PDA

View Full Version : [Q] Quá trình Shut down cua Windows!?

hueduongit
02-10-2002, 10:47
:rolleyes: :eek: :question: :arrow: :idea: lol
Cho tớ hỏi quá trình Shut down cua windows như thế nào!?

chuotluoi
04-10-2002, 06:11
hỏi cụ thể chút coi!?!?!?!?:-/

venus
04-10-2002, 08:25
Mình nghĩ là quá trình shutdown của máy tính là máy tính sẽ đóng dần dần tất cả các chương trình đang chạy, rồi chúc bạn ngủ ngon, cuối cùng là báo " máy tính của bạn đã an toàn". Hì...

danceswithwolves
04-10-2002, 18:38
bạn muốn câu trả lời đứng từ góc độ một lập trình viên, phải không ?

hueduongit
08-10-2002, 09:08
yes!

hueduongit
08-10-2002, 09:32
Tớ cần thực hiện một chương trình (nhỏ thôi) khi windows shutdown, thế thì làm sao chặn quá trình shutdown của win để thực hiện xong chương trình của mình, rồi quá trình sd tiếp tục.

teanhatrang
08-10-2002, 11:16
đầu tiên bạn cần biết khi nhấn shutdown thì win sẽ thi hành lệnh gì và sử dụng file nào để shutdown, chương trình của bạn chỉ cần kiểm soát những lệnh này, vạ chạy lại lệnh này khi chương trình kết thúc.

xp2002_
08-10-2002, 21:18
Chào các bạn, theo như teanhatrang đã nói và nếu làm theo cách này thì một khối lượng công việc kinh khủng là chặn hàm API của Windows ở cấp hệ thống (rất khó thực hiện). Và hướng này thật không thể theo được rồi bạn nhỉ, vậy tại sao bạn không đi theo hướng từ App của bạn thử xem. Cũng như venus nói: trước khi Windows Shutdown, nó sẽ đóng dần những chương trình chạy trên nó cũng như các dịch vụ mà nó đang chạy. Mà kỹ thuật bên trong là kỹ thuật truyền thông điệp giữa Windows và App chạy trên đó, mà tận cùng là Windows sẽ phát ra và gửi thông điệp WM_CLOSE đến tất cả các ứng dụng báo kết thúc và chờ nhận hồi đáp, chương trình của bạn hãy bắt lấy thông điệp này và hồi đáp rằng sẽ không thoát, thì khi đó Windows sẽ ngưng không Shutdown nữa, bạn cứ thực hiện những công việc còn lại và sau đó gọi hàm API ExitWindows(...), và trả lời rằng đã sẵn sàng thoát thì Windows sẽ tiếp tực Down thôi.
Nếu như bạn cần câu trả lời ở cấp độ chuyên viên thì mình nghĩ không cần trình bày cho rõ cội nguồn đâu nhỉ. Và nếu còn thắc mắc về cách chặn thông điệp hay hệ thống thông điệp trong Windows hãy mail cho mình nhé: xp3003@yahoo.com

hueduongit
09-10-2002, 16:41
Thanks everybody!