PDA

View Full Version : Bàn về cái chiện tuổi tác và background

tamtaonline
11-02-2004, 18:34
Hi everybody,

Quá đã, cảm ơn mấy bồ!

Tui thấy mọi chi tiết khác quá là có lý, nhưng mà có chuyện này muốn đem ra đây để xin chỉ giáo

1. Tuổi

Có phải chăng phần lớn các bạn (những người đang tìm hiểu thông tin) đều đang undergraduate hoặc mới vừa graduate xong và muốn đi tiếp? các bạn khoảng bi nhiêu tuổi? 18-20 hay 22-24? có ai đã ra trường đi làm một vài năm rồi lại muốn đi học tiếp ngang xương như tui không? Tuổi tác như thế nào là phù hợp nhất? Người đã đi làm rồi thì tui nghĩ có mấy cái như sau:

Kinh nghiệm sống: có thể có một tí, không biết lợi hay hại :no:
Sức sáng tạo, khả năng tiếp thu: quá ẹ, nếu môi trường công việc không thuận lợi thì dễ biến thành người bảo thủ. Nguy hiểm lắm chứ chả chơi! :nuke:
Sức khỏe: ẹ hơn. Thế nào mà chả nhậu nhẹt lai rai, rồi ngồi nhiều nữa, cái bụng to gấp rưỡi hồi SV :bawling:
Khả năng chịu cực: chắc chắn là rất thử thách đây. Ở đây dù gì cũng sống được, chiều chiều đi làm tí bia sướng như con khỉ. Rồi danh vọng nữa, nó làm người ta dễ bị dụ dỗ lắm. Qua bên đó làm waiter hay làm farm chịu nổi hông? :boxing:
Đó, nghĩ thì khiếp nhưng mà chẳng lẽ cứ vậy quoài? mỗi năm cố gắng cày để lên thêm vài đồng lương, leo từ staff lên sếp nhỏ sếp to cái mặt bì bì? rồi lấy dzợ đẻ ra thằng cu tí ? tèn ten ten

Bởi vậy tui hông có hù dọa mấy bạn trẻ nhưng ai mà có cơ hội thì cố gắng tận dụng đi, khổ trước sướng sau lo gì.

2. Background?

Bạn có cần phải có một cái background sáng giới thì mới mong chuyện đi du học, nhất là bằng học bổng? Lỡ may hồi cấp hai bạn mê chơi bida, cấp ba thì khoái tam quốc chí, lên ĐH thì lại nghe nhạc rock phè phè? cái gì cũng qua nhưng đều từ mức trung bình - TB khá là may? còn cơ hội gì không? bạn đâu có quay lại mà edit cái học bạ hồi cấp hai được?

Hic, như vậy đó, mong chờ cao kiến của các bạn...

Xmen
11-02-2004, 23:20
tui có chút xíu ý kiến ý cò về phần background, theo tui thì định học cấp nào thì lo trau chuốt cái học bạ cấp ngay trước đó, chứ những cái thuộc về...lịch sử để lại thì đừng quá lo, nếu bạn định học Master, điểm ĐH là >8.0 , thì bạn chẳng lo gì về cái học bạ phổ thông, có trung bình kém cũng chẳng sao .

ohaio80
13-02-2004, 12:47
cái này thì cũng giống như trường hợp của tôi thôi,
Tốt nghiệp đại học năm 1995, đi làm 5 năm, làm nhân viên mãi cũng chán, bỏ đi du học, học bổng không đủ đóng tiền học, bạn bè gia đình khuyên lên khuyên xuống nhưng vẫn quyết tâm dũ áo ra đi :). Gần 4 năm trời vừa học vừa đi làm thêm như trâu mới đủ tiền đóng tiền học và tiền sinh sống nhưng vẫn thấy yêu đời. Đi du học được hay không là do mình có quyết tâm hay không thôi chứ học bạ, tuổi tác không phải là yếu tố quyết định đâu bạn ơi.
Hãy thử đi bạn sẽ thấy ngay thôi mà :D