PDA

View Full Version : CPU phat ra tiếng kêu lớn (dù đã thay quạt)

misanthropians
16-01-2010, 09:27
Máy tính để bàn (đã 3 năm tuổi) dạo gần đây phát ra tiếng kêu rất lớn, dù vẫn vào win bình thường (nhưng em không dám dùng khi mà nó kêu lớn như vậy), tắt đi bật lại thì hết kêu, nhưng chỉ được vài lần, về sau tắt đi bật lại vẫn kêu.
Em đã tháo quạt ra vệ sinh, tra dầu nhưng không ăn thua.
Em không thể biết tiếng kêu chính xác từ đâu phát ra (ổ CD không có đĩa).
Không biết lỗi nằm ở đâu... Các anh em có kinh nghiệm xin chỉ bảo giúp, không biết có phải do vỏ case, do quạt trong hộp điện nguồn hay không??

t_ily_ht
16-01-2010, 10:55
hi,Thay quạy chip rồi thì còn cái quạt nguồn nữa thôi ^_^

tinhnghiatan
17-01-2010, 14:05
Mình cũng bị vậy. Ko phải do quạt nguồn hỏng, mà là do nguồn hỏng. Bạn thay nguồn khác đi (Hoặc đi sửa nguồn).

nlk_mm
17-01-2010, 14:13
Máy tính để bàn (đã 3 năm tuổi) dạo gần đây phát ra tiếng kêu rất lớn, dù vẫn vào win bình thường (nhưng em không dám dùng khi mà nó kêu lớn như vậy), tắt đi bật lại thì hết kêu, nhưng chỉ được vài lần, về sau tắt đi bật lại vẫn kêu.
Em đã tháo quạt ra vệ sinh, tra dầu nhưng không ăn thua.
Em không thể biết tiếng kêu chính xác từ đâu phát ra (ổ CD không có đĩa).
Không biết lỗi nằm ở đâu... Các anh em có kinh nghiệm xin chỉ bảo giúp, không biết có phải do vỏ case, do quạt trong hộp điện nguồn hay không??

Có 3 nguyên nhân lớn gây ra tiếng ồn của máy tính đã cũ :
+ Quạt Nguồn
+ Quạt Chip , quạt bên cạnh hông gắn với vỏ máy
+ Đinh tán vỏ case bị bung.
Bạn thử từng thứ 1 xem nguyên nhân do đâu.

misanthropians
19-01-2010, 12:17
Cám ơn ý kiến của các anh em.
Em chưa lý giải được chính xác nguyên nhân, vài bữa nay bận quá cũng chưa đem đi sửa được.
Sau khi vệ sinh quạt chip (lau trùi, tra dầu), hiện máy đã không phát ra tiếng kêu quá lớn nữa nhưng cpu bị nóng khá nhanh và quạt kêu to hơn bình thường, đồng thời tốc độ máy tính cũng rất chậm nữa (chậm đi gần 1 nửa so với trước).
Em chỉ đoan chắc là 1 trong 3 nguyên nhân là do quạt chip hoặc quạt nguồn hoặc nguồn điện mà thôi.

PS: Mặt dưới quạt chíp có lớp keo, sau khi em tháo quạt ra để vệ sinh thì có vẻ như lớp keo đó khô và không còn tác dụng dính mấy, em có phải làm gì liên quan đến lớp keo ấy không??? Em không biết mình vệ sinh có đúng cách hay không nữa :D (mà sao vệ sinh xong lắp vào giờ cảm thấy nó kêu kêu thế nào ý, mà không hiểu sao tiếng kêu lớn như bữa trước giờ lại không còn nữa)

Rất mong anh em giúp đỡ và đưa ra cách giải quyết.

khuongCOMPUTER
19-01-2010, 13:00
Cái đó là keo tản nhiệt :| Mất lớp keo đó thì nóng nhanh là đúng rồi. Đem ra tiệm tra thêm ít keo vào là oki thôi.
Như vậy có thể tạm đoán là tiếng kêu lớn hôm nọ là do quạt, còn nóng CPU hôm nay là do thiếu keo :D

leduk&h
07-03-2010, 10:37
máy em cũng bị kêu ,thay nguồn ok rùi , thank mấy anh nhìu

xuanhoa1983
16-05-2010, 23:11
các chiên gia ơi! cho hỏi với.sao lúc khởi động xong lên màn hình xong chưa làm j hết thì máy k kêu. mở ứng dụng lên thì quạt nguồn chạy rất mạnh phát ra tiếng kêu to,là sao....
ai biết chỉ dùm le le, nhức đầu quá!!!!
cảm ơn trước nhé

emperor666
16-05-2010, 23:35
bạn xác định rõ lại là quạt nguồn, quạt cpu hay HDD kêu nhé

user_84_gialam
17-05-2010, 23:37
Có 3 nguyên nhân lớn gây ra tiếng ồn của máy tính đã cũ :
+ Quạt Nguồn
+ Quạt Chip , quạt bên cạnh hông gắn với vỏ máy
+ Đinh tán vỏ case bị bung.
Bạn thử từng thứ 1 xem nguyên nhân do đâu.

Thêm cái quạt HDD nữa :D

doantrungcpu
02-11-2010, 17:28
Không biết tại sao khi Main Foxcon khởi động thì kêu ù ù mặc dù đã cố làm vệ sinh mà không đc , em buồn quá ............

cunlinh007
02-11-2010, 18:40
Cái Lap ghẻ của em cũng kêu ầm ầm xót hết ruột các bác ạ. Không biết có giống lỗi của bác này không

install
02-11-2010, 20:40
không biết tiếng kêu ở đâu thì sao ae xác định trị bịn đc :emlaugh:
thường thì bạn nghe tiếng rột rột là tiếng từ ổ cứng
rẹt rẹt theo mình do quạt bị đụng dây phát ra
quan điểm của mình là bạn vệ sinh sạch sẽ, ko bôi keo tản nhiệt cpu
muốn xác định bị cái j thì bạn:
rút hết nguồn hdd,cd->nếu có tiếng kêu thì từ quạt cpu
ko nghe thì bạn cắm nguồn từng cái sẽ xác định đc thằng nào gây ra tiếng ồn rồi sử lý típ