PDA

View Full Version : xuất film ra bị giật

videoqt
16-12-2009, 08:29
e là men mới của diễn đàn. e gặp phải một vấn đề nan giải rất mong các bác trên diễn đàn giúp e với,
e lâu nay dùng video studio kết hợp với 3D album.
sau khi capture video vào dưới định dạng DV, lấy 1 số ảnh qua 3d Album làm thành các đoạn film định dạng Avi.
chuyển qua Video Studio 12 để xuất film.e cũng có cài Pinacle nhưng thấy thằng Studio dễ làm nên làm nó.
kết quả là khi xuất ra VCD thì có đĩa bị giật đĩa thì không.
tức là khi xem thì có đoạn bị ngắt hoặc có đoạn tiếng không khớp với hình. cái bệnh này e mắc thường xuyên luôn. khi nào xuất xong mà mang qua Window media xem thử vừa play vừa kéo thước chạy mà film vẫn kịp bắt tiềng nói và hình thì mới đc còn lại nếu Window media mà chiếu cứ bị ngắt là xuất ra VCD k đc.
máy e cấu hình cũng tương đối, card VGA 512mb, ram 2Gb, có card dựng phim của Pinacle.
mong các bác giúp cho, e bị bệnh này thương xuyên ah, nhiều khi phát chán luôn.

phandiem666
16-12-2009, 11:50
cái này ngày xưa mình làm Video studio cũng hay bị bệnh này, mỗi lần bị là mình mang card Vga và card video ra lau lại và cài lại win thấy đc chứ cũng k biết bị bệnh j nữa. cũng chịu nên phải chuyển sang dùng Pinacle.
bác hỏi xem bác dazzle hay bác cổ loa xem. bác dazzzle hay làm loại ni thì phải

3 Cao
16-12-2009, 19:27
khi pác out, pác chọn setting có đúng chuẩn chưa, các clip hình của pác khi play tại soft video có bị hog?

Dazzle
16-12-2009, 21:05
Nếu quy trình làm của bạn như nhau thì cần dùng phương pháp loại trừ để tiimf ra nguyên nhân:
1. Có thể các băng bạn bắt vào chất lượng khác nhau nên có phim đủ frames có phim không đủ mà bị bỏ frames. Hiện tượng này rất hay xẩy ra khi băng cũ quá và bẩn quá. Nếu dùng Pinnacle bắt hình thì sẽ thấy ngay sô frames bị "drope". lúc đo sẽ thấy film bị giật đùng đùng.
2. Không tương thích giữa video film và clip từ 3D album: một thằng thì PAL một thằng thì NTSC.
3. Trong quá trình làm hoặc bắt hình máy tính bị chi phối: Kết nối Internet hoặc nghe nhạc, xem phim, cái này hay gặp trong các phòng dựng phim làm ảnh dịch vụ.
* Ulead Video studio là trình dựng dành cho các bà nội trợ nên nếu bạn muốn làm nghiêm túc hơn tý thì phải chuyển sang Avid Liquid hay Adobe Premiere. Nếu nhưng lỗi trên đã làm bạn thường xuyên phát chán thì đó là động lực để chuyển sang sử dụng trình dựng chuyên nghiệp hơn

videoqt
20-12-2009, 15:23
Nếu quy trình làm của bạn như nhau thì cần dùng phương pháp loại trừ để tiimf ra nguyên nhân:
1. Có thể các băng bạn bắt vào chất lượng khác nhau nên có phim đủ frames có phim không đủ mà bị bỏ frames. Hiện tượng này rất hay xẩy ra khi băng cũ quá và bẩn quá. Nếu dùng Pinnacle bắt hình thì sẽ thấy ngay sô frames bị "drope". lúc đo sẽ thấy film bị giật đùng đùng.
2. Không tương thích giữa video film và clip từ 3D album: một thằng thì PAL một thằng thì NTSC.
3. Trong quá trình làm hoặc bắt hình máy tính bị chi phối: Kết nối Internet hoặc nghe nhạc, xem phim, cái này hay gặp trong các phòng dựng phim làm ảnh dịch vụ.
* Ulead Video studio là trình dựng dành cho các bà nội trợ nên nếu bạn muốn làm nghiêm túc hơn tý thì phải chuyển sang Avid Liquid hay Adobe Premiere. Nếu nhưng lỗi trên đã làm bạn thường xuyên phát chán thì đó là động lực để chuyển sang sử dụng trình dựng chuyên nghiệp hơn

1. em cho film vào máy bằng đường DV, mà máy quay của em cũng như băng quay là mới và chắc k có hiện tượng băng bẩn đâu. sau khi em capture vào máy và thử chạy đi chạy lại thì thấy chạy ngon lành.
2. em thử xuất file bên 3d Album là DV Pal nhưng máy k thể thực hiện đc, thấy một hình đen sì, chỉ xuất đc DV NTSC thôi.
3. trong quá trình mày dựng phim e k dùng bất cứ trình duyệt hay chương trình nào ngoài Video studio.
4. hai phần mềm trên e còn củ chuối lắm bác ah, muốn học mà k biết răng nữa

3 Cao
21-12-2009, 17:43
pác coi lại bc 2 của pác, có vẻ không ổn rùi, cách tốt nhất lúc đầu pác định hướng out ra ntsc hay pal, thì khi làm pác cho ra vô loại đó, chắc chắn là ....máy bị treo( hehehe, spam tí)
còn tốt nhất nữa là làm lại từ đầu cho chắc í

Dazzle
22-12-2009, 07:37
2. em thử xuất file bên 3d Album là DV Pal nhưng máy k thể thực hiện đc, thấy một hình đen sì, chỉ xuất đc DV NTSC thôi.
Xem lại sự tương thích giữa số lượng Frames và hệ màu!