PDA

View Full Version : Port IEEE1394 là gì?

hoangvugiang
10-02-2004, 23:22
Mình dùng Pinnacle Edition 5 , lúc bắt hình vô chương trình thì nó nói thiết bị không sẵn sàng "Device not ready" , máy camera của mình hiệu sony nhưng không phải máy kĩ thuật số . Vậy mình phải dùng cách nào để thu hình vào chương trình được , mong các bạn chỉ giúp.

Co Loa
11-02-2004, 13:25
IEEE1394 or FireWire là interface thường dàng cho DV và Digital 8 Camera.
Bạn cần phải có video capture card hay graphic card with Video in, thì mới có thể bất hình dưới dạng analog (VHS, SVHS, 8-Hi8) vào PC.

romanc
11-02-2004, 22:03
Theo bạn kể thì chắc chắn máy bạn cần phải trang bị capture card rồi, giá bây giờ khá rẻ, có thể tham khảo nhiều giá và hiệu tại các cửa hàng vi tính lớn Nguyễn Hòang, Phong Vũ, Hòang Long (TPHCM), gắn xong bạn sẽ capture phim quay từ analog camera của bạn, kèm với Phần mềm Pinacle có sẵn. Cộng với lòng ham mê, kiên trì nữa thì bạn sẽ có 1 đĩa hình đẹp thơi mà.

VietDuc
12-02-2004, 02:33
Công ty cung cấp các thiết bị của Pinnacle tại TP HCM là MMC ở Trần hưng đạo ( www.mmc.com.vn ) còn tại HN là công ty CHÍ ĐỨC ở chỗ HỒ NGỌC KHÁNH.

Bạn dùng EP5 là dùng software thôi hay bạn đã mua cả Card? Nếu chỉ Software thì bạn k capture được còn nếu có Card mà bị lỗi đó thì phải xem lại các SETTING.

Mình hiện đang dùng CARD Pinnacle ProOne RTDV cùng phần mềm Adobe Premier 6.5 và chạy rất Good. Bản Edition Pro 5 nó mới quá, xài hwi khó và rắc rối. hehhehe mình quen dùng Premier rồi.

ChinDangShun
12-02-2004, 08:11
Bạn ThuDoHanoi ơi, bạn có kinh nghiệm về edit DV cho mình hỏi một chút. Mình dùng Uead MediaStudio Pro 6.0 để capture DV vào dưới dạng:
- AVI
- DV Video Encoder Type-1
- Order Field A
- 720x480, 24bit
- 48000Hz Audio

Từ file AVI này, mình chuyển sang MPEG-2 (DVD) thì thấy hình ảnh bị răng cưa rất nhiều, đặc biệt lúc các nhân vật hoặc cảnh quay chuyển động.

Bạn có thể giúp mình làm sao cấu hình để cho MPEG-2 có chất lượng tốt gần bằng với DV ban đầu không ?

Cảm ơn bạn.

Bebimbo
12-02-2004, 09:51
Nếu máy của bạn có cấu hình khá mạnh (Pentium 4 khoảng 2GHz chẳng hạn, thì bạn có thể capture trực tiếp MPEG 2. Đã có bản Ulead Vidéotudio 7 lâu rồi.
Về capture MPEG 2, tôi đã thử nhiều phần mềm, không có bản nào capture tốt và nhanh bằng WinDVD Creator (đã có bản 2.0)

VietDuc
12-02-2004, 13:11
Xin lỗi, mình chỉ quen xài Adobe Pre... và capture qua Card ProOneRTDV nên chất lượng hình đảm bảo. Sau khi Edit, vào menu File của Premier chọn Export Time Line. Với cách này hình cực kỳ bảo đảm khi bạn xuất ra định dạng gì (cả MPEG2).
Ngoài ra Card ProOne còn hỗ trợ 1 chuơng trình Convert là Pinnacle TRex cũng convert rất tốt.

Co Loa
12-02-2004, 13:55
@ChinDangShun,

tôi đã có lần trả lời cậu rồi mà, sao lại bảo thủ vậy. MPEG Encoder trong Uead MediaStudio Pro 6.0 xài code của hãng Ligos nên tồi lắm.
Nếu cậu còn lưu luyến với MSP 6.0 thì export ra DV AVI file sau đó dùng standalone MPEG encoder convert sang MPEG2 ví dụ như TMPGenc chẳng hạn.
Nói không phải khoe với cậu MPEG2 và SVCD chúng tôi đã làm từ những năm 1998 khi cụm từ SVCD và DivX còn quá xa lạ đối với mọi người.

ChinDangShun
12-02-2004, 16:31
CoLoa ơi, tớ không bảo thủ đâu, nhưng là dân nghiệp dư trong việc dựng phim, tớ lại mới có máy quay Digital nên chưa nhuần cách dùng. Vả lại tớ cứ hiểu các định dạng Video cũng giống như các định dạng ảnh. Đến khi dùng mới thấy nó phức tạp thật.

Lúc đầu tớ tự học và xài Ulead MediaStudio Pro 6.0. Khi thao tác trên mấy cái sample AVI của nó và xuất ra các kiểu (trong đó có MPEG-2) thì thấy rất đẹp, nhưng đến khi cần làm thật thì chất lượng lại tồi. Chủ yếu là hình viền object chuyển động có răng cưa. Sau khi nghe CoLoa khuyên nâng bitrate lên cao (8000K) thì cũng không thấy giải quyết được gì cả.

Tớ cũng đang dùng TMPGenc Plus 2.5 và thử Encode ra MPEG-2 thì thấy công nhận là hình đẹp hơn nhưng các vật thể chuyển động không đều (như kiểu ít khung hình/giây hơn).

CoLoa có thiện chí hãy giúp mình 1 quy trình mà CoLoa đã làm để Capture DV Video vào máy tính rồi edit và xuất ra MPEG2 một cách chi tiết được không ? Tớ cần là các định dạng khi nhập và khi xuất ấy.

À, không biết CoLoa đã xài Ulead MediaStudio Pro 7.01 chưa, tớ thấy hình như các Encoders trong phần mềm này được cải thiện nhiều lắm à?

Co Loa
12-02-2004, 18:35
Trước đây tôi cũng thường viết howto hay workshop nhưng đáng buồn có nhiều kẻ "ăn sổi ở thì" chỉ biết chôm chỉa thôi chứ không ...... chính vì vậy rất nhiều thành viên tích cực trước đây đã ra đi không thấy sủi tăm. Vả lại tôi cũng ít thời gian nên không thể viết được.

Lẽ ra không thành công phải feedback hay hỏi lại chứ vả lại khi hỏi điều gì phải nêu ra cụ thể cấu hình ra sao setting thế nào.

>Sau khi nghe CoLoa khuyên nâng bitrate lên cao (8000K) thì cũng không thấy giải quyết được gì cả.

Theo kinh nghiệm thỉ có lẽ cậu setting field order trong encoder bị sai rồi thử change lại xem sao nhé. Tôi có nhắc nhiều lần DV AVI luôn luôn chạy nửa hỉnh dưới trước (Bottom field first "bff") nhưng riêng bác Ulead lại mặc định là field A = bff, chính vì thế khi export ra MPEG encoder phải chọn video source là bff hay field B, trong Ulead 6.0 thế nào thì tôi phải xem lại.

>Tớ cũng đang dùng TMPGenc Plus 2.5 và thử Encode ra MPEG-2 thì thấy công nhận là hình đẹp hơn nhưng các vật thể chuyển động không đều (như kiểu ít khung hình/giây hơn).
Hãy post setting lên thì tôi mới tìm ra nguyên nhân.

>không biết CoLoa đã xài Ulead MediaStudio Pro 7.01 chưa
Nhiều là đằng khác, version này xài encoder của hãng Mainconcept nên coi được lắm nhưng trước đây tôi chỉ dùng để test thôi chứ không dủng để convert ra MPEG. Các cậu ở trong nước toàn xài software "chùa" tại sao không thay cái mới đi cho "uptodate".

nokiavn
13-02-2004, 09:13
Nếu bạn là người muốn sáng tạo những cái mới, biết quí giá thời gian khi sử dụng card ProOne bạn cần phải Render kỹ xảo, không muốn mất trắng Project khi máy bị treo mà bạn chưa kịp hay quen nhấn Ctrl-S,... còn nhiều, nhiều hơn nữa mà card ProOne không thể so sánh được với card Edition.
Với card Edition bạn có thể có hơn 1000 kỹ xảo realtime cho sẳn (vì bạn có thể tạo đường bay theo ý thích và lưu chúng lại thành 1 thư viện riêng cho mình), bạn không cần chờ đợi render nếu như kỹ xảo đó có render (vì trong khi nó render 1 kỹ xảo thì bạn vẫn có thể làm việc tiếp mà không bị gián đoạn), nó có thể tự động lưu lại mỗi khi hoàn tất 1 thao tác, bạn có thể làm karaoke realtime cực kỳ lẹ, làm đĩa VCD, SVCD, DVD trực tiếp từ timeline. Có thể làm Menu động cực kỳ dẽ trực tiếp từ timeline mà không cần qua bất cứ 1 chương trình nào khác,.. còn rất nhiều, rất nhiều nữa. Nếu bạn là người muốn sáng tạo và quí thời gian như tiền bạc thì hãy thử xem.

Công ty cung cấp các thiết bị của Pinnacle tại TP HCM là MMC ở Trần hưng đạo ( www.mmc.com.vn ) còn tại HN là công ty CHÍ ĐỨC ở chỗ HỒ NGỌC KHÁNH.

Bạn dùng EP5 là dùng software thôi hay bạn đã mua cả Card? Nếu chỉ Software thì bạn k capture được còn nếu có Card mà bị lỗi đó thì phải xem lại các SETTING.

Mình hiện đang dùng CARD Pinnacle ProOne RTDV cùng phần mềm Adobe Premier 6.5 và chạy rất Good. Bản Edition Pro 5 nó mới quá, xài hwi khó và rắc rối. hehhehe mình quen dùng Premier rồi.