PDA

View Full Version : Cho mình hỏi???

khatichnguyen
15-02-2004, 12:09
Các bạn ơi các bạn vui lòng chỉ giúp mình cách sửa ổ đĩa cứng khi nó bị bad ở track đầu (bad track 0), có lúc nó đọc được có lúc nó không đọc được là sao? Mình thật khó hiểu.
Còn ổ đĩa cứng bị bad sector thì mình phải làm sao để sửa vậy? Giúp mình với

HVA
15-02-2004, 15:17
vậy thì HDD của U bị bad nhè đó, để cắt bad bác dùng PQmagic để chia HDD ra.
cãh chia thế này:
1. tạo 1 Partition trên ổ cứng có dung lượng khảo 1% của HDD,
2. Sau đó tạo các Partition khác theo ý thích
3. cho ẩn Partition vừa tạo ở bước 1
4. sau đó cho restart thì partition chứa track 0 sẽ bị ẩn đi thế là cứu được ổ đĩa
còn về cách chữa Bad cũng tương tự như thế, nhưng khi trước khi cắt bad( thực chất là ẩn Partition) thì ta chạy scandisk đẻ biết vị trí bad, sau đó ta tiến hành cắt bad. còn nếu bị bad do từ trường trên đĩa yếu thì ta có thể dùng DM đẻ FillZero, DM là chương trình tiện ích của đĩa, muốn tìm hiẻu thì chịu khó lục lại echip mấy số đầu mà đọc

khatichnguyen
23-02-2004, 12:49
Bạn HVA ơi mình không có các số báo echip mấy số đầu mà bây giờ không biết phải tìm ở đâu để có được số báo đó, mong bạn cho mình biết hiện tại ở đâu có để mình tìm mua nhé! Rất cảm ơn bạn đã chỉ cho mình

PMT
23-02-2004, 17:31
To HVA :
Thật bất ngờ khi thấy bạn bảo là bị bad track 0 thì dùng chiêu ẩn phân vùng tí hon đầu tiên. Về nguyên tắc thì chỉ có sector đầu tiên của track 0 là được dùng làm MBR mà thôi. Tất cả các sector còn lại đều không được đụng đến (thường chỉ có 1 số phần mềm dùng hỗ trợ đa hệ điều hành trên 1 máy và 1 số virus ghi dữ liệu vào các sector 2-63 của track 0 mà thôi). Do đó dù bạn có chia và ẩn phân vùng đầu tiên hay không, track 0 vẫn không được sử dụng ngoại trừ sector đầu tiên. Suy ra bad track 0 nghĩa là hư MBR.

khatichnguyen
23-02-2004, 20:34
Theo bạn PTM vậy là ổ đĩa cứng của mình bị hư rồi sao? Không có cách nào phục hồi được hay sửa được hả bạn? Ổ cứng của mình chỉ mới mua cách đây được đúng một năm mà thôi, vừa hết hạn bảo hành. Có cách nào nữa không vậy?