PDA

View Full Version : Pin latop tự giảm

mylove2710
05-12-2009, 09:39
Chào các bạn,
Mình không rành về máy tính nên nhờ các bạn tư vấn giúp vần đề sau:
Mình mới mua Sony Vaio NW230 chưa được một tháng, và thấy vấn đề sau:
-Máy sạc đầy pin vào tối hôm trước và không sử dụng nữa nhưng đến sáng hôm sau mở máy lên lượng pin chỉ còn 93%.
-Nếu sáng hôm sau mình không xài máy mà đến chiều tối mới xài thì máy chỉ còn 88% pin.
Bạn nào biết chỉ giúp mình nha. Hậu tạ chầu cafe nhé! ^ ^
N.Q.Tuấn

lee_huynh306
05-12-2009, 09:49
Còn trong thời hạn BH thì đem BH đi bro.

ngondensang2007
05-12-2009, 09:54
chuyện bình thường ở phố huyện thôi mà
không sử dụng máy không có nghĩa là pin không tự tụt xuống
chỉ có trường hợp xạc đầy tắt máy để qua đêm mà sáng hôm sau pin hết nhẵn mới là vấn đề
còn bình thường không xài pin cũng hết từ từ mà thôi ^.^

mylove2710
05-12-2009, 09:55
Gọi đến chỗ mua thì người ta nói là chuyện bình thường, nhưng mình vẫn ko an tâm lắm. Mỗi bạn trả lời mỗi kiểu, biết ai đúng mà dẫn đi cafe đây. ^ ^

lee_huynh306
05-12-2009, 10:05
chuyện bình thường ở phố huyện thôi mà
không sử dụng máy không có nghĩa là pin không tự tụt xuống
chỉ có trường hợp xạc đầy tắt máy để qua đêm mà sáng hôm sau pin hết nhẵn mới là vấn đề
còn bình thường không xài pin cũng hết từ từ mà thôi ^.^

PIN mới nó ko có tụt đến 7% sau 1 đêm đâu.

anhtai116
05-12-2009, 10:36
Chào các bạn,
Mình không rành về máy tính nên nhờ các bạn tư vấn giúp vần đề sau:
Mình mới mua Sony Vaio NW230 chưa được một tháng, và thấy vấn đề sau:
-Máy sạc đầy pin vào tối hôm trước và không sử dụng nữa nhưng đến sáng hôm sau mở máy lên lượng pin chỉ còn 93%.
-Nếu sáng hôm sau mình không xài máy mà đến chiều tối mới xài thì máy chỉ còn 88% pin.
Bạn nào biết chỉ giúp mình nha. Hậu tạ chầu cafe nhé! ^ ^
N.Q.Tuấn

cái đó có thể là do bạn chưa shutdown máy mà chỉ cho no standby thôi nên trong lúc máy không xài nhưng pin vẫn hao.chứ pin hiện nay thì làm sao mà chai trong vòng 1 tháng được.mà nếu có chai pin thì chỉ mau hết trong quá trình sử dụng thôi chứ làm sao mà bị như bạn nói được.

cò bạn ngondensang2007 nói càng trật,làm sao mà trong vòng 1 đêm có thể mất tới 7% dung lượng pin được chứ.Nếu như bạn nói là đúng thì đáng lẽ giờ này máy tui đã không còn 1% pin nào mới đúng tại 2 ngày nay tui chưa có xài máy, mà máy cũng còn chưa sạc nữa.

chuyện không xài mà mất dung lượng pin là đúng nhưng chỉ mất rất ít phải nói là không đáng kể, để cả tháng không xài cũng chỉ mất 1 lượng nhỏ thôi.
nên bạn coi lại coi bạn tắt máy bằng cách shutdown hay là standby và bạn có rút dây AC ra chưa.vì theo tui biết thì có nhiều người có thói wen là thường hay cắm sẵn AC vào máy để khi nào cần thì chỉ cắm vào ổ điện là sạc ngay.đó cũng là nguyên nhân làm mất dung lượng pin.

ngondensang2007
05-12-2009, 17:18
còn tui coi đó là bình thường
ai mà xài win vista còn thảm hại hơn nhiều
mỗi lần shutdown rồi bật lại đã tốn mất một lượng pin đáng kể roài. Không tin cứ thử mà xem.Thời lượng pin laptop chỉ đúng khi đang xài thôi chứ tắt bật máy là đã thay đổi roài.
vì khi tắt bật lại vào đến win đã trải qua một số giai đoạn test máy roài cơ mà ^.^

còn chekc pin bị lỗi hay không chỉ có trong khi sử dụng mà thôi.Bình thường pác sạc pin đầy xài được tầm 3~4 tiếng mà tự dưng bây giờ sạc đầy mà chỉ sử dụng được có 2 tiếng chẳng hạn.Lúc đó mới gọi là hiện tượng chai pin hỏng mất một số cell mới cần mang đi bảo hành.Có mang bảo hành bây giờ họ cũng test kiểu đó thôi chứ chả ai test theo kiểu pác chủ thớt nói đâu

anhkt9
07-12-2009, 15:18
con laptop vaio cw16 của mình mới mua hôm ngày 5-11-2009 tối ngày 6-11 mình sạc đầy và xài còn 80%.sau đó tắt máy..trưa hôm 7-11 mình mở máy lên thì pin báo còn 30% là sao? giúp mình với...cái này đem ra nơi bán nó đổi cục pin khác ko?

kysygiay
09-12-2009, 21:04
mình mới mua con cq40 cũng vậy đấy, thỉnh thoảng nó lại bị tụt 5%-7%, nhưng mình nghĩ nó bình thường thôi mà.

www.SimDep.us
09-12-2009, 21:39
Trước có bài của bác gì nói về cách chữa pin bắt đầu chai nhưng search mãi không được!

koutouyo
09-12-2009, 21:58
PIN mới nó ko có tụt đến 7% sau 1 đêm đâu.

pin mới xạc một vài lần sẽ hết, mình xài máy Hp mới mua cũng thế cả thôi, mới đầu nó mất 7% sau khi xài dần dần nó sẽ bt bác chủ topic cứ lo bò trắng răng