PDA

View Full Version : Máy bị cúp điện

tatvu
21-01-2010, 07:57
Thưa các Bạn,
Máy desktop đang làm việc, thình lình bị tắt điện (dù là rất nhanh, khoảng vài giây là có điện lại), sau đó phải vất vả lắm mới kết nối vào lại Internet được !!!
Các Bạn vui lòng giải thích giúp:
1. Nếu cứ bị như vậy mãi, có ảnh hưởng tới máy không?
2. Sau khi bị, có cách nào sủa chữa không (để kết nối Internet nhanh hơn).
Thành thật cám ơn các Bạn

Eric Walt
21-01-2010, 08:22
Trả lời :
1) Tất nhiên là CÓ. Bởi vì các thiết bị trong máy mất điện bất ngờ, gây giảm tuổi thọ, chập này chập nọ. Cách khắc phục hiệu quả nhất là dùng UPS (bộ lưu điện)
2) Tôi nghĩ vấn đề cúp điện như thế không gây hại gì đến modem và đường dây Internet của bạn. Hãy thử kiểm tra các thiết bị (cúp điện chẳng qua chỉ tắt modem thôi, khi có điện lại cũng như thao tác bật modem lại)

trungestih
21-01-2010, 11:07
UPS là phần mềm lưu điện hả bạn? Hay là nó là ổ điện.Vậy giá của bộ lưu điện đó là bao nhiêu.nên mua ở các nơi bán đồ điện hay mua ở các nơi về máy tính vậy.

ngondensang2007
21-01-2010, 11:24
ups là thiết bị lưu điện
mua các cửa hàng tin học
giá tầm 40~50$ tùy loại

emperor666
21-01-2010, 11:54
đã mất điện thì đương nhiên là ảnh hưởng đến các linh kiện rồi mà cái trò mất xong có ngay lại càng nguy hiểm :)). Nếu chỗ bạn thường xuyên bị thế thì nên mua thiết bị lưu điện. còn cái vụ vào net chậm thì do cái modem lúc khởi động cũng phải chờ 1 tí mới vào đc net chứ có phải bật modem phát là vào luôn đâu.

Multimedia2030
21-01-2010, 12:27
Thưa các Bạn,
Máy desktop đang làm việc, thình lình bị tắt điện (dù là rất nhanh, khoảng vài giây là có điện lại), sau đó phải vất vả lắm mới kết nối vào lại Internet được !!!
Các Bạn vui lòng giải thích giúp:
1. Nếu cứ bị như vậy mãi, có ảnh hưởng tới máy không?
2. Sau khi bị, có cách nào sủa chữa không (để kết nối Internet nhanh hơn).
Thành thật cám ơn các Bạn

1.Dàn máy sẽ nhanh "ra đi"

2.khi mất điện như thế thì Modem bạn sẽ bị mất cấu hình nên bạn phải vào config lại thì sẽ có mạng bình thường

nunu8288
21-01-2010, 12:58
hôm nọ em ở hàng net có một ông hỏi chú quán thế này
ở đây có cổng cắm UPS kô hả anh
em mới bò ra cười
trên tay hắn cầm USP thì lại hỏi UPS
hắn nói ngọng các bác à
làm em cứ chết cười tưởng gặp gà ta =))

ngondensang2007
21-01-2010, 13:50
hôm nọ em ở hàng net có một ông hỏi chú quán thế này
ở đây có cổng cắm UPS kô hả anh
em mới bò ra cười
trên tay hắn cầm USP thì lại hỏi UPS
hắn nói ngọng các bác à
làm em cứ chết cười tưởng gặp gà ta =))

USB :lick:

chả hiểu ai phải cười nhẩy :rolleyes:

2.khi mất điện như thế thì Modem bạn sẽ bị mất cấu hình nên bạn phải vào config lại thì sẽ có mạng bình thường

:rolleyes: cái này tui chịu chả biết làm thía nào cả
tui chỉ biết khi mất điện cóa điện roài tui bật máy lên là vào mạng ngon lành thôi có config gì đâu ta :)

Eric Walt
21-01-2010, 16:12
Chắc là cái dzụ Repair Connection (chuột phải vào biểu tượng 2 thằng computer trên Systray / nhấn Repair)

tatvu
21-01-2010, 23:45
Rất cám ơn các Bạn đã nhiệt tình góp ý, nhất là Bạn Eric Walt.
Tôi sẽ "sắm" cái UPS ở cửa hàng tin học.
Cái này hỏi chắc họ biết? và có dễ gắn không?
Lần nữa, cám ơn tất cả.

ngondensang2007
22-01-2010, 09:38
ups là thiết bị lưu điện gần như một cái ổ cắm lioa mà thôi
ổ cắm của nó như ổ lioa thôi có khác gì mấy đâu
thường người ta cho nguồn của pc, màn hình và modem vào ups là đủ roài
còn lại thì đừng cho vào nếu như xài ups công suất cao mới gắn nhiều thiết bị
còn loại 500~600W thì từng đó thiết bị thôi
nhà có điều kiện thì sắm ko thì thôi vì thường sắm cái này để đề phòng lúc làm việc mà mất điện đột ngột còn kịp lưu giữ liệu và tắt máy tính mà thôi

thanhtamntp
22-01-2010, 14:20
ups khi công việc cần thôi, như đang lập trình hay type văn bản chưa kịp save thì cần. tiền đó để dùng vào việc khác.
vụ mất điện phải config modem là sao nhỉ ? thế lúc nào modem cũng phải bật ?

nikon57
22-01-2010, 15:02
1/UPS là nguồn trung gian trong đó có ắc qui thường trực. Nó cho phép khi mất điện lưới PC còn làm việc được 5-6 phút để save các việc còn dở dang. Dư dả tiền hay điện lưới luôn luôn tắc bọp thì mua.
2/Sau khi mất điện modem chắc chắn không phải cấu hình lại vì cấu hình đã được save trong modem rồi.Nhưng cũng như khi mới bật điện phải chờ mươi mười lăm giây cho tới khi led ADSL đỏ hay xanh ổn định mới có thể vào mạng được.