PDA

View Full Version : cho em hỏi về cách lồng ghép phim vào nhau ?

alcatel
24-02-2004, 10:47
giả sử em có một đoạn phim 1 quay cảnh em đang đi lại trên một phông nền màu xanh (hoặc đồng màu, không lẫn với màu của quần áo ), em có một đoạn phim khác chỉ quay cảnh phong cảnh .
bây giờ em muốn ghép đoạn phim phong cảnh đó thay thế cho phần phông nền màu xanh của đoạn phim 1 thì phải dùng phần mềm gì .Cái này giống mấy chương trình kĩ xảo làm phim hay làm ý . Bác nào biềt thì giúp em nhé, cảm ơn các bác trước !

Co Loa
24-02-2004, 14:09
Ulead Mediastudio Pro, Adobe Premiere, Vegas, Avid v..v..

kietphusa
29-02-2004, 22:16
Giả sử bạn dùng Premiere thì bạn để đoạn phim có cảnh ở dưới lớp video 1, còn đoạn phim có nền xanh ở trên lớp video 2, sau đó click chuột phải vào lớp video 2, chọn video Options, chọn Transparency, chọn Blue Screen.

LanAnh
29-02-2004, 23:09
Đúng. Bọn mình cũng đang dùng Adobe Premiere để ghép rất đơn giản như vậy mà.

kietphusa
29-02-2004, 23:24
Chào bạn Lan Anh, thấy bạn viết rất nhiều bài, Tui nể bạn thật đấy.

alcatel
02-03-2004, 16:10
cho minh hoi la cai phan mem Adobe Premiere co cho down load free khong, neu co thi cho minh cai link duoc khong, cam on cac ban nhe

tvc_computer
03-03-2004, 00:36
Chào bạn, bạn có thể vào đây xem có phần mềm bạn cần không he, hình như là có đấy, Adobe premiere 7.0 đó

http://choao.com/index.php?s=view&id=6872

huynhductuan
05-03-2004, 19:51
Đến Đà Nẵng, gọi 0905293175 - Tớ cung cấp miễn phí cho bạn !!!
See you soon ??

vietdragon
06-03-2004, 20:18
Hey , mọi người có soft nào dùng để convert Midi qua wav hoặc mp3 ko ? Nếu có thì share nhé !

vietdragon
06-03-2004, 20:36
Okie rui` , mới hỏi bà con xong thì cũng là lúc tìm được soft . Thằng Jet audio đó !
PhảI chuyển 2 lần mới có mp3 ( mid -- wav -- mp3 ) :D

vantruongvpc
25-02-2008, 14:36
có ai biết dung boilsoft video joiner không?
chỉ cho mình với.
hoặc ai có phần mềm nào hay hơn gời thiệu đi

vantruongvpc
25-02-2008, 16:08
Giả sử bạn dùng Premiere thì bạn để đoạn phim có cảnh ở dưới lớp video 1, còn đoạn phim có nền xanh ở trên lớp video 2, sau đó click chuột phải vào lớp video 2, chọn video Options, chọn Transparency, chọn Blue Screen..
tử hỏi lại chút xíu nha bro:::
dùng ultra video joiner có làm như vậy(thay video hình nền), lồng 2 phim vào nhau???

ai biết chỉ giùm, xin cảm ơn! à mà quên. mình thêm phụ đề hoặc chèn texbox, lời chú thích vào như thế nào vây???

quocthang100
18-07-2011, 21:25
co ai biet long hinh anh vao hieu ung nhu:trai tim,tuyet roi ....v..v.. cua adobe premiere chi minh voi cam on rat nhieu.cho minh thank truoc nha

vibi
18-07-2011, 23:27
co ai biet long hinh anh vao hieu ung nhu:trai tim,tuyet roi ....v..v.. cua adobe premiere chi minh voi cam on rat nhieu.cho minh thank truoc nha

thời gian trôi nhanh thiệt! thớt này cũ lắm rồi. Bạn search google từ khóa trackmatte để hiểu về kỹ thuật này thì sẽ biết làm thế nào. Mình giải thích ngắn cho bạn biết:

trackmatte là một video clip phụ, hỗ trợ cho video chính. VD: Ta có đoạn video hình trái tim có cái lỗ ngay giữa trái tim để cho bạn đặt hình khác vào trong đó. Đoạn video hình trái tim này nếu chỉ là một đoạn video bình thường thì khi đặt hình khác dưới nó, mặc dù có cái lỗ giữa trái tim nhưng bạn cũng không thấy được. Nhưng nếu đoạn trái tim này có một đoạn video hỗ trợ, hình dạng giống y đoạn hình trái tim, nhưng chỉ có 2 màu mà thôi, trắng và đen. Chỗ màu trắng cho phép nhìn xuyên qua và thấy được lớp bên dưới, còn màu đen thì mù tịt. Và để giảm bớt dung lượng lưu trữ, nên người ta tìm cách gom 2 đoạn video độc lập này lại với nhau bằng cách phát minh ra kênh Alpha. Phim hay video cần 3 kênh màu Red, Green, Blue kết hợp lại để thể hiện hình ảnh, thêm kênh thứ 4 là kênh Alpha chứa thông tin về trackmatte. Và nếu bạn tìm hiểu nhiều hơn bạn sẽ thấy, một đoạn video tạo bởi phần mềm đồ họa 3D, hoạt hình chẳng hạn, có nhiều hơn 3 kênh thông tin chứa trong mình đoạn video clip và tối đa lên tới 1024 kênh thông tin hình ảnh. Và sau này nếu tìm hiểu sâu hơn về việc chỉnh màu sắc, bạn sẽ thấy có một khái niệm về lớp màu của một điểm ảnh. Điểm ảnh của một hình không còn dừng lại ở mức là một giá trị tạo bởi 3 màu cơ bản RGB nữa mà là một mảng các màu khác nhau.

Kênh Alpha cho một video clip không do mình tạo ra được, mà phải do người làm ra đoạn video hình trái tim đó làm thêm kênh alpha cho nó thì mình mới có mà dùng thôi. Còn dùng thế nào thì dễ òm, với video có kênh alpha thì khi đặt vào timeline của premiere nó sẽ tự trong suốt những chỗ mà kênh alpha muốn nó trong suốt, khi đó những thứ bên dưới lớp video đó sẽ được hình thấy.

Thế bạn muốn tự tạo một kênh alpha cho một video clip mà bạn đang có nhưng thiếu kênh alpha thì bạn có thể tìm hiểu thêm về các plugin có sẵn trong premiere. Nằm trong thư mục keying của nó. Nhưng chắc chắn là sẽ không đẹp bằng kênh alpha có sẵn trong video clip.