PDA

View Full Version : Bỏ dở con đường cao đẳng. nên học gì, ở đâu ???

edu2vn
20-01-2010, 21:46
Trước tiên xin được gửi lời chào trân trọng đến tất cả các bác, anh chị em.
Số là em đã từng theo học 1 trường CĐ về công nghệ thông tin ở TPHCM, vì lo đi làm kiếm tiền sớm nên còn nợ lại một số môn mà bây giờ điều kiện trả nợ thì khó khăn, mà em cũng ko muốn trả hay quay lại nữa :(

Em có dự định, mong muốn tiếp tục sẽ học "liên thông" lên một trường khác. về chuyên nghành thì là: kinh tế hoặc công nghệ thông tin.
Về chuyện tiền bạc thì em có thể bóp chắt để đi học được (các bác đừng khuyên em đi du học nhé,cái này em lo ko nổi đâu).

Tuy nhiên cái khó của em là để có thể "liên thông" học lên các trường có uy tín và được công nhận trong xã hội (xét về khía cạnh bằng cấp) (vd: RMIT chẳng hạn ...) thì cần phải có chiếc bằng ít nhất là cao đẳng. Vấn đề của em nó nằm ở chỗ này.

Em muốn nhờ các bác tư vấn giúp em trường nào đó đào tạo với bằng cấp uy tín, dễ dãi đầu vào (hoặc có thể thi tuyển cũng được) để em nộp học, sau này có cái bằng còn có tiếng nói.

Quan điểm và mong muốn của em là như thế. Mong được các bác giúp đỡ.

Em xin cám ơn :)

khongnguoiyeu
20-01-2010, 22:04
mình nghĩ bạn nên học - thi lại những môn mà bạn còn "nợ". thứ nhất là để liên thông lên các trường khác. thứ hai là để xin việc, không có công ty nào nhận bạn vào làm mà không đòi hỏi bằng cấp cả.
Hi vọng bạn sẽ làm được.
Chúc bạn thành công trong cuộc sống!

j2me
20-01-2010, 22:45
@chủ topic : NIIT , hoặc Aptech sau đó liên thông lên RMIT hoặc Green nhé .Nhớ tìm hiểu kỹ các trung tâm trước khi chọn cho mình một trung tâm tốt.
@an2s : Dẹp cái kiểu mở mồm ra là Bill với chả gết đi .Hãm.

nino
20-01-2010, 22:49
theo tớ nên đi học... đại học lol lol

linhberos
21-01-2010, 00:16
Billgates là tấm gương để chúng ta noi theo chứ không có gì xấu xa cả chỉ xấu ở chỗ mọi người lấy Bill ra để "tự sướng" với bản thân mình. Dù có học ở đâu đi chăng nữa kiến thức vẫn là cái quan trọng và kiến thức đó phục vụ tốt được yêu cầu của xh. Bạn nên cố trả nợ đi sau đó cố gắng liên thông có bằng ĐH sau đó học trường đời cũng chưa muộn

eship_sale
21-01-2010, 08:28
Chào bạn!
Mình cũng là dân IT. Nhưng bây giờ đang là dân kinh doanh!
Thực ra mình nghĩ có rất nhiều phương án để bạn lựa chọn!
Nếu bạn lựa chọn kinh doanh - ko cần nhiều đến việc bằng cấp - nhưng áp dụng CNTT vào kinh doanh đó là phương án số 1.
Nếu bạn lựa chọn CNTT - Bạn hãy tham khảo 1 số trung tâm đào tạo CNTT tốt để theo học
Chưa muộn cho tất cả những ai có quyết tâm!
Cố lên bạn nhé!

edu2vn
21-01-2010, 13:35
Cám ơn các bác đã góp ý.

Các bác khuyên em quay lại học tiếp cao đẳng, em cám ơn vì lời khuyên chân thành này. nhưng thời điểm này có vẻ khó lắm các bác ạ. chờ môn em trả phải mất hơn nửa năm (chưa biết được hay ko),mà em nợ tới 4,5 môn . có môn thì ko còn dạy nữa....

Nghiệp em là IT, nhưng em có thể theo con đường kinh tế.
thế nên em muốn chọn một trường nào đó theo học kinh tế.Nói thế ko có nghĩa là bỏ CNTT mà là úng dụng CNTT, và có thể sau này là kinh doanh trên CNTT.
Tất nhiên sự lựa chọn này phải là do dự và khi quyết định rồi thì em cũng muốn theo học cho đáng, một trường có giá trị.

www.SimDep.us
21-01-2010, 13:42
Cám ơn các bác đã góp ý.

Các bác khuyên em quay lại học tiếp cao đẳng, em cám ơn vì lời khuyên chân thành này. nhưng thời điểm này có vẻ khó lắm các bác ạ. chờ môn em trả phải mất hơn nửa năm (chưa biết được hay ko),mà em nợ tới 4,5 môn . có môn thì ko còn dạy nữa....

Nghiệp em là IT, nhưng em có thể theo con đường kinh tế.
thế nên em muốn chọn một trường nào đó theo học kinh tế.Nói thế ko có nghĩa là bỏ CNTT mà là úng dụng CNTT, và có thể sau này là kinh doanh trên CNTT.
Tất nhiên sự lựa chọn này phải là do dự và khi quyết định rồi thì em cũng muốn theo học cho đáng, một trường có giá trị.

Thì bác ứng dụng IT vào làm Kinh tế đi vậy!

eship_sale
22-01-2010, 09:23
Đúng đấy bạn ạ!
Hãy ứng dụng CNTT vào mà làm kinh doanh!
Minh đảm bảo sẽ hiệu qua hơn gấp nhiều lần kinh doanh thủ công!

huunam0241
22-01-2010, 11:12
Bạn đi học NIIT hoặc Aptech đi! rồi sau đó liên thông lên :) cứ gì phải CD, DH đâu. Mình cũng bỏ DH vì trương trình dạy quá chán, đang học ở NIIT.

edu2vn
23-01-2010, 11:54
Thiên ý của mình thì lại muốn theo bên kinh tế hơn bạn à.
Nên mình muốn tìm một trường nào đó đào tạo về CNTT - Quản trị kinh doanh ... và theo học phía quản trị kinh doanh

nguoimoi
23-01-2010, 12:41
Nói gì thì nói, đi học có cái bằng gì đó thì chắc chắn là hơn rồi, trường hợp xấu nhất là bị ai đó chửi, thì nó cũng chỉ dám chửi :"Có học mà ngu" chứ nó không dám chửi: "Đồ vô học" :)

Chỉ là vui thôi, không định xúc phạm ai cả

satthudatinh011
23-01-2010, 17:17
giống mình quá
mình quyết theo CNTT, nhưng có vẻ giáo dục VN còn hạn chế rất nhiều
đào tạo thiếu bài bản và chuyên sâu
mình đã quyết định bỏ và đang theo học Aptech
ở đây môi trường học tập khá lý tưởng
tự học là chủ yếu

nguyen.phuonghai
23-01-2010, 17:22
Mình có đứa em gái họ học rõ đỉnh 10 năm đứng top 10 trường cuối cùng bỏ học...
Nó thích kinh doanh và cũng có khiếu kinh doanh nên mình không cản nó!

edu2vn
25-01-2010, 01:43
vấn đề em muốn hỏi chỉ là trường nào thì phù hợp thôi các bác ạ !!!

[VLZ]G
25-01-2010, 08:06
RMIT tuyển sinh trực tiếp là vào mà huynh đài, nhưng quan trọng là huynh phải có bằng tiếng Anh quốc tế như TOEFL hay TOEIC, tiền học phí bên RMIT cũng không rẻ đâu, 360tr/2.5 năm cho chuyên ngành thuộc khối Kinh tế hay sao đó. Ra trường thì soft skill của RMIT nhiều nhưng chương trình học thì siêu nặng ... chủ yếu là nhồi nhét rất nhiều.

Khuyên huynh nên đi trả nợ cho đỡ tai tiếng. Không thì huynh nên học NIIT, bằng cấp tốt nghiệp của NIIT tương đương bằng trung cấp, nhưng chất lượng thì khỏi nói :D. Học phí 1 năm 5000$ thì phải

P/S: Em học kinh tế nhưng có 2 đứa bạn thân bên RMIT và NIIT, ngu ý có gì các huynh đài đừng chém

Con gái Rờ Trái Mít cute lắm =p~. NIIT toàn đực rựa

j2me
25-01-2010, 09:59
@ [VLZ] Đông chí luyên thuyên cái gì thế .NIIT học phí 3 năm hơn 3000 đô .Bằng ra là diploma tương đương cao đẳng.Chất lượng thì tùy trung tâm nhượng quyền.

[VLZ]G
25-01-2010, 10:10
@ [VLZ] Đông chí luyên thuyên cái gì thế .NIIT học phí 3 năm hơn 3000 đô .Bằng ra là diploma tương đương cao đẳng.Chất lượng thì tùy trung tâm nhượng quyền.

nghe thuật lại mà, ông không đọc cho kỹ hả . Bộ không đọc thấy câu đừng chém tui hả

proconco_cgh
25-01-2010, 10:30
Mình cũng học cao đẳng rồi nên mình biết học cao đẳng học ít chơi nhiều nên bạn để nợ môn thì một bạn chẳng biết gì hay bạn cực kì ham chơi( mà chưa gặp người chưa biết bao giờ) cái đơn giản mà không làm được thì cái to tát chắc bạn chẳng làm được. Theo tôi bạn nên trả nợ môn đi lấy xong bằng rồi tính tiếp

edu2vn
27-01-2010, 19:58
RMIT tuyển sinh trực tiếp là vào mà huynh đài, nhưng quan trọng là huynh phải có bằng tiếng Anh quốc tế như TOEFL hay TOEIC
@[VLZ]G: thông tin này có chính xác ko vậy bác ???

j2me
27-01-2010, 20:00
RMIT yêu cầu TOEFL 550 , IELTS 6.5 .

son8xvn
28-01-2010, 16:46
RMIT yêu cầu TOEFL 550 , IELTS 6.5 .
Thông tin này có vẻ chính xác :)

G;1990344']360tr/2.5 năm cho chuyên ngành thuộc khối Kinh tế hay sao đó.
Học phí hơi cao nhưng chắc cũng xứng đáng. Có khóa nào thời gian học ngắn hơn ko bạn :ermm: ???

angon204
28-01-2010, 17:13
Mình có người bạn học bên RMIT và nói là cường độ học bên đó rất căng chứ ko phải chơi chơi đâu, nếu không bỏ nhiều thời gian học sẽ ko thể theo kịp. Mình đã tốt nghiệp Cao Đẳng lẫn ĐH (liên thông) mình thấy kiến thức học Cao Đẳng tương đối nhẹ nhàng và dễ tiếp thu (tính ra chỉ khoảng 70% kiến thức so với ĐH). Nếu Cao Đẳng mà theo ko nổi thì khuyên ko nên theo ĐH làm gì. Bỏ Cao Đẳng (vì thiếu nợ môn) để vào 1 Cao Đẳng (DH) khác để làm gì khi hệ thống đào tạo tại VN nó đã có 1 khuôn mẫu rồi học đâu cũng là chương trình đó thôi.

eship_sale
01-02-2010, 02:00
Nhưng có điều này cần lưu ý
ko phải ai cũng kinh doanh được bạn ạ!
Kinh doanh cần có cái duyên đó ....
Điều này đã được mình kiểm nhiệm chính xác ...%

edu2vn
09-02-2010, 19:46
RMIT thì mới biết đây. biết thêm trường British University Vietnam thì lại ở Hà Nội.

ở TPHCM có trường Đại Học nào đào tạo về mảng kinh tế, cấp chứng chỉ quốc tế mà đầu vào là thi tuyển English nhỉ :ermm: ???

nguyendinhdong
09-02-2010, 23:18
mấy bác nói đang học đại học thấy chuối quá nên bỏ , đi học niit , aptech . sau có định học đại học tại chức không

acbn_11
10-02-2010, 00:02
Có thể tham gia chương trình chuyên gia an ninh mạng AN2S của Athena

http://athena.edu.vn/?vnTRUST=mod:study|sID:24

www.athena.edu.vn

dpcntt
11-02-2010, 12:17
cụn từ"học chán quá,nản nên bỏ" em nghe quen quen,hình như ai cũng nói vậy,em cũng đang trong hoàn cảnh đó

xmen109
11-02-2010, 18:21
Rmit tphcm có thằng bạn học trong đó 4 năm khoảng 500 triệu (chưa kể chi phí đi lại , ăn chơi của tụi nó ) ,toàn dân đại gia ^_ bãi giũ xe xe hơi ko nhé
RMIT yêu cầu TOEFL 550 , IELTS 6.5 .trao đổi bằng tiếnh anh , thi rớt đóng tiền học lại cũng toàn bằng $ usd
người bình thường ham học , học giỏi cỡ nào ko có $ usd thì đừng mơ vào đó