PDA

View Full Version : Giúp em với, không lưu được Setup BIOS.

thuytrinh
25-02-2004, 08:28
Ai có thể giúp em lưu BIOS được . Máy của em kô thể lưu BIOS. mainboard của em là VIA, chip PII 350, RAM 64. :bawling: :bawling: :bawling:

vikhoa
25-02-2004, 08:38
Có thể CMOS đã hết Pin vì máy bạn nghe có vẻ là dùng lâu lắm rồi. Bạn thử tháo nắp case ra, xem trên mainboard có 1 cục Pin tròn màu trắng. Tháo nó ra, đem ra mấy chỗ sửa đồng hồ hỏi mua cục Pin giống vậy rồi đem về gắn vào main.

Nếu bạn không biết mainboard là gì thì ...nên nhờ 1 người khác đến xem giùm :) Đừng táy máy mất công ..."được" mua máy mới.

thuytrinh
25-02-2004, 09:15
cách này em đã làm rồi nhưng mà nó vẫn không lưu được, có khi nào bị mất jump không hay thiết lập jump không đúng, máy của em dùng được 4 năm rồi hồi đó mua như thế là xịn lắm giờ vứt đi chẳng ai thèm lấy nên giữ lại để dùng tạm cũng được. hihi

dungvonguyen
25-02-2004, 09:31
Máy của cậu bị hỏng ngay phần giao tiếp giữa Pin và Bios rùi, đây là hỏng hóc về phần cứng, nên cậu chỉ có thể đem máy đến các nơi sữa chữa hardware mà thôi. Good luck

thuytrinh
25-02-2004, 10:01
Nếu hỏng phần Pin Bios thì lúc khởi động lên khi mình vào thiết lập lại CMOS thì ít nhất nó phải lưu lại rồi chạy tiếp nếu ko tắt máy thì nó vẫn lưu, đằng này máy của em không lưu luôn và mỗi lần như thế đều bắt nhấn F1 để tiếp tục chạy cho dù chỉ là khởi động lại máy. Mấy Anh hiểu ý em nói chứ ? có ai biết nguyên nhân nào nữa không ?

thuytrinh
25-02-2004, 15:53
sao chẳng có ai trả lời hết thế ? chán quá đi mất !!!

thuytrinh
26-02-2004, 14:56
Tiện thể xin trả lời luôn giúp bạn . Theo em thì Anh nên tháo hết máy ra rồi lắp lại xem nó có chạy không ? nếu vẫn bị như cũ thì đổi RAM BIOS của máy khác cùng loại hay Update BIOS gì đó cũng được nếu ko được nữa thì máy của A nên cho vào kho đồ cỗ được rồi đó. hihihi (thôi đừng cho vào kho mà cho em về nhà sửa thử có được ko cũng nên)

Lord_of_monsters
27-02-2004, 03:21
khỏi cần chúng ta cần xóa mù mà không dùng mãy cũ chậm quá, mua cái CE 1.8 đi giờ ất cả chỉ khoảng 340 US thui, còn chuyện pin ý mà hỏng rùi vứt đi, tiếc mang ra thợ sửa main ấy chứ sao, các pác không vọc được đâu

LDP
01-03-2004, 16:44
Có nhiều trường hợp quá. Pin CMOS hết, jump CMOS đang cắm sai, .... (ai biết được ai quậy phá). Nhưng trường hợp của you thì nên xem lại cái Jump CMOS ấy. Lục cuốn sách Main ra mà xem. Máy đã xài được 4 năm thì chắc cái Jump CMOS nó nằm gần Pin .