PDA

View Full Version : [Q] Cách sử dụng chương trình của Flash vào Visual Basic

Nguyen Thanh Binh
02-10-2002, 12:35
Các bạn ơi cho hỏi. Ví dụ mình đã tạo được một cái nút hay một đoạn phim bằng Flash rồi. Bây giờ làm sao để đưa cho nó chạy trong chương trình Visual Basic. Xin chỉ giúp.

9Star
07-10-2002, 23:59
Mình thấy câu hỏi này cũng lâu rồi, nhưng ở nhà không cài VB mà lâu rồi không dùng nên quên, hôm nay mới cài lại .....

Để chèn file swf vào VB trước tiên bạn phải khai báo trong VB thêm Control là Flash, bạn vào:
- Project-> Components, tại tab Control bạn kéo xuống và chọn dấu check cho Shockwave Flash-> OK (hoặc bạn có thể nhấp phải chuột vào thanh toolbox rồi chọn component...)
- Sau khi đã làm bước 1 bạn sẽ thấy trên thanh toolbox có thêm một "nút" mới (mình thấy là hình tở giấy trắng). Bạn nhấp vào đó rồi vẽ bình thường vào cửa sổ làm việc của bạn giống như tạo button...
- Khi mà đối tượng Flash của bạn vẫn Active vào bảng Properties-> custom, nhấp vào nút ... để chỉ ra file cần chèn, trong Movie URL bạn chỉ đường dẫn tới file cần chèn, chú ý là đường dẫn tuyệt đối, chọn các thông số còn lại-> Apply->OK bạn thấy xuất hiện file trong cửa sổ làm việc là bạn đã làm đúng...

Chúc bạn thành công !

Nguyen Thanh Binh
08-10-2002, 18:46
Bạn 9Star ơi cho hỏi thêm một chút, nếu đoạn flash mình đã làm có kích thước lớn và khi đưa vào Visual Basic thì cần một kích thước nhỏ hơn vậy thì nó có thu nhỏ theo tỉ lệ mình đặt ra cho nó trong Visual Basic không ?

9Star
08-10-2002, 22:31
Hi Nguyen Thanh Binh,

Mình thử thấy nó tự động thu theo tỉ lệ đó, ...

Nguyen Thanh Binh
09-10-2002, 12:23
Cám ơn bạn nhiều lắm. Chúc vui vẻ và xin tạm biệt !

CrazyKing
03-11-2002, 02:48
U xem bài " Giao tiếp giữa Flash với VB/VC" để nắm thêm một số cách giao tiếp giữa Flash với các ứng dụng khác !!! (Không phải quảng cáo đâu ! Vì I thấy nó là vấn hay nên box này cần thảo luận về nó nhiều một tí !)

9Star
03-11-2002, 23:18
Nếu bạn biết nhiều hơn về nó thì viết một bài tutorial đi để mọi người cùng học hỏi ;)