PDA

View Full Version : Màn hình CRT gặp sự cố

BlueMountain
09-01-2010, 15:57
Tình hình là thế này :

1)Mình có cái màn hình CRT 19" Mishubishi Diamond Plus 93SB, không hiểu sao khi tắt hệ thống rồi (tắt nguồn thùng CPU + tắt công tắc màn hình, nhưng chưa rút dây nguồn ra khỏi ổ cắm) mà thùng CPU vẫn bị nhiễm điện; mình xem xét thì thấy là điện từ dây nguồn màn hình (nguồn màn hình lấy trực tiếp từ ổ cắm, 0 qua PSU) đi qua dây VGA vào card màn hình qua mainboard và nhiễm ra vỏ thùng CPU lun (dùng bút thử điện thì thấy, sờ tay thấy bị giật nhẹ). Vậy là nó bị gì, cách khắc phục ?

2)Màn hình này bị nhiễm từ 1 chút (ở góc màn hình), mình dùng nam châm để khử thì chỉ hết lúc khử thôi, còn lần sau bật lên chạy lại thì vẫn bị như cũ. Có cách nào xử lý hết hẳn luôn không ?

Bro nào bít chỉ dùm. Xin cám ơn.

user_84_gialam
11-01-2010, 00:44
1. Bạn sờ tay thấy bị giật nhẹ đó là tĩnh điện do thùng máy gây ra, bạn có thể khắc phục bằng cách bạn lấy 1 đoạn dây điện nhỏ tước 2 đầu (để lộ phần dây đồng bên trong ra), rồi sau đó 1 đầu bặn đấu vào thùng máy, đầu còn lại bạn cắm xuống đất.
2. Bạn thử khử từ bằng cách bạn dùng chức năng khử từ của màn hình CRT xem sao, (chức năng khử từ nằm ở dãy phím chức năng của màn hình của bạn đó).

user_84_gialam
11-01-2010, 00:45
1. Bạn sờ tay thấy bị giật nhẹ đó là tĩnh điện do thùng máy gây ra, bạn có thể khắc phục bằng cách bạn lấy 1 đoạn dây điện nhỏ tước 2 đầu (để lộ phần dây đồng bên trong ra), rồi sau đó 1 đầu bặn đấu vào thùng máy, đầu còn lại bạn cắm xuống đất.
2. Bạn thử khử từ bằng cách bạn dùng chức năng khử từ của màn hình CRT xem sao, (chức năng khử từ nằm ở dãy phím chức năng của màn hình của bạn đó).