PDA

View Full Version : Xin phần mềm chuyển màu nền của logo thành trong suốt.

lehuynhhp
05-01-2010, 11:56
Các pro giúp mình với. Mình muốn làm cho hình nền của một logo từ có màu trở thành trong suốt, trong khi các chữ trên hình logo đó vẫn giữ nguyên được màu. Có phần mềm nào làm được như vậy không mong các pro giúp mình với. Xin chân thành cảm ơn !

dinhhung_dtvt88
05-01-2010, 12:04
Các pro giúp mình với. Mình muốn làm cho hình nền của một logo từ có màu trở thành trong suốt, trong khi các chữ trên hình logo đó vẫn giữ nguyên được màu. Có phần mềm nào làm được như vậy không mong các pro giúp mình với. Xin chân thành cảm ơn !

Trong suốt ở đây nghĩa là như thế nào?
Có phải ở dưới cái phần cậu muốn trong suốt có hình nền, và cậu muốn có thể thấy dc cái hình nền đó dưới logo không?
Hay đơn giản là cậu chỉ muốn đổi nó thành màu trắng.

Nếu chỉ muốn thành màu trắng thì đơn giản nhất là dùng paint. còn nếu muốn nó trong suốt thì dùng photoshop

Cậu kiếm cái hình nào làm ví dụ đựoc không!

superthin
05-01-2010, 12:19
Bạn dùng GIMP hoặc Photoshop mở file ảnh logo đó ra, Select All nó và copy lại rồi tạo một file ảnh mới với nền trong suốt ban đầu, copy phần được chọn kia qua và ngồi cạo sửa xóa bỏ màu nền đi, sau đó xuất ra file ảnh dạng GIF (nếu logo ít màu) hoặc PNG (nếu logo nhiều màu) là nền trong suốt ngay thôi.

lehuynhhp
05-01-2010, 13:44
Mình cũng tính đến phương án như bạn Superthin và cũng đã bắt tay vào thử, nhưng thực sự không được bạn ạ, vì trên logo mình có những chữ, giữa các khe chữ đó làm sao mà có thể ngồi cạo gọt được cái nền đó cơ chứ. Mình ví dụ như cái logo của mình giống như cái hình "Michael learns to rock " của bạn dinhhung_dtvt88 như trên. Giờ mình muốn cái nền của cái hình đó là trong suốt trong khi cái chữ "michael learns to rock" kia vẫn giữ nguyên không đổi màu.

dinhhung_dtvt88
05-01-2010, 17:55
Mình cũng tính đến phương án như bạn Superthin và cũng đã bắt tay vào thử, nhưng thực sự không được bạn ạ, vì trên logo mình có những chữ, giữa các khe chữ đó làm sao mà có thể ngồi cạo gọt được cái nền đó cơ chứ. Mình ví dụ như cái logo của mình giống như cái hình "Michael learns to rock " của bạn dinhhung_dtvt88 như trên. Giờ mình muốn cái nền của cái hình đó là trong suốt trong khi cái chữ "michael learns to rock" kia vẫn giữ nguyên không đổi màu.

Cậu post cái logo lên đi.

Trong photoshop hỗ trợ nhiều công cụ để chọn vùng.
Nếu sử dụng linh hoạt thì có thể chọn dc những vùng chọn khó.
Cậu xem đến cả chọn nền sau tóc người ta cũng chọn được, chắc là cái logo của cậu không quá khó chứ.

superthin
06-01-2010, 00:17

Không hiểu được cái gọi là "trong suốt" mà bạn mô tả. Có lẽ bạn chưa hiểu được khái niệm layer trong GIMP / Photoshop rồi. Có những cái ảnh đè lên nhau và nó tạo hiệu ứng ta tưởng như có một tấm kính đè lên trên hay nằm bên dưới gì đó, nó có chiều sâu ta tưởng là trong suốt, thực ra đó không phải là nền trong suốt. Bạn cần phải phân biệt điều này với nền trong suốt. Còn nếu không phân biệt được thì mình đành bó tay thôi.