng nữa không?
Nói có sách mách có chứng, cần để link nguồn tin cậy, hay là cô "nghe nói" ???
Chiến tranh là tàn khốc, quá khứ đau thương và mất mát không phải là để căm giận và thù hận, anh Trung, mà là để mở mắt cho các thế hệ đi sau, cho tôi và cho anh, để dạy cho tất cả chúng ta về những lỗi lầm của cha ông, để tôi và anh không đi lại con đường đó nữa. Thứ lỗi cho tôi, nhưng cái cách miệt thị bên kia chiến tuyến của anh thật là nông cạn, và bẩn thỉu.
Vậy cách cô miệt thị tôi là rất đáng khen ngợi và nên để lại làm gương?
Nếu anh quyết định tham gia thảo luận, tôi hi vọng anh biết tôn trọng đối phương mà lựa chọn ngôn từ có cân nhắc hơn, chúng tôi không "cắn", "thịt"đừng nghiễm nhiên cho rằng chúng tôi cũng là loại ngứa răng như anh.

Xin lỗi với cô Dân, cách dùng từ của tôi mang nặng tính đốp chát nó quen, tại vào góc chitchat này thiết nghĩ không cần phải làm nghiêm trọng hóa một vấn đề không đáng, cô nên xem lại bài viết của mình rồi tôi sẽ xem lại bài của tôi. Thế nhé !

Trên bàn phím của cô có hàng triệu vi trùng rồi, và cũng không chắc cô chưa dùng những từ "sạch" như tôi đâu.
Dù gì tôi cũng cám ơn cô đã có lời lại, tôi đang rảnh nên có chủ đề này cũng rèn lại được cách đánh máy !

Nhân Tâm
28-01-2010, 09:01
- Trường hợp đầu là Caotrung ở nước ngoài nên chẳng biết gì về VN điều này hơi vô lý.
- Nếu Caotrung là người miền Bắc thì thôi mọi người stop tranh luận về vấn đề này, chẳng khác nào xới lại cả cuộc chiến năm xưa mà mỗi bên có một góc nhìn khác nhau cãi nhau cũng chẳng làm gì.
- Nếu Caotrung là người miền Nam thì có lẽ cha mẹ cậu đã không kể lại mọi chuyện hoặc họ sợ điều gì đó hoặc họ đã chẳng đoái hoài dạy dỗ về lịch sử mà chỉ phó thác công việc này cho nhà trường.

- Xem lỗi hành văn của caotrung thì đích thị là người bắc rồi. Nhưng không phải người bắc ai cũng có lỗi suy nghĩ như caotrung đâu nha bác tin_truc22 :D

Tôi thi đoán là caotrung đang nằm ở top người chiếm tỷ lệ 2% dân số của đất nước. Bác ấy đang bảo vệ những gì bác ấy đang có, nên thành phần chiếm tỷ lệ 98% còn lại, các bác thông cảm nha... :D

PS: to All; Các bác đừng miệt thị nhau làm gì cho mệt, bình tĩnh mà khai sáng cho nhau. Đã là con người thì ai cũng biết chân lý chỉ có điều là người đã biết hay chưa biết mà thôi.

Osama Binladen
28-01-2010, 10:01
Đồng ý với bác Nhân Tâm :)

Mọi người có thể người bắc, trung, nam; có thể già hoặc trẻ; có thể "cũ" hay "đương thời"; có thể quốc nội hay hải ngoại... tất tật nếu không tự "đổi mới" thì đều "lỗi thời" cả:w00t:

Những gì đã qua, nhất là chiến tranh thường để lại cho mỗi người những vết thương sâu sắc và hố sâu trong tâm hồn của mình. Tuy nhiên, để hướng đến tương lai mà bản thân mỗi người không tự biết hàn gắn vết thương của mình, không tự lấp đi hố sâu ngăn cách trong lòng của mình thì mãi mãi vẫn là "người cũ", "lỗi thời" mà thôi và chắc chắn sẽ không thể bắt nhịp hòa chung vào "guồng" phát triển của thời đại được!

Lại mời các bác xem mấy bài này trên VNN:)

Đổi Mới: nhóm tư vấn và tinh thần dân chủ (http://tuanvietnam.net/2010-01-25-doi-moi-nhom-tu-van-va-tinh-than-dan-chu)
Đổi mới: Lòng thương dân mạnh hơn nỗi sợ (http://www.tuanvietnam.net/2010-01-27-doi-moi-long-thuong-dan-manh-hon-noi-so)
Đổi Mới: Lắng nghe, phản tỉnh và nhận thức lại (http://tuanvietnam.net/2010-01-25-doi-moi-lang-nghe-phan-tinh-va-nhan-thuc-lai)

Arkain
28-01-2010, 17:11
ở đây đang bàn về "đấu tranh bất bạo động" của anh Định,ý kiến của gia đình anh Trung... thế mà ko hiểu tại sao có người cố tình nhắc đến chiến tranh giữa VNCH và VN XHCN??? bẻ lái câu chuyện sang 1 hướng khác.

Bởi vì đánh loãng chủ đề luôn là lối thoát hữu hiệu nhất của các cá nhân một khi đã đuối lý và không thể tiếp tục tranh luận nữa. Họ xem cái topic đang được tranh luận là cái gai trong mắt và muốn nó biến đi, không muốn thấy những thứ mà mình tin tưởng tuyệt đối tiếp tục bị mang ra mổ xẻ phân tích, bởi chính họ hiểu rõ và lo sợ rằng nếu mà mọi người còn tiếp tục phân tích đúng theo chủ đề thì những thứ dơ bẩn bị che giấu xưa nay ắt sẽ được lột trần.

Vậy là phải phá loãng topic bằng mọi giá càng nhanh càng tốt, cho dù việc lèo lái chủ đề off-topic một cách lộ liễu tới đâu, lập luận một cách lố bịch và ngu dốt thế nào đi chăng nữa thì cũng sẽ có người nóng máu lên và trả lời, và thế là chỉ sau vài bài là chủ đề bị kéo tuột đi hướng khác.

Nếu mà có tí gì gọi là lòng tự trọng thì đáng lý ra phải cảm thấy nhột khi xem lời tiên đoán này ngay từ reply đầu tiên tại trang 1:

Thế nào cũng có vài chú vào phá hỏng đến mức phải xóa bài cho mà xem !! :yes:

Đang bàn đến cách giúp quốc gia tiến bộ hơn trong tương lai thì đùng một cái một số người quyết định lôi xềnh xệch chủ đề về mấy chục năm trước, dựa trên những truyện cổ tích được xào nấu trong sách giáo khoa cho con nít đọc, mỗi ngày thì ra rả những câu thần chú "quên đi quá khứ, đoàn kết dân tộc" gì gì đó, nhưng hễ đuối lý là lập tức quên phắt ngay và nọc độc cứ phun thoải mái, bị nhồi nhét quá sâu vào não rồi nên nhìn đâu đâu cũng thấy toàn là quân thù khi thấy người khác dám cả gan mang những thứ mà mình xem là vô thượng ra tranh luận, mặc dù đó vốn là quyền lợi bất khả xâm phạm của mỗi công dân và được bảo vệ bởi Hiến Pháp từ thời lập quốc.

Các chú trolls chấm dứt cái trò trẻ con này được rồi đó. Quay trở lại vấn đề chính như những người trưởng thành giùm đi! Gà cùng một mẹ xâu xé nhau thì có lợi ích gì cho tương lai dân tộc?? Chỉ tổ cho một số kẻ xoa tay hỉ hả khi thấy sự việc bị chìm xuồng mà thôi!!

Xào tới xào lui topic loãng tè le, đúc kết lại cho tui hỏi 1 câu nha: bác Định, bác Trung, bác Thức và các bác gì gì đấy đấu tranh cho cái gì ? Và ai được nhiều quyền lợi nhất trong vụ này ? Ai mất nhiều quyền lợi nhất trong vụ này ?

Vấn đề chung quy cũng nằm gọn trong những khúc mắc mà báo chí đang cố gắng đánh lạc hướng dư luận một cách vụng về y như là các chú trolls trong topic này vậy.

---

PS: Nếu anh em muốn biết tranh luận là gì thì đọc thật kỹ lại bài của bác lqkhoi:

Một cuộc tranh luận theo đúng nghĩa chỉ có thể xảy ra một cách văn minh khi mọi người đều tôn trọng chủ đề được đưa ra, bằng không thì đơn thuần chỉ là cãi lộn búa xua một cách hổ lốn không hơn không kém.

Mấy ngàn năm văn hiến gì gì đó, cổ học tinh hoa chứa cả kho, các câu nói của thánh hiền học nằm lòng từ khi còn bé, có ăn có học hẳn hoi, thế mà bây giờ lại không thể tranh luận nghiêm túc theo chủ đề như học sinh Trung Học nước ngoài được sao?? Có biết xấu hổ là gì không??

Kể từ giờ phút này, chú nào mà còn mặt dày đến mức nhảy phốc vào bàn tranh luận nghiêm túc với mục đích duy nhất là giở trò đánh loãng chủ đề thì tớ tiễn ngay. Đây là cảnh cáo đầu tiên và cũng là cuối cùng.

thuongshoo
28-01-2010, 18:26
mình đang đọc lại trang 4 thấy có bạn nói là "sao có dính Mỹ, Ngụy gì ở đây? ". Ngày xưa Pháp làm gì ở VN? Tại sao khi Pháp đang liểng niểng thì Mỹ ào ạt viện trợ cho Pháp và sau đó thay thế Pháp?
Tây Âu và Mỹ thì luôn mở miệng là "dân chủ". Các bạn Nguyễn Tiến Trung,.. cũng luôn hô hào "dân chủ" là gì ?

Cứ cho là có 2 đảng mới phát triển. Cả thế giới này toàn là Tư bản hết thì có phát triển được không?

liệu ta có thể phát triển,... mà không hề dính dáng tới ngoại bang hay không?

về dòng máu ý thức hệ thì cũng tùy. Tui nhớ cuộc chiến mà sau đó dẫn tới Mỹ lập quốc thì là do là mặc dù tư sản nhưng đẻ ra trên đất Mỹ thì không có oai phong như tư sản, quý tộc ở Anh. Vì vậy đánh lộn như mọi người đã biết

tin_truc22
28-01-2010, 18:40
Ok vậy em tự xóa hết những bài ở trên không liên quan đến chủ đề,
Tối qua post bài xong đi ngủ mới nhận thấy hình như có người muốn đánh lạc hướng để chủ đề này không được thảo luận với vấn đề chính với ý đồ xấu.

hoanglantham
28-01-2010, 20:17
Đề nghị bác Kền trả lại tiêu đề ban đầu cho topic. Ai đi lạc hướng hay làm loãng thì bác cứ việc nhắc nhở, cảnh cáo.

havidu
28-01-2010, 20:21
Đề nghị bác Kền trả lại tiêu đề ban đầu cho topic. Ai đi lạc hướng hay làm loãng thì bác cứ việc nhắc nhở, cảnh cáo.

tránh việc một số người thiếu ý thức, tri thức, học thức... chỉ đọc cái đầu rồi nhảy ào vào lảm nhảm lải nhải đẩy topic đi xa nội dung ban đầu.

Cũng chẳng ai rảnh mà cứ phải chạy theo các cụ ấy mà nhắc nhở hay cảnh cáo. Cứ để tiêu đề vậy, khứa nào lèm bèm thì chém luôn cho tiện!! :punk:
Khỏi mắc công kiện cáo nhức óc!

caotrung
28-01-2010, 20:22
Kể từ giờ phút này, chú nào mà còn mặt dày đến mức nhảy phốc vào bàn tranh luận nghiêm túc với mục đích duy nhất là giở trò đánh loãng chủ đề thì tớ tiễn ngay. Đây là cảnh cáo đầu tiên và cũng là cuối cùng.

Hì. lúc đầu vào topic này post chơi vì nghĩ trước sau gì nó cũng bị xóa do vi phạm nội quy diễn đàn một cách nghiêm trọng

2f. Tuyệt đối KHÔNG gửi các bài có nội dung liên quan đến chính trị, tôn giáo, chính sách của Đảng và Nhà nước, hoặc có nội dung không liên quan đến CNTT, Viễn Thông. Những bài này sẽ bị xóa ngay lập tức. Những bài viết về âm nhạc, thể thao, văn hóa, giải trí, về sở thích riêng có thể được gửi vào box "Thư Giãn" nhưng không được lạm dụng quá nhiều.
Nhưng Arkain đã cho nó tồn tại thì thôi vậy, đành nghiêm túc đi vào vấn đề chính:

Theo tôi thì ông Trung và ông Định chính xác chỉ là những con tốt trên một bài cờ chính trị, nơi mà một số phần tử phản động lưu vong ở nước ngoài dựa vào đó để làm xấu đi tình hình chính trị đang ổn định của VN chúng ta. Khi chúng ta đang cố gắng xây dựng một xã hội ổn định và bước đầu đạt được một số kết quả như được bầu chọn tại Hội nghị toàn cầu các quốc gia hòa bình diễn ra tại thủ đô Washington của Mỹ tháng 11/2009
http://www.vnexpress.net/GL/The-gioi/2009/11/3BA1541C/

Nhưng việc đời làm gì dễ ăn thế, thực tế là những phần tử mang tư tưởng phản động luôn mong muốn phá đi cái hình ảnh một VN ổn định về Chính Trị bằng các chiêu bài như :"VN không dân chủ","dân chủ là phải đa nguyê,đa đảng".....

hoanglantham
28-01-2010, 20:31
tránh việc một số người thiếu ý thức, tri thức, học thức... chỉ đọc cái đầu rồi nhảy ào vào lảm nhảm lải nhải đẩy topic đi xa nội dung ban đầu.

Cũng chẳng ai rảnh mà cứ phải chạy theo các cụ ấy mà nhắc nhở hay cảnh cáo. Cứ để tiêu đề vậy, khứa nào lèm bèm thì chém luôn cho tiện!! :punk:
Khỏi mắc công kiện cáo nhức óc!
Thứ nhứt: Tôn trọng chủ topic.
Thứ hai: Những người đã nhảy vào đây tám đều có ít nhiều tự trọng.
Thứ ba: Ghét chuyện đổi lại tiêu đề topic.

havidu
28-01-2010, 20:41
Thứ nhứt: Tôn trọng chủ topic.
Thứ hai: Những người đã nhảy vào đây tám đều có ít nhiều tự trọng.
Thứ ba: Ghét chuyện đổi lại tiêu đề topic.

- Cái này không phải là sửa, mà là note thêm. Nên chẳng có gì gọi là thiếu tôn trọng cả
- Nếu cậu nói câu, những người đã vào đây đều có lòng tự trọng thì cậu cũng chỉ là kẻ đọc rất sơ sài. Miễn bàn!
- Chuyện sửa tiêu đề khi cần thiết. Là điều được phép làm của SM.

Tóm lại, nên tranh luận vào vấn đề. Không nên tìm cách để tiếp tục đẩy đi xa nội dung ban đầu. Không khéo chính bản thân tớ cũng dính cảnh cáo vì phải đi giải thích với một người đầu óc có vấn đề!

@Trung: Hiểu thế nào là Dân Chủ

Giải thích luôn nhé :" Các đồng chí diễn giải dài dòng thế, dân chủ là phải cho dân nói, đừng có bịt miệng người dân lại" ( Hồ Chủ Tịch)

-Điều 69 Hiến Pháp nước CHXHCN Việt Nam năm 1992 (sửa đổi ngày 25/12/2001) cũng đã ghi nhận: “Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí; có quyền được thông tin; có quyền hội họp, lập hội, Biể u tình theo quy định của pháp luật”.

khứa nào còn cãi được hai cái in nghiêng trên thì chỉ muốn tát cho vỡ mồm ra :mad:

caotrung
28-01-2010, 20:54
- Cái này không phải là sửa, mà là note thêm. Nên chẳng có gì gọi là thiếu tôn trọng cả
- Nếu cậu nói câu, những người đã vào đây đều có lòng tự trọng thì cậu cũng chỉ là kẻ đọc rất sơ sài. Miễn bàn!

Tóm lại, nên tranh luận vào vấn đề. Không nên tìm cách để tiếp tục đẩy đi xa nội dung ban đầu. Không khéo chính bản thân tớ cũng dính cảnh cáo vì phải đi giải thích với một người đầu óc có vấn đề!

@Trung: Hiểu thế nào là Dân Chủ

Giải thích luôn nhé :" Các đồng chí diễn giải dài dòng thế, dân chủ là phải cho dân nói, đừng có bịt miệng người dân lại" ( Hồ Chủ Tịch)

-Điều 69 Hiến Pháp nước CHXHCN Việt Nam năm 1992 (sửa đổi ngày 25/12/2001) cũng đã ghi nhận: “Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí; có quyền được thông tin; có quyền hội họp, lập hội, Biể u tình theo quy định của pháp luật”.

khứa nào còn cãi được hai cái in nghiêng trên thì chỉ muốn tát cho vỡ mồm ra :mad:

Thú thật là mới nghe được câu nói này luôn, Search google câu đầu thì ra được thế này ( ra đúng bài của havidu luôn :emlaugh: )
http://www.google.com.vn/search?hl=vi&client=firefox-a&rls=org.mozilla%3Aen-US%3Aofficial&hs=Osp&q=H%E1%BB%93+ch%C3%AD+minh+%22C%C3%A1c+%C4%91%E1%B B%93ng+ch%C3%AD+di%E1%BB%85n+gi%E1%BA%A3i+d%C3%A0i +d%C3%B2ng+th%E1%BA%BF%22&btnG=T%C3%ACm+ki%E1%BA%BFm&meta=&aq=f&oq=

Vậy cho nói lại một cái : ở Mỹ nếu anh thành lập Đảng Cộng Sản và kêu gọi người dân lật đổ chính quyền tư bản, mặc dù anh được tự do ngôn luận nhưng vấn đề vào nhà đá là chuyện nay mai thôi lol
mới nghe được lời cuối của ông LCĐ tại phiên tòa :"....Cha mẹ và cô tôi là những người tham gia vào 2 cuộc kháng chiến, họ có đóng góp phần nào đó vào việc thành lập chính quyền hiện tại, cho nên những việc làm và những hành vi của tôi rõ ràng là đi ngược lại với những đóng góp đó ,thật lòng là tôi rất là hối hận " nghe thương quá, nói chung là đánh người chạy đi không ai đánh kẻ chạy lại. Khoan hồng cũng đúng :)

link nguồn
http://vnexpress.net/GL/Phap-luat/2010/01/3BA18025/

hoanglantham
28-01-2010, 21:02

Tôi là người tham gia nghiêm túc từ đầu topic, đến lúc một số người đẩy nó đi quá xa thì tôi chỉ ngồi ngoài xem. Nhưng hôm nay lại thấy tên topic thay đổi thì không đồng ý nên yêu cầu trả lại cho nó tên ban đầu. Tiêu đề ban đầu có gì sai mà phải sửa(ghi thêm)? Việc VTV cắt xén nội dung phát biểu của ông linh mục gì đó là cần thiết đấy bác havidu ạ. À còn nữa, lần trước cũng bác CaoTrung này tự ý edit bài viết của thành viên thì bị các bác chém tơi tả đấy. Đây là topic bàn về những người đấu tranh cho dân chủ, dân quyền và bản thân các bác là những người ủng hộ nhưng đến việc tôn trọng tối thiểu cái topic của người khác cũng không làm được thì ko còn gì để nói.

Không khéo chính bản thân tớ cũng dính cảnh cáo vì phải đi giải thích với một người đầu óc có vấn đề!Bác đang xúc phạm tui đấy. Hãy tôn trọng người khác!

3 Post trên của tôi sẽ được tôi xóa ngay lập tức khi topic trở về với cái tên ban đầu.

thaychuastudio
28-01-2010, 21:12
Thú thật là mới nghe được câu nói này luôn, Search google câu đầu thì ra được thế này ( ra đúng bài của havidu luôn :emlaugh: )

...Đến thế là cùng!!!!

:no:

caotrung
28-01-2010, 21:21
Tranh luận trên net yêu cầu nêu dẫn chứng thực tế, anh lấy thông tin ở đâu, sách nào. Đừng nên "nói không" , sẽ đẫn đến tình trạng "sách nói gà, anh lại đổi nó thành vịt"
Tất cả bài Caotrung nêu ví dụ đều trích link nguồn hoặc tham khảo ở đâu , mong mọi người cũng nên như vậy cho thông tin được đáng tin cậy !

havidu
28-01-2010, 21:28
]Tranh luận trên net yêu cầu nêu dẫn chứng thực tế,[/B] anh lấy thông tin ở đâu, sách nào. Đừng nên "nói không" , sẽ đẫn đến tình trạng "sách nói gà, anh lại đổi nó thành vịt"
Tất cả bài Caotrung nêu ví dụ đều trích link nguồn hoặc tham khảo ở đâu , mong mọi người cũng nên như vậy cho thông tin được đáng tin cậy !

Có lẽ không rảnh để giáo huấn cho mấy bựa vớ vẩn!

Kiến thức kém đến thế mà tranh luận cái nỗi gì!!

nản!! :no:

Ah, tiếp thêm . Lần khác Trung có trích "sách" nào cũng chừa mấy cuốn sách "lịch sử" lớp 4 trường làng ra nha!!! trích nghe mắc cười lắm :punk:

Tớ phải bôi đen may ra có kẻ hiểu

caotrung
28-01-2010, 21:41
Có lẽ không rảnh để giáo huấn cho mấy bựa vớ vẩn!

Kiến thức kém đến thế mà tranh luận cái nỗi gì!!

nản!! :no:

Vớ vẩn ??? Đến một cái nguồn thông tin mà anh cũng không dẫn ra được thì nói quái gì đến chuyện tranh luận ???
ngay như bài đầu tiên trong topic ông bạn hailam09 cũng dẫn nguồn thông tin của ông ấy, vậy còn anh cho rằng mình kiến thức cao sâu sao lại không hiểu điều kiện tối thiểu của một bài viết như vậy nhỉ?
Lần này tới lượt mình nản :no:

Quay lại chủ đề, Trong phần lời nói cuối cùng của ông LCĐ có nói:"...bị ảnh hưởng của tổ chức và cá nhân có hoạt động chống lại nhà nước Việt Nam " . vậy phải chăng là giả thiết đầu khi tôi đặt ra - ông Định bị lợi dụng- là chính xác ???

BoTayConGaQuay
28-01-2010, 21:42
Tranh luận trên net yêu cầu nêu dẫn chứng thực tế, anh lấy thông tin ở đâu, sách nào. Đừng nên "nói không" , sẽ đẫn đến tình trạng "sách nói gà, anh lại đổi nó thành vịt"

Khuyến mãi cho bác caotrung cái link về câu nói của Hồ Chủ Tịch, trích báo "lề phải" bác nhé :D :

Trong Tuyên Ngôn Độc Lập, trong Hiến pháp 1946, trong Di chúc, trong nhiều trước tác khác của Người, Chủ tịch Hồ Chí Minh còn có một câu nói vô cùng đơn giản: “Dân chủ có nghĩa là để cho người dân được mở mồm ra nói!”.

Bài 4: 'Làm gì để nâng năng lực lãnh đạo của Đảng?' (http://vietnamnet.vn/chinhtri/doinoi/2006/02/540988/)

Osama Binladen
28-01-2010, 21:44
Hình như câu của Havidu nói là câu không chính thống (http://www.google.com.vn/search?q=%E2%80%9CD%C3%A2n+ch%E1%BB%A7+l%C3%A0+%C4 %91%E1%BB%83+cho+d%C3%A2n+m%E1%BB%9F+mi%E1%BB%87ng +ra.+D%C3%A2n+ch%E1%BB%A7+l%C3%A0+%C4%91%E1%BB%ABn g+b%E1%BB%8Bt+mi%E1%BB%87ng+d%C3%A2n%E2%80%9D&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&rls=com.ubuntu:en-US:official&client=firefox-a) còn chính thống ở đây (http://www.google.com.vn/search?q=M%C3%A0+d%C3%A2n+ch%E1%BB%A7+d%E1%BB%85+h i%E1%BB%83u+nh%E1%BA%A5t%2C+d%E1%BB%85+th%E1%BB%B1 c+hi%E1%BB%87n+nh%E1%BA%A5t%2C+%C4%91%C3%B3+l%C3%A 0+%22l%C3%A0m+cho+d%C3%A2n+m%E1%BB%9F+mi%E1%BB%87n g+ra%22&ie=utf-8&oe=utf-8&aq=t&rls=com.ubuntu:en-US:official&client=firefox-a) các bác xem có đúng nguồn ko?
:D

caotrung
28-01-2010, 21:50
Khuyến mãi cho bác caotrung cái link về câu nói của Hồ Chủ Tịch, trích báo "lề phải" bác nhé :D :

Bài 4: 'Làm gì để nâng năng lực lãnh đạo của Đảng?' (http://vietnamnet.vn/chinhtri/doinoi/2006/02/540988/)

rất cảm ơn bác đã đưa ra nguồn , đúng là qua vài người thì có sự thay đổi như em dự đoán

“Dân chủ có nghĩa là để cho người dân được mở mồm ra nói!”.
"dân chủ là phải cho dân nói, đừng có bịt miệng người dân lại"

thôi bỏ vấn đề này qua một bên, chúng ta cùng thảo luận tiếp vào chủ đề chính kẻo bị xóa bài !

havidu
28-01-2010, 21:55
Vớ vẩn ??? Đến một cái nguồn thông tin mà anh cũng không dẫn ra được thì nói quái gì đến chuyện tranh luận ???

Thôi thì tại vì cậu quá trẻ con so với những gì đã và đang diễn ra. Nên thôi, không ghẹo cậu nữa.chỉ nhắn vài dòng...

Cậu cứ bằng lòng với mớ kiến thức hỗn độn và ...phức tạp ấy để rồi nghĩ rằng mình đã thông tường mọi sự. Cứ tự sướng để rồi ngân nga :" Đất nước ta trải dài từ Mũi Cà Mau đến Ải Nam Quan"

Có ngu dốt đến mấy thì người ta cũng hiểu rằng, " cái nào có lợi cho ta thì các đồng chí giữ lại, còn không thì bỏ hết đi..." . Mà việc quái gì lại phải đi giải thích cho một kẻ chỉ biết bám vào sách giáo khoa lớp 4 phát hành thập kỷ 80 để nói chuyện thế kỷ 21 nhỉ!!! mình rỗi hơi thật!! :D

anh Định. Việc anh ĐỌC ra những gì sai chính tả mà không lẩm bẩm chửi DM là ... quá giỏi rồi !!! :lick:

caotrung
28-01-2010, 22:05
về chuyện anh Định. Chuyện anh ĐỌC ra những gì sai chính tả mà không lẩm bẩm chửi DM là ... quá giỏi rồi !!! :lick:

vậy tôi giả thiết lại nhé, tiếp theo anh ta sẽ nghĩ là: "ĐM, đang có danh có vọng mà nghe theo mấy thằng bá láp để giờ húp cháo trong tù, đúng là có thằng ăn ốc bắt mình hốt vỏ" lol
Mọi việc đều có thể xảy ra mà, đúng hay sai chỉ cò mình ông Định biết :rolleyes:
Người nhà anh Định thì đau buồn, cô vợ trẻ thì không cón thời gian nghĩ đến công việc, phút chốc anh từ thiên đàng rớt xuống địa ngục. Bài học gì được rút ra ???
Thêm một dòng nữa:
Trong khi những việc lớn hơn như hàng chục ngàn nạn nhân chất độc màu da cam đang mong ngóng đòi bồi thường công bằng từ chính quyền Mỹ thì họ gạt đi bỏ mặc không phản ứng gì, trong khi một chuyện nhỏ như một người có âm mưu chống phá nhà nước ,vi phạm pháp luật của nước đó bị bắt thì họ rất nhiệt tình tham gia phản ứng lại !!!

http://vi.wikipedia.org/wiki/V%E1%BB%A5_ki%E1%BB%87n_h%E1%BA%ADu_qu%E1%BA%A3_ch %E1%BA%A5t_%C4%91%E1%BB%99c_m%C3%A0u_da_cam_trong_ Chi%E1%BA%BFn_tranh_Vi%E1%BB%87t_Nam

tin_truc22
28-01-2010, 22:06
Theo tôi thì ông Trung và ông Định chính xác chỉ là những con tốt trên một bài cờ chính trị, nơi mà một số phần tử phản động lưu vong ở nước ngoài dựa vào đó để làm xấu đi tình hình chính trị đang ổn định của VN chúng ta. Khi chúng ta đang cố gắng xây dựng một xã hội ổn định và bước đầu đạt được một số kết quả như được bầu chọn tại Hội nghị toàn cầu các quốc gia hòa bình diễn ra tại thủ đô Washington của Mỹ tháng 11/2009
http://www.vnexpress.net/GL/The-gioi/2009/11/3BA1541C/

Nhưng việc đời làm gì dễ ăn thế, thực tế là những phần tử mang tư tưởng phản động luôn mong muốn phá đi cái hình ảnh một VN ổn định về Chính Trị bằng các chiêu bài như :"VN không dân chủ","dân chủ là phải đa nguyê,đa đảng".....
Ôi đúng bài rồi, công nhận bác này học thuộc cũng ghê thật, lúc trước đi học quân sự thi rớt cả 2 bài viết về cái diễn biến hòa bình này =)). May mà có sự can thiệp chứ không thì thi lại cũng rớt luôn rồi

yeusinhly
28-01-2010, 22:07
Xin cho hỏi:
-Ai ở trong DDTH nay có thể chỉ ra cho mọi người rằng, XH VN ta đang được dẫn dắt bởi những người lãnh đạo Vô sản(của giai cấp vô sản và vì giai cấp vô sản và cũng vô sản). Chỉ cần 10% thôi những người nắm quyền lực từ TW đến tỉnh,huyện có mức sống tương đương với múc sống chung của dân lao động.
-Ai có thể chỉ ra cho mọi người thấy rằng từ trước đến nay trong lịch sử loài người: Mô hình XH đi đến thành công( XH công bằng Dan chủ tự do,thinh vượng....) giống với mô hình XH của chúng ta đang vận hành.

Nếu được trả lời câu hỏi trên thỏa đáng tôi nguyện hàng ngày đến nhà người đó nấu cơm rửa bát quét nhà, dọn nhà vệ sinh suốt đời miễn phí.

Xin thề

Nếu không trả lời được tôi cũng chẳng cần đòi hỏi gì. Chỉ cần các vị tự hỏi lại 1 điều thôi.

Tại sao?

tin_truc22
28-01-2010, 22:13
rất cảm ơn bác đã đưa ra nguồn , đúng là qua vài người thì có sự thay đổi như em dự đoán

“Dân chủ có nghĩa là để cho người dân được mở mồm ra nói!”.
"dân chủ là phải cho dân nói, đừng có bịt miệng người dân lại"

thôi bỏ vấn đề này qua một bên, chúng ta cùng thảo luận tiếp vào chủ đề chính kẻo bị xóa bài !

Cười sặc máu với cái kiểu tranh luận này, người ta nói không tin cãi cố này nọ đến khi có bằng chứng thì nói bỏ chuyện ấy qua chỗ khác mà không chịu nhận mình sai. Cái tư tưởng này nghe quen quen lúc nào cũng thấy của mấy quan to.

Có ngu dốt đến mấy thì người ta cũng hiểu rằng, " cái nào có lợi cho ta thì các đồng chí giữ lại, còn không thì bỏ hết đi..." . Mà việc quái gì lại phải đi giải thích cho một kẻ chỉ biết bám vào sách giáo khoa lớp 4 phát hành thập kỷ 80 để nói chuyện thế kỷ 21 nhỉ!!! mình rỗi hơi thật!!
Đâu chỉ dựa vào kiến thức giáo khoa lớp 4 đâu, còn dựa vào đủ thứ nguồn tin trên Internet đấy chứ, nhưng tiết rằng trình độ quá kém để có thể chọn lọc và lấy thông tin từ nguồn ấy thôi.

Hình như cái chủ đề này dần chuyển thành chủ đề chuyện cười rồi =)). Chắc lại có người muốn đổi chủ để ra khỏi vấn đề chính.
P/s: Theo mình việc tag một topic trên diễn đàn không sao cả, miễn không tự động sửa bất kỳ những gì được viết ra và không làm thay đổi ý nghĩ là được. Điều này rất có ích trong việc phân loại bài viết.

havidu
28-01-2010, 22:17
Mọi việc đều có thể xảy ra mà, đúng hay sai chỉ cò mình ông Định biết

câu nói "hay" nhất trong ngày!!!! Cậu có thể được bình chọn trong kỳ tất niên đấy!!! :yes:

Người nhà anh Định thì đau buồn, cô vợ trẻ thì không cón thời gian nghĩ đến công việc, phút chốc anh từ thiên đàng rớt xuống địa ngục. Bài học gì được rút ra ???

cái giọng điệu này nghe quen quen... chắc là trích từ thông tinh ...chính thống . Nhỉ!!!

vậy tôi giả thiết lại nhé, tiếp theo anh ta sẽ nghĩ là: "ĐM, đang có danh có vọng mà nghe theo mấy thằng bá láp để giờ húp cháo trong tù, đúng là có thằng ăn ốc bắt mình hốt vỏ"
Trung chưa biết một tí gì về Luật Sư Lê Công Định thì vui lòng làm con hến (Câm như hến - trích sách " Sinh Vật lớp 9" ) . nói vậy chắc hiểu héng!!!

( Hy vọng là hiểu thôi, chứ cũng nghi ngờ lắm :( :no: :banghead: )

caotrung
28-01-2010, 22:24
cái giọng điệu này nghe quen quen... chắc là trích từ thông tinh ...chính thống . Nhỉ!!!
bác tính chơi bài của nhà Mộ Dung- gậy ông đập lưng bà à :lick:

http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/2009/06/090618_lecongdinh_ngockhanh.shtml
xem vài dòng cuối nhé

Trung chưa biết một tí gì về Luật Sư Lê Công Định thì vui lòng làm con hến (Câm như hến - trích sách " Sinh Vật lớp 9" ) . nói vậy chắc hiểu héng!!!

( Hy vọng là hiểu thôi, chứ cũng nghi ngờ lắm :( :no: :banghead: )
Hình như bác có vấn đề đọc hiểu nhỉ ??? Không thấy chữ "giả thiết" to tướng đấy sao ????

havidu
28-01-2010, 22:27
Vậy Trung cũng có vấn đề đọc hiểu à??? Sao lại có một giả thiết ... chính thống thế :lick:

Mấy hôm nay cũng nhận được vô số "vài dòng cuối ..." rồi. hơ hơ hơ

Arkain
28-01-2010, 22:28
Trong khi những việc lớn hơn như hàng chục ngàn nạn nhân chất độc màu da cam đang mong ngóng đòi bồi thường công bằng từ chính quyền Mỹ thì họ gạt đi bỏ mặc không phản ứng gì, trong khi một chuyện nhỏ như một người có âm mưu chống phá nhà nước ,vi phạm pháp luật của nước đó bị bắt thì họ rất nhiệt tình tham gia phản ứng lại !!!

Mới được nhắc nhở sau khi có dụng ý muốn biến topic này thành nơi cãi vã về Chiến Tranh Việt Nam, thì vài phút sau lại xoay qua Dioxin.

Trong thời gian đi nghỉ mát dài 3 ngày này, hãy giương to cặp mắt ra để thấy rằng trong box này có riêng một topic được sticky ngay trên đỉnh về Dioxin mà anh em trong và ngoài nước đã tranh luận ngay trong khi vụ kiện đang tiến triển, chứ không cần chờ đến lúc cậu đánh loãng chủ đề này thì người ta mới biết.

Nếu xét lại kiến thức của mình mà thấy có điều gì hữu dụng, hay là mới khám phá ra chứng cứ gì có ích cho hội VAVA, thì sau 3 ngày cứ vào đó đóng góp cho vụ kiện cáo liên quan đến chất Dioxin một cách đường đường chánh chánh như những thành viên khác đã làm, chứ không cần đánh lạc chủ đề của các topic khác.

Mong rằng sau 3 ngày này, cậu thật sự có điều gì đó quan trọng để đóng góp cho chủ đề Dioxin, chứ không đơn thuần là đánh rắm rong.

---

Nhưng hôm nay lại thấy tên topic thay đổi thì không đồng ý nên yêu cầu trả lại cho nó tên ban đầu. Tiêu đề ban đầu có gì sai mà phải sửa(ghi thêm)? Việc VTV cắt xén nội dung phát biểu của ông linh mục gì đó là cần thiết đấy bác havidu ạ. À còn nữa, lần trước cũng bác CaoTrung này tự ý edit bài viết của thành viên thì bị các bác chém tơi tả đấy. Đây là topic bàn về những người đấu tranh cho dân chủ, dân quyền và bản thân các bác là những người ủng hộ nhưng đến việc tôn trọng tối thiểu cái topic của người khác cũng không làm được thì ko còn gì để nói.

3 Post trên của tôi sẽ được tôi xóa ngay lập tức khi topic trở về với cái tên ban đầu.

Nếu có thắc mắc vì sao tiêu đề topic đã được gắn thêm mác "tranh luận nghiêm túc", hãy liên lạc thẳng với chính người chủ topic này để biết câu trả lời. Sau đó nếu vì lý do lạ lùng gì đó mà vẫn cảm thấy không hài lòng giùm cho chủ topic (???) thì có thể qua box Góp Ý để kiện cáo...chủ topic đã "không tôn trọng topic của họ" vậy :emlaugh:

Không tự xóa cũng không sao, cậu cứ để bài của mình ở đó cho topic khô rang này có chút không khí thư giãn hài hước cũng được.

Mời mọi người tiếp tục tranh luận nghiêm túc theo chủ đề một cách ôn hòa.

tin_truc22
28-01-2010, 22:29
Tự do dân chủ là một cái gì rất trừu tượng, thật sự khó mà phân biệt được thế nào đúng sai. Với mỗi người thì định nghĩa nó một cách khác nhau, nhưng cũng có một số người muốn đòi quyền hoạt động chính trị của mình. Ở trong topic này mình nghĩ đố bác nào ngoài bác Caotrung có thể vào được Đảng mà ứng cử được vào bộ máy chính quyền. Trong khi đó ở Mỹ thì một diễn viên, vận động viên thể hình có thể làm được thống đốc.
Gần đây mình có xem một bộ phim có ẩn dụ một điều:
Con người, xã hội loài người chỉ tiến hóa được khi khủng hoảng. Và ở Việt Nam đã đang và sẽ xảy ra đó chính là khủng hoảng kinh tế. Nền kinh tế 1/2 thị trường ra đời được cũng nhờ đó. Nhưng có lẽ sắp tới phải đối đầu với những cuộc khủng hoảng chính trị / quân sự, xuất phát từ đâu mọi người cũng hiểu rõ. Nếu không chuẩn bị từ bây giờ thì có lẽ không kịp trở tay đâu.

Khánh hoàn toàn không biết về công việc của anh Định vì hai vợ chồng rất tôn trọng quyền cá nhân của nhau.
Anh ấy chỉ muốn đóng góp cho đất nước, muốn xã hội phát triển một cách văn minh hơn. Anh chỉ đưa ra các phản biện xã hội thông qua các bài báo, không những đăng trên BBC hay ở nước ngoài, mà còn đăng trên nhiều báo của VN như báo Pháp Luật, Tuổi Trẻ hay Tia Sáng.
Qua bài báo đó cuối cùng mình cũng rút ra được giả thiết là Caotrung một là có vấn đề về .... nên ảnh hưởng đến khả năng đọc hiểu, 2 là cố tình không chịu đọc hiểu. Chả lẽ bài học rút ra là chủ nghĩa mặc kệ nó để cho những kẻ ở trên tham ô hối lộ mà không làm gì. Bài học rút ra là không được chống lại những thế lực xấu ngày ngày bòn rút của nhân dân, hay bài học rút ra là nếu không cam phận sống được với nó thì cút đi chỗ khác cho khuất mắt?

havidu
28-01-2010, 22:41
Người đời có câu "dốt thì còn có thể dạy được, chứ ngu thì không thể dạy được" (trích thông tin chính thống à nha. đứa nào không tin cứ google mà tìm) :D

thaychuastudio
28-01-2010, 23:23
Khổ quá, cãi nhau trong đây một hồi sẽ có người được đi nghỉ mát!
Mấy hôm nay status từ già hú đến skype lẫn blog của mềnh đều có màu u ám!

Trong thời gian đi nghỉ mát dài 3 ngày này, hãy giương to cặp mắt ra...

Bé Thích xiền Cò đoán ... như thần!!!

tranvu007
29-01-2010, 07:17
Xin cho hỏi:
-Ai ở trong DDTH nay có thể chỉ ra cho mọi người rằng, XH VN ta đang được dẫn dắt bởi những người lãnh đạo Vô sản(của giai cấp vô sản và vì giai cấp vô sản và cũng vô sản). Chỉ cần 10% thôi những người nắm quyền lực từ TW đến tỉnh,huyện có mức sống tương đương với múc sống chung của dân lao động.
-Ai có thể chỉ ra cho mọi người thấy rằng từ trước đến nay trong lịch sử loài người: Mô hình XH đi đến thành công( XH công bằng Dan chủ tự do,thinh vượng....) giống với mô hình XH của chúng ta đang vận hành.

Nếu được trả lời câu hỏi trên thỏa đáng tôi nguyện hàng ngày đến nhà người đó nấu cơm rửa bát quét nhà, dọn nhà vệ sinh suốt đời miễn phí.

Xin thề

Nếu không trả lời được tôi cũng chẳng cần đòi hỏi gì. Chỉ cần các vị tự hỏi lại 1 điều thôi.

Tại sao?

xin nói 1 chút hơi lệch ra ngoài topic.Ở VN nhìn qua nhìn lại, thì mấy ông lãnh đạo chính quyền toàn là .....tư sản.(thế mà trong sách giáo khoa ghi ngược lại là .....vô sản???? )
ở VN ,làm "đầy tớ" của nhân dân mà muốn giàu có thì chỉ có 1 cách là ...........đi ngược lại những điều chỉ huấn của Đảng đối với Đảng viên. còn làm đúng theo như vậy thì đảm bảo nghèo muôn thưở.

http://www.google.com.vn/search?hl=vi&client=firefox-a&rls=org.mozilla%3Aen-US%3Aofficial&hs=Osp&q=H%E1%BB%93+ch%C3%AD+minh+%22C%C3%A1c+%C4%91%E1%B B%93ng+ch%C3%AD+di%E1%BB%85n+gi%E1%BA%A3i+d%C3%A0i +d%C3%B2ng+th%E1%BA%BF%22&btnG=T%C3%ACm+ki%E1%BA%BFm&meta=&aq=f&oq=

Vậy cho nói lại một cái : ở Mỹ nếu anh thành lập Đảng Cộng Sản và kêu gọi người dân lật đổ chính quyền tư bản, mặc dù anh được tự do ngôn luận nhưng vấn đề vào nhà đá là chuyện nay mai thôi lol
mới nghe được lời cuối của ông LCĐ tại phiên tòa :"....Cha mẹ và cô tôi là những người tham gia vào 2 cuộc kháng chiến, họ có đóng góp phần nào đó vào việc thành lập chính quyền hiện tại, cho nên những việc làm và những hành vi của tôi rõ ràng là đi ngược lại với những đóng góp đó ,thật lòng là tôi rất là hối hận " nghe thương quá, nói chung là đánh người chạy đi không ai đánh kẻ chạy lại. Khoan hồng cũng đúng :)

link nguồn

1/ở Mỹ có lẽ ko ai bị bắt vì tội "phát biểu chính kiến" và "bất đồng quan điểm"

2/
Tòa xử cũng như truyền thông chính thống Việt Nam đưa tin làm cho dư luận thấy rằng nếu anh nhận tội thì anh được sự khoan hồng của nhà nước còn nếu như anh không nhận tội thì anh phải chịu một hình phạt cao.
Như vậy hình phạt ở đây không phải đạt mục đích giáo dục mà chỉ đạt mục đích đe dọa.Xin nhắc lại rằng hình phạt chỉ có tính giáo dục khi và chỉ khi, khi và chỉ khi, hình phạt đó thể hiện sự công bằng trong một bản án.

Nếu người nào nhận tội thì lập tức họ xử nhẹ và người nào không nhận tội thì họ nghĩ rằng đó là thái độ chống đối trực tiếp đối với nhà nước tại phiên tòa.........

http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/2010/01/100127_luat_su_letranluat.shtml

tanky
29-01-2010, 08:25
Oài, mới có mấy ngày không vào lại mà cái nồi này sôi dữ quá :D
Nhẹ nhàng bớt lại đi mọi người :D

Như tôi đã nói đa nguyên chính trị hay không đa nguyên chính trị không quyết định đến sự hưng thịnh của 1 xã hội. Các bác cứ xem xét lại từ thời điểm hình thành xã hội loài người thì rõ bản chất thôi :D

hailam09
29-01-2010, 09:23
Có nhiều bạn rất thích cái gọi là ổn định ct và phê phán những nhà bất đồng chính kiến vì cho rằng họ đang làm mất đi sự ổn định.

Thế nhưng phải hỏi lại sự ổn định là vì cái gì, được cái gì? Các nước như Nhật,Ý họ có ổn định ct không? họ không ổn định thế sao họ vẫn giàu và phát triển hơn mình thế, và chúng ta cũng lại phải đi học hỏi họ nhiều thế. Họ có phải đi vay tiền tiền bắt dân trả không, họ có phải xin ai viện trợ kt không ? Không.

Thế thì sự ổn định có ý nghĩa gì ?
- Để bịt miệng báo chí, bịt miệng những người chống tham nhũng.
- Bịt miệng tiếng nói của các nhà bất đồng chính kiến, của giới trí thức yêu nước, muốn đóng góp xây dựng phát triển đất nước, tiếng nói của các nhà yêu nước phản đối TQ bành trướng.
- Để duy trì quyền lực và bảo vệ lợi ích của nhiều cá nhân.

Thế thì sự ổn định đó cần xem lại.

tranvu007
29-01-2010, 10:36
Có nhiều bạn rất thích cái gọi là ổn định ct và phê phán những nhà bất đồng chính kiến vì cho rằng họ đang làm mất đi sự ổn định.

Thế nhưng phải hỏi lại sự ổn định là vì cái gì, được cái gì? Các nước như Nhật,Ý họ có ổn định ct không? họ không ổn định thế sao họ vẫn giàu và phát triển hơn mình thế, và chúng ta cũng lại phải đi học hỏi họ nhiều thế. Họ có phải đi vay tiền tiền bắt dân trả không, họ có phải xin ai viện trợ kt không ? Không.

Thế thì sự ổn định có ý nghĩa gì ?
- Để bịt miệng báo chí, bịt miệng những người chống tham nhũng.
- Bịt miệng tiếng nói của các nhà bất đồng chính kiến, của giới trí thức yêu nước, muốn đóng góp xây dựng phát triển đất nước, tiếng nói của các nhà yêu nước phản đối TQ bành trướng.
- Để duy trì quyền lực và bảo vệ lợi ích của nhiều cá nhân.

Thế thì sự ổn định đó cần xem lại.

Theo mình, cái gọi là "ổn định chính trị" là việc mị dân 1 cách thành công mĩ mãn

.Không nơi nào chính phủ bị lật đổ nhiều như ở nước Italia, nước Nhật Bản, nhưng thử xem nhân dân các nước đó có phải ngửa tay hành khất mẩu viện trợ không hoàn lại nào không? Và thử coi một vài quốc gia "ổn định" đến mọc rêu đâu đây, thử coi họ đã khiến cho dân nước họ xứng đáng là cái thân phận gì trong thế giới hiện đại này?

tanky
29-01-2010, 11:30
Đúng vậy, mọi người nói đều đúng cả nhưng có vẻ như ở đây chúng ta chưa gặp nhau về mặt quan điểm.

Cái chính thể chính trị đang tồn tại hiện nay ở VN đang bị mọt, nhưng về bản chất lúc hình thành nó là một chính thể tốt (hiện nay thì thoái hóa).

Còn về đa nguyên hay không đa nguyên như tôi đã nói nó không đem lại sự hưng thịnh cho xã hội, bởi vì dù bên nào lên cầm quyền thì cũng phải đảm bảo lợi ích của bên đó. Tai hại hơn, nều như các bên chống nhau quá quyết liệt thì gần như là triệt tiêu lẫn nhau, xã hội sẽ trở nên bất ổn, suy sụp.

Còn nếu một chính thể thì có 2 tình huống :
1) Chính thể đó tốt, có thể cải tạo lại được thì sẽ đem lại lợi ích cho cộng đồng, cho xã hội.
2) Chính thể đó quá tồi, không thể cải tạo được thì cần loại bỏ.

thuongshoo
30-01-2010, 07:54
thể chế nào thì cũng phải phục vụ lợi ích 1 tầng lớp nào đó mà thôi!

Nhật Bản từ xưa đã qua VN buôn bán, HQ cũng vậy! Cty tui có liên doanh với bên Nhật, giám đốc nói là vụ kinh doanh, có lẽ người Việt Nam mình không có khiếu bằng hoặc là hiện tại thì kỹ năng chưa tốt lắm! Vì vậy, phần kinh doanh thì để bên Nhật.

Mỹ thì tư sản khỏi phải nói. Bởi vậy tui nghĩ việc lật đổ chính phủ và việc ở VN thì hình như vẫn chưa logic. Thành phần thượng nghị sĩ và hạ nghị sĩ có được phép làm kinh doanh hay không? Tui nghĩ cái chính phủ hay gì gì thì cũng toàn phe phái của tư sản hết!

Với lại XH VN vẫn phát triển mà? Đâu có đến mức mà lật đổ.

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=360045&ChannelID=7

TT - Dư âm của phiên tòa xét xử ông Lê Công Định và đồng phạm vẫn còn râm ran trong giới trẻ, nhất là giới trí thức. Nhịp sống trẻ xin giới thiệu hai trong số nhiều ý kiến đó.

Bản án đã được tuyên, tôi xin phép không đóng vai trò quan tòa ở đây. Chỉ đóng góp một vài quan điểm cá nhân với tư cách là một người trẻ.

Trước hết, những người như Lê Công Định hay Nguyễn Tiến Trung là những trí thức trẻ, có trình độ học vấn cao, tất nhiên điều đó cũng tỉ lệ thuận với trình độ nhận thức. Họ - như trình bày trước tòa - cũng muốn giúp ích cho quê hương đất nước. Những điều này xin không bàn cãi.

Vấn đề là ở chỗ phương pháp vận dụng của họ thật sự không hợp lý.

- Thứ nhất, Đảng Cộng sản là tổ chức lãnh đạo hệ thống chính trị của nước ta. Không có một tổ chức nào hoàn hảo tuyệt đối, bởi quá trình phát triển là quá trình vận động, điều chỉnh và hoàn thiện. Đảng Cộng sản cũng có những thiếu sót, vẫn tiếp tục hoàn thiện như Đảng đã thẳng thắn công khai nhìn nhận. Triết gia Hegel khẳng định: trình độ của chế độ chính trị tương ứng với trình độ của toàn thể dân chúng mà từ nó chế độ đó được dựng lên.

Trình độ dân trí nước ta còn thấp, nhiều vấn đề còn hạn chế, đội ngũ trí thức thật sự có trình độ và nhận thức đúng đắn chưa chiếm tỉ lệ cao, có nghĩa là thượng tầng kiến trúc (tức Nhà nước, đảng phái...) cũng sẽ mang những hạn chế và chưa hoàn thiện đó. Đòi hỏi trình độ quản lý và lãnh đạo của nước ta phải hoàn hảo là chưa hợp lý.

"Đừng bao giờ thấy cái gì đó chưa tốt là nghĩ ngay đến chuyện đập tan nó đi và thay thế. Đó là sai lầm về mặt phương pháp"

Giảng viên Đỗ Kiên Trung
- Thứ hai, phản biện không có nghĩa là đạp đổ, hoài nghi khoa học không có nghĩa là phủ định sạch trơn. Trước khi nghĩ đến chuyện phá bỏ một thực thể nào đó, điều cốt yếu nên suy xét liệu ta có thể cải tạo thực thể đó tốt hơn, khắc phục được những hạn chế, bất cập hay không? Đừng bao giờ thấy cái gì đó chưa tốt là nghĩ ngay đến chuyện đập tan nó đi và thay thế. Đó là sai lầm về mặt phương pháp.

- Thứ ba, về chữ “tâm”. Tôi tin rằng sẽ là tốt hơn nếu những trí thức trẻ như Lê Công Định, Nguyễn Tiến Trung, Lê Thăng Long, Trần Huỳnh Duy Thức đem tài lực và trí lực cống hiến cho sự hưng thịnh của nước nhà. Nước thịnh thì dân yên và dân yên thì quốc cường. Nhiều trí thức trẻ vẫn ngày đêm miệt mài âm thầm cống hiến tuổi trẻ và trí tuệ cho đất nước, cho dân cường nước thịnh.

“Quốc gia hưng vong, thất phu hữu trách”. Cùng nhau xây dựng để quốc gia ngày càng vững bền và phát triển, đó là trách nhiệm, bổn phận của mỗi công dân và nhất là trí thức.

Cuối cùng, quy luật phát triển tất yếu của lịch sử sẽ chứng minh cái đúng cái sai, như định đề đảo của triết gia Hegel: “Cái tồn tại thì hợp lý, cái hợp lý thì sẽ tồn tại”.

Đỗ KIÊN TRUNG
(giảng viên triết học Trường ĐH Kinh tế TP.HCM)

http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/2010/01/100127_luat_su_letranluat.shtml

bài này ngay ở lý lẽ đầu tiên thì đã sai. Huỳnh Duy Thức với tội cầm đầu, ngoan cố nên phải ở tù nhiều năm! Gì mà tình tiết nhẹ, tăng nhẹ!

lqkhoi
30-01-2010, 08:53
@tanky
@thuongshoo khi đùng cái chữ "ngoan cố"

Cho tôi mạn phép hỏi vậy để cải tạo chính thể hiện nay tôi cần phải làm gì? Có ai đó cho tôi cái flow để tôi làm không? Bởi vì hiện nay ngay cả quý Chủ Tịch Phường của tôi, tôi cũng không bầu họ lên, tôi sống ở VN 30 năm vẫn chưa thấy mặt ông chủ tịch HDND, ông Mặt Trận Tổ Quốc chỗ tôi thì lo bán quán thịt mèo còn có con đường trước mặt chờ hoài không sửa, vậy có ai chỉ tôi cách kiện cáo để 2 người đó mất chức được không? Hay nói như ông thủ tướng NTD rằng 3 năm nay tôi chưa từng cách chức ai?

Chỉ dùng tiếng nói của mình, vận động không một cây súng một con dao, chỉ dùng ngòi bút, blog và internet của mình. Nhóm của họ còn chưa đến 10 người vậy họ "cải tạo" như vậy có hòa bình hay không? Thế mà hậu quả là "ngoan cố?"

Ngay cả nếu họ có sang Thái Lan học thì cũng là học "Đấu Tranh Bất Bạo Động" so với vài chục năm trước các quý vị tiền thân của các vị ngồi trên đầu chúng ta đi học cách "bạo động cách mạng", "xóa bỏ toàn bộ chính thể bằng chuyên chính vô sản", "dùng bom đạn, máu của người dân" vậy thì ai "triệt tiêu" khủng khiếp hơn ai.

Tôi đã dùng dẫn chứng ở 1 quốc gia rất gần xứ VN là Indonesia để chứng minh dân chủ thực sự giúp ích như thế nào để tiêu diệt nạn tham nhũng. Tại sao khi so sánh chính quyền VN luôn bưng 1 cách không thương tiếc dẫn chứng tồi tệ nhất của dân chủ là Philippines hay các nước châu Phi để chứng minh sự bất ổn trong khi cố tình bỏ quên cả trăm quốc gia khác đang vững vàng? Tại sao cứ lôi Singapore độc đảng ra để so sánh sự thành công trong khi cố tình bỏ quên vô số những đặc điểm cực kỳ đặc trưng mà chỉ có Sing mới hội tụ trong số đó có 1 điểm mà VN đã không bao giờ có được là Mr Lee Kuan Yew?

Tôi luôn đồng tình với vấn đề dân chủ hạn chế ở các xứ có giới hạn dân trí nhất định. Nhưng ở VN ở thời điểm này đối với tôi là hoàn toàn không đủ.Nó cũng phải có lộ trình và gỡ bỏ hạn chế như thế nào và đến bao giờ? (Ai thích hỏi lộ trình dân chủ của Sing tôi sẽ trả lời ở 1 thread khác). Biện hộ bằng dân trí thấp trong suốt 34 năm và làm ngu dân càng ngày càng nhiều hơn, bịt miệng mọi tiếng nói góp ý dù cực kỳ nhẹ nhàng không 1 cây súng 1 con dao, tranh thủ hưởng lợi cho 1 số ít người và làm cả phần còn lại của quốc gia hiện tại cũng như tương lai phải è cổ ra trả nợ, lãng quên vô số những hiểm họa ngoại xâm trước mắt --> Vậy ai "ngoan cố" hơn ai?

@thuongshoo: tôi không muốn làm loãng cái thread này để chỉ ra quá nhiều điểm sai trong cách nhận thức của cậu. Tôi đề nghị cậu nên chịu khó google hơn nữa chứ những câu như thế này "thể chế nào thì cũng phải phục vụ lợi ích 1 tầng lớp nào đó mà thôi!" vì nó đang lặp lại một cách nguyên con "SGK lớp 4" của xứ VN.

bachnga
30-01-2010, 10:24
Thật tình mà nói, tôi đã từng mong đảng Cộng Sản Việt Nam vẫn là đảng lãnh đạo đất nước. Nhưng qua những gì thể hiện trong những năm gần đây thì thấy đảng ta không đủ "tài". Thật khó để một trí thức có tài năng thực sự đứng vào hàng ngũ đảng ta hiện nay.
Ông Định, anh Trung,... chỉ muốn đảng ta được giám sát chặt chẽ hơn mà thôi. Tôi tin đó là nguyện vọng chính đáng của toàn dân.
Một năm ta trả vốn vay ODA cho Nhật 5000 -> 6000 tỉ đồng. Tôi muốn vốn vay đó được sử dụng hiệu quả ra sao? Những quan chức làm thất thoát những đồng tiền này được thu hồi như thế nào? .v.v.
Thủ Tướng mà không cách chức được chủ tịch tỉnh, thành nào hết thì hết nói nổi rồi.

thuongshoo
30-01-2010, 11:28
tui thấy người ta có chứng cứ cho biết những người đó có âm mưu, kế hoạch rất rõ để bạo động, lật đổ mà?
Tui thấy có nhiều người trong đây nói là nguyễn tiến trung, huỳnh duy thức chỉ tiến hành bất bạo động gì đó! Chả lẽ tui coi nhầm ? Cái đó là vi phạm pháp luật.

kenny_chicken
30-01-2010, 11:52
tui thấy người ta có chứng cứ cho biết những người đó có âm mưu, kế hoạch rất rõ để bạo động, lật đổ mà?
Tui thấy có nhiều người trong đây nói là nguyễn tiến trung, huỳnh duy thức chỉ tiến hành bất bạo động gì đó! Chả lẽ tui coi nhầm ? Cái đó là vi phạm pháp luật.

Theo ông đấu trang bằng ngòi bút, bằng Internet là bạo động à ? :buck:

security_plus
30-01-2010, 15:26
Sợ lạc đề topic nên quay lại tý với các bác dân chủ:

Trong số tứ trụ thì chỉ có Trung là chưa có tiếng tăm trong giang hồ, các bác còn lại như bác Định, khỏi phải nói, ở VN rất nhiều người biết bác ấy. Bác ấy có tài, có uy tín (phó đoàn luật tp và nhiều chức danh khác), có tiền (nhà Phú Mỹ Hưng, công ty ngon), có vợ đẹp (hoa hậu).

Bác Thức và bác Long thì có OCI làm điểm tựa. Các anh em CNTT mới thì có thể coi đó không có gì đặc biệt chứ với anh em có khoảng 5 năm làm trong nghề thì có thể đã biết nhiều đến EIS, OCI (là một thôi), một trong những đơn vị tiên phong, mạnh về CNTT, Viễn thông (thời đó). Nếu như nhà nước ta "thoáng" hơn, "linh hoạt" hơn thì có lẽ OCI đã giết chết các đại gia viễn thông trong nước rồi.

Nếu các bác là những người có cuộc sống "đẹp" như thế, liệu các bác có dám đánh đổi nó để vào nhà đá không? Tôi nghĩ, những người này không phải vì quá tự tin vào bản thân, vào vận hội sẽ một phát thành công ngay mà không nghĩ đến một ngày nào đó mình phải xa những cái "đẹp" trên. Và họ vẫn làm, vẫn đánh đổi thì các bác chắc phải trân trọng những điều họ làm biết chừng nào :)

thaychuastudio
30-01-2010, 16:55
Chán nhất là những kẻ chỉ biết thông tin có một chiều mà đòi đi tranh luận. Chán hông thể tả :no:

@Se Cu: Sợ lạc đề topic nên quay lại tý với các bác dân chủ

Bác quay lên trên để hiểu chữ "Dân chủ" là gì. Đừng rập khuôn theo mấy cái óc lợn đen thui khác để rồi cứ hễ "dân chủ" có nghĩa là "phản động" . Là đi ngược lại với thể chế 9 chị ở VN.

tanky
30-01-2010, 18:09
Các bác đúng là có những cái đầu nóng, có bác nào theo sát và biết được chính xác mọi hoạt động của các bị cáo không vậy hay là cứ nấp vô 2 chữ dân chủ + tự do là làm gì thì làm.

Tôi chỉ nói vậy thôi, còn cái thể chế hiện nay cải tạo được thì tốt, không được thì vứt rõ rồi chứ :yes:

thuongshoo
30-01-2010, 19:04

mình vẫn chưa hiểu bạn. Như mình đã viết! Công An có chứng cứ C2, C3 và C4 lên kế hoạch để lật đổ mà? chứ đâu đơn thuần là viết blog đâu? Viết blog thì ăn thua gì! Còn hơn thế nữa!
Nếu mà đơn giản thì có lẽ khi Lê Công Định viết bài "vn không sợ đa nguyên, đa đảng" thì đã bị bắt rồi! Làm gì mà phải chờ cho tới hôm nay?

hailam09
31-01-2010, 10:37
Một topic có số lượng thành viên tham gia rất lớn nhưng phe ủng hộ dân chủ, cải cách tiến bộ chiếm tỉ lệ áp đảo, đây cũng vậy nhiều trang web, trang blog khác cũng vậy đấy là tín hiệu đáng mừng cho nước VN của chúng ta. Mặc dù trước mắt vẫn là một chặn được dài nhưng chúng ta hãy tin vào 1 tương lai tươi sáng sẽ đến cho VN.

Hôm trước tình cờ đọc được một bài thơ rất có ý nghĩa (có lẽ nhiều bạn trên này cũng đã đọc) nay xin đăng lại để mọi người cùng đọc:

Tôi biết ơn những người vấp ngã

Trên con đường đi tìm tiếng nói,
có những người vấp ngã sau khi đã đi được một đoạn.
Có những kẻ đã đặt bẫy cho họ vấp ngã.
Có những kẻ đã xô cho họ vấp ngã.
Có những kẻ đã cười thích thú khi chứng kiến những người vấp ngã.
Có những kẻ đã nhổ nước bọt lên những người vấp ngã.

Tôi biết ơn những người vấp ngã.
Tôi biết ơn đoạn đường mà những người vấp ngã đã đi được, trước khi họ vấp ngã.

Họ vấp ngã, nhưng mỗi lần họ vấp ngã
họ đã làm cho con đường của chúng ta ngắn thêm một đoạn.

Tôi tin chắc trong chúng ta sẽ còn nhiều người tiếp tục bước tới.
bước tới, bước tới, từ nơi những người đã vấp ngã,
không ngừng bước tới, bước tới,
và ngày chúng ta giành lại được tiếng nói,
chúng ta sẽ nói,
chúng ta sẽ hát ca,
và trong tiếng nói của chúng ta sẽ có tiếng nói của những người đã vấp ngã,
và trong lời hát ca của chúng ta
sẽ có lời hát ca của họ.

Nguyễn Tôn Hiệt

kenny_chicken
31-01-2010, 15:24
mình vẫn chưa hiểu bạn. Như mình đã viết! Công An có chứng cứ C2, C3 và C4 lên kế hoạch để lật đổ mà? chứ đâu đơn thuần là viết blog đâu? Viết blog thì ăn thua gì! Còn hơn thế nữa!
Nếu mà đơn giản thì có lẽ khi Lê Công Định viết bài "vn không sợ đa nguyên, đa đảng" thì đã bị bắt rồi! Làm gì mà phải chờ cho tới hôm nay?

Ông càng viết tui thấy nó càng rối, chứng cứ C2,C3,C4 lên kế hoạch lật đổ chính quyền từ CA đưa ra ? Buồn cười thật. Nói như ông vậy cụm từ "đấu tranh bất bạo động" bị chó gặm mất rồi à ? :buck::buck:

yeusinhly
31-01-2010, 19:28
Rat kham phuc nhung nguoi da xa than cho dat nuoc nhu cac anh Trung anh Thuc...

thuongshoo
31-01-2010, 21:33
Ông càng viết tui thấy nó càng rối, chứng cứ C2,C3,C4 lên kế hoạch lật đổ chính quyền từ CA đưa ra ? Buồn cười thật. Nói như ông vậy cụm từ "đấu tranh bất bạo động" bị chó gặm mất rồi à ? :buck::buck:
muốn người khác công nhận đấu tranh bất bạo động chứ gì? Ừ! nhưng mà còn thêm tội âm mưu lật đổ nhà nước nữa đó!

tranvovuong
31-01-2010, 22:07
Thế theo các bác, Việt Nam chúng ta sẽ phát triển như thế nào? Đa nguyên đa đảng hay độc tôn ĐCSVN? Thật khó để mà đoán được.Sự tồn vong của 1 chế độ, 1 nhà nước không thể một sớm một chiều sảy ra mà nó sẽ từ từ, sự sụp đổ diễn ra âm thầm đến 1 lúc nào đó sẽ bộc phát lên.Hiển nhiên, những thứ Chủ Nghĩa sách vỡ giáo điều ngay hôm nay đã không còn là niềm tin và cứu cánh cho lớp trẻ nữa.Những gì diễn ra khiến người ta nghi ngờ, hồ nghi.Những tư tưởng , luận điệu quá củ.Nhưng Việt Nam phát triển như thế nào, thể chế chính trị ra sao, 50 năm nữa cũng không thể đoán được.
Lớp trẻ cảm thấy mất niềm tin, chán nản, bất lực, và bất mãn.Nếu một dân tộc cùi bắp thì không nói.Một dân tộc Việt có đủ tiên thời địa lợi nhưng mãi luống cuống chống nghèo, chống đoí, xin viện trợ,làm thủ công cho người khác,...là không thể chấp nhận được.Sự qui kết có thể rõ, sự bất mãn có thể hiểu.càng bất mãn hơn khi tính kỷ luật, sự nghiêm minh, sự tự phê đã trở thành thứ trang sức rỡm cho 1 số người tự cố bôi lên đánh lừa người khác.Thông cảm cho các bác ở tù vì nói ra không đúng thời điểm.Biết đâu 10 năm nữa, khi đó tiếng nói của các bác sẽ được lắng nghe.

longlivevietnam
18-02-2010, 11:26
Anh Trung thật là tôi nghiệp .Anh chỉ đấu tranh bất bạo động , buồn buồn anh kêu tụi thất nghiệp nào đấy đưa vài trăm nghìn do các "đồng bèo Hải Ngoài" gửi về phục vụ "kháng chấy"để giả làm dân oan thôi mà .Hajz bác Trần Kim Anh thật là đáng thương , chỉ vì vi phạm kỷ luật , bị đuổi ra khỏi quân đội , không có tiền tiêu xài nên bác đã thù hằn tụi CS ghê gớm nên đã tìm ra còn đượng "chánh đạo" vừa được tiền lương vừa giúp nhân dân VN "sung sướng".=))

whynotme
18-02-2010, 14:54
Bọn nài nó cố tình trêu tức trai L đây mà

Sau này CS hết thời có bị trả thù thì cũng đừng kêu nhé, họa từ miệng ra

nino
18-02-2010, 15:12
Mịa đọc suốt 11 trang, thấy nhảm hết sức
thôi đi ngủ, sỉn òi :( :(

longlivevietnam
18-02-2010, 15:16
Bọn nài nó cố tình trêu tức trai L đây mà

Sau này CS hết thời có bị trả thù thì cũng đừng kêu nhé, họa từ miệng ra

Hơhơ .Đợi 5000 năm Thăng Long Cộng Sản sẽ sụp =)).

Một topic có số lượng thành viên tham gia rất lớn nhưng phe ủng hộ dân chủ, cải cách tiến bộ chiếm tỉ lệ áp đảo, đây cũng vậy nhiều trang web, trang blog khác cũng vậy đấy là tín hiệu đáng mừng cho nước VN của chúng ta. Mặc dù trước mắt vẫn là một chặn được dài nhưng chúng ta hãy tin vào 1 tương lai tươi sáng sẽ đến cho VN.

Hôm trước tình cờ đọc được một bài thơ rất có ý nghĩa (có lẽ nhiều bạn trên này cũng đã đọc) nay xin đăng lại để mọi người cùng đọc:

Tôi biết ơn những người vấp ngã

Trên con đường đi tìm tiếng nói,
có những người vấp ngã sau khi đã đi được một đoạn.
Có những kẻ đã đặt bẫy cho họ vấp ngã.
Có những kẻ đã xô cho họ vấp ngã.
Có những kẻ đã cười thích thú khi chứng kiến những người vấp ngã.
Có những kẻ đã nhổ nước bọt lên những người vấp ngã.

Tôi biết ơn những người vấp ngã.
Tôi biết ơn đoạn đường mà những người vấp ngã đã đi được, trước khi họ vấp ngã.

Họ vấp ngã, nhưng mỗi lần họ vấp ngã
họ đã làm cho con đường của chúng ta ngắn thêm một đoạn.

Tôi tin chắc trong chúng ta sẽ còn nhiều người tiếp tục bước tới.
bước tới, bước tới, từ nơi những người đã vấp ngã,
không ngừng bước tới, bước tới,
và ngày chúng ta giành lại được tiếng nói,
chúng ta sẽ nói,
chúng ta sẽ hát ca,
và trong tiếng nói của chúng ta sẽ có tiếng nói của những người đã vấp ngã,
và trong lời hát ca của chúng ta
sẽ có lời hát ca của họ.

Nguyễn Tôn Hiệt

Thì tại những trang bác vào đều là do "lực lượng" dân chủ làm ra.Chứ tui vào trang khác thì lực lượng dan chủ bi chửi hoài , chuyện như kơm bưa =)).

Không bạo động nhưng buồn buồn nó kích động dân trong nước đập phá , ***.Gián tiếp cả.Đấu tranh cái kiểu gì toàn đi xuyên tạc , viết ba cái bài vớ vẩn , vậy mà nhiều anh vẫn tin , vậy mới lạ =)) .

Thật tình mà nói, tôi đã từng mong đảng Cộng Sản Việt Nam vẫn là đảng lãnh đạo đất nước. Nhưng qua những gì thể hiện trong những năm gần đây thì thấy đảng ta không đủ "tài". Thật khó để một trí thức có tài năng thực sự đứng vào hàng ngũ đảng ta hiện nay.
Ông Định, anh Trung,... chỉ muốn đảng ta được giám sát chặt chẽ hơn mà thôi. Tôi tin đó là nguyện vọng chính đáng của toàn dân.
Một năm ta trả vốn vay ODA cho Nhật 5000 -> 6000 tỉ đồng. Tôi muốn vốn vay đó được sử dụng hiệu quả ra sao? Những quan chức làm thất thoát những đồng tiền này được thu hồi như thế nào? .v.v.
Thủ Tướng mà không cách chức được chủ tịch tỉnh, thành nào hết thì hết nói nổi rồi.

Ông Định ông Trung muốn Đảng được giám sát mà lại đi với ba cái anh cờ vàng , chống cộng cực đoan bên Mỹ ,luôn chửi bới như những con vẹt,bản tính cực đoan???Đâu ai biết được sau cái vỏ bọc ấy là một đống tham vọng chính trị.Đây cũng xin nhắc đến việc lãnh đạo Việt Nam bây giờ toàn theo tư sản là đúng thôi , cái gì cũng vậy , nếu cứ giữ cái lớp vô sản thì đất nước ko phát triển, các bác gì gì lại lấy cớ đó mà chỉ trích , phải biết vận dụng cái mới kết hợp với cái đã có chứ đừng có quá thụ động các bác à .

Các bạn có biết tại vì sao mà nhiều người nói rằng đấu tranh bên Mỹ không bị bắt mà ở VN lại bị bắt không ??? Bởi vì ở bên Mỹ nếu người ta không có đấu tranh theo kiểu lật đổ chinh quyền,tham vọng trả thù chính trị , thay lá cờ quốc kỳ hay xuyên tạc chống phá một cách cùn cuội, mang yếu tố nhồi sọ như ở VN và đi bôi nhọ hình ảnh đất nước làm kt nước nhà không khá lên nổi.Ở Mỹ , nếu bất đồng chính kiến thì có thể sử dụng báo đài , bỉu tình trong ôn hòa (CÒN BỈU TÌNH KIỂU BẠO ĐỘNG LÀ HƠI CAY DÙI CUI ĐỢI BẠN SẴN ,CÒN TÀN NHẪN HƠN CẢ CAVN) .Thử nghĩ lại nếu ở Mỹ mà đấu tranh theo kiểu lật đổ chính quyền , thay đổi quốc kỳ , xuyên tạc phóng đại và làm đất nước không khá lên thì có chắc bạn không bị gì không ?Khi đó chính quyền Mỹ sẽ coi bạn không khác gì Khủng Bố .
Nếu như các bạn nói ở VN báo chí đều theo DCS hết thì quả thật là "cuội" , bởi vì những cái sai trong đường lối của Đảng đều được báo đài phê bình , nhờ đó Đảng cũng có sửa đổi mặc dù bây giờ vẫn còn nhiều tệ nạn trong Đảng , nhưng nếu muốn giữ cái thể chế này thì từ tự khắc DCS cũng sẽ sửa đổi và cải cách lại cho tốt hơn mà thÔI .Do đó các bạn nên suy nghĩ lại cách đấu tranh như thế nào cho phù hợp , đừng tốn sức mà mất công bỞI vì những ý kiến của các bạn trên các forum chống phá , phản động cũng chẳng có giúp Đảng thay đổi đâu mà chỉ làm cho mấy bọn chống cộng bên hải ngoại hả hê thôi .Chính bọn nó không cho Việt Kiều về làm ăn , chụp mũ là VC nếu có quan điểm hòa giải dân tôc hay muốn đóng góp cho quê hương , tìm mọi cách để ngăn cản sự pt của kt VN như hồi VN ta vô WTO hay việc các cấp lãnh đạo VN qua Mỹ để làm ăn hợp tác , hai bên đều có lợi vậy mà lại bảo đi ăn xin của Mỹ .Thật là hài.Thử hỏi như vậy thì làm sao đất nước khá lên cho được , mà kinh tế nước ta cứ chậm chạp thì cũng chính các bác ấy nói là CS làm nghèo đất nước thôi.Đàng nào cũng nói được , bó tay!!!

TLV1986
19-02-2010, 00:06
Này , này , tôi bảo cho mấy cái ông kia đừng có cố mà vào đây " nhồi sọ " các ảnh nhé .

Thứ nhất , mấy ông kia đã được đi Mẽo như các ảnh chưa mà dám phán nhăng , phán cuội

Thứ nhì , mấy ông kia đã học rộng hiểu dài như các ảnh chưa mà dám phán bố láo , bố toét

Thứ nữa , mấy ông kia đã no cơm ấm cật chứ mà dám qua mặt các ảnh dạy người ta làm dan chủ .

Phỏng , về quê mà chăn vịt , cấy ruộng đê . Kính , các anh ở trển bàn chuyện dan chủ tiếp .

Ủng hộ dan chủ , đả đảo bọn phản phản động .

quansuvietnam001
19-02-2010, 14:32
Này , này , tôi bảo cho mấy cái ông kia đừng có cố mà vào đây " nhồi sọ " các ảnh nhé .

Thứ nhất , mấy ông kia đã được đi Mẽo như các ảnh chưa mà dám phán nhăng , phán cuội

Thứ nhì , mấy ông kia đã học rộng hiểu dài như các ảnh chưa mà dám phán bố láo , bố toét

Thứ nữa , mấy ông kia đã no cơm ấm cật chứ mà dám qua mặt các ảnh dạy người ta làm dan chủ .

Phỏng , về quê mà chăn vịt , cấy ruộng đê . Kính , các anh ở trển bàn chuyện dan chủ tiếp .

Ủng hộ dan chủ , đả đảo bọn phản phản động .

tôi chưa đi Mẽo, tôi chỉ biết rằng "dân chủ" của Mẽo là đi xâm lược Iraq, Afghanistan thôi. Đấy, dân chủ sao không lo xây dựng đất nước mà đem quân ra nước ngoài làm gì. Người dân Iraq mong quân Mĩ đến lăm chắc. Dời ơi.

tin_truc22
19-02-2010, 15:09
tôi chưa đi Mẽo, tôi chỉ biết rằng "dân chủ" của Mẽo là đi xâm lược Iraq, Afghanistan thôi. Đấy, dân chủ sao không lo xây dựng đất nước mà đem quân ra nước ngoài làm gì. Người dân Iraq mong quân Mĩ đến lăm chắc. Dời ơi.

Cái chuyện Trung Đông nó rối rắm phức tạp hơn cái chuyện Đông Dương nhiều :-s. Afghanistan lúc theo Mỹ, lúc theo Xô, lúc lại chơi thánh chiến diệt nó gọn cho đỡ mệt. Còn Iraq sau chiến tranh vùng vịnh, Sadam chưa bị lôi ra toà án La Haye mà sống thêm được chục năm là hên lắm rồi. Xử 1 tên độc tài không tốt cho nước đó sao?
Cũng may mắn rằng hồi đó đến giờ Việt Nam không có tên trong chế độ độc tài #:-s (Nhưng hình như Việt Nam cộng hoà là độc tài quân sự :P)

quansuvietnam001
19-02-2010, 15:31
Cái chuyện Trung Đông nó rối rắm phức tạp hơn cái chuyện Đông Dương nhiều :-s. Afghanistan lúc theo Mỹ, lúc theo Xô, lúc lại chơi thánh chiến diệt nó gọn cho đỡ mệt. Còn Iraq sau chiến tranh vùng vịnh, Sadam chưa bị lôi ra toà án La Haye mà sống thêm được chục năm là hên lắm rồi. Xử 1 tên độc tài không tốt cho nước đó sao?
Cũng may mắn rằng hồi đó đến giờ Việt Nam không có tên trong chế độ độc tài #:-s (Nhưng hình như Việt Nam cộng hoà là độc tài quân sự :P)
Thế nhưng Hoa Kì cũng chẳng tốt đẹp đến mức có nhã ý diệt hộ 1 tên độc tài cho Iraq đâu. Chủ yếu là kiểm soát dầu mỏ thôi. Với lại tính mạng của mấy trăm nghìn người dân Iraq từ lúc Mĩ bắt đầu cuộc chiến tranh thì tính sao.

tin_truc22
19-02-2010, 16:29
Thế nhưng Hoa Kì cũng chẳng tốt đẹp đến mức có nhã ý diệt hộ 1 tên độc tài cho Iraq đâu. Chủ yếu là kiểm soát dầu mỏ thôi. Với lại tính mạng của mấy trăm nghìn người dân Iraq từ lúc Mĩ bắt đầu cuộc chiến tranh thì tính sao.

Đang chuyện Việt Nam bác lôi qua chuyện IRAQ rồi, nhưng mà bác xem lại đi thiệt hại nhân mạng phần lớn cho quân đội IRAQ thôi, còn thường dân chết do bom đạn bắn nhau chưa tới 10 ngàn ngưòi nữa. Cả trăm ngàn người ấy chết chủ yếu do bom cảm tử (của ai thì tự hiểu)

Dennis Bergkamp
19-02-2010, 17:50

Thế quansuvietnam nói về những gì mà người dân Iraq bị Saddam đối xử thế nào? Mỹ ko phải là ông thánh để đổ 1 đống tiền làm từ thiện mà muốn kiểm soát nguồn dầu + 1 số lợi ích khác, đó là sự thật. Là người trưởng thành, có suy nghĩ nên đừng có suy nghĩ kiểu trẻ con Mỹ là ông bụt. Chẳng có mấy ai nghĩ Mỹ là 1 ông bụt cả, chỉ có những đứa bé còn bi ba bi bô từ bụng ta suy bụng người, tự vẽ Mỹ là ông bụt rồi gán cho người khác nghĩ thế mà thôi. Cái trò này tởm lắm quansuvietnam à :), nó thể hiện bản tính hèn mọn đó :).

Và có 1 sự thật khác, so với trước và sau khi Mỹ vô Iraq thì đời sống người Iraq như thế nào? Gợi ý rất bé cho quansuvietnam biết là thời Saddam có đảm bảo đủ nguồn nước sạch cho dân sử dụng ko và chính phủ mới đã cam kết về nước sạch như thế nào?

Nếu có đủ tiền và đầu óc có thể đọc được chữ thì mua cuốn này về đọc chơi Hồ sơ: Tôi lên tiếng http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=358807&ChannelID=119 nói về 1 cô gái ở Afghanistan.

Đây là thread về Tiến Trung, nếu ko thích nói về Tiến Trung như tui thì tốt nhất im lặng. Còn nói về Iraq thì đó là chuyện khác, nếu thích thì mở thread mới đi? Hay chưa đủ kiến thức để biết cách mở 1 thread mới?