PDA

View Full Version : Copy từ computer sang computer

thaibinh3n
01-10-2002, 04:01
Tôi có 2 computer, một cái có thể lên internet được, một cái không lên internet được (nên không thể sent online). Nay tôi muốn copy một software từ computer này sang computer khác, xin hỏi có cách nào để làm được việc đó không? Xin chỉ cặn kẽ giùm?

rose_give_you
02-10-2002, 17:55
Theo tớ thì chỉ có một cách thôi đó là nối hai ổ cứng lại với nhau(tất nhiên là do file cần copy qua lớn không thể chứa trong đĩa mềm). Mà vụ này thì chẳng đơn giản tí nào, vid thến nên chỉ rõ ràng thì e không được. Bạn nên nhờ một người nào rành về phần cứng máy tính làm giúp thôi.
Rất tiếc là không chỉ rõ ràng được.

ThienPhuoc
04-10-2002, 13:18
còn cách nữa là đi mua 2 cái card mạng, 2m dây và 2 đầu cáp nữa về gắn vào computer sau đó share chúng với nhau, nếu xài WinXP hay Win2K thì nhanh lắm.

venus
04-10-2002, 14:11
Vậy có thể ghost máy không?

sexy
04-10-2002, 16:07
Cái này không ai dùng Ghost cả venus à!
Dù có dung ghost thì cũng phải nối 2 HDD lại. Như vậy thì copy software thôi ghost chi cho mệt.!

Ghost chỉ dùng trong trường hợp chụp lại nguyên 1 HDD hoặc 1 OS hay 1 partion. Thường là partion chưa OS của máy đang chạy để sau này khi OS bị hự khỏi tốn nhiều thời gian setup lại tất ca từ đâu.

Trường hợp của bạn đó thôi thì nối 2HDD lại với nhau. Mỗi máy luôn có cable gắn vào mổi HDD và thường còn dư chổ để cắm HDD thứ 2 vào. Nhìn HDD 1 và cắm tương tự cho HDD mới, chú ý tới Jum cho HDD để set cái nào là Master, slave...

Sau đó reboot lại máy và vào cmos để detect lại HDD.

hoahongtrang
07-10-2002, 08:33
Bạn mua 2 cái Net-Card gắn vô 2 máy rồi share là xong, nếu không, bạn tháo ổ cứng chứa Software ( lấy rum khỏi ổ cứng - gần cáp dữ liệu ấy) lắp nó vào máy không nối internet ( làm ổ phụ -slave) sau đó copy sang là được. Thân

horsewindy
07-10-2002, 08:46
Cách của bác ***y cũng khá hay, nhưng phải mất công tháo ốc vít ra, bắt qua bắt lại, mất thời gian qua'. Theo mình chỉ cần 1 cọng cáp máy in nối với nhau qua cổng COM , rồi dùng chương trình NC link với nhau tốc độ là 10Mb/s, rất tiện lợi, rất kinh tế.

XP Virus
17-10-2002, 20:59
ừm ! dùng cổng máy in để copy dữ liệu là cách tốt nhất đó
1

Leon
17-10-2002, 21:25
NC là gì? Có thể chỉ rỏ hơn một chút được không? Làm ơn, cám ơn.

telecom_system
19-10-2002, 14:27
chao ban ! ban co hai mntinh nhu vay ban nen mua 2 card mang va co the copy de dang cho cac file can thiet tu may nay sang may no ! con dung chuong trinh ghorst thi do chi la truong hop dac bien identify version thoi hehe` ma cung co phai don gian the dau , no con lien quan den cau hinh cua may nua chu vi the ban nen xem lai mot cach toi uu nhat de khac phuc su co . chuc ban thanh cong

horsewindy
20-10-2002, 16:22
To : Leon
NC : Norton Commander
Khi link với nhau 2 may phai cài đặt phần mểm này, sau đó cùng chạy CT này (vào mục link, chọn cổng LPT1, 1 bên chọn Master, ben kia chọn Slave--> Link)

longcorel
27-10-2002, 21:24
Theo mình thì cứ bạo lên là được. không cần sợ hỏng đâu. Cứ như mình thì mình mang hai ổ ra đấu với nhau là được. mà bạn có hai máy thì bạn tháo một dây cáp ra nối vào máy kia thế là khỏi phải tháo jumb (nếu không biết). Nếu có gì thác mắc thì mail cho mình mình sẽ chỉ cho bạn kĩ hơn hoặc goi điện cho mình minh sẽ hướng dẫn luôn cho.Hop thư của minh là Longcorel@yahoo.com SĐT:8472006. tạm biệt nhé

conio
30-10-2002, 19:52
Nếu 2 máy chạy cùng version windows thì bạn có thể dùng cáp để truyền file. Giống như NC nhưng tốc độ nhanh hơn 1.5 lần.
nếu chọn cách này thì minh sẽ nói cách làm. cực kì đơn giản.

itchyfeet
03-03-2006, 19:33
To : Leon
NC : Norton Commander
Khi link với nhau 2 may phai cài đặt phần mểm này, sau đó cùng chạy CT này (vào mục link, chọn cổng LPT1, 1 bên chọn Master, ben kia chọn Slave--> Link)

Tôi có hai máy, desktop dùng WinXP Pro, laptop cổ Compaq Presario 1247 vừa format lại bằng đĩa A Win98 Startup. Trong mỗi náy đều đã có Volkov Commander. Ngoài ra, tôi đã có một cap link male-to-male dùng qua cổng máy in LP1. Xin hỏi các bạn:

1. Tôi có thể dùng Volkov để nối hai máy và đổ đĩa Win98 vào laptop để cài đặt lại được không (CD-Rom của laptop chết mất rồi, không cài bằng đĩa được)? Tôi thử làm nhưng không tìm được lệnh link trong Volkov

2. Nếu không, có thể dùng external CD-rom (nối với laptop qua cổng máy in LP1) để cài Win98 được không?

Nếu được thì cần tải CD-Rom driver nào vào laptop để từ DOS máy nhận được ổ external Hewlett Parkett CD-Writer Plus 7500?

3. Nếu hai cách trên không được, thì nên đấu HDD của laptop với máy desktop để cài hơn, hay nên gỡ tạm internal CD-Rom từ desktop ra đấu với máy laptop? Cách nào dễ làm hơn, và đỡ làm hỏng máy desktop hơn? Và tôi cần mua thêm các loại dây cap gì? (tôi hiện không nhờ dịch vụ được vì ở nơi hẻo lánh.)

4. Hoặc các bạn có bất kỳ giải pháp nào khác thích hợp hơn không? Tôi nghe nói bộ cài Win95 có thể để trong 29 đĩa mềm để cài thẳng từ ổ A, có bạn nào có bộ cài này không ạ?

Rất cảm ơn mọi chỉ dẫn/hướng dẫn của các bạn.

dly
04-03-2006, 20:36
Tôi có hai máy, desktop dùng WinXP Pro, laptop cổ Compaq Presario 1247 vừa format lại bằng đĩa A Win98 Startup. Trong mỗi náy đều đã có Volkov Commander. Ngoài ra, tôi đã có một cap link male-to-male dùng qua cổng máy in LP1. Xin hỏi các bạn:

1. Tôi có thể dùng Volkov để nối hai máy và đổ đĩa Win98 vào laptop để cài đặt lại được không (CD-Rom của laptop chết mất rồi, không cài bằng đĩa được)? Tôi thử làm nhưng không tìm được lệnh link trong Volkov

2. Nếu không, có thể dùng external CD-rom (nối với laptop qua cổng máy in LP1) để cài Win98 được không?

Nếu được thì cần tải CD-Rom driver nào vào laptop để từ DOS máy nhận được ổ external Hewlett Parkett CD-Writer Plus 7500?

3. Nếu hai cách trên không được, thì nên đấu HDD của laptop với máy desktop để cài hơn, hay nên gỡ tạm internal CD-Rom từ desktop ra đấu với máy laptop? Cách nào dễ làm hơn, và đỡ làm hỏng máy desktop hơn? Và tôi cần mua thêm các loại dây cap gì? (tôi hiện không nhờ dịch vụ được vì ở nơi hẻo lánh.)

4. Hoặc các bạn có bất kỳ giải pháp nào khác thích hợp hơn không? Tôi nghe nói bộ cài Win95 có thể để trong 29 đĩa mềm để cài thẳng từ ổ A, có bạn nào có bộ cài này không ạ?

Rất cảm ơn mọi chỉ dẫn/hướng dẫn của các bạn.

Tất cả các cách bạn hỏi đều không thể sử dụng được .
Nếu mày laptop của bạn có boot lan thì có thể nhưng làm được việc này cần có chuyên môn cao. Để sử dụng ổ external CD thì các đời máy cổ chỉ tương thích với chủng loại ổ external CD đi chung với card PCI MI cardbus hoặc CD sản xuất trong khoảng thời gian máy laptop đó suất hiện và ưu tiên cho cùng hãng sản xuất vì Bios của máy lúc đó không hiểu các chuẩn sau này.

Với máy của bạn chỉ còn cách là cài từ đĩa mềm hoặc là gỡ ổ cứng máy laptop ra, gắn thêm đầu chuyển nối vào desktop và cài xong rồi gắn trả lại trên laptop và cho nó hoạt động. lúc này vẫn có thể còn một lỗi sẩy ra đó là thấy ổ cứng nhưng không vào win được, bạn cần làm thêm một thao tác dùng ổ A khởi động và active lại ổ cứng, khởi động lại máy sẽ vào win để nhận diện driver của laptop (nói thêm cho rõ, sự cố này chỉ Compaq mới bị. Sony,Toshiba...không có chuyện này)
Bộ source win95 mình còn. làm sao chuyển cho bạn đây?

itchyfeet
05-03-2006, 20:53
Tất cả các cách bạn hỏi đều không thể sử dụng được .
Nếu mày laptop của bạn có boot lan thì có thể nhưng làm được việc này cần có chuyên môn cao. Để sử dụng ổ external CD thì các đời máy cổ chỉ tương thích với chủng loại ổ external CD đi chung với card PCI MI cardbus hoặc CD sản xuất trong khoảng thời gian máy laptop đó suất hiện và ưu tiên cho cùng hãng sản xuất vì Bios của máy lúc đó không hiểu các chuẩn sau này.

Với máy của bạn chỉ còn cách là cài từ đĩa mềm hoặc là gỡ ổ cứng máy laptop ra, gắn thêm đầu chuyển nối vào desktop và cài xong rồi gắn trả lại trên laptop và cho nó hoạt động. lúc này vẫn có thể còn một lỗi sẩy ra đó là thấy ổ cứng nhưng không vào win được, bạn cần làm thêm một thao tác dùng ổ A khởi động và active lại ổ cứng, khởi động lại máy sẽ vào win để nhận diện driver của laptop (nói thêm cho rõ, sự cố này chỉ Compaq mới bị. Sony,Toshiba...không có chuyện này)
Bộ source win95 mình còn. làm sao chuyển cho bạn đây?

Cảm ơn bạn nhiều, tôi làm được rồi. Mình nối hai máy bằng cap link 25 pin male-to-male qua cổng máy in LP1, rồi dùng phần mềm Laplink 5.0 để nối hai máy và copy files. Hơi lâu một tí, phải để máy copy qua đêm.

Hơi tricky một tý, vì WinXP không vào MSDOS, mà khởi động laplink từ win thì máy không chạy. Tôi phải dùng đĩa Win98 để boot máy desktop (là máy chạy winxp), từ đó khởi động volkov và run laplink từ đây -----> bingo!

Nhưng bây giờ tôi lại đang gặp hai rắc rối mới sau khi cài win98 vào laptop:

1. máy không tự nhận được internal modem (vốn hoạt động rất ok trước khi reformat) (hình như là Lucent voice data fax modem 90V)

2. màu hiển thị trên màn hình chỉ là 16colors, không có chế độ chọn sang mức 256 như trước.

Tôi phải làm gì để fix được hai trục trặc này?

Cảm ơn mọi người

dly
05-03-2006, 23:30
Bạn cần phải install driver nữa win98 dù có hỗ trợ plus and play nhưng vẫn chưa tốt bằng XP, như bạn viết thì cần có driver cho modem và VGA.

itchyfeet
06-03-2006, 00:27
Bạn cần phải install driver nữa win98 dù có hỗ trợ plus and play nhưng vẫn chưa tốt bằng XP, như bạn viết thì cần có driver cho modem và VGA.

Bằng cách nào? khi mua máy, tôi không thấy có đĩa nào riêng cho modem và VGA? Tôi chưa biết phải bắt đầu như thế nào.

Xin cảm ơn,

dly
06-03-2006, 19:05
Bạn có thể vào website của máy bạn đang sử dụng vào trang support download gõ model máy và load driver,
sử dụng hwinfo để đọc driver của máy. khi biết tên của thiết bị là gì rôi thì việc còn lại không khó . soft này có phiên bản chạy trong dos và win. Gửi mail của bạn cho mình và mình sẽ send soft đến bạn Ok

itchyfeet
07-03-2006, 03:04
Bạn có thể vào website của máy bạn đang sử dụng vào trang support download gõ model máy và load driver,
sử dụng hwinfo để đọc driver của máy. khi biết tên của thiết bị là gì rôi thì việc còn lại không khó . soft này có phiên bản chạy trong dos và win. Gửi mail của bạn cho mình và mình sẽ send soft đến bạn Ok

A, cảm ơn bạn nhiều nhé, bạn hướng dẫn rất cụ thể. Mình đã tìm được trên mạng đủ đồ nghề để fix rồi.

Hy vọng sẽ được bạn dly và các bạn khác tiếp tục giúp trong những lần bế tắc sau này.

Sieuraovat
10-03-2006, 16:33
Nói chung nên dùng cable LINK, thường mua ngoài hiệu 20-30 nghìn. Hoặc nếu khó thì copy một cái sơ đồ hai đầu LPT LINK trên mạng về nhờ hàn!
Từ Windows 2K đã hỗ trợ Link 2 PC với nhau qua LPT rồi (Accessory, Communication), không cần phải Norton làm gì (Win98 thì không nhớ chính xác, hình như phải cài thêm Add-In).

dly
10-03-2006, 17:12
A, cảm ơn bạn nhiều nhé, bạn hướng dẫn rất cụ thể. Mình đã tìm được trên mạng đủ đồ nghề để fix rồi.

Hy vọng sẽ được bạn dly và các bạn khác tiếp tục giúp trong những lần bế tắc sau này.

Có gì đâu bạn mình cũng học được cách link trong dos của bạn. Chúng ta cùng trao đổi kiến thức cho nhau thôi

itchyfeet
10-03-2006, 20:54
Từ Windows 2K đã hỗ trợ Link 2 PC với nhau qua LPT rồi (Accessory, Communication), không cần phải Norton làm gì (Win98 thì không nhớ chính xác, hình như phải cài thêm Add-In).

Bạn nói không sai, nhưng nếu đã cài được win trong máy thì còn nói làm gì :-)

Trường hợp của tôi là laptop chết cứng, chỉ còn DOS thôi. May mà còn thủ theo trong người cái Cablink dùng từ gần 10 năm về trước, thời còn thịnh hành NC

Sieuraovat
10-03-2006, 22:05
Thế thì dùng WinPE vẫn chạy tốt!

itchyfeet
11-03-2006, 04:56

Xin bạn vui lòng chỉ dẫn cách dùng WinPE (Máy laptop tôi hư ổ CD, chỉ còn ổ A và ổ C). Và nếu cho cả link để download WinPE thì rất cảm ơn (tôi thấy nói đĩa này bán nhiều ở Hà Nội và SG, nhưng tôi không ở đó nên không mua được).

Cảm ơn nhiều

dly
11-03-2006, 07:54

Tranh thủ spam tý.

Chú này biết viết mà không biết đọc

Sieuraovat
15-03-2006, 21:58
Xin bạn vui lòng chỉ dẫn cách dùng WinPE (Máy laptop tôi hư ổ CD, chỉ còn ổ A và ổ C). Và nếu cho cả link để download WinPE thì rất cảm ơn (tôi thấy nói đĩa này bán nhiều ở Hà Nội và SG, nhưng tôi không ở đó nên không mua được).

Cảm ơn nhiều
Cách dùng thì quá đơn giản, bạn chỉ cần boot từ CD là vào WinXP. Nối dây Link vào thì copy ầm ầm thôi. Để tạo đĩa thì vào đây:
http://www.nu2.nu/
download cái BartPE vào rồi chạy, nó sẽ giúp bạn tạo file ISO -> Dùng nero burn ghi file này ra CD!

itchyfeet
20-03-2006, 04:09
Cách dùng thì quá đơn giản, bạn chỉ cần boot từ CD là vào WinXP. Nối dây Link vào thì copy ầm ầm thôi. Để tạo đĩa thì vào đây:
http://www.nu2.nu/
download cái BartPE vào rồi chạy, nó sẽ giúp bạn tạo file ISO -> Dùng nero burn ghi file này ra CD!

Cảm ơn đã cho đường link. Tôi đã thử theo cách bạn nói nhưng không được.

1. BartPE không phải là WinPE.

2. Sau khi nối hai máy bằng cab link, khởi động PC từ đĩa BartPE, và laptop bằng đĩa A win98, vào chọn thử các option network đều chỉ nhìn được ổ đĩa của PC, không nhận được các ổ của laptop.

Các option có trong BartPE mà tôi đã thử: 1- Load Network Support (GUI), 2-Load Network Support (DHCP/auto), 3-Load Fileshare Support (Server), 4-Load Network & Fileshare Support (DHCP/auto).

Nếu thoát ra, vào lại bằng laplink thì lại có thể copy file/đĩa tốt (là cách tôi đã làm khi trước.)