PDA

View Full Version : Xin góp ý giúp mình về khóa học Lập Trình Viên ở FPT,

goahead
13-02-2004, 08:51
Hiện tại công việc của mình là thiết kế tạp chí, nhưng công việc thì ít quá, hầu như thời gian chỉ lang thang trên mạng, mình không muốn lãng phí , sẽ dùng tiền lương để đóng học phí cho khóa lập trình viên 2 năm bên FPT.
Nhưng khái niệm về lập trình của mình thì kém quá, chưa học qua khóa nào về Lập trình cả, thấy người ta học thì mình cũng muốn học, nếu tiếc kiệm một chút là được,
Số là nghe nói biết tiếng Nhật và biết thêm Lập trình thì rất dễ xin việc cũng như sang Nhật làm việc, mà mình đã học Tiếng Nhật được hơn 1 năm rồi. Mình rất muốn dùng thời gian rãnh trong công ty cũng như tuổi trẻ để nghiên cứu lĩnh vực này .
Mong các bạn đi trước về Lập trình cho mình ý kiến nhé.

daem0n
14-02-2004, 22:51
Chúc mừng bạn đã có chí hướng cho mình. Bạn nên kiếm vài quyển tin học căn bản về lập trình để xem qua trước (ngôn ngữ nào bạn thích, không quan trọng, VB, C#, Delphi...) bởi vì vô đó người ta dạy nhanh lắm.
Công việc lập trình cũng cực lấm (mệt óc, stress), nhưng đâu có công việc nào dễ đúng không bạn?
Chúc bạn luôn giữ được niềm phấn khích này!

phmthanhhai
20-02-2004, 10:46
đồng chí deamOn nói đúng, goahead cần có nền về lập trình trước tiên, khi đã qua giai đoạn đó rồi, thì đến Aptech xin mấy tờ bướm xem chương trình rồi ở nhà tự học mấy món đó ( quan trọng nhất - nếu lúc đó bạn chưa đánh giá được thì lên forum nhờ bà con hỗ trợ ) cho sâu vào, cho đến lúc mình tự tin thì học ở đó . Theo quan điểm của tôi lúc đó là bạn học để lấy tín chỉ và hệ thống lại kiến thức của mình, đừng cho là phí thời gian học lại, vì ở trong đó có nhiều người đang là lập trình viên nhưng cần có bằng đó, vả lại khi mình học lại mình cũng sẽ có cái nhìn khác cùng một vấn đề và có thể hổ trợ những người khác . Chúc đồng chí có thêm nhiều thông tin khác