PDA

View Full Version : xin hỏi car-ky xao

tranphuongkorea
21-12-2009, 22:18
em xin hỏi các anh các bác cả ky xảo có tác dụng như thế nào trong qusa trình dựng phim
em chưa hình dung cả đó như thế nào có phải là carbawst hình 1394 không
em dựng toàn đưa ky xảo trong phần mềm ra làm có người noi phải có car ky xao làm mới đẹp em không hiểu mong các pro giúp đờ em
em xin cảm ơn trươc

Dazzle
22-12-2009, 07:41
Vibi có mục "Dành cho những ai Edit video không dùng card", phần chữ đỏ đầu trang ấy! TP đọc thêm trong đó sẽ hiểu hơn. Card 1394 thực chất chỉ là ngõ 1394 hoặc adapter PCI-1394 không phải là card kỹ sảo.

khungtanthoi
22-12-2009, 14:31
Èo, mình làm SD thì có card có tác dụng nhiều đâu các bác.
Thường thì ngày xưa khi chip CPU và GPU còn yếu người ta cần dùng card để bổ trợ chức năng thêm cho máy vi tính, hơn nữa, trước đây khi còn dựng linear thì các thiết bị đầu vào và ra chủ yếu là analog, nên khi qua non-linear thì cần có 1 thiết bị chuyển tín hiệu vào máy vi tính và xuất ra monitor để kiểm tra, người ta cần đến card, nếu công việc chỉ là edit trên SD thì card không hổ trợ được bao nhiêu nếu capture thông qua 1394, source capture của các bạn khi đó thường là MS DV AVI, cái này cho chất lượng thấp nhất, còn nếu dùng card thì thường là Matrox, Canopus, Black Magic, Pinacle, mấy cái này nếu không dùng card thì có thể dùng software hoặc software codec, chỉ có 1 vài hạn chế nhỏ là trên một số phần mềm nếu không dùng card thì Chromakey sẽ xấu hơn, hoặc không hỗ trợ 1 vài kỹ xảo đi theo card thôi. Thường thì dân làm truyền hình sẽ chẳng để ý tới việc dùng kỹ xảo trên card để cho phim của mình vì về cơ bản với họ "dựng phim mà không cần dùng tới kỹ xảo vẫn có bộ phim hay thì mới là tay dựng tốt". Nếu làm dịch vụ (không chỉ riêng về cưới hỏi) thì cũng cần có kỹ xảo (mặc dù tôi thấy nó chẳng hợp tí nào) để cho người ngoài tán dương rằng nó hoành tráng.
Ngoài những chuyện đó ra thì chuyện chi phí chỉ để dùng cho việc xuất tín hiệu từ máy vi tính ra cái TV mà dùng card thì quá đắt đỏ.
Qua việc này, tôi kể 1 điển hình nho nhỏ:
Trước đây tôi làm ở Lasta (bác nào trong ngành truyền hình chắc biết Lasta là thế nào nhỉ!), công ty có khoảng 12 máy dựng phim, trong đó 1/2 dựng Premiere và còn lại là Edius. Khi còn lãnh đạo, tôi set up 1 máy capture capture 1 lúc 3 đầu DV trên 1 card 1394 4 cổng và capture = DVCapture, chất lượng đầu vào là băng DV và Codec trên máy là MS DV AVI.
Khi tôi không còn phụ trách thì người kế nhiệm mới đề nghị ráp 6 card Canopus NX cho 6 máy Edius và 6 cái TV Sony 21 inch để kiểm tra chất lượng, tổng giá trị 6 cái card đó là khoảng 12.000 USD. sau khi ráp xong, người kế nhiệm 1 mực khẳng định với tôi là: Chất lượng cải thiện đáng kể, đặc biệt là Chromakey. Họ còn dẫn chứng với tôi là hình xuất ra TV đẹp hơn rất nhiều so với trước kia, tôi qua xem thì thấy họ chỉnh TV ở chế độ màu là Boost! và nếu ai dùng Edius chắc chắn biết rõ 1 điều là Edius key bằng software chớ không phải key bằng Hardware nhé!

Nếu tôi không mở cái TV lên thì các bạn cũng hiểu rất rõ 1 điều:
Chất lượng của Video phụ thuộc 3 yếu tố (nếu tôi bỏ qua đầu vào)
1. Frame Size
2. Codec
3. Bitrate
Đầu vào là 720*576 - MS DV AVI - 3.6MB/s thì khi qua cái card nó đẹp hơn hay sao nhỉ!
Nếu các bạn dựng HD thì ta sẽ nói chuyện sau nhi! Hic hic hic

Hiện giờ tôi cũng chẳng dùng card, nhưng nếu xét về chất lượng đầu vào là băng Analog, thì card Black Magic hơn hẳn canopus, Matrox, Pinacle về chất lượng. Nếu có điều kiện các bạn dựng = Premiere thử xem.

tranphuongkorea
22-12-2009, 15:03
cảm ơn bác tân thời nhiều lắm
( dazzle )cảm ơn bạn mình xem tiếp