PDA

View Full Version : Lam phien cac ban!

Cao Tri Cuong
15-02-2004, 15:41
undefined
Xin các bạn chỉ dùm tôi,máy của tôi có vấn đề gì vậy!
Cái máy pc của tôi vừa mới mua có cấu hình như sau:
Main gigabyte 8I845.0n sound & Nic
Card MSI 128 Mb
P4 2.8
Ram 256 bus 266
o cung 80 Gb maxtor
CD RW 52*32 *52
Tôi có dùng chương trình Nero ahead
Cài win xp sxp1
Tại sao máy nó chạy rất chậm so với cái máy cũ của tôi dùng C 667 cũng cài các phần mềm như thế.
Rieng copy đĩa cd thì nó thông báo là:Invalid MS-dos..
Vậy máy tôi bị vấn đề gì vậy
Xin cảm ơn các bạn trước

PMT
15-02-2004, 16:54
Nếu thế thì có thể do bị virus rồi. Bạn đem ổ cứng qua máy khác nhờ quét giùm xem sao.

cuongfit
15-02-2004, 19:52
Cảm ơn bạn PMT.
Xin mọi nguời chỉ dùm tôi chương trình nào diệt virus nào hiệu quả nhất
Tôi đã quét bằng BK cua Nguyễn Tử Quảng nhưng chẳng thấy Virus nào cả.Nhưng tôi được biết BK yếu.
Nhưng nếu là đúng không có virus thì nguyên nhân nằm ở đâu vậy.
Chắc chắn là không phải do lỗi ram phải không
Thế có phải lỗi chip hay main?
Tôi biết ít về phần cứng mong các bạn chỉ dùm.

PMT
15-02-2004, 22:36
Mấy thứ phần cứng bạn hỏi nếu hư thì máy không chạy được đâu mà cũng chả giảm tốc độ đâu. Nó chỉ báo lỗi rồi đứng luôn thôi, tệ hơn là không thèm chạy. Đã chạy được mà chỉ bị chậm thường do virus.
Nếu máy đang nhiễm virus, tự quét khó có hiệu quả như ý được. Phải đem qua máy khác không bị nhiễm nhờ quét giùm. Có thể dùng chương trình quét virus bất kỳ của nước ngoài, miễn là đã cập nhật bản định nghĩa virus mới nhất hay trong vòng 1 tuần là được. Vì có rất nhiều chương trình quét virus và chúng cũng giỏi ngang ngang nhau nên không biết nên khuyên cái nào. Thôi thì có cái nào cứ dùng cái ấy.

cuongfit
16-02-2004, 12:34
cảm ơn bạn nhiều.Đúng là bị virus thật.Mình phải dùng nhiều chương trình để quét thì nó báo có nhiều loại Virus lắm.Nó chạy nhanh hơn nhiều rồi

Lamborghini
21-02-2004, 00:32
Tui ví dụ bạn có thể mua đĩa BestSoft 38 bán rất nhiều ở ngoài để boot bằng CD rồi wét virut bằng NAV 2003 trên CD (hơi cũ nhưng xài cũng good).Máy như zậy mà bị chậm thì nếu không phải xung đột phần cứng thì chắc chắn là do virut. À mà Nero nó hay ở cái chỗ nì, khi máy có "em" virut nào chiếm dụng bộ nhớ là nó không cho mình ghi đĩa liền.