PDA

View Full Version : Lỗi Ổ Đĩa chạy ra chạy vào liên tục

duongtuyenk9
13-01-2010, 16:31
alo alo, anh chị giúp em với. cái ổ đĩa của em nó không chịu nằm yên. em cho đĩa và đẩy ổ vào thì nó lại chạy ra ngay , bình thường bây giò cái phần ổ đĩa vẫn thò ra. em đẩy vào nó lại chạy ra ngay>>>>>>>> việc này làm em rất khổ trong việc muốn ghost hay cài phần mềm gì bằng đĩa. Mong nhận được hồi âm sớm của anh chị và các bạn
Thank you for reading !

thanhtamntp
14-01-2010, 15:07
haha vậy là có đồng minh roài.
lúc đang dùng mất điện thế là mình lấy tay đẩy vào, trước thì ko sao, giờ thì bị như bạn. teo cơ rồi =)).

nino
14-01-2010, 18:53
tháo cái ổ đĩa ra, tháo cọng dây cu roa ra rồi ra tiệm điện tử mua một cọng bằng cỡ... lắp vào bảo đảm hết.
Lỗi này do dây cu roa bị giãn, dễ trị lắm.

thanhtamntp
15-01-2010, 09:38
cũng định tháo ra mang đi sửa, nhưng cái ốc vít mình tháo nhiều quá giờ nát cả đầu rồi :( ko vặn ra được.

nino
15-01-2010, 09:43
cũng định tháo ra mang đi sửa, nhưng cái ốc vít mình tháo nhiều quá giờ nát cả đầu rồi :( ko vặn ra được.

chuyện nhỏ mà, tháo cáp điện, tháo 2 nắp bên của case, tháo cáp CD + nguồn cấp, tháo mấy con ốc gắn hộp CD rồi rút nó ra
lấy nhíp tháo cái mặt của ổ CD sẽ nhìn thấy cọng dây cua roa, tiếp theo thì cần sự khéo léo 1 tý (dùng nhíp nhọn)... nếu không được thì bạn có thể ra tiệm sửa chữa điện tử nhờ thay hộ (nếu mua cọng dây cu roa chỉ tầm... 4K là có 3 cọng) lol

thanhtamntp
15-01-2010, 09:49
quên ko nói rõ cho bro, cái ốc mình nói là cái ốc bắt ổ cd vào case :(. nát hết đầu rồi.

dinhhung_dtvt88
15-01-2010, 09:52
Đưa cả case lên chỗ vi tính, họ làm dc cả.
Cẩn thận mạnh tay là tiêu.

nino
15-01-2010, 10:39
quên ko nói rõ cho bro, cái ốc mình nói là cái ốc bắt ổ cd vào case :(. nát hết đầu rồi.

lấy cái khoang chít luôn :D

ducthong2320
15-01-2010, 14:10
Bạn nên chuẩn bị 500k. bạn hãy mua ổ CD mới đi, à mà quên bạn hãy mua DVD là vừa vì nó rất rẻ!!!
hihi!!

nikon57
15-01-2010, 16:57
Bro hãy làm dư lày:
Không phải tháo cái gì cả. Lấy cái gim giấy chọc vào cái lỗ nhỏ trên mặt ổ CD cho khay thò ra một chút. Lấy tay kéo khay đĩa ra cho hết cỡ.Soi đèn cho sáng: nhìn vaod trong qua khay thấy cái dây curoa nhỏ mắc qua vòng bánh xe trục động cơ và một bánh tròn lớn hơn.Lấy cái nhíp gỡ nhẹ dây curoa ra ( đừng có kéo mạnh).Quan sát kỹ nếu các bánh tròn lắp dây curoa bẩn thì lấy miếng bông gòn nhỏ thấm chút cồn lau sạch đi. Còn dây curoa nó có tiết diện vuông lau sạch bằng nước . Tốt nhất nếu có mẩu nhựa thông (to bằng hạt ngô thôi) nghiền mịn cho bám lên bề mặt dây curoa để tăng ma sát. Sau đó dùng cái nhíp lồng dây curoa vào lại như cũ. Tớ làm mấy lần rùi cho các bạn trong xóm đều tốt cả.

duykhuong-it
15-01-2010, 17:09
Bro hãy làm dư lày:
Không phải tháo cái gì cả. Lấy cái gim giấy chọc vào cái lỗ nhỏ trên mặt ổ CD cho khay thò ra một chút. Lấy tay kéo khay đĩa ra cho hết cỡ.Soi đèn cho sáng: nhìn vaod trong qua khay thấy cái dây curoa nhỏ mắc qua vòng bánh xe trục động cơ và một bánh tròn lớn hơn.Lấy cái nhíp gỡ nhẹ dây curoa ra ( đừng có kéo mạnh).Quan sát kỹ nếu các bánh tròn lắp dây curoa bẩn thì lấy miếng bông gòn nhỏ thấm chút cồn lau sạch đi. Còn dây curoa nó có tiết diện vuông lau sạch bằng nước . Tốt nhất nếu có mẩu nhựa thông (to bằng hạt ngô thôi) nghiền mịn cho bám lên bề mặt dây curoa để tăng ma sát. Sau đó dùng cái nhíp lồng dây curoa vào lại như cũ. Tớ làm mấy lần rùi cho các bạn trong xóm đều tốt cả.

ối giời ơi sao mà sáng tạo thế?

nino
15-01-2010, 22:18
Bro hãy làm dư lày:

chiêu này độc quá :punk:, mình chưa thử bao giờ :emlaugh:

user_84_gialam
16-01-2010, 00:02
@Chủ thớt: con vít bị toét đầu thì bạn lấy kìm mỏ nhọn mà vặn nó ra (vừa tay thôi nhé ! đừng làm mạnh quá hỏng hết ren bên trong đó)

dinhhung_dtvt88
16-01-2010, 13:14
Bro hãy làm dư lày:

Bái phục, nhưng mà mình không dám thử.
Chẳng làm dại

duydung2007
16-01-2010, 21:56
Dây curoa cũng rẻ mà, cứ thay dây mới cho chắc

lotritham
16-07-2010, 09:40
Bro hãy làm dư lày:

u cai nay don gian ban chi can .......... la duoc ngay thoi ma kekekkke

kiettt
16-07-2010, 12:37

@Chủ thớt: con vít bị toét đầu thì bạn lấy kìm mỏ nhọn mà vặn nó ra (vừa tay thôi nhé ! đừng làm mạnh quá hỏng hết ren bên trong đó)

Lấy kìm cắt mở ra hay hơn, kìm mỏ nhọn chưa chắc được, nếu ốc lần trước xiết hơi chặt tay thì chỉ kìm cắt mớ mở ra được, mở ra sửa được rồi bạn tìm mấy con ốc mới gắn vào, vất hết ốc cũ đi, ra mấy tiệm sửa máy tính xin vài con người ta cho thôi.

Cách của nikon57 hay quá (luồn nhíp vào lấy sợi dây ra khi mở hết tray), phải thử mới được. Nào gờ toàn phải tháo tung nó ra.

Có cô thư ký bé xí trong công ty (21 tuổi), có lần thấy mình loay hoay vói mấy ổ CD bị lỗi không eject được, cô ấy bảo bữa nào con đem mấy sợi dây couroi lên con thay cho chú, ở nhà con làm hoài, cô bé tháo vỏ case ra bằng dao thái lan, tháo ốc lấy CD ra khỏi case bằng đồ cắt móng tay, dùng kẹp tăm để lấy sợi dây ra và thay sợi dây mới, tớ có hỏi thế thằng bồ mày để làm gì ? Cô bé bẽn lẽn "ảnh ngồi kế bên quạt cho con làm":no:

Ối giồi ơi thanh niên, cột rường của đất nước :no::no::no: