PDA

View Full Version : Bệnh trĩ của WindowsXP khi click vào file video:

Dazzle
29-12-2009, 19:23
Hôm nay em quyết tâm hỏi bằng được các bác về cái thứ bệnh chết tiệt của Windows vì nó làm em điên lắm rồi: Vấn đề là có file AVI trên máy. Chỉ cần để chuột vào thôi là windows nó "đơ" mịa nó ra rồi hiện lên cửa sổ "1", bấm vào nó thì nó hiện tiếp cửa sổ "2", sau đó nó khởi động lại màn hình. Em cũng biết là bác Bill thông minh thứ nhì thế giới dưng mà cứ mỗi lần "đơ" như vậy windows lại phải gởi báo cáo về cho bác Bill thì em cũng xin "pó tay". Trên mấy máy làm video của em duy nhất có một máy không bao giờ bị cái bệnh đó. Còn lại thì nào cài lại, nào thêm codecs đủ kiểu vưỡn vậy. Mà bệnh phất ra không phụ thuộc vào gì cả, đang yên đang lành tự dưng, thế là xong...chỉ còn cách cài lại máy, rồi đến một lúc nào win nó hấp lên nó lại phát ra như vậy. (Tất cả các máy của em đều XP SP3, "tích hợp": AL7.2 + AE CS4 + AP6.5 + CORELX2). Bác nào có tuyệt chiêu mong cho em được thụ giáo!

minhducgamer
29-12-2009, 19:47
Hihi cái nầy bác mới bị ah. Mình bị hoài. Ghét nhất thằng Explode của Win. Chậm và hay lỗi nhất.Ngoài bịnh như bác còn thếm loạt nữa như:
1. Ko cho xoá 1 số file mà explode yêu thích. Cấm cãi lời nó.Hic bệnh nầy giống con nít ngậm vú da...ghét nhất.
2. Ko kể file media mà đôi khi cả thằng khỉ file hình nó đọc dạng thumpail thôi cũng treo cứng rùi...out hết ra vô lại từ màn hình desktop.THường gặp lắm.
3. Y như bệnh 2 nhưng mà toàn file chương trình cũng lỗi y xì vậy.Cái nầy gặp bên USB....
Cách trị là dùng các trình quản lý file khác như total thì hết. Còn muốn explode hết thì thường mình dùng cách di chuyển nó đi chỗ khác cũng hết.Hay xoá cái file thumb.db gì đó cũng có khi hết.
XP nhiều hi thấy hay thì hay mà quản lý file thấy tệ hơn win2000 quá.Càng cái tiến càng bèo.
Ko bit bên Vista hay Win7 có lỗi ngớ ngẫn nào chưa nữa. Chán thử wá.

khuongCOMPUTER
29-12-2009, 20:02
Hôm nay em quyết tâm hỏi bằng được các bác về cái thứ bệnh chết tiệt của Windows vì nó làm em điên lắm rồi: Vấn đề là có file AVI trên máy. Chỉ cần để chuột vào thôi là windows nó "đơ" mịa nó ra rồi hiện lên cửa sổ "1", bấm vào nó thì nó hiện tiếp cửa sổ "2", sau đó nó khởi động lại màn hình. Em cũng biết là bác Bill thông minh thứ nhì thế giới dưng mà cứ mỗi lần "đơ" như vậy windows lại phải gởi báo cáo về cho bác Bill thì em cũng xin "pó tay". Trên mấy máy làm video của em duy nhất có một máy không bao giờ bị cái bệnh đó. Còn lại thì nào cài lại, nào thêm codecs đủ kiểu vưỡn vậy. Mà bệnh phất ra không phụ thuộc vào gì cả, đang yên đang lành tự dưng, thế là xong...chỉ còn cách cài lại máy, rồi đến một lúc nào win nó hấp lên nó lại phát ra như vậy. (Tất cả các máy của em đều XP SP3, "tích hợp": AL7.2 + AE CS4 + AP6.5 + CORELX2). Bác nào có tuyệt chiêu mong cho em được thụ giáo!

Codec để play file AVI trong máy có vấn đề (vd K-lite codec Pack). Remove nó ra và thử lại xem có còn bị lỗi này nữa không. Nên quét virus tổng thể, cài lại codec và cả scan sơ ổ cứng nếu cần thiết.

Co Loa
29-12-2009, 20:36
Tôi chưa từng gặp lỗi này bao giờ, nhưng chỉ cần để chuột vào đó đã bị đơ thì không chắc đã do codec.

Bạn để chế độ view -> thumpail trong explorer?
dùng trình mediainfo mà soi file AVI kia đưa thông số lên đây.

khuongcong
29-12-2009, 21:01
Máy của bạn bị Virus rồi. Hôm trước laptop con bạn mình cũng bị y như thế, cứ mỗi lần khởi động Windows xong thì nó hiện lên 2 cái cửa sổ như của bạn, ấn vào Don't Send thì windows chỉ còn trơ ra cái màn hình Bliss.

Dazzle
29-12-2009, 21:27
Em biết ngay mà, đúng là bệnh trĩ của win vì các bác ít gặp. Bác CL ạ, file AVI em làm từ COREL X2, xuất ra DV AVI PAL 4:3, ví dụ vậy thôi. Khi em muốn copy nó ra USB thì em phải tạo 1 thư mục vớ vẩn nào đó để chấm chuột vào cái thư mục đó, rồi bấm giữ SHIFT và chọn tiếp AVI đó, nếu chon riêng AVI, hoặc chon trước AVI thì nó treo đơ máy. Loại trừ chuyện Virus, mà chắc là do win+phần cứng. Riêng trên một máy có phần cứng PRO hơn tý thì không bao giờ bị cái bệnh chết tiệt ấy cả!

khungtanthoi
29-12-2009, 21:44
Cái này chắc chắn là không phải codec, do nó build thumnail giống như bác CL nói, trước đây tôi dùng 1 tiểu sảo là trong bất cứ phần mềm nào, chọn Open, đến cái file đó, click vào nó mà cái phần mềm vẫn chạy ổn thì chắc chắn là do virus, còn nếu nó thoát luôn thì chắc chắn là do cái thằng svho... gì đó không nhớ rõ lắm của windown Explorer bị lỗi, cách nhanh nhất là cài lại.
Bản gosh đi các bác ơi......

lqkhoi
29-12-2009, 22:06
Bạn làm theo cách anh Cổ Loa. Chuyển sang mode Detail thay cho thumbnail trong explorer.

Turn off tất cả chức năng autoscan của các loại antivirus bạn đang sử dụng rồi thử lại giùm.

Dazzle
29-12-2009, 22:19
Bạn làm theo cách anh Cổ Loa. Chuyển sang mode Detail thay cho thumbnail trong explorer.
Turn off tất cả chức năng autoscan của các loại antivirus bạn đang sử dụng rồi thử lại giùm.
Bác lqKhoi ạ, trong Explorer không mấy khi em dùng mode nào khác ngoài LIST. Antivir thì em chỉ dùng mỗi bác Nguyễn Tử Quảng mà thôi. Các bác đợi em tý, lúc nào em làm cái SCREEN mà hình khi em bấm Alt+Ctrl+Del để các bác tham khảo xem có bao nhiêu chương trình dở hơi đang chạy trên máy em, có thể có thằng nào đó scan cái file AVI của em chăng? Em chỉ nhớ là có một thằng Dumprep.exe nào đó nó gây đơ máy, tắt nó đi thì màn hình khởi động lại và máy lại chạy, duy chỉ có tất cả các windows là bị đóng hết lại thôi. Tuy vậy nếu lúc đó AP đang chạy thì vẫn không bị đóng mà vẫn có thể làm việc bình thường.

phongnguyen1
29-12-2009, 22:33
cái này bạn có thể thay file explorer.exe trong windows đi là xong, bằng cách copy file này từ máy khác rùi paste qua máy bạn

Dazzle
29-12-2009, 23:19
cái này bạn có thể thay file explorer.exe trong windows đi là xong, bằng cách copy file này từ máy khác rùi paste qua máy bạn
Chả lẽ lại có vậy sao? Bây giờ muộn rồi, sáng mai mình sẽ thử ngay bằng cách này của bác.

DN-ads
29-12-2009, 23:45
Kiểm tra xem có 1 số file video như tư liệu cũ lưu trữ lâu quá bị lỗi. Windows đọc ko được. Tìm và xóa các file ấy sẽ hết ngay.

superthin
30-12-2009, 01:38
Chắc chắn là máy dính virus hoặc phần mềm độc hại luôn. Nhìn danh sách phần mềm được liệt kê là chắc chắn có dùng phần mềm lậu không bản quyền, và không nói ra, mọi người đều hiểu là đương nhiên có dùng đến các thứ như cờ rắc, cây gân hay patch piếc nào đó, mà mấy thứ này đến 99% là có tặng kèm theo những thứ như ngựa thành Troy, cây lốc gơ, mã độc hại,...

Các thứ virus hoặc độc hại có trong các thứ cờ rắc, cây gân hay patch piếc vừa kể qua mặt được các trình diệt virus hiện có, mình đã nhiều lần lấy về thử thì thấy rất nhiều "con" này đã vượt qua hầu hết kiểm tra của 10 phần mềm diệt virus hàng đầu thế giới, chúng áp dụng chính giải thuật nén UPX nào đó mà các phần mềm diệt virus thường áp dụng (để các mẫu nhận diện virus của mình không bị phần mềm diệt virus khác nhận diện) => các phần mềm này bó tay.

Cách giải quyết: dùng phần mềm có bản quyền nghiêm chỉnh và dĩ nhiên trình diệt virus có bản quyền và tuyệt đối không cài cắm bất cứ phần mềm lậu nào vào máy. Cách này mình thấy một vài Studio & văn phòng kiến trúc thực hiện thành công dù họ cho rằng tốn kém nhưng rất đáng đồng tiền bát gạo và không lo bị phạt về bản quyền.

hetien
30-12-2009, 05:51
Bác lqKhoi ạ, trong Explorer không mấy khi em dùng mode nào khác ngoài LIST. Antivir thì em chỉ dùng mỗi bác Nguyễn Tử Quảng mà thôi. Các bác đợi em tý, lúc nào em làm cái SCREEN mà hình khi em bấm Alt+Ctrl+Del để các bác tham khảo xem có bao nhiêu chương trình dở hơi đang chạy trên máy em, có thể có thằng nào đó scan cái file AVI của em chăng? Em chỉ nhớ là có một thằng Dumprep.exe nào đó nó gây đơ máy, tắt nó đi thì màn hình khởi động lại và máy lại chạy, duy chỉ có tất cả các windows là bị đóng hết lại thôi. Tuy vậy nếu lúc đó AP đang chạy thì vẫn không bị đóng mà vẫn có thể làm việc bình thường.

Làm ơn gỡ cái này ra giùm đi bro!

Dazzle
30-12-2009, 06:27
Cám ơn ai bác Superthin và Hatien đã nhiệt thành góp ý. Em xin phản đối chuyện Trojans hay addwares bằng cách đơn giản: Tại sao trên một máy cũng có cấu hình phần mềm tương tự, làm việc như nhau, nhưng không bao giờ bị bệnh đó? Còn chuyện bác NT_Quảng ở đây chắc không liên quan, em vẫn dùng bác ấy thường xuyên và cảm thấy hữu hiệu nữa là khác vì bác ấy rất nhẹ và không cầu kỳ, không thâm nhập tài nguyên máy, bắt những con linh tinh rất tốt. Hơn nữa tải files vào máy em rất nghiêm khắc: Chỉ tải qua LAN, và tải những file nhìn thấy chứ không bao giờ tải thư mục. Tóm lại là ta tiếp tục nghiên cứu.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bác nói điều đó là hoàn toàn viễn tưởng: Khi bác mở files là Explorer làm việc, vậy nó có cho bác thay file đó không? Lẽ dĩ nhiên là không, vậy làm sao bác thay file được? Hay là bác thay trong DOS???
* Các chương trình trên máy em khi nó bị treo lủng lẳng:

khungtanthoi
30-12-2009, 11:20

Bạn này từ xưa tới giờ dùng MAC và Linux, bây giờ mới dùng window. Cái file Explorer.exe là file chạy thường trực, thử end Process nó là cái màn hình window biến mất tiêu, làm sao mà copy đè lên được.

superthin
30-12-2009, 11:28
Trích dẫn:

Cả hai đồng chí đây đều chưa chính xác cả. Có thể và không thể copy file Explorer đè qua được khi đã trục xuất nó ra khỏi bộ nhớ tùy vào tình trạng lúc đó ta đang ở chế độ nào của Windows.

Tuy nhiên, vấn đề của chủ TOPIC vẫn không thể giải quyết. Dám RAM của đồng chí đó có vấn đề cũng nên.

gs.g
30-12-2009, 11:33
Tôi bảo đảm máy không có virus gì đâu. Do codec thôi. 99% do codec .avi. Tôi gặp lỗi này hoài :) Bạn dùng Corel VS X2 dựng phim và render sang .avi phải không? Có thể bộ codec lỗi. Mà như bạn nói là đã cài codec mới nhất. Vậy thì tôi cũng không rõ cách khắc phục. Bạn thử gỡ bỏ toàn bộ codec, khởi động lại máy và cài lại bộ mới nhất xem?

Máy bạn cài XP SP3 và dùng để dựng phim, như vậy cấu hình dư sức chạy Win 7. Tôi vừa chuyển một loạt soft lên Win 7 32-bit và chạy trơn tru. Trong đó có CVS X2. Nên nhớ tắt User Account Control trong Win 7 đi nhé. Chức năng đó dành cho người dùng phổ thông để hạn chế mã độc, với bạn chắc không cần thiết.

minhducgamer
30-12-2009, 11:48
Cái nầy nhiều người ko bit toàn hô virus nầy nọ. Chả có con nào đâu. Lỗi là lỗi.WIn tửng tửng vậy đó.
Cài mới lại - setup lại từ đầu vào vẫn bị.Sài win nhiều mình từng thấy nhiều lổi....ko giải thích nổi nè.Nếu nói đúng ra là nó đụng với 1 trình nào đó đ1o mà chẳng bit đc.Và thường lỗi nầy đôi khi dính luôn trong bộ cài win.Cài bằng bộ khác có thể ko bị.
Như máy mình - từng bị 1 lỗi điên là ghi DVD hay CD 1 đĩa thì ko sao.Ghi từ 2 dĩa trở lên thì xong dĩa 1 là treo máy cứng ngắc.Ghi bằng trình nào cũng vậy.Thoát ko đc - chỉ có khởi động nóng = tay lại mới đc....vì điên wa nên cũng tìm ra nguyên nhân.Còn vụ nầy thì thấy nhỏ nên ko quan tâm lắm.

Bác Dazzle nên xem lại có đúng ko coi ở dạng thumpail ko? Sau đó mở chức năng xem file ẩn - xoá cái file Thumb.... ji đó ở thư mục đó đi xem hết ko! Ko thì thử move cái file nghi ngờ đó đi chổ khác - tốt nhất ổ khác coi hết ko nha.

Dazzle
30-12-2009, 13:03
Bác MDGamer ạ, cái file Thumbs.db đó hoàn toàn vô tội, nó là file định dạng hình ảnh của Windows, cứ chỗ nào có img là nó có mặt và có chức năng hỗ trợ cho OS quản lý các files ảnh. Em nghĩ cái bệnh này là của Win nói chung chứ không lệ thuộc vào từng đĩa cụ thể vì nếu đút USB vào mà có cái file AVI thì cũng vậy. Đành rằng giả thiết gần nhất là CODECS, hoặc có thằng nào đó muốn chiếm quyền để PLAY cái file AVI đó, nhưng không đủ sức gánh nên nó mới đờ ra. Do chủ tâm nghiên cứu bệnh nên khi em cài máy em tuần tự kiểm tra xem đến giai đoạn nào thì bị: Sau khi cài trình gì và trình đó sử dụng bộ codecs gì. Dưng cho đến hôm nay em đành phải kêu cứu!
* Cám ơn bác giới thiệu em lên Win7 32X, tính em hơi bảo thủ, không biết lên Win7 có ảnh hưởng gì đến công việc không. Nhưng em sẽ thử!

minhducgamer
30-12-2009, 16:15
Bác cứ thử đi cái đã.Vì với file media thì mình giờ ít bị ( vì dùng AL nên chẵng cần quan tâm lắm mặt mũi thằng capture vào, xong lại xoá nên có bị chắc cũng ko bit ).Chứ file hình thì bị hoài.VD dùng photoshop chỉnh hình xong vào floder đó coi lại là bị đá vì đã có thay đổi (ko phải lần nào cũng bị nha, lâu lâu bị đó).

Đúng là file Thumbs.db ko có chức năng ji nhưng ko hoàn toàn vô tội đâu.Vì mình ko hiểu lắm về chức năng nó nhưng đoán nó đại loại như 1 file ghi lại thông tin các file khác cho việc load lên nhanh hơn.Chứ ko lần đầu load khá chậm - có nó load cực nhanh.Nên đôi khi thông tin nó ghi sai -> sai hoài.Vào đọc là lỗi.Chỉ cần nó tạo lập lại mới là hết.
Hai là move file nghi bị lỗi đi chỗ khác cũng là 1 mẹo nhỏ thôi.Vì đôi khi file đó bị lỗi đĩa HDD tý xíu làm explode của win đọc treo luôn.Nhưng copy hay move đi thì nó tự khắc phục đc hết.Nếu nhẹ thì chẵng là cái đinh chi, lỗi vớ va vớ vẫn - chứ nặng là báo hiệu HDD có vấn đề nếu copy hay move đi ko đc.

Vĩnh Thắng
30-12-2009, 23:40
Haizzz... số e tổ đãi nên chưa bao giờ gặp những chuyện kì cục như thế. Cái tiêu đề ấn tượng thiệt... lol

Dazzle
01-01-2010, 21:51
Tinh thần thì vưỡn vậy, trên 3 máy có hiện tượng "trĩ" nói trên, phán đoán theo anh em rằng thiếu codecs, em lấy trình VLC Player mà bác CL đã có lần giới thiệu, cài trên cả 3 máy. Một trong 3 máy đó sau khi được cài VLC Player, không còn bị đơ khi bấm chọn files *.AVI nữa. Còn 2 máy khác vẫn bị hiện tượng cũ.

Co Loa
02-01-2010, 05:01
Bạn hãy cho biết thêm:
1, Trên các máy cài bao nhiêu RAM?
2, Tất cả các máy hệ điều hành cài bằng cùng 1 CD/DVD?
3, máy không bị đơ có cấu hình hardware ra sao?
4, hiện tượng bị "đơ" chỉ sảy ra trong quá trình copy sang USB hay chỉ cần view thôi đã bị?
5, Nếu dùng 1 trình khác ví dụ Total commander để copy thì sao?
link đây http://www.ghisler.com/index.htm

mhuyn
02-01-2010, 07:05
- Theo tôi thì không phải phần cứng
- Chắc chắn có sự xung đột phần mềm
- Nguyên nhân Do BKAV gây nên (80% khẳng định) xung đột giữa các phần mềm, và hay phát sinh lỗi lặt vặt cho PC, nhất là máy cài Intervideo win DVD Player. Nếu máy mà cài 2 trình này thì phần cứng mạnh đến đâu đi nữa cũng phải ngồi xơi nước chè sau mỗi cú Click chuột. (Đã kiểm nghiện trên nhiều máy và nhiều loại cấu hình).
Thêm một tí nếu ai cho rằng BKAV nhẹ trơn chu khi cài vào máy thì đó là sự ngộ nhận sai lầm hoàn toàn.

gs.g
02-01-2010, 07:42

Thêm một tí nếu ai cho rằng BKAV nhẹ trơn chu khi cài vào máy thì đó là sự ngộ nhận sai lầm hoàn toàn.

Câu này đúng. Thỉnh thoảng check bộ nhớ Bkav là biết, nửa GB chuyện thường (gồm cả RAM, pagefile, mỗi cái nửa GB).

Dazzle@: Bạn cài chi nhiều codecs, riêng bộ K-Lite Full là quá đủ cho xem/ biên tập phim rồi. VLC Player chỉ là trình chơi media thôi.

Hiện tôi không gặp lỗi đó nữa. Nhớ mang máng như sau: Bạn mở Windows Explorer lên, vào thư mục chứa .avi đó, và làm như sau:
- Giữ Shift.
- Chọn .avi đó (kích chuột trái 1 lần).
- Hình như hiện bảng preview của ffdshow audio/video decoder. Trong đó có lựa chọn không hiện bảng này nữa thì phải.

Lỗi do nó, dù có chọn hay không chọn cái lựa chọn trên vẫn bị.

Còn về W7, nói thật tôi cũng rất lười thay đổi. Từ khi chuyển từ 2000 lên XP là xài cho tới giờ. Chưa hề đụng đến Vista. Một ngày cuối tuần của tháng trước dạo một vòng nghe bà con khen W7 quá nên bạo gan xài thử. Đúng là rất tuyệt, hiện cho XP nghỉ hưu rồi :)

Dazzle
02-01-2010, 20:51
1, Trên các máy cài bao nhiêu RAM? 2Gb/ máy
2, Tất cả các máy hệ điều hành cài bằng cùng 1 CD/DVD? Cùng cài từ một phiên bản XP SP2 và cùng nâng cấp lên SP3 có cài Anticonfiker của bác Bill
3, máy không bị đơ có cấu hình hardware ra sao? 2 máy main FOXCONN G31+CPU Dualcore E5200 2.5Ghz+ Video NVidia Geforce 7300 trên một máy, máy thứ hai có Video Card NVidia 6200LE 256Mb, nhờ bác CL em cứu được máy thứ 3, nó có cấu hình cao hơn: Main Foxconn G41+ CPU Core2Duo E 7500 2.93Ghz+2Gb RAM+ Video Geforce 9600 512Mb Riêng một máy không bao giờ bị bệnh nói trên có cấu hình PRO nhưng lại khá cổ: Main ASUS 945PRO, CPU Core2Duo E6300, Video ASUS X1600PRO 512Mb, RAM 2Gb. Tất cả các máy đều có 3-4 HDD Samsung 160-320Gb.
4, hiện tượng bị "đơ" chỉ sảy ra trong quá trình copy sang USB hay chỉ cần view thôi đã bị? Chỉ cần click chuột vào để chọn file *.AVI là đớ đờ đơ luôn, đến mức độ em mới chỉ mở Explorer, nhìn thấy file AVI nào đó là bản thân em đã đơ trước....Cảm giác nó như thế đấy ạ!
* Nếu em chỉ cần cài lại WIN, không cài thêm trình gì cả thì máy chạy các files AVI đó rất ngon lành đến mức độ ngạc nhiên.
* Nếu tại BKAV thì sao trên một máy em không bị gì cả?
* Cầu hình phần mềm: WIN SP2 Up to SP3, AL 7.2, AE CS4, AP6.5, COREL Video X2,Pinnacle 9.0 và Nero 8.0
*Em hỏi ngu tý: Trên WIN7 cái trình còi AP6.5 của em nó có chạy không ạ?Hoặc giả em phải lên AP CS4 thì các Projects của v.6.5 của em có mở Correctly không ạ?

Co Loa
02-01-2010, 21:02
Thế mỗi lần kích kép vào file để play thì trình player nào trong máy phát nó? thế cái máy không bị treo có giống thế không?
Cài lại phiên bản DirectX 9 và NVIDIA driver mới nhất chưa?
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=04ac064b-00d1-474e-b7b1-442d8712d553&displaylang=en

Dazzle
02-01-2010, 22:06
Thế mỗi lần kích kép vào file để play thì trình player nào trong máy phát nó?
Mới chỉ kịp kích đơn thôi bác ơi, là nó "suy nghĩ" rồi, sau đó là không làm gì cả mà chỉ chạy đi "báo cáo" bác Bill thôi ạ.
* Em nghe bác đang tải DirectX9 mới về ạ, cùng vài drvs mới cho GPU Nvidia 7&9 series
* Nhân thể cho em gửi lời chúc Tết năm mới dương lịch tới bác CL vì bác sống ở Châu Âu nên đón Tết năm mới theo lịch "Tây"! Chúc bác sang năm mới mạnh khỏe, mọi sự như ý cùng cuộc sống tràn đầy hạnh phúc và tình yêu!

khungtanthoi
02-01-2010, 22:31
1, Trên các máy cài bao nhiêu RAM? 2Gb/ máy
2, Tất cả các máy hệ điều hành cài bằng cùng 1 CD/DVD? Cùng cài từ một phiên bản XP SP2 và cùng nâng cấp lên SP3 có cài Anticonfiker của bác Bill
3, máy không bị đơ có cấu hình hardware ra sao? 2 máy main FOXCONN G31+CPU Dualcore E5200 2.5Ghz+ Video NVidia Geforce 7300 trên một máy, máy thứ hai có Video Card NVidia 6200LE 256Mb, nhờ bác CL em cứu được máy thứ 3, nó có cấu hình cao hơn: Main Foxconn G41+ CPU Core2Duo E 7500 2.93Ghz+2Gb RAM+ Video Geforce 9600 512Mb Riêng một máy không bao giờ bị bệnh nói trên có cấu hình PRO nhưng lại khá cổ: Main ASUS 945PRO, CPU Core2Duo E6300, Video ASUS X1600PRO 512Mb, RAM 2Gb. Tất cả các máy đều có 3-4 HDD Samsung 160-320Gb.
4, hiện tượng bị "đơ" chỉ sảy ra trong quá trình copy sang USB hay chỉ cần view thôi đã bị? Chỉ cần click chuột vào để chọn file *.AVI là đớ đờ đơ luôn, đến mức độ em mới chỉ mở Explorer, nhìn thấy file AVI nào đó là bản thân em đã đơ trước....Cảm giác nó như thế đấy ạ!
* Nếu em chỉ cần cài lại WIN, không cài thêm trình gì cả thì máy chạy các files AVI đó rất ngon lành đến mức độ ngạc nhiên.
* Nếu tại BKAV thì sao trên một máy em không bị gì cả?
* Cầu hình phần mềm: WIN SP2 Up to SP3, AL 7.2, AE CS4, AP6.5, COREL Video X2,Pinnacle 9.0 và Nero 8.0
*Em hỏi ngu tý: Trên WIN7 cái trình còi AP6.5 của em nó có chạy không ạ?Hoặc giả em phải lên AP CS4 thì các Projects của v.6.5 của em có mở Correctly không ạ?
Chưa thử V6.5 trên Win7 nhưng khi mở với Version cũ thì nó sẽ thông báo là nó sẽ không làm trên project hiện tại mà sẽ copy thành 1 project mới và làm trên đó, có gì trục trặc thì vẫn cón cái project 6.5. mọi thứ sẽ vẫn ổn nếu dùng các kỹ xảo của riêng thằng Adobe. Còn nếu có plugin phổ thông khác như genart hoặc Pinacle thì còn tùy

Dazzle
02-01-2010, 22:58
Cám ơn bác Thời, dư vậy là em còn phải suy nghĩ vì em dùng nhiều thằng Pinnacle HFX. Quan trọng hơn cả là các Motion ruột thịt của thằng Adobe vưỡn làm việc thì em không lo lắm. Rồi thì cũng có lúc phải "lên đời" chứ cứ lọ mọ mãi với thằng 6.5 cũng thấy nhàn nhạt rồi. Nhất là cái khoản không mask được hình làm em ấm ức mãi.
* Báo cáo bác CL là Update DirectX9.0 at08/2009, và New version Drv của Card Nvidia cũng không cải thiện chút nào.

Co Loa
04-01-2010, 19:05
Thế thì không phải do bác BIll roài, tôi đoán là tranh chấp DirectShow và filter, đã chót thì chét làm theo 2 bước nữa

1, Tải trình này về www.ccleaner.com và dọn dẹp cái Registry đi
2, xóa hết tất cả files trong thư mục C:\WINNT\Prefetch

Restart lại PC

Dazzle
04-01-2010, 22:45
Cả hai cái này em đều không làm được ạ: Không tải được vì em ở nhà quê ngồi nhìm trời qua miệng giếng biết Paypal là cái gì đâu mà bác bảo em tải. cái thứ hai thì em dùng WinXP thì làm sao có thư mục C:\WINNT\....???

Co Loa
05-01-2010, 04:36
>Không tải được vì em ở nhà quê ngồi nhìm trời qua miệng giếng biết

khổ quá đã bảo là free mà link đây kích vô http://www.filehippo.com/download/file/a4fc46900681b5ce49e479e5cc78ec59b39feb763f535d1639 a1d1c9ae54b5fd/

>em dùng WinXP thì làm sao có thư mục C:\WINNT\....???

Sao lại máy móc thế :=( thay vì WINNT bằng WINDOWS

Dazzle
05-01-2010, 10:06
Sao lại máy móc thế :=( thay vì WINNT bằng WINDOWS
Hớ-hớ, bác CL hay thật. Em xóa hết những cái đó rồi bác ạ, bây giờ vào diễn đàn lại phải đăng nhập, ke-ke.......Thà giết nhầm còn hơn bỏ xót bác ạ!!! Em mới thử trên một máy, không thấy có bị đơ nữa, nhưng em chưa mừng vội, vì còn phải kiểm tra đủ mấy cái định dạng AVI, xong em bá cáo bác sau ạ.

kid_boy27
25-10-2010, 23:28
Codec để play file AVI trong máy có vấn đề (vd K-lite codec Pack). Remove nó ra và thử lại xem có còn bị lỗi này nữa không. Nên quét virus tổng thể, cài lại codec và cả scan sơ ổ cứng nếu cần thiết.

Xin chân thành cảm ơn bạn rất nhiều, mình bị mắc lỗi này, tự nhiên bị thôi à, làm cứ tưởng Vỉút, nào là ghót máy, quét virút điên luôn mà không hết, hễ nhấp vào folder nào chứa Videô là bị treo Not Responding,
Cũng có khi ổ cứng các bạn bị Bad Sector nữa đó, dùng phần mềm repair bad sector HDD Regenerator V1.7 là hết àh,
Chúc các bạn thành công.

Dazzle
27-10-2010, 20:26
Chúc các bạn thành công.
Sời...! Một máy của mình vẫn bị vậy. Quen rồi, kệ nó chả sao. Có điều khi muốn copy hay del một file AVI, phải tạo một New Folder rồi bẫm chọn Folder đó, sau đó mới chọn tiếp file AVI thì máy sẽ khg bị đơ.

lovev_lovev
27-10-2010, 23:42
Trước kia tình trạng của bác em cũng đã từng gặp qua !
Ví dụ em capture 1 đoạn băng = avid liquid nhưng em lại tắt capture ngay gây ra đoạn avi bị lỗi !
Sau đó khi truy cập vào thư mục đặt file avi đó cũng bị báo như bác nhưng sau này em lại dùng cách là :
bật vào 1 trương trình nào đó tìm đường dẫn và xóa file avi bị lỗi đó đi thông thường đoạn avi đó chỉ khoảng vài trăm k thui !
Sau đó truy cập vào bình thường :)

Dazzle
28-10-2010, 07:55
em capture 1 đoạn băng = avid liquid nhưng em lại tắt capture ngay gây ra đoạn avi bị lỗi !
Đúng vậy, nếu có đoạn video lỗi cách đo thì cái máy "xịn" của mình cũng bị. Nhưng trên mấy cái máy main G31 thì cứ AVI là bị. Ví dụ mình dùng COREL X3 xuất một file AVI hoàn thiện, nếu qua mạng lan, trên một máy khác chỉ chuột vào nó (AVI) là cái máy đó bị treo ngay. vì vậy mình tạo sẵn 2 Empty Folder A và B. Để copy cái AVI đó sang máy khác thì đầu tiên phải chọn folder A rồi AVI rồi Folder B. Sau đó copy. Còn nếu chỏ có một thư mục A thôi chẳng hạn thì sẽ bị như sau: Ta chọn thư mục A, rồi chọn AVI để cho nó khỏi đơ. Sau đó copy. máy trạm sẽ copy đầu tiên là thư muc trống A, sau đó nó copy file AVI. Sau khi nó copy xong file AVI, marker (bôi đen) sẽ nằm trên file AVI, vậy là máy treo luôn. Các bác đọc thấy đau đầu khg?

lovev_lovev
28-10-2010, 21:11
Dạ bệnh đấy chữa cũng dễ thui ạ ! Đúng thầy đúng thuốc là được ! Em bít nó bị sao rồi :) !
Và nhân tiện cũng nói về bệnh như bác miêu tả và xài thuốc = cách em nói thì win 7 64 bit không có bệnh này ! :) vì em vừa thử xong mà win 7 cứ trơ trơ ra không lỗi :( bùn ghê :( !