PDA

View Full Version : xin hỏi về bảo mật trên mạng.

billl
24-12-2009, 23:23
ví dụ 1 khu có 5 phòng:P1,P2,P3,P4,P5. Tất cả đều cài Win XP
Modem đặt ở 1 chỗ và chia 5 đầu về 5 phòng. Mỗi phòng lại có 1 Swith để chia cho các máy con. Sau đó mỗi phòng tạo 1 nhóm(Workgroup) nội bộ để share dữ liệu cho nhau.
Vậy e xin hỏi làm cách đặt pass cho từng máy hay cho từng nhóm để sao cho nếu trong phòng mình hay phòng khác khi nhìn thấy máy mình qua mạng nội bộ nếu không có pass thì sẽ không lấy được hay xem được dữ liệu mình Share. Ngoài ra còn chức năng nữa là: chỉ cho xem, đọc.. chứ ko cho copy, xóa, sửa... ở máy khác.
Thanks và hậu tạ nhìu.
Sửa/Xóa nội dung Trả Lời Với Trích Dẫn Multi-Quote This Message Phúc Đáp Nhanh Thanks

h2n
25-12-2009, 00:27
Cái này bạn cài domain controller để quản lý là nhanh và dễ giải quyết nhất.Cứ mỗi phòng phân ra 1 group rồi set permit read,write hay full control thì do bạn set.

Các thư mục chia sẻ thì chỉ cần add group hoặc set quyền theo bạn là xong thôi!

billl
25-12-2009, 08:06
a có thể hướng dẫn e cụ thể hơn đc ko ạ? e ko hỉu lắm. Nếu có hình ảnh thì càng tốt.
e chỉ biết cách vào Manager/ Local Users and Groups/ Users/ Chuột phải vào Guest/ chọn Set pass/ Processd/ nhập pass tại 2 dòng và OK.
E thấy như thế khi máy khác muốn xem dữ liệu máy mình cũng cần biết Pass mới xem đc. cũng như ko xóa đc dữ liệu+ sửa. TUy nhiên vẫn copy đc.
-----------------------
Vậy xin hỏi cách của e có ưu nhược điểm j? làm sao để họ ko thể copy đc tài liệu của mình

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

xin mọi người chỉ giáo?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

a e nào bít xin chỉ cho e với