PDA

View Full Version : cái ổ cứng kì lạ T_T

pqnhat
11-12-2009, 13:16
hôm qua bạn tui vừa bàn giao cho tui 1 cái ổ cứng rất chi là kỳ lạ. Theo lời nó bảo thì format trong win ko được, boot ra DOS dùng PQMagic cũng không được nên tui nghĩ là bi bad hoặc hư chỗ nào của ổ cứng nên đem về boot vo DOS dùng cái SAMSUNG low level format luôn. Nằm gà gật cuối cùng thấy nó finish thì hí hửng vô PQMagic kiểm tra thì bắt ngờ thấy phân vùng cũ còn nguyên. Dùng PQMagic xoá hết phân vùng đi rồi apply thì nó chạy ngon lành nhưng tắt đi bật lại PQMagic (tất cả động tác đều làm trong DOS nhé, ổ ko có WIN) lại thấy phân vùng như cũ. Vào 1 cái file manager của hiren bood CD thì thấy vẫn đọc dược dữ liệu, tức là tất cả tác động của mình đều ko có tác dụng như kiểu bị 1 loại deep freeze siêu mạnh nào đó có tác dụng trong cả DOS. Sau đó tui cắm ổ cứng tui vào, vào Win thì thấy vẫn nhận ổ cứng kia bình thường, có mỗi điều là bitdefender báo ngay 1 đống virut. Vẫn cut xoá copy paste trên ổ cứng đó, đọc dữ liệu, xem ảnh, bật nhạc trên ổ cứng đó, thậm chí format cũng ok nhưng ngay sau đấy nó lại phục hồi lại như cũ. Thiệt kì lạ hết sức vì deep freeze chỉ có tác dụng trong hệ điều hành cài nó thôi chứ đây dùng WIN khác, rồi vào DOS mà tất cả hành động đều bị reset. Tui đoán có 3 khả năng:
1 là đúng là bị cài 1 phần mềm tui chưa hề nghe nói có tác dụng như deep freeze nhưng siếu mạnh đến mức khó hiểu như trên,
2 là bị 1 loại virut khó hiểu tui chưa từng nghe qua (vì bit phát hiện rất nhiều virut nhưng ko diệt đc vì cứ báo đã diệt đã xoá, mình thấy file đấy biến mất nhưng chỉ 1 tí sau nó lại hiện lại)- trước đây tui cũng đã thấy những con virut ăn vào ổ cứng hay phân vùng ổ cứng chứ không ăn vào dữ liệu nên format thường còn không hết - nhưng tác dụng của con virut này thì quả là siêu nhiên,
3 là ổ cứng bị lỗi chức năng write - cái này tui ko có nhiều hiểu biết lắm chỉ đoán vậy thôi.
Mong anh em đọc bài viết và cho nhận xét + lời khuyên và các giải pháp có thể để xử lý cái ổ cứng này T_T

sticky
11-12-2009, 15:22
mình không biết nó là thế nào nhưng bạn cứ thử format toàn bộ ( cả MBR) xem sao. không được thì xem trên cái ổ có gì đặc biệt không.
bọn hàng nét mà có hàng này dùng thì thích bỏ ẹ

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mình không biết nó là thế nào nhưng bạn cứ thử format toàn bộ ( cả MBR) xem sao. không được thì xem trên cái ổ có gì đặc biệt không.
bọn hàng nét mà có hàng này dùng thì thích bỏ ẹ

pqnhat
11-12-2009, 19:41
mình đã low level format lận rùi mà bạn T__T

spyvn218
11-12-2009, 20:08
Ổ có chế độ tự backup và restore cũng nên :D

hddlab
12-12-2009, 06:55
Hiện tượng ổ đĩa cứng của em theo như mô tả thì chủ yếu, nguyên nhân do lỗi firmware-phần điều khiển cấp thấp của HDD. Tham khảo thêm thông tin về HDD firmware tại địa chỉ: http://www.ddth.com/showthread.php?t=153778 và http://www.hddlabvn.com/new/content/view/9/32/

haithanhleminh
12-12-2009, 10:29
Cái này cũng không có gì lạ cả bác ạ, và cũng không có phần mềm hay virus siêu mạnh để làm việc đó, mà đơn giản chỉ là lỗi 1 vùng đặc biệt trên ổ cứng. Máy năm trước tôi đã Post 1 bài trên diendantinhoc.com nói về cách khắc phục vấn đề này. Từ khi nó sập buồn ngỉu chẳng hào hứng mà post nữa. Bây giờ bác thử làm thế này nhé:
Dùng đĩa Hiren's boot chọn công cụ Hard Disk Tools/HDD Erase 4.0 hoặc Hard Disk Tools/Active Kill Disk 4.1 để chạy cái ổ cứng kia, cái này chạy rất lâu, nhưng không sao, ta không chạy toàn bộ, mà chỉ cần nó là cho hết cái vị trí lưu dữ liệu đặc biệt khoảng 1 vài phút sau đó thoát ra, dùng chương trình trong bộ công cụ Partition Tools ví dụ như Partition Magic Pro 8.05 để chia ổ và khởi động lại để xem kết quả thế nào.