PDA

View Full Version : "Mạng xã hội mang bản sắc Việt Nam" - Lý do chặn Facebook là đây!

Mr X
10-01-2010, 08:52
"Trong năm 2010, chúng ta sẽ xây dựng một mạng xã hội mang bản sắc Việt Nam, tiến tới thay thế các mạng xã hội khác như Yahoo, Google", Bộ trưởng Thông tin - Truyền thông Lê Doãn Hợp khẳng định với các đơn vị thuộc Bộ trên địa bàn TP.HCM sáng 9/1.

http://vietnamnet.vn/chinhtri/201001/Xay-dung-mang-xa-hoi-cua-Viet-Nam-trong-nam-2010-888659/

Chặn Facebook để mạng XHVN có đường mà đi lên. Để mà chính quyền quản lý cư dân mạng dễ hơn :D

danthanh.aweb
10-01-2010, 09:19
xây dựng một mạng xã hội mang bản sắc Việt Nam để tiến tới thay thế các mạng xã hội khác như Yahoo, Google….

Việt Nam mình giỏi ghê nhể! Cấm luôn 2 thằng nay thì họa may.

hailuanon
10-01-2010, 09:26
"Trong năm 2010, chúng ta sẽ xây dựng một mạng xã hội mang bản sắc Việt Nam, tiến tới thay thế các mạng xã hội khác như Yahoo, Google", Bộ trưởng Thông tin - Truyền thông Lê Doãn Hợp khẳng định với các đơn vị thuộc Bộ trên địa bàn TP.HCM sáng 9/1.

http://vietnamnet.vn/chinhtri/201001/Xay-dung-mang-xa-hoi-cua-Viet-Nam-trong-nam-2010-888659/

Chặn Facebook để mạng XHVN có đường mà đi lên. Để mà chính quyền quản lý cư dân mạng dễ hơn :D
Cài này nhằm muốn che dấu những cái xấu xa của mình, không muốn cho bọn trẻ biết. Chứ cho bọn trẻ mở mắt nhìn ra thế giới thì làm sao dấu được.

tmepower
10-01-2010, 09:49
Dần dần rồi cũng chặn hết thôi mà. Cứ từ từ mà xem

minhpham1012
10-01-2010, 09:59
Chặn hết rồi đào lỗ xuống sống với dế luôn cho rồi.

br0™
10-01-2010, 10:01
Không biết cái mạng mới hình thù nó ra sao, Hay lại Zing me thì ôi thôi

kiemkhachanhai
10-01-2010, 10:06
Đố mấy bác ấy chặn được, sock, proxy, VPN ta cứ phang.
Còn cái vụ xây dựng mạng XH mang bản sắc VN gì đó thì chắc chắn không đạt được kết quả gì, ở đó mà đòi thay thế Google, Yahoo. Mấy bác ấy chỉ được cái mạnh miệng, chai mặt, chứ cái đầu thì chứa toàn đất với cát, kiến thức thì không có mà đòi làm cái này cái kia, vớ vẩn thật.

Kết nhất câu này :D

kekea
10-01-2010, 10:24
Đố mấy bác ấy chặn được, sock, proxy, VPN ta cứ phang.
Còn cái vụ xây dựng mạng XH mang bản sắc VN gì đó thì chắc chắn không đạt được kết quả gì, ở đó mà đòi thay thế Google, Yahoo. Mấy bác ấy chỉ được cái mạnh miệng, chai mặt, chứ cái đầu thì chứa toàn đất với cát, kiến thức thì không có mà đòi làm cái này cái kia, vớ vẩn thật.

Kết nhất câu này :D

cắt luôn cáp quang đi quốc tế đi là xong :shifty:

relax
10-01-2010, 10:38
"Trong năm 2010, chúng ta sẽ xây dựng một mạng xã hội mang bản sắc Việt Nam, tiến tới thay thế các mạng xã hội khác như Yahoo, Google" và chỉ xem phim TQ.

Thuongtamnhan
10-01-2010, 10:41
bình tĩnh nào, làm 1 bản kiến nghị kiểu pitition online ay, sợ ngay

wdtech.net
10-01-2010, 10:43
thất vọng tràn trề :(, mang ssh của server ra làm sock vậy, vô tư đê ^^.

fedorian
10-01-2010, 11:08
Sao họ không đầu tư xây nốt một mạng ``Internet'' mang bản sắc Việt Nam luôn cho rồi, tiến tới thay thế Internet của toàn thế giới :D

Chắc mai mốt phải tự phóng vệ tinh fedorian-SAT để truy cập Google với Yahoo, Facebook quá =))

danthanh.aweb
10-01-2010, 11:34
Dần dần rồi cũng chặn hết thôi mà. Cứ từ từ mà xem

Bạn này đùa giai, thay thế thế nào được? Đến cái nước gì đó bây giờ còn cho truy cập internet thì sao mà chặn được.

Ku Long
10-01-2010, 12:14
Vậy Zing là bản sắc văn hóa ? Mang văn hóa Tàu đồng hóa ngu dân, u muội đầu óc của game online, văn hóa mạng sặc mùi dao kiếm, ngôn ngữ gamer, ....bản sắc văn hóa đó sao ?

cavang125
10-01-2010, 12:50
cắt luôn cáp quang đi quốc tế đi là xong :shifty:

ờ, làm như vậy đi. khỏi mắc công, làm xong ta đi ở với dế cũng chưa muộn. :chris:

www.SimDep.us
10-01-2010, 13:35
Phải ưu tiên nhưng công ty CNTT khả năng mai lại tiền nhiều chứ, chứ chỉ ưu tiên các mạng xã hội kiểu giải trí để thay thế ... thì làm được gì đâu!

mo dung phuc
10-01-2010, 14:07
chóa nóa dùng :)) .

snoob_clo4
10-01-2010, 14:40
mấy bác căng thẳng dữ, họ chỉ bảo thay thế thôi chứ có cấm đâu, còn mấy bác dùng gì thì cứ dùng đâu có ai nói cấm nào. Thay thế có nghĩa là nó sẽ tốt hơn FB, Yahoo, Google v.v.v thôi

cavang125
10-01-2010, 14:54
chặn với cấm, khác nhau cái gì hở bác ??

nhìn thực trạng mạng xã hội VN rồi hãy phán nhé. !

huylvt
10-01-2010, 15:00
Các bác cho em hỏi tí ạ. Mạng xã hội mang bản sắc Việt Nam là như thế nào nhỉ? Mà nó thay thế đc cả yahoo vs google chắc phải hấp dẫn lắm.^^

snoob_clo4
10-01-2010, 15:13

Tui nói bài báo viết "thay thế" mà, chứ có so sánh chặn với cấm đâu nào :lick:

honata
10-01-2010, 15:29
Chắc lại một chương trình Quốc gia giống như cai gì 132. Ngân sách năm nay thừa nhiều quá. Lilama mới phát hành tiền 5.000.000 đồng đấy thôi!

tin_truc22
10-01-2010, 16:20
Bạn này đùa giai, thay thế thế nào được? Đến cái nước gì đó bây giờ còn cho truy cập internet thì sao mà chặn được.

Cái nước mà ai cũng biết là nước gì đấy bây giờ còn vào được mấy trang ấy nữa đâu. Và nước đó không chỉ không đâm đầu xuống đất mà đang hăm he vị trí siêu cường.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nên nhớ Việt Nam chưa bao giờ và không bao giờ cấm Facebook nhé :P

kaizvn
10-01-2010, 16:25
Vậy Zing là bản sắc văn hóa ? Mang văn hóa Tàu đồng hóa ngu dân, u muội đầu óc của game online, văn hóa mạng sặc mùi dao kiếm, ngôn ngữ gamer, ....bản sắc văn hóa đó sao ?

nó đóng thuế và cung ứng đầy đủ cho nhà nước thì nhà nước cấm nó làm gì.

Cái nước mà ai cũng biết là nước gì đấy bây giờ còn vào được mấy trang ấy nữa đâu. Và nước đó không chỉ không đâm đầu xuống đất mà đang hăm he vị trí siêu cường.

VN ko cấm cái kiểu FPT chưa bao giờ và không bao giờ thừa nhận ephim là của nó.

duytanqb
10-01-2010, 18:42
Nếu mà bị cấm thật thì gọi là chơi ko đẹp (vì chưa biết lỗi kt hay bị cấm :D), ghen ăn tức ở . Nhưng mà theo em cứ cấm như FB thì người ta cũng vào ầm ầm đó thui :). E thấy Fb chẵng có hại gì đến nước nhà cả.

qingsong
10-01-2010, 19:17
Các bác ý đâu nói sẽ ngâm cứu được kỹ thuật vượt mặt Google với Yahoo, Facebook gì đâu, chỉ gán thêm bản sắc dân tộc vào mấy cái clone script thôi mà, ví dụ với facebook các bác ý cùng lắm sẽ mua một cái scrip như cái này (http://bit.ly/53asEm)(giá chưa tới $400) về Việt hóa, dự án hoàn tất, chia chác...hết:D

Limode
10-01-2010, 19:34
Các bác ý đâu nói sẽ ngâm cứu được kỹ thuật vượt mặt Google với Yahoo, Facebook gì đâu, chỉ gán thêm bản sắc dân tộc vào mấy cái clone script thôi mà, ví dụ với facebook các bác ý cùng lắm sẽ mua một cái scrip như cái này (http://bit.ly/53asEm)(giá chưa tới $400) về Việt hóa, dự án hoàn tất, chia chác...hết:D

Software của Agriya không thân thiện về nhiều mặt, tớ kiến nghị các bác ấy nên xài nguồn mở như Boonex Dolphin hoặc rẻ tiền như PHHfox =))

Ba vụ này chẳng biết nói gì, xem phim kiếm hiệp nhiều thấy ngày xưa trung quốc cấm buôn muối, nhưng người được buôn thì hình như toàn Vương thân - quý tộc và Quan lại thì phải.

xuanhau
10-01-2010, 20:20
Thì bác ấy nói chỉ trong năm 2010 mà đã xây dựng được rồi. Bác ấy đúng là có tầm VĨ MÔ... phật

tin_truc22
10-01-2010, 20:38
Nếu mà bị cấm thật thì gọi là chơi ko đẹp (vì chưa biết lỗi kt hay bị cấm :D), ghen ăn tức ở . Nhưng mà theo em cứ cấm như FB thì người ta cũng vào ầm ầm đó thui :). E thấy Fb chẵng có hại gì đến nước nhà cả.

Thật ra nếu muốn chặn 100% theo kiểu TQ thì chẳng có gì khó về mặc kỹ thuật đâu :P

caonho
10-01-2010, 21:35
Chắc là sau đó sẽ tiến tới chặn google và yahoo và cùng nhau qua xài Baidu.

Ngày chặn Google xem như cũng là ngày tận thế của CNTT Việt Nam. Chắc là 21/12/2012

Soul Killer
11-01-2010, 01:40
Mình thấy cứ chờ thử năm 2010 xem có mạng XH mang bản sắc VN và qua mặt các mạng XH khác của thế giới hay không. Mình thường thấy ng` VN hay có đặc điểm sau:
1) Khôn khéo, thông minh, nhưng chỉ dùng để đối phó, chứ ko dùng vào ứng dụng.
2) Tìm ra nhiều cái hay, lạ, nhưng không biết nâng lên thành khái niệm để mở sang 1 bước tiến mới cho nhân loại.
Bởi vậy, mọi người cứ hy vọng biết đâu sẽ có 1 bước đột phá mới! :)
Mình thấy Mỹ trên thế giới có nhiều "đối thủ" mà gov còn ko cấm/quản lý gì tới internet; còn VN mình có bao nhiêu "đối thủ" đâu mà cứ phải cấm đoán/quản lý việc dùng internet nhỉ. Hy vọng các lớp thế hệ sau (như chúng ta hiện nay hay con cháu chúng ta) không còn quản lý việc này nữa.
Nhìn lại cơ sở viễn thông của VN, tuy là một trong những nc có giá CNTT rẻ nhất, nhưng chất lượng lại thấp. Cứ ban ngày của VN là hầu như tất cả các website có server của VN đều rất chậm khi truy cập từ nc ngoài.

RyanX
11-01-2010, 11:45
Mạng xã hội mà "mang bản sắc VN" thi đúng thật là bó tay.com !

bkis
11-01-2010, 12:04
Chặn Yahoo. Google hay FB là chủ trương đúng đắn của Đảng và NN, hãy thay thế ngay mấy website của Mỹ đó đi, Đừng để dân ta phải nghe thấy điều mà Thế giới cần nói, cần show, cần Join. Hoan hô Bộ TT& TT !

thaidesign
11-01-2010, 14:51
Có ra cũng chẳng thèm sử dụng.

Trước giờ chẳng có hứng thú với mấy cái mạng xã hội :)

Monster_13
11-01-2010, 14:55
đề nghị là cấm luôn gu-gồ đi...........

Mr.Triết
11-01-2010, 15:07
Chặn Yahoo. Google hay FB là chủ trương đúng đắn của Đảng và NN, hãy thay thế ngay mấy website của Mỹ đó đi, Đừng để dân ta phải nghe thấy điều mà Thế giới cần nói, cần show, cần Join. Hoan hô Bộ TT& TT !

hay quá đi mất............ hoan hô, hoan hô.

tranngoclan1987
11-01-2010, 17:15
"Mạng xã hội mang bản sắc việt nam" được xây dựng từ mô hình và mã nguồn của mạng xã hội Tung Của.

Mạng xã hội mang bản sắc việt nam, có nghĩa là không dùng từ ngoại lai.

Các ký tự F, J, W,Z sẽ bị cấm vĩnh viễn. (để khỏi dùng từ nhố nhăng) ngoài ra còn bị cấm dùng 1 số từ chẳng hạn tên của Lãnh đạo (cấm tuyệt đối). Đã là mang bản sắc việt nam thì phải có tác phong nông nghiệp nên nếu có thắc gì thì cứ đợi tới khi nào admin thích thì sẽ được giải quyết. Muốn được giải quyết sơm bạn phải đi cửa sau.

Chỉ có một cửa thôi

umihira
11-01-2010, 17:53
Sao mấy bác khẳng định facebook bị chặn/cấm hay vậy? :D. Chặn DNS hay chặn kiểu gì cao cấp hơn?

BoTayConGaQuay
11-01-2010, 18:20
Sao mấy bác khẳng định facebook bị chặn/cấm hay vậy? :D. Chặn DNS hay chặn kiểu gì cao cấp hơn?

Nếu giải thích nguyên nhân theo bản sắc Việt Nam thì facebook nó bị "sự cố kỹ thuật" bác ạ. Còn cái câu phát biểu của cụ gì đó thì vẫn chưa hợp với bản sắc Việt Nam lắm, cần sửa vầy:

Trong năm 2010, chúng ta sẽ xây dựng một mạng xã hội mang bản sắc Việt Nam, tiến tới thay thế các mạng xã hội khác sắp bị sự cố kỹ thuật như Yahoo, Google"

Phen này bọn Tây sang làm ăn ở xứ ta phải đi học tiếng Việt hết, vì google & yahoo bị thay thế rồi thì lấy gì mà xài đây.

umihira
11-01-2010, 18:32
Nếu giải thích nguyên nhân theo bản sắc Việt Nam thì facebook nó bị "sự cố kỹ thuật" bác ạ. Còn cái câu phát biểu của cụ gì đó thì vẫn chưa hợp với bản sắc Việt Nam lắm, cần sửa vầy:

Phen này bọn Tây sang làm ăn ở xứ ta phải đi học tiếng Việt hết, vì google & yahoo bị thay thế rồi thì lấy gì mà xài đây.

em chỉ muốn hỏi chặn kiểu gì thôi :) Vì như nhiều bác nói chặn DNS thì nslookup vẫn phân giải ra ip, lấy ip đó thì vào được trang index của fb mặc dù ko đổi dns :)

bvl91
11-01-2010, 19:42
lại văn hóa nổ nữa, thấy các bác ấy tối ngày phát biểu này nọ, cuối cùng rốt cuộc chả thấy cái gì hết, muốn đo được google thì còn xa lắm

kekea
11-01-2010, 20:49
chặn hết thì chuyển sang xài mạng xã hội green floor => đảm bảo ko bao giờ bị chặn :w00t:

vantantr
12-01-2010, 20:35
Ngăn mạng XH Facebook cũng chẳng có gì là lớn lao thế mà sao nhiều người cứ than trời thế??

Trước đây đi invite trăm người may ra có 1 người vô Facebook. Thế mà sao khi yahoo360 remove hết account la làng lên. Rồi thì sao!!!quay sang Facebook rồi giờ Facebook bị cấm cũng la làng.

Chẳng hiểu cái Facebook và social network nhiều người học được gì ở đó. hay chỉ là nơi để 8 cho hết time. Mấy cty nước ngoài sợ Mạng Xã hội như sợ ma, vì nhân viên tối ngày bỏ time vô 8 trên đó không lo làm việc.

Chỉ cho tui cái mặt tích cực của thằng FACEBOOK xem (ngoài việc marketing cho website trên đó)

tin_truc22
12-01-2010, 20:44
Chỉ cho tui cái mặt tích cực của thằng FACEBOOK xem (ngoài việc marketing cho website trên đó)

Friend list trên facebook của bác có bao nhiêu bạn thân, bao nhiêu người quen biết ngoài đời. Có bao nhiêu group về sở thích cá nhân của bác?

kekea
12-01-2010, 21:09
Ngăn mạng XH Facebook cũng chẳng có gì là lớn lao thế mà sao nhiều người cứ than trời thế??

Trước đây đi invite trăm người may ra có 1 người vô Facebook. Thế mà sao khi yahoo360 remove hết account la làng lên. Rồi thì sao!!!quay sang Facebook rồi giờ Facebook bị cấm cũng la làng.

Chẳng hiểu cái Facebook và social network nhiều người học được gì ở đó. hay chỉ là nơi để 8 cho hết time. Mấy cty nước ngoài sợ Mạng Xã hội như sợ ma, vì nhân viên tối ngày bỏ time vô 8 trên đó không lo làm việc.

cuộc sống ko phải chỉ có "học" với "làm" bác ợ, đơn giản như cái site của bác ở dưới chữ ký vậy :dontgetit

yahooo
12-01-2010, 21:18

Chỉ cho tôi mặt tích cực của xã hội bạn đang ở thì tôi nói FaceBook tốt như thế nào :P

Soul Killer
13-01-2010, 00:39

- Đã gọi là công nghệ thì sẽ có mặt tích cực và mặt hạn chế! Nó phụ thuộc vào: ai sử dụng nó, và sử dụng như thế nào.
- "Chẳng hiểu cái Facebook và social network nhiều người học được gì ở đó. hay chỉ là nơi để 8 cho hết time." -> Nhiều cty tìm đc rất nhiều tiền từ mạng XH này ấy chứ. Như thế thì những cty này sẽ đỡ bị phá sản, ko phải sa thải nhân viên, ng` ta có việc làm, và ko phải là 1 gánh nặng cho xã hội. Cách nhận xét của bạn dường như với bạn, social networking chỉ giới hạn trong face-to-face, email, hay instant messenger; và bạn cũng chỉ nhìn thấy đc 1 khía cạnh của 1 hệ thống thông tin mà thôi.
- Còn mặt tích cực của FB thì đây: Facebook dạy cho bạn biết thế nào gọi là tự mình quản lý thông tin cá nhân của mình (PRIVACY). Mỗi thông tin bạn đưa lên thì sẽ đc nhiều ng` đọc; vì vậy, bạn phải biết lựa chọn nên đưa những gì lên.
- VN mở cửa hòa nhập vào thế giới thì phải để cho cá nhân tự mình tiếp thu và chọn lọc thông tin; chứ ko phải để cho ng` khác chỉ đạo mình. Có như vậy ý thức con ng` và khả năng tư duy mới phát triển đc.

qingsong
13-01-2010, 01:17
Forum cũng là một dạng kết nối cộng đồng ảo nè, thêm vài chục tính năng cao cấp nữa thì là mạng xã hội, có thể xem forum giống như xe đạp còn mạng xã hội như máy bay:D

langxangvn
13-01-2010, 01:19
Cố gắng thực hiện đi chí ít cũng tạo dk cho bọn trẻ biết cách để vào được trang mình muốn. Xây dựng mạng XH cũng tốt, các anh em ai có tiềm lực thì chuẩn bị lobby để nhận mấy cái dự án này. Chắc dạng nhiều tiền như 112 đó

ichuot
13-01-2010, 03:15
tiến tới chặng Yahoo Chat và thay bằng Zing Chat.

Zô Zô :D

duongtunglam
13-01-2010, 07:04
Bà con đừng hoảng, VN mình vào WTO rồi, sớm muộn gì cũng phải mở cửa hết thôi. Sắp đến thời hạn mở cửa viễn thông cho các doanh nghiệp nước ngoài triển khai hạ tầng tại VN rồi. Nhiều lắm là 2 năm, ít nhất là 1 năm nữa thôi.

Nói thiệt, lúc đó thì đừng có mơ tui xài FPT, VNPT hay Viettel, của nước ngoài mắc hơn xíu cũng được, miễn là chất lượng nó ok, dịch vụ nó tận tình chứ ko chơi cái kiểu bắt khách hàng "cầm tiền mà phải đi xin xỏ" như bọn ISP cùi bắp của VN.

vantantr
13-01-2010, 07:49
- Đã gọi là công nghệ thì sẽ có mặt tích cực và mặt hạn chế! Nó phụ thuộc vào: ai sử dụng nó, và sử dụng như thế nào.
- "Chẳng hiểu cái Facebook và social network nhiều người học được gì ở đó. hay chỉ là nơi để 8 cho hết time." -> Nhiều cty tìm đc rất nhiều tiền từ mạng XH này ấy chứ. Như thế thì những cty này sẽ đỡ bị phá sản, ko phải sa thải nhân viên, ng` ta có việc làm, và ko phải là 1 gánh nặng cho xã hội. Cách nhận xét của bạn dường như với bạn, social networking chỉ giới hạn trong face-to-face, email, hay instant messenger; và bạn cũng chỉ nhìn thấy đc 1 khía cạnh của 1 hệ thống thông tin mà thôi.
- Còn mặt tích cực của FB thì đây: Facebook dạy cho bạn biết thế nào gọi là tự mình quản lý thông tin cá nhân của mình (PRIVACY). Mỗi thông tin bạn đưa lên thì sẽ đc nhiều ng` đọc; vì vậy, bạn phải biết lựa chọn nên đưa những gì lên.- VN mở cửa hòa nhập vào thế giới thì phải để cho cá nhân tự mình tiếp thu và chọn lọc thông tin; chứ ko phải để cho ng` khác chỉ đạo mình. Có như vậy ý thức con ng` và khả năng tư duy mới phát triển đc.

FACEBOOK không dạy điều đó. Nhiều người vẫn cố gắng đưa càng nhiều thông tin và ảnh mình lên càng tốt ==> Đó là vấn nạn của FB (cũng như các mạng XH khác) và nhiều kẻ lợi dụng điều này (ở nước ngoài thì nhiếu, còn VN thì kh6ong biết có mấy cái vụ lợi dụng đó chưa)

Còn về XH hiện tại có thể chưa tốt nhưng nó là real chứ không ảo. Bất cứ những gì bạn làm thì bạn phải chịu trách nhiệm về điều đó. Trong khi trên FB bạn có thể nói tục, làm điều xấu mà chẳng hề ai biết bạn là ai và phải chịu trách nhiệm gì cả. Cũng giống như những người da bi bệnh mất cảm giác không hề biết đau, cứ thử đâm vào mình đến khi mất máu nhiều và chết.

FB có thể là nơi để chia sẽ cảm xúc, nhưng không phải đến mức hóa rồ vì nó như thế. Hãy chỉ ra cho tui bạn làm được gì trên FB ngoài việc chơi game và 8, show ảnh coi!! (không nói đến bộ phận ít ỏi người viết chương trình kiếm sống trên FB)

Tôi cũng có friends thân cũng vài chục người trên đó và trên 3k Friends trong list (98% là girl).

Tui không phải tín đồ anti FB. Nhưng tui thấy những mặt không tích cực của social network. Nhiều người tốn quá nhiều time trên cái mạng ảo đó, trong khi ngoài đời lại không chịu tiếp xúc với người khác. Nó còn nguy hiểm hơn là game online vì không ai nhận ra mình bị nghiện và XH cũng không lên án mạng XH là xấu.

relax
13-01-2010, 08:09
FACEBOOK không dạy điều đó. Nhiều người vẫn cố gắng đưa càng nhiều thông tin và ảnh mình lên càng tốt ==> Đó là vấn nạn của FB (cũng như các mạng XH khác) và nhiều kẻ lợi dụng điều này (ở nước ngoài thì nhiếu, còn VN thì kh6ong biết có mấy cái vụ lợi dụng đó chưa)

Còn về XH hiện tại có thể chưa tốt nhưng nó là real chứ không ảo. Bất cứ những gì bạn làm thì bạn phải chịu trách nhiệm về điều đó. Trong khi trên FB bạn có thể nói tục, làm điều xấu mà chẳng hề ai biết bạn là ai và phải chịu trách nhiệm gì cả. Cũng giống như những người da bi bệnh mất cảm giác không hề biết đau, cứ thử đâm vào mình đến khi mất máu nhiều và chết.

FB có thể là nơi để chia sẽ cảm xúc, nhưng không phải đến mức hóa rồ vì nó như thế. Hãy chỉ ra cho tui bạn làm được gì trên FB ngoài việc chơi game và 8, show ảnh coi!! (không nói đến bộ phận ít ỏi người viết chương trình kiếm sống trên FB)

Tôi cũng có friends thân cũng vài chục người trên đó và trên 3k Friends trong list (98% là girl).

Tui không phải tín đồ anti FB. Nhưng tui thấy những mặt không tích cực của social network. Nhiều người tốn quá nhiều time trên cái mạng ảo đó, trong khi ngoài đời lại không chịu tiếp xúc với người khác. Nó còn nguy hiểm hơn là game online vì không ai nhận ra mình bị nghiện và XH cũng không lên án mạng XH là xấu.

Nói theo ý bạn, vậy thì bạn nghĩ sao khi bộ trưởng bộ truyền thông lại đăng đàn tuyên bố mạnh mẽ là sẽ phát triển mạng xã hội VN để tuyên chiến với các mạng xã hội của Mỹ?

Chắc là chính phủ muốn tạo ra tình trạng:

Nhiều người tốn quá nhiều time trên cái mạng ảo đó, trong khi ngoài đời lại không chịu tiếp xúc với người khác. Nó còn nguy hiểm hơn là game online vì không ai nhận ra mình bị nghiện và XH cũng không lên án mạng XH là xấu.

Đúng ko?

vantantr
13-01-2010, 08:13
Cái gì không đúng thì nói ra thôi. Tui cũng chẳng ưa gì vài bác ở trên đó.

Tui cũng chẳng ủng hộ gì cái mạng XH do chính phủ phát triển...Dư tiền quá. trong khi đi bắt dân nghèo cùng chi trả BHXH. Nản mấy "bác" ấy, ngồi không không biết làm gì suy nghĩ làm chuyện gì đó cho thiên hạ nháo nhào chơi.

relax
13-01-2010, 08:23
Ok, chuyện ủng hộ mạng XH hay không thì tùy thuộc vào quan điểm của mỗi người, nhưng trước mắt phải công nhận là nó hợp pháp trên toàn thể thế giới loài người. ;)

Còn thì mình nghĩ cái thớt này chủ yếu bàn về các phát ngôn và quyết tâm thực hiện của "người ta" của bạn teenblog mà thôi. :D

jquery
13-01-2010, 08:53
Không quản lý được thì cấm!
Một cách làm hiệu quả và thường xuyên! :D

Soul Killer
13-01-2010, 08:55

- Chính vì bạn có thể post gì cũng đc cho nên phải biết cẩn thận quản lý thông tin cá nhân. Phải chăng đó là điều FB gián tiếp dạy cho bạn. Bạn thử hỏi trên thế giới, có bao nhiêu ng` nghĩ tới việc sự riêng tư của mình? VN là 1 nước XHCN, culture theo tính cộng đồng, nhưng ko có nghĩa là đời tư của con ng` bị xâm phạm. Có lẽ với bạn từ trc tới nay hoàn toàn ko hề có chữ PRIVACY cho nên không thể biết hết những khía cạnh liên quan tới đó. Đây là 1 topic quan trọng và đang đc chú ý hàng đầu khi thiết lập bất kỳ 1 hệ thống thông tin nào.

- "Ở VN ko biết có mấy vụ lợi dụng đó chưa" -> Nếu thời trẻ vô ý để lên mạng XH những bức hình, hay đăng thông tin. Sau này nếu trở thành ng` có địa vị trong XH thì bạn nghĩ những thông tin đó đáng giá cỡ nào? (cụ thể là lớp trẻ hiện nay; ai biết đc 10-20 năm nữa là những doanh nhân hay ng` nổi tiếng thì sao?)

- Để mình trích dẫn cho bạn 1 đoạn của Cornell University. Bạn sẽ thấy ng` ta nhìn nhận ra sao:
"Facebook, like much of the Internet, is a great innovation! It offers you an opportunity to interact with an extraordinarily expansive universe of new people. You can sculpt your on-line identity and learn more about how the Internet and its various programs work to create new relationships and communities. For the entrepreneurially minded, it might be an introduction into business as you think of how to "market" yourself. Individuals with particular social identities or hobbies, say as a Christian gay person or someone who likes a narrow range of military on-line games, can use it to find friends with common interests. Facebook is a cool tool.

People make the technology, not only in the fundamental sense of discovery and invention, but also in the sense that they make it happen and that they contour it in ways that reflect our basic humanity. Our basic humanity is for better or for worse, however. It is vulnerable to context, circumstance and interpretation. And so it is important to remember that Facebook is malleable and creates as many obligations as it does opportunities for expression"
Source: http://www.cit.cornell.edu/policies/socialnetworking/facebook.cfm

- Sao bạn cứ nghĩ lên FB để 8 và chơi game mãi thế! Bạn có dùng tới những connections để tìm những ng` bạn cũ ko; bạn có dùng đến những tấm thiệp điện tử gửi cho nhau vào dịp lễ ko; bạn có muốn đc nhiều ng` chia sẻ khi post 1 cảm xúc đặc biệt nào đó ko...? Hay tất cả bạn làm chỉ là vào "8" và "ngắm" 98% list của bạn?

- "XH cũng không lên án mạng XH là xấu" -> chỉ một mình bạn nghĩ thế -> Bạn nghĩ mình khá hơn tất cả mọi người trong XH khi lên án điều này?

Mình ko thích khi internet bị quản lý, cấm đoán. Dân ta còn nghèo, sao ko làm nhiều điều khác cho bớt nghèo, mà lại đi cấm mấy websites. Ko lẽ làm như thế thì "dân giàu" lên hay sao?

loading ...
13-01-2010, 09:00
Kể cũng bựa... hok đưa ra giải pháp nào tốt hơn là chặn sao.
Hồi trc lên fb thấy có banner quảng cáo kêu gọi thả Nguyễn Thành Trung. Cóc bít nó là thèng nào. Kích vô thấy liên quan đến chính trị. Mịa cái bọn phản động chỉ phá anh em sài internet thoai. Toàn đăng mấy thông tin đó lên làm mấy ổng nhớn ở vn ổng ghét thế là ae nghỉ sài internet gòy

danthanh.aweb
13-01-2010, 09:27
Cái gì cũng có 2 mặt của nó, mặt tốt và mặt xấu. Mạng xã hôi cũng không ngoại lệ.

Mạt tốt của MXH:
- loan tải thông tin, từ những thông tin đơn giản để được chia sẻ như hôm nay "tự nhiên tôi buồn" đến những thông tin quan trọng như "Bào con ơi thăng x nó bị tai nạn, hiện đăng ở bênh viên Y".
- Thư giãn: Giải trí sau một ngày làm việt căng thẳng.
- Cảm xúc: Bạn nghĩ sao khi bạn phát biểu một ý kiến mà có nhiều người đón nhận và chia sẻ. Bạn phải bỏ tiền ở XH thực để có được cảm xúc, như đến rạp phim, ca nhạc, sân khấu .v.v nhưng chắc chắn với một số người sẽ không có cảm xúc bằng MXH nhìn vào số lượng truy cập vào facebook bạn sẽ thấy điều đó.
....

Mặt xấu mà không xấu: Cũng như bạn nghiện phim thì bạn bỏ học. Bạn nghiện facebook cũng vạy bạn bỏ qua những công việc liên quan tới cơm áo gạo tiền. Nhưng lỗi ở đây là do bạn chứ không phải do phim hay hoặc là do mạng xã hội hấp dẫn.

Tiếp thu những thông tin sai trái: Cũng như ngoài xã hội thật, có rất nhiều thông tin được loan tải trong facebook có những thông tin lẹch lạc, như bạn ở trên đã nói bạn là người biết suy nghĩ thì bạn phải biết chắt lọc thông tin, tiếp thu những thông tin hữu ích và bỏ qua những thông tin lệch lạc. Có thể là lợi dung FB để tuyền truyên nhưng Người ta chỉ sợ lộ những thông tin trung thực chứ người ta không sợ lộ thông tin bịa đặt
....

Con dao trong tay kẻ cướp thì nguy hiểm lắm. Nhưng có ai cấm dùng dao đâu?

Thuongtamnhan
13-01-2010, 10:42
nhà quản lý giỏi là nhà quản lý biết quản nhưng phải có...lý nếu không chuyển sang làm nhà quản ...tượng(voi), cái gì không quản lý được thì cấm hóa ra thành nhà quản...cùn.

dhpaul
14-01-2010, 21:34
Cá nhân tôi cũng cho rằng sự thực ra việc chặn Facebook cũng chẳng có ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả. Theo quan điểm của tôi, FB thực chất cũng chỉ là 1 phương thức liên lạc với bạn bè và người thân, nếu không sử dụng được thì tôi chọn phương thức khác. Điện thoại, e-mail, Yahoo... tôi vẫn có thể kết nối, chia sẻ với những người khác.
Mọi người cứ làm to chuyện này lên, cá nhân tôi nghĩ rất đơn giản như vậy. Tôi không dám khẳng định tất cả, nhưng tôi nghĩ rằng nhiều người cứ lên tiếng quá về việc chặn FB bởi vì họ quá phụ thuộc vào nó mà thôi.

LiquidSnake
14-01-2010, 23:13
Cá nhân tôi cũng cho rằng sự thực ra việc chặn Facebook cũng chẳng có ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả. Theo quan điểm của tôi, FB thực chất cũng chỉ là 1 phương thức liên lạc với bạn bè và người thân, nếu không sử dụng được thì tôi chọn phương thức khác. Điện thoại, e-mail, Yahoo... tôi vẫn có thể kết nối, chia sẻ với những người khác.
Mọi người cứ làm to chuyện này lên, cá nhân tôi nghĩ rất đơn giản như vậy. Tôi không dám khẳng định tất cả, nhưng tôi nghĩ rằng nhiều người cứ lên tiếng quá về việc chặn FB bởi vì họ quá phụ thuộc vào nó mà thôi.
Vấn đề là nếu nó không phải là cái gì to tát thì tại sao lại phải chặn nó? Việc làm thừa lúc cao hứng chăng?

tienhunga2
14-01-2010, 23:33
Vấn đề là nếu nó không phải là cái gì to tát thì tại sao lại phải chặn nó? Việc làm thừa lúc cao hứng chăng?
đồng ý với bạn.Sắp tới là gì đây? Youtube? Google? Yahoo? có thể nắm chứ.Facebook còn bị chặn thì không có gì là không thể.Cách quản lý của nhà nước gây khó chịu,buộc người ta phải có cái nhìn khác về họ.

sideduck
15-01-2010, 04:01

Cá nhân tôi cũng cho rằng sự thực ra việc cấm ăn cơm cũng chẳng có ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả. Theo quan điểm của tôi, cơm thực chất cũng chỉ là mọn ăn vào rồi trôi tuột xuống bụng, nếu không ăn cơm được thì tôi chọn phương thức khác. Gạch, đá, cát xi-măng, thậm chí có thể là c*t... tôi vẫn có nhai, nuốt vô bụng và ị ra ngoài.
Mọi người cứ làm to chuyện này lên, cá nhân tôi nghĩ rất đơn giản như vậy. Tôi không dám khẳng định tất cả, nhưng tôi nghĩ rằng nhiều người cứ lên tiếng quá về việc cấm ăn cơm bởi vì họ quá phụ thuộc vào nó mà thôi.

dhpaul
15-01-2010, 10:13
Cá nhân tôi cũng cho rằng sự thực ra việc cấm ăn cơm cũng chẳng có ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới cả. Theo quan điểm của tôi, cơm thực chất cũng chỉ là mọn ăn vào rồi trôi tuột xuống bụng, nếu không ăn cơm được thì tôi chọn phương thức khác. Gạch, đá, cát xi-măng, thậm chí có thể là c*t... tôi vẫn có nhai, nuốt vô bụng và ị ra ngoài.
Mọi người cứ làm to chuyện này lên, cá nhân tôi nghĩ rất đơn giản như vậy. Tôi không dám khẳng định tất cả, nhưng tôi nghĩ rằng nhiều người cứ lên tiếng quá về việc cấm ăn cơm bởi vì họ quá phụ thuộc vào nó mà thôi.

Bạn so sánh hay lắm, nhưng nó quá khập khiễng bạn à.
Liệu con người có thể sống nổi không khi không được cung cấp lương thực, nước uống mà phải ăn những thứ bạn vừa nói? Còn việc không được vào FB của bạn mỗi ngày liệu có làm bạn chết được không? Bạn so sánh như vậy mà nghe được à? Giữa một bên là nhu cầu của con người, một bên là phương tiện để con người thực hiện nhu cầu, so sánh như vậy thật quá ư buồn cười.
Tôi không bình luận về lý do vì sao FB bị chặn ở VN (vì có nhiều lý do, ai nói cũng có lý cả), nhưng tôi chỉ muốn nói ở đây là việc FB sập không xứng đáng để chúng ta phải làm to chuyện như thế. Nó là một mạng xã hội ảo, nó chết cũng là cái chết ảo. Còn không ăn cơm, không nước uống, không áo ấm thì nó mới là chết thật đấy.
Chúng ta có thể giao tiếp, chia sẻ cảm xúc với mọi người bằng nhiều cách. Hoang dã nhất thì cứ ra bờ sông mà gào lên. FB chỉ là một phương tiện giao tiếp, cũng giống như phương tiện giao thông mà thôi. Không đi xe máy thì ta đi bộ, vẫn có thể đến nơi mình cần đến.

gs.g
15-01-2010, 11:55
Liệu con người có thể sống nổi không khi không được cung cấp lương thực, nước uống mà phải ăn những thứ bạn vừa nói? Còn việc không được vào FB của bạn mỗi ngày liệu có làm bạn chết được không? Bạn so sánh như vậy mà nghe được à? Giữa một bên là nhu cầu của con người, một bên là phương tiện để con người thực hiện nhu cầu, so sánh như vậy thật quá ư buồn cười.
Tôi không bình luận về lý do vì sao FB bị chặn ở VN (vì có nhiều lý do, ai nói cũng có lý cả), nhưng tôi chỉ muốn nói ở đây là việc FB sập không xứng đáng để chúng ta phải làm to chuyện như thế. Nó là một mạng xã hội ảo, nó chết cũng là cái chết ảo. Còn không ăn cơm, không nước uống, không áo ấm thì nó mới là chết thật đấy.
Chúng ta có thể giao tiếp, chia sẻ cảm xúc với mọi người bằng nhiều cách. Hoang dã nhất thì cứ ra bờ sông mà gào lên. FB chỉ là một phương tiện giao tiếp, cũng giống như phương tiện giao thông mà thôi. Không đi xe máy thì ta đi bộ, vẫn có thể đến nơi mình cần đến.

Bạn cũng nói quá khập khiễng. Không đi xe máy tôi đi xe buýt hoặc xe hộp, tôi không đi bộ từ Sài Gòn đến Vũng Tàu.

Để kết nối với bạn bè thế giới, tôi cần Facebook. Nhờ Facebook tôi có thể nghe "I'm black" từ anh chàng da đen, tôi hiểu cuộc sống của xứ sương mù, tôi quen được cô bạn đang học Bristol, tôi hiểu Bristol nó thế nào. Nhờ Facebook mà thế giới phẳng hơn, xóa nhòa khoảng cách vật lý. Nhờ Facebook mà tôi không tụt hậu, tôi biết đến công nghệ mới, cuộc sống bên kia các đại dương, tôi biết giá iPhone rẻ như thế nào, tôi biết Nexus One là cái gì, tôi lờ mờ cảm nhận "điện toán đám mây" nó ra sao…

Bạn không cần Facebook, nhưng 1 triệu người Việt cần Facebook. Bạn thích ăn cơm, nhưng ngoài cơm, tôi thích bánh rán (donut).

Tóm lại, bạn không biết Facebook! Tôi thì biết :D

tin_truc22
15-01-2010, 12:59

Ok vậy giờ nhé, tuyên ngôn độc lập có câu:

Tất cả mọi người đều sinh ra có quyền bình đẳng. tạo hóa cho họ những quyền không ai có thể xâm phạm được; trong những quyền ấy, có quyền được sống, quyền tự do và quyền mưu cầu hạnh phúc
Bản gốc tiếng Anh là:

We hold these truths to be self-evident, that all men are created equal, that they are endowed by their Creator with certain unalienable Rights, that among these are Life, Liberty and the pursuit of Happiness.

Ngẫm thử hoạt động của Facebook chẳng hề vi phạm hiến pháp. Vậy tại sao bị cấm, nếu suy diễn từ ngăn chặn những nguồn tin xấu, thế lực xấu thì thôi ngắt ra khỏi cái kết nối toàn cầu duy nhất là xong chứ gì.
Mình chỉ trích dẫn ra vậy thôi. Bạn hiểu sao thì hiểu, nếu bạn sống chỉ để ăn và ăn chỉ để sống thì mình không nói tiếp nữa.

P/S: Ra mà gào thét lên thì đã xảy ra rồi đấy chứ,kết quả thì ai cũng hiểu.

sideduck
15-01-2010, 14:53
Mọi con người được sinh ra đều bình đẳng và được tạo hóa ban cho một số quyền không thể tước bỏ, như quyền sống, quyền tự do, quyền được mưu cầu hạnh phúc.

Quyền tự do là một quyền cơ bản của con người! Nhốt một ai đó vô một cái phòng trống, người ta không chết thì cũng phát điên lên! [Tù nhân còn được nói chuyện, xem sách báo].

Giữa một bên là nhu cầu của con người, một bên là phương tiện để con người thực hiện nhu cầu, so sánh như vậy thật quá ư buồn cười.

Thế nên so sánh việc ngăn cấm người khác giao tiếp xã hội, giải trí với việc cấm người ta ăn cơm chẳng có gì là khập kiễng cả!

Nhu cầu ăn uống - Cơm
Nhu cầu giao tiếp, giải trí - Facebook

Giữa một bên là nhu cầu của con người, một bên là phương tiện để con người thực hiện nhu cầu, so sánh như vậy là khập khiễng? Thật quá ư buồn cười là đến bây giờ vẫn có người tư duy kiểu như thế :)

Nó là một mạng xã hội ảo, nó chết cũng là cái chết ảo.

Kỷ nguyên này là kỷ nguyên của internet, người ta làm việc, nguyên cứu, học hành, trao đổi, kết bạn, vui chơi giải trí,... qua internet. Nếu nói internet là ảo thì rõ ràng thật quá ư buồn cười. Tôi khẳng định bạn chẳng có một chút kiến thức gì về internet cả :crying:

Thế giới ngày càng phát triển thì nhu cầu của con người ngày càng cao... Tuy vậy có một điều đáng buồn là có một số bộ phận không nhỏ CON NGƯỜI thích quay về cuộc sống ăn lông ở lỗ :kiss: Người ta không thích xài bếp gas hay microway vì chỉ thích ngồi lấy đá lửa quẹt vô bùi nhùi rồi chụm củi quạt phạch phạch phạch :emlaugh: Không thích mặc quần áo đẹp vì chỉ thích xài "lá nho" phơi khô :innocent: Không thích xài mạng xã hội vì chỉ thích ra bờ sông gào thét lên để tâm sự với đất trời, không thích xe máy, tàu lửa, máy bay vì chỉ thích cuốc bộ thế nên chẳng bảo giờ đi ra khỏi cái ao làng... Vân vân và vân vân...

up2store
15-01-2010, 14:58
Quyền tự do là một quyền cơ bản của con người! Nhốt một ai đó vô một cái phòng trống, người ta không chết thì cũng phát điên lên! [Tù nhân còn được nói chuyện, xem sách báo].

Thế nên so sánh việc ngăn cấm người khác giao tiếp xã hội, giải trí với việc cấm người ta ăn cơm chẳng có gì là khập kiễng cả!

Nhu cầu ăn uống - Cơm
Nhu cầu giao tiếp, giải trí - Facebook

Giữa một bên là nhu cầu của con người, một bên là phương tiện để con người thực hiện nhu cầu, so sánh như vậy là khập khiễng? Thật quá ư buồn cười là đến bây giờ vẫn có người tư duy kiểu như thế :)

Kỷ nguyên này là kỷ nguyên của internet, người ta làm việc, nguyên cứu, học hành, trao đổi, kết bạn, vui chơi giải trí,... qua internet. Nếu nói internet là ảo thì rõ ràng thật quá ư buồn cười. Tôi khẳng định bạn chẳng có một chút kiến thức gì về internet cả :crying:

Thế giới ngày càng phát triển thì nhu cầu của con người ngày càng cao... Tuy vậy có một điều đáng buồn là có một số bộ phận không nhỏ CON NGƯỜI thích quay về cuộc sống ăn lông ở lỗ :kiss: Người ta không thích xài bếp gas hay microway vì chỉ thích ngồi lấy đá lửa quẹt vô bùi nhùi rồi chụm củi quạt phạch phạch phạch :emlaugh: Không thích mặc quần áo đẹp vì chỉ thích xài "lá nho" phơi khô :innocent: Không thích xài mạng xã hội vì chỉ thích ra bờ sông gào thét lên để tâm sự với đất trời, không thích xe máy, tàu lửa, máy bay vì chỉ thích cuốc bộ thế nên chẳng bảo giờ đi ra khỏi cái ao làng... Vân vân và vân vân...

Ngon thì đi cãi với mấy ông chánh quyền chặn FB đi, lên đây cãi chi :emlaugh:

sideduck
15-01-2010, 15:05
Ngon thì đi cãi với mấy ông chánh quyền chặn FB đi, lên đây cãi chi :emlaugh:

:emlaugh: Mình đang ở VN chứ không phải Mẽo bạn ạh... Khi nào mình ở mấy nước tư bẩn giãy chết đó thì mình mới dám :lick: Thế nên chỉ có chút ý kiến ở chốn này thôi, dù sao cũng đỡ hơn là ngậm miệng làm ngơ :kiss:

Nếu bàn dân thiên hạ không thi nhau ca thán trên đây như thế này thì bây giờ facebook sẽ tịt ngòi luôn rồi :yes: không có được "lúc ẩn lúc hiện" như hiện tại đâu!

tin_truc22
15-01-2010, 15:54
:emlaugh: Mình đang ở VN chứ không phải Mẽo bạn ạh... Khi nào mình ở mấy nước tư bẩn giãy chết đó thì mình mới dám :lick: Thế nên chỉ có chút ý kiến ở chốn này thôi, dù sao cũng đỡ hơn là ngậm miệng làm ngơ :kiss:

Nếu bàn dân thiên hạ không thi nhau ca thán trên đây như thế này thì bây giờ facebook sẽ tịt ngòi luôn rồi :yes: không có được "lúc ẩn lúc hiện" như hiện tại đâu!

Chính xác đó, nhờ có những topic đằng đẵng không dứt này thì may ra Facebook còn có người biết tới. Cứ up topic này, nếu 1 ngày nào đó topic bị rơi vào lãng quên thì mọi người tự hiểu.

uitsky.com
15-01-2010, 17:47
Ko quan tâm tới cái này lắm. Ko có cái này dùng cái khác. Mà tuyên bố "thay thế mạng xã hội của G, Y" thì cũng có gì đáng trách đâu trời? Chỉ nói là thay thế các mạng xã hội thôi, chứ có phải SE đâu. Ước mơ to là có tội sao hả trời?

Jester_
15-01-2010, 17:48
Ko quan tâm tới cái này lắm. Ko có cái này dùng cái khác. Mà tuyên bố "thay thế mạng xã hội của G, Y" thì cũng có gì đáng trách đâu trời? Chỉ nói là thay thế các mạng xã hội thôi, chứ có phải SE đâu. Ước mơ to là có tội sao hả trời?

thì đúng là các pác bự đã thay thế rùi đấy thui :lick:

tienhunga2
15-01-2010, 18:04
Bạn hãy tưởng tượng bạn muốn bơi ra đại dương nhưng người ta lại bắt bạn tắm ở ao làng.Khác nhau thế nào thì bạn đã rõ.

ntlntl
15-01-2010, 22:53
các bác có biết là thế giới họ làm tiền, quảng cáo, PR...bằng google, FB, twitter cực nhiều

mất đi bất kì cái nào cũng rất thiệt với giới SEO VN -,- Giống kiểu bị chặt tay ấy

ducuytran
15-01-2010, 23:49

Cái signature của bạn có vẻ khẳng định chủ quyền, vậy lên Zing Me mà gào thét cho cả nước nghe và lên FB quát cho cả thế giới biết (mặc dù người ta xây toilet công cộng trên sân nhà bạn để phục vụ du lịch và bạn giải quyết 1 cách ôn hòa) thì bạn chọn chỗ nào để vật vã. Tư tưởng rất chúi, đúng là đang tắm ở ao làng mà cố tìm săn cá nhám lấy tiền thưởng.

Thay thế = với bỏ cái này xài cái kia đấy, ở đó mà "chứ có phải SE đâu."

tranvu007
16-01-2010, 13:37
thế nào là 1 mạng xã hội mang đậm "bản sắc" Việt nam????

Arkain
16-01-2010, 13:44
Tức là "bản sắc Trung Hoa", nhưng được sửa tên lại khi nhập cảng.

danhcv
16-01-2010, 13:49
Các bác cho em hỏi tí ạ. Mạng xã hội mang bản sắc Việt Nam là như thế nào nhỉ? Mà nó thay thế đc cả yahoo vs google chắc phải hấp dẫn lắm.^^

Có vậy mà cũng không biết.
Giống như Zing, Kenh14, truongton, hihihehe gì đó tùm lum hết bác ạ

Suốt ngày cứ giật cái tiêu đề nào là: Hiếp dâm, lộ hàng, hở ngực, phá ...

như vậy là bản sắc chung của các mạng xã hội ở Việt Nam hiện nay đó :O

tranvu007
16-01-2010, 13:59
Tức là "bản sắc Trung Hoa", nhưng được sửa tên lại khi nhập cảng.

đại khái là www.facechina-vietnam.com
:D

Giống như Zing, Kenh14, truongton, hihihehe gì đó tùm lum hết bác ạ

Suốt ngày cứ giật cái tiêu đề nào là: Hiếp dâm, lộ hàng, hở ngực, phá ...

như vậy là bản sắc chung của các mạng xã hội ở Việt Nam hiện nay đó :O
chuẩn quá

danhcv
16-01-2010, 13:59
Cảm thấy bị thiếu thứ gì đó khi FB bị chặng
Phải mất thêm một bước nữa để truy cập FB

doibuon
16-01-2010, 16:25
ICTnews - Trong năm 2010, Bộ TT&TT sẽ tập trung cao nhất cho việc triển khai Đề án tăng tốc sớm đưa Việt Nam thành quốc gia mạnh về CNTT, xây dựng mạng xã hội Việt Nam tiến tới phát triển như Yahoo.

Tin tức được đăng trên Ictnews tại địa chỉ http://www.ictnews.vn/Home/thoi-su/Giao-VTC-du-an-xay-dung-mang-xa-hoi-Viet-Nam/2010/01/2CMSV7124065/View.htm

http://www.ictnews.vn/Home/thoi-su/Giao-VTC-du-an-xay-dung-mang-xa-hoi-Viet-Nam/2010/01/2CMSV7124065/ImageView.aspx?PublishedFileID=31921

Bộ trưởng Lê Doãn Hợp phát biểu tại Hội nghị tổng kết năm 2009 và triển khai nhiệm vụ năm 2010 của ngành TT&TT. Ảnh Thanh Hải.

Ngày 15/1/2010, Bộ TT&TT đã tổ chức hội nghị tổng kết năm 2009 và triển khai nhiệm vụ năm 2010. Tai hội nghị, Bộ trưởng Bộ TT&TT Lê Doãn Hợp nêu ra 10 trọng tâm của ngành thông tin và truyền thông (TT&TT) trong năm 2010.

1. Triển khai Đề án tăng tốc sớm đưa Việt Nam thành quốc gia mạnh về CNTT là nhiệm vụ sẽ được Bộ TT&TT tập trung cao nhất. Hiện tại, đề án đã trình lên Thủ tướng Chính phủ dự kiến thông qua trong năm nay. Thủ tướng Chính phủ đã phê chuẩn trình Bộ Chính trị đề án này, có thể thời gian thông qua sẽ chậm hơn 6 tháng. Nhưng theo Bộ trưởng, ý nghĩa và tầm quan trọng của đề án sẽ cao hơn. Trong triển khai đề án này, Bộ TT&TT sẽ tìm mọi cách tạo điều kiện thuận lợi để phát triển lút tầm 3 lĩnh vực: viễn thông, công nghiệp CNTT và truyền hình. “Đây là chiến lược khai thác cơ hội vàng của Việt Nam, một quốc gia trẻ. Nếu chúng ta không làm được là có lỗi với dân và thế hệ mai sau bởi cơ hội này sẽ không bao giờ trở lại”, Bộ trưởng nói.

2. Bộ TT&TT quyết tâm xây dựng mạng xã hội Việt Nam để có thể tiến tới phát triển như Google, Yahoo. Trên mạng xã hội này, người dùng Internet Việt Nam có thể tìm thấy đủ thông tin từ văn hóa cho đến lịch sử đất nước. VTC đã nhận làm dự án này rồi. Chính phủ sẽ hỗ trợ VTC trong việc triển khai dự án.

3.Bộ TT&TT sẽ chỉ đạo quyết liệt phát triển sản xuất công nghiệp CNTT. Đây là lĩnh vực nếu Việt Nam không làm sẽ không có thương hiệu và sẽ chỉ là dân tộc luôn đi mua sản phẩm của người khác. Trong lĩnh vực công nghiệp CNTT, Việt Nam sẽ phát triển đồng bộ cả phần mềm, phần cứng, nội dung số và tập trung đúng mức cho công nghệ lõi, kể cả sản xuất điện thoại di động. Bộ trưởng Lê Doãn Hợp cho biết Viettel đang triển khai và sắp khai trương công ty thiết kế sản xuất điện thoại di động. “Năm nay được gọi là năm công nghiệp CNTT”, Bộ trưởng nói.

Trong năm 2009, công nghiệp CNTT của Việt Nam đã tăng trưởng khoảng 20%, đạt 6,2 tỷ USD, trong đó lĩnh vực nội dung số tăng cao nhất, 55%.

4.Bộ TT&TT đã quyết định lập ban đấu tranh phản bác thông tin sai trái trên mạng. Bộ TT&TT đã được Chính phủ ủng hộ và cấp 3-4 tỷ đồng mỗi năm để triển khai hoạt động chống thông tin sai trái.

5.Trong năm nay, Bộ TT&TT sẽ quy hoạch đài phát thanh truyền hình các địa phương và tiến hành nâng cấp đài VTC trở thành tiếng nói của ngành TT&TT. Sắp tới, VTC sẽ mở thêm kênh 16 cung cấp thông tin cho bà con nông dân.

6.Xây dựng quỹ tài trợ xuất bản do Cục Xuất bản chủ trì để hỗ trợ các tác phẩm tốt nhưng không có khả năng thực hiện. Bộ trưởng cho biết Thủ tướng Chính phủ đã chấp thuận cho phép triển khai quỹ này.

7.Tổng kết 10 năm thực hiện Chỉ thị 58 về đẩy mạnh ứng dụng CNTT và phát triển công nghiệp CNTT phục vụ sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa (ra đời 10/2000) để nâng chỉ thị này lên thành nghị quyết của Bộ Chính trị.

8. Hoàn thiện bộ máy và nâng cấp chức năng một số đơn vị mới thuộc Bộ TT&TT. Vụ Viễn thông sẽ được nâng cấp lên thành Cục Viễn thông, thành lập Cục An toàn Thông tin và nâng cấp VTC lên thành tập đoàn.

9.Bộ TT&TT nghiên cứu thi tuyển các tần số có giá trị, như Wimax và chuẩn bị cho thi tuyến giấy phép cung cấp mạng di động thế hệ thứ 4 (4G).

10. Tổ chức các hoạt động văn nghệ-văn nghệ, thể thao và thi kỹ năng sử dụng máy tính trong cán bộ công chức toàn ngành TT&TT để chào mừng kỷ niệm 1.000 năm Thăng Long - Hà Nội.

Duy An

Các nội dung liên quan:
Phải có DN CNTT khi nói đến biết đó là Việt Nam (Ictnews) (http://www.ictnews.vn/Home/thoi-su/Phai-co-DN-CNTT-khi-noi-den-biet-do-la-Viet-Nam/2010/01/2SVMC7124028/View.htm)
Tạo thế và lực mới cho 2010 (Ictnews) (http://www.ictnews.vn/Home/thoi-su/Tao-the-va-luc-moi-cho-2010/2010/01/2SVMC7124010/View.htm)
Quyết liệt đưa Việt Nam thành quốc gia mạnh về CNTT (Nhân dân) (http://www.nhandan.com.vn/tinbai/?top=41&sub=76&article=165961)
Đưa Việt Nam trở thành quốc gia mạnh về CNTT- truyền thông (Tuổi trẻ) (http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=358721&ChannelID=16)
Điểm báo ngày 16/1/2010 (PcworldVN) (http://www.pcworld.com.vn/pcworld/pconline.asp?t=pcolarticle&arid=18181)
Phải có DN CNTT khi nói đến biết đó là Việt Nam (Ictnews) (http://www.ictnews.vn/Home/thoi-su/Phai-co-DN-CNTT-khi-noi-den-biet-do-la-Viet-Nam/2010/01/2CMSV7124028/View.htm)
Tạo thế và lực mới cho 2010 (Ictnews) (http://www.ictnews.vn/Home/thoi-su/Tao-the-va-luc-moi-cho-2010/2010/01/2MSVC7124010/View.htm)
Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Tấn Dũng (Vietnamnet) (http://www.vietnamnet.vn/cntt/201001/Can-xay-dung-cac-DN-de-nhin-vao-la-biet-ngay-VN-889786/)
Ngành CNTT Việt Nam phải có sản phẩm của riêng mình (VnMedia) (http://www.vnmedia.vn/newsdetail.asp?NewsId=184913&CatId=35)

Nội dung khai thác, tổng hợp và gửi từ VietSpider Plugin (http://nhuthuan.blogspot.com/2006/02/vietspider.html) cho ddth.com.

BoTayConGaQuay
16-01-2010, 17:08
4.Bộ TT&TT đã quyết định lập ban đấu tranh phản bác thông tin sai trái trên mạng. Bộ TT&TT đã được Chính phủ ủng hộ và cấp 3-4 tỷ đồng mỗi năm để triển khai hoạt động chống thông tin sai trái.Thông tin "sai trái" chắc nhiều như sao băng nên các cụ phải bấm bụng bỏ vài tỷ ra để "phản bác", tội nghiệp.

(Ờ mà sao không nghe nói gì đến chống web 3x nhỉ? Hay là nó sắp được hợp thức hóa cũng không chừng :D?)

ducuytran
16-01-2010, 17:40
Ừa, cũng như giá xăng thôi, tăng mỗi lần mỗi ít, riết rồi không còn ai thèm quan tâm nữa, mà có quan tâm cũng chẳng làm được gì. Chấp nhận vậy.

tin_truc22
16-01-2010, 17:54
(Ờ mà sao không nghe nói gì đến chống web 3x nhỉ? Hay là nó sắp được hợp thức hóa cũng không chừng :D?)
Cái đấy được xem như là nhu cầu tất yếu của con người rồi, bỏ đi thì chả lẽ còn thua Animal à ^^

vip1.vn
16-01-2010, 18:37
Thà phổ cập hóa mạng cáp quang còn hơn là xây dựng mạng xã hội! :P. Có internet ra quốc tế càng nhanh càng tốt!

Ku Long
16-01-2010, 22:14
mọi người thường ngĩ tới những cái hay với FB, nhưng thử tu duy và thảo luận 1 chút về :
-những điều mà FB ảnh hưởng tới chính trị, xã hội và
-lý do chặn FB đằng sau lời phát biểu của những người lãnh đạo.
-vì sao họ bắt buộc phải chặn?
-vì sao họ bắt các ISP phải giấu nhẹm thông tin hoặc chỉ tiết lộ là sự cố kỹ thuật>
Chẳng lẽ những con người học thức cao đến mức đầu hói cả tóc, ngồi vào những chiếc ghế của nhân dân "sáng suốt" lựa chọn những người có đức có tài để lãnh đạo nhân dân lại hành động không có suy ngĩ ? các bạn đang đứng ở đâu ? nhìn từ góc độ nào ? nếu bạn ở địa vị họ ? không phải là 1 người mà ở đây là quyết định của 1 tập thể lãnh đạo ? họ làm vậy vì ai ?
Mình ko hâm mộ cũng chả ghét FB j nhưng có lẽ ở đây, nhiều bạn đã đi quá vấn đề. 3 thái cực, bên thích thì luôn miệng cổ động, còn bên ghét or trung lập thì gió chiều nào nghiêng theo chiều đó

qingsong
17-01-2010, 00:16
2. Bộ TT&TT quyết tâm xây dựng mạng xã hội Việt Nam để có thể tiến tới phát triển như Google, Yahoo. Trên mạng xã hội này, người dùng Internet Việt Nam có thể tìm thấy đủ thông tin từ văn hóa cho đến lịch sử đất nước. VTC đã nhận làm dự án này rồi. Chính phủ sẽ hỗ trợ VTC trong việc triển khai dự án.

Đây nè, mạng XH không quan trọng sao Bộ lại phải quyết tâm xây dựng để có thể sánh vai với thế giới như Google và Yahoo, có điều nhìn theo hướng kinh doanh thì VN luôn cạnh tranh theo cách rất VN đó là cấm hàng xịn xâm nhập rồi kêu gọi người dân xài hàng nội để tỏ lòng yêu nước. Mọi người cứ chờ xem VTC sẽ mua licence bộ code của ai về để truyền bản sắc Việt để đá đít Google, Yahoo đây:D

Shellingfox
17-01-2010, 10:19
Tin buồn : Mạng xã hội Việt Nam do Chính phủ giao cho VTC làm đã được duyệt demo là phiên bản VBulletin được cắm thêm module portal và CMS :( via Tuan Sh)

Cái này là tin xịn nha các bạn :((

khonggiannet
17-01-2010, 10:21
Việt Nam cần phải có một mạng xã hội mang tầm vóc vĩ mô do người Việt làm chủ và phát triển theo định hướng xã hội chủ nghĩa. :)

danthanh.aweb
17-01-2010, 10:47
Tin buồn : Mạng xã hội Việt Nam do Chính phủ giao cho VTC làm đã được duyệt demo là phiên bản VBulletin được cắm thêm module portal và CMS :( via Tuan Sh)

Cái VBulletin mang bản sắc Việt Nam sao bạn? Botay.com.

Nếu vạy thì chắc cũng chả vượt mặt được ddth.com chứ nói gì đến mấy đại gia kia?

Shellingfox
17-01-2010, 10:59
Cái VBulletin mang bản sắc Việt Nam sao bạn? Botay.com.

Nếu vạy thì chắc cũng chả vượt mặt được ddth.com chứ nói gì đến mấy đại gia kia?

Mình chỉ đưa lại tin thôi mà. Mọi người chờ vài nữa nữa coi demo. Tối qua giờ bị sốc chưa tỉnh được :emlaugh::emlaugh::emlaugh:

Arkain
17-01-2010, 18:16

Thế này được chưa??

Sáng sớm ngày 13, hội Red Cross tại Mỹ thông báo bằng một hàng chữ ngắn gọn trên website (http://newsroom.redcross.org/2010/01/12/disaster-alert-earthquake-in-haiti/) rằng dân U.S có thể đóng góp $10 cho các nạn nhân Haiti bằng cách gửi tin nhắn SMS vào số 90999.

12:30am (1/13/2010) You can text “HAITI” to 90999 to donate $10 to American Red Cross relief for Haiti.

http://newsroom.redcross.org/2010/01/12/disaster-alert-earthquake-in-haiti/

Các thanh niên Mỹ sau khi đọc được thông báo này thì lập tức đồng loạt gửi tin nhắn SMS vào để đóng góp, rồi tự giác reposts và retweets thông báo đó lên trang Facebook và Twitter của mình để kêu gọi bạn bè cùng giúp một bàn tay.

Ngay lập tức, cuộc vận động cứu trợ tự phát này tràn ngập Faceboook và Twitter, hàng chục ngàn users đã dùng lời kêu gọi của Red Cross làm User Status của mình, các bản tin mới nhất cũng như là các đoạn video từ hiện trường liên tục được post lên để chia sẻ với các bạn bè.

Trong vòng 48 tiếng đồng hồ, chi nhánh Red Cross tại U.S đã nhận được số tiền đóng góp trên $35,000,000 (trong đó bao gồm $8,000,000 đóng góp qua tin nhắn SMS), trước khi các chính phủ trên thế giới có đủ thời gian họp hành và nhất trí số tiền sẽ trích ra từ ngân quỹ để cứu trợ.

Dĩ nhiên, điều này đã không thể xảy ra nếu không có các phương tiện truyền tải thông tin hữu hiệu giữa bạn bè như là các social networks.

Theo lời phát ngôn viên Facebook là Andrew Noyes, có đến 1500 user status liên quan đến Haiti được các thành viên Facebook post lên từng phút.

"Sự tàn phá của cơn động đất tại Haiti đã nhấn mạnh tầm quan trọng của mạng Internet trong việc kết nối người dân trên thế giới trong giây phút nguy nan", Andrew Noyes phát biểu.

Phát ngôn viên hội Red Cross là bà Gloria Huang cho biết rằng trong khoảng thời gian ngắn ngủi này, số tiền do người dân đóng góp cho các nạn nhân động đất Haiti qua điện thoại đã nhanh chóng vượt xa các kỷ lục trước đó, kể cả số tiền quyên góp được sau cơn bão Katrina tại Mỹ cũng như là sóng thần tại Châu Á.

Sources:
Twitter and Facebook users respond to Haiti crisis (http://news.bbc.co.uk/2/hi/americas/8460791.stm)
Cell phone texts answer the call for help (http://www.chron.com/disp/story.mpl/hotstories/6816754.html)
Facebook creates site dedicated to providing earthquake info (http://www.computerworld.com/s/article/9145259/Facebook_creates_site_dedicated_to_providing_earth quake_info)

----

PS: Facebook đã thành lập trang Global Disaster Relief (http://www.facebook.com/DisasterRelief) với các thông tin, hình ảnh, và video mới nhất để mọi thành viên cùng theo dõi công cuộc cứu trợ tại Haiti.

Sức mạnh và tốc độ truyền bá thông tin trên Facebook và Twitter tuyệt vời như thế đấy! Đó cũng là lý do tại sao nó được chào đón một cách nồng ấm tại gần như tất cả mọi nơi trên địa cầu, và thường bị bắt bớ ngăn chặn tại một số xứ sở độc tài hiếm hoi còn sót lại trên thế giới.

qingsong
18-01-2010, 23:25
Một sản phẩm chưa ra đời và dự đoán là nhái theo+mang bản sắc địa phương thì làm sao cạnh tranh với sản phẩm đã ra đời bằng lâu năm bởi những người đẻ ra công nghệ+mang bản sắc Trái Đất nhỉ:D

mabucom5
20-01-2010, 12:18
Mạng xã hội mang bản sắc Vn cũng tốt chứ sao. Tui ủng hộ điều đó. Nhưng tui không ủng hộ chuyện cấm thằng FB để xài thằng này !
Cạnh tranh thì phải công bằng chơi vậy không đẹp :D

taychoitapsu
20-01-2010, 13:15
http://vietnamnet.vn/cntt/201001/Khong-the-chi-di-mua-cong-nghe-nuoc-ngoai-mai-duoc-890223/

Theo tớ là nếu đồ nội đạt được 70% công lực của đồ ngoại, lập ngay một hàng rào kỹ thuật cho đến khi đồ nội chiếm được trên 30% thị phần thì hạ thấp hàng rào xuống từ từ. Japan --> Korea ---> China ... đều chơi bài này hết, chỉ có một dân tộc chỉ biết làm thuê ở một đất nước cho thuê mới ko dám làm cái này.

Nếu có một chú baidu Vietnamese, chơi xấu google.vn chả sao hết. Chẳng lẽ cả dân tộc này đi làm chính trị hết, thông tin chính trị biết cũng tốt - mà có dốt cũng chả sao, ở một đất nước chủ yếu làm thuê - kiếm ngân lượng đầy túi đã. Mạnh nhờ gạo, bạo nhờ tiền đã.

Còn các mạng xã hội, nhăng cuội gì đâu, dành cho mấy teen thui. Cấm cũng chả chết ai và chả làm hao hụt mất mát tiền bạc và kiến thức của ai hết.

BoTayConGaQuay
20-01-2010, 13:21
Các cụ thì tuyên bố vầy:

'Không thể chỉ đi mua công nghệ nước ngoài mãi được'

Trong khi thực tế thì nó vầy:

Vậy phải hiểu sao hả các bác?

taychoitapsu
20-01-2010, 18:06
Các cụ giao việc :

Được gửi bởi Shellingfox View Post
Tin buồn : Mạng xã hội Việt Nam do Chính phủ giao cho VTC làm đã được duyệt demo là phiên bản VBulletin được cắm thêm module portal và CMS via Tuan Sh)

Cái này là tin xịn nha các bạn (

?

Có thiệt ko hay lại tin vịt giời. Vả lại

Truyền thông xã hội có đáng để tốn thời gian?
http://tuanvietnam.net/2010-01-18-truyen-thong-xa-hoi-co-dang-de-ton-thoi-gian-

tienhunga2
20-01-2010, 18:21
Sức mạnh và tốc độ truyền bá thông tin trên Facebook và Twitter tuyệt vời như thế đấy! Đó cũng là lý do tại sao nó được chào đón một cách nồng ấm tại gần như tất cả mọi nơi trên địa cầu, và thường bị bắt bớ ngăn chặn tại một số xứ sở độc tài hiếm hoi còn sót lại trên thế giới.
Chưa bao giờ mình có cảm giác đang sống trong một xứ xở độc tài .Sau sự việc này thì không khéo mình phải nghĩ lại.

tin_truc22
20-01-2010, 20:13
Chưa bao giờ mình có cảm giác đang sống trong một xứ xở độc tài .Sau sự việc này thì không khéo mình phải nghĩ lại.

Nghĩ đến chuyện ấy làm gì cho mệt óc, cứ chấp nhận cuộc sống đi :P

koutouyo
20-01-2010, 22:15
Bỏ đi nó chặn thì mình chơi cái khác wordpress chả hạn dạng web blog rất hay, mà đúng là vn mình độc tài hiếm hoi trên thế giới, mà đâu phải chỉ có fb thôi đâu không còn nhiều trang DD, web, nó tuyên truyền đầy rẫy kia kià, lên google, hoặc bing gõ phát ra là xong, mấy ông nhà nước lo bò trắng răng, ngăn một hở mười.

Mà có than cũng thế thôi, mà nó cũng ngăn phân nửa thời gian thôi chưa có ngăn hết, ai muốn vào thì lên mạng search phát là vào được thôi :D cách vô nhiều vô kể.

mabucom5
21-01-2010, 11:34
1 trong 10 câu nói của bác Bill

Thế giới vốn không công bằng. Bạn biết điều này chứ? Dù bạn có nhận thấy sự bất công trong xã hội hay không thì cũng đừng hy vọng làm thay đổi được nó. Việc cần làm là hãy thích nghi với nó
Cứ thế mà làm các bạn :D

tienhunga2
21-01-2010, 13:12
1 trong 10 câu nói của bác Bill

Thế giới vốn không công bằng. Bạn biết điều này chứ? Dù bạn có nhận thấy sự bất công trong xã hội hay không thì cũng đừng hy vọng làm thay đổi được nó. Việc cần làm là hãy thích nghi với nó
Cứ thế mà làm các bạn :D
Không thể dua đòi với bác bill vì bác Bill đang đứng trên đỉnh của thế giới và bản thân bác Bill cũng được lợi rất nhiều vào sự bất công xã hội .Những người được lời từ bất công xã hội thì tất nhiên là họ sống rất "cam chịu" .Hãy thử nghĩ mà xem nếu "thả" bác Bill vào 1 nước nghèo đói ở châu phi xem liệu bác có sống "cam chịu" được không.
Ai cũng suy nghĩ như bác Bill thì làm gì có đất nước Việt Nam mà chỉ có Giao Chỉ quận của khựa,hay An Nam thuộc địa của Pháp.
Bác Bill nói cũng không phải không có lý,nhưng nhiều cái mình muốn thích nghĩ cũng không được.

tin_truc22
21-01-2010, 15:40
Bỏ đi nó chặn thì mình chơi cái khác wordpress chả hạn dạng web blog rất hay
Bác kiếm chỗ Internet VNPT nào rồi vào Wordpress thử xem ^^

chesterben
22-01-2010, 00:26
Tui thấy rõ ràng là DDTH của ta có sức lan tỏa ko kém gì Fb hay Tw. Muốn đọc tin hot + comment vl thì vào DDTH.COM :D

tin_truc22
23-01-2010, 10:01
Facebook sắp hết bị chặn rồi.

Some content in this message has been reported as abusive by Facebook users.
Có lẽ có ai đã nghĩ ra cách kiểm soát Facebook.

danhcv
23-01-2010, 11:18
Mà sao FPT nó không chặn thì phải, chặn FB là do nhà mạng tự ý chặng chứ không phải do nhà nước bắt buột nhỉ?

Vì có một số nơi truy cập Fb bình thường không cần dùng thêm gì cả

hoasigia
25-01-2010, 12:25
Có công văn đàng hoàng. Nhưng mờ chặn thì chặn, anh em vẫn vô ào ào. :)). Chặn cho vui, cho thể hiện quan điểm, lập trường í à. Còn chặn được hay ko thì ... tùy nhà mạng :))=)) ... User ko truy cập facebook bằng DNS của nhà mạng thì .... lỗi ko phải của nhà mạng =))

tienhunga2
25-01-2010, 18:52
Mà sao FPT nó không chặn thì phải, chặn FB là do nhà mạng tự ý chặng chứ không phải do nhà nước bắt buột nhỉ?

Vì có một số nơi truy cập Fb bình thường không cần dùng thêm gì cả
Từ trên trời rơi xuống hả bác? Đọc các bài viết chưa?

cavang125
25-01-2010, 19:21

ờ ờ thì ko cấm, từ từ rồi tiến tới :rolleyes:.

coi như cấm mịe nó oi` còn gì ??

như anh em ta nếu bị chặn, còn biết đường chui vào FB, còn những người khác, ko rành hơn ta thì sao nhờ :bored::noexpress

minhtuan_8x
09-02-2010, 20:00
TT - Chiều 8-2, Bộ trưởng Bộ Thông tin - truyền thông Lê Doãn Hợp đã đến thăm và chúc tết các đơn vị thuộc ngành thông tin và truyền thông tại TP.HCM.

Tại đây, Bộ trưởng Lê Doãn Hợp cho biết một trong ba nhóm công việc quan trọng của ngành trong năm 2010 là đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính để tháo gỡ những vướng mắc, phát huy tiềm năng phát triển về các lĩnh vực viễn thông, công nghệ thông tin.

Theo bộ trưởng, hiện toàn ngành có 142 loại thủ tục hành chính và dự kiến trong năm 2010 phải giảm còn dưới con số 100. Việc giảm thủ tục sẽ đẩy công việc chạy nhanh hơn, hiệu quả kinh doanh cao hơn và cũng đồng thời giảm tiêu cực.

Liên quan đến sự thiếu thống nhất giữa ngành điện lực và viễn thông về giá thuê cột điện, ông Hợp cho biết sắp tới bộ sẽ phối hợp với Bộ Công thương và Bộ Tài chính ban hành thông tư liên tịch về sử dụng hạ tầng.

Riêng lĩnh vực thông tin, Bộ trưởng Lê Doãn Hợp cho biết bộ sẽ triển khai thực hiện quy hoạch báo chí và quy hoạch hệ thống phát thanh, truyền hình để khắc phục tình trạng phát triển “nở nồi” nhưng thiếu đồng bộ, thiếu hiệu quả hiện nay.

Đặc biệt, bộ trưởng cho biết sẽ tăng cường thông tin đối ngoại để giới thiệu với thế giới hình ảnh chân thực nhất về đất nước, đồng thời chủ động phản bác những thông tin không đúng.

Trong đó, dự kiến sẽ ra mắt mạng xã hội Việt Nam đủ sức định hướng và cung cấp đầy đủ thông tin theo nhu cầu người dân qua mạng Internet.

(Theo TTO)

chicotroimoihieu
12-02-2010, 09:48
Hoan hô, mạng xh của đ ảng và nhà nước ta, vậy mới đúng tinh thần dân tộc chứ. Mình hoàn toàn ủng hộ, trên mạng đó là những trang, group, nội dung, menu định hướng theo chủ trương và đường lối đúng đắn của đ ảng ta, sẽ phổ biến cho toàn dân biết và yêu đ ảng hơn, sẽ ngập tràn bài viết về đ ảng, về các vị lãnh đạo, các bộ, thượng bộ, hạ bộ, các ban ngành, các sở, ủy ban vân vân..., bọn teen và "bọn nước ngoài thiếu hiểu biết" sẽ hết đường spam nhé!!

Được đó :D!

fakoon1
12-02-2010, 11:38
nhiệt tình ủng hộ 2 tay, 3 chân :D

lifeking
12-02-2010, 12:23
ôi mấy ông này về quê chăn trâu đi cày cho thiên hạ dc nhờ

cứ chặn đi rùi lũ teen lại tìm hiểu về sock, proxy tiến tới sự tò mò dẫn đến những cái liên quan đến sock là UG, UG rùi lại hỏi cc là gì

ối tưởng gì cái vbulletin có license & customer mờ cũng huênh hoang làm mạng xã hội bản sắc dân tộc VN :))

hoabinh
12-02-2010, 12:44
thời buổi công nghệ rồi, làm mấy cái này chỉ cho mấy bạn ở nông thôn vào là chính chứ tụi TP hiểu biết nhiều quá rồi, tụi nó đi kiếm những cái mới mẻ hơn.

lifeking
12-02-2010, 12:46
cứ chặn đi sau này chặn hết ta sẽ mở dịch vụ soft fake ip, sock... tiền cả đấy các bác ạ