PDA

View Full Version : Symbian OS??

rescuede
23-02-2004, 17:00
Khong biet co ai trong nay chuyen ve programming Symbian OS ?

Neu ai chuyen ve linh vuc nay thi xin vui long co the post vai bai gioi thieu ve OS nay!!

Res vo www.symbian.com, thay cai nay phat trien kieu nhu cua may big comp voi nhau lap ra (kieu dang nhu USB).

Tui cha biet Programming cho OS nay can phai co base knowledges gi nhieu khong?

Thanks.

rescuede
24-02-2004, 19:00
:innocent: :shifty: Hong biet cai pót cua tui co van de gi khong nua ma sao khong co ai tra loi vay tạ Chac minh bi isolate roi?? :fear: :cool2:

kehamchoi
24-03-2004, 01:59
heee..Lập trình trên OS symbian có hai cách lập trình, thứ nhất là lập trinh bằng Java, với J2me đó là những gì mà bạn cần biết , còn lại đó chính là lập trình C++, bạn cần phải am hiểu về C++ và bạn vào trong Symbian đó nó có sách viết rõ hơn về lập trình trong cả hai cách, àh thế tại sao bạn kô nghiên cứu về bên J2me đi, đó sẽ là tương lai hơn vì độ bảo mật của nó cao hơn. chúc bạn thành công

novavn
01-04-2004, 12:11
Nếu thích thì bạn hãy vào bên www.javavietnam.org mà xem, bên này chuyên về Java hơn. Mình cũng đang lập trình cho mobile devices bằng J2ME!

rescuede
06-04-2004, 01:11
àh thế tại sao bạn kô nghiên cứu về bên J2me đi, đó sẽ là tương lai hơn vì độ bảo mật của nó cao hơn. chúc bạn thành công

Neu ke ham choi noi xai java vi create may cai applications nhanh hon thi con dung chu neu dung Java more secure than Cplus plus thi cai nay phai xem lai day.

Res khong thay nhu vay dau ma nguoc lai day.

novavn
06-04-2004, 12:58
Oh, Java được hỗ trợ nhiều hơn C++, bằng chứng là J2ME. Nếu viết một application cho Symbian OS thì thường sử dụng MIDP hơn là sử dụng C++. Còn C++ thì đâu có viết được cho các thiết bị mobile khác đâu!

kehamchoi
06-07-2004, 13:23
heee..thế thì cậu nói đi ....cậu lấy điểm nào để chứng minh rằng độ bảo mật của C++ cao nhỉ...hee..tôi không có nói là java cao hơn C nha....tôi chỉ nói là về lập trình thì đa số các nhà lập trình điều tin tưởng về độ bảo mật của java và đó là một ngôn ngữ hỗ trợ cho điện thoại đấy..hee..C++ thì có rất nhiều người viết về ứng dụng đó.......nhưng mọi thứ có một số ưu điểm riêng của nó nên không thể tranh cãi cái nào hơn cái nào heee................

loveit83
11-12-2004, 09:53
Cai chinh la minh muon hoc C++ hay Java de lam gi thoi , toi muon hoc C++ de lap trinh Pocket PC va di dong nen toi thich lap trinh bang C++, va voi suc manh cua microsoft thi chang may nam nua thoi thi C++ se pho bien hon Java ma thoi

Hell Fire
24-03-2005, 23:14
Mình nghĩ C# của .Net sẽ phổ biến hơn :D

khaplienhoa
25-03-2005, 09:18
Bạn Hell có chút nhầm lẫn đó. Bạn nghĩ rằng Symbian sẽ hỗ trợ C# sao. Bạn Rescude nếu muốn viết chương trình state-of-art thì C++ là sự lựa chọn số một, Java chỉ viết những chương trình vừa phải thôi, những chương trình đòi hỏi tốc độ và dùng nhiều bộ nhớ thì Java đi sau nhiều lắm. Còn đừng ai nói Java bảo mật hơn C++, đó chỉ là vấn đề viết chương trình, và thư viện người viết chương trình có trong tay mà thôi. Viết C++, tách cái core vài cái GUI ra, dùng core để phát triển cho cả PALM, và Win CE chẳng có gì là ghê gớm. Tuy nhiên tôi không phủ nhận khả năng của Java, bạn chọn ngôn ngữ nào là tùy thuộc bạn muốn phát triển chương trình dạng nào, bạn muốn học đến mức độ nào. Nếu rành C++ thì tôi thành thật khuyên bạn dùng C++.

Hell Fire
28-03-2005, 23:38
Uh, mình xin lỗi, nhầm rồi :D. Thanx "khaplienhoa" nhắc nhở.

tuanit
27-05-2005, 05:16
Các bạn có cuốn C++ For Symbian nào không.
Mình cũng đang nghiên cứu về cái này , nhưng chỉ đọc SKD help thôi thì chả ăn thua gì.
Bạn nào có giúp mình với.

Thanks You.

pp910i
07-08-2005, 21:29
không có chuyện về SIMBIAN UIQ a anh em?

nguyenduyhung
16-03-2006, 15:44
chị mấy người rùi.Thread bàn về Sambian OS.thế mà cũng nói tùm lum.