PDA

View Full Version : Xin hướng dẫn cách chuyển đổi W7 sang XP cho Laptop HP

Pavilion dv6
03-12-2009, 15:37
Mình là dân xây dựng, không sành về tin học lắm. Mình có việc này muốn nhờ sự trợ giúp của các anh em. Mình đang dùng Laptop HP Pavilion dv6 2007TX, sử dụng chip I7 Q720 1,6Ghz. Trong máy cài sẵn bản Windows 7 - Home Premium. Máy chạy rất ngon, nhiều tiện ích nhưng khổ nỗi một số chương trình của hãng Autodesk và các chương trình thiết kế xây dựng không sử dụng được do mấy món kia dùng trên hệ điều hành 32bit.

Mình muốn hỏi cả nhà giúp mình:

1. Giờ đây, mình muốn gỡ bỏ bản Windows 7 kia ra (bản bản quyền) và cài bản Windows XP SP2 thì phải làm như thế nào?

2. Ổ C đang có 275G, mình muốn ổ C chỉ còn khoảng 50G đồng thời tách thêm ổ nữa thì làm thế nào?

3. Ổ D (có 13G) thì sử dụng 10G cho Recoved của HP, Cái Recoved này không mở được. Có cách nào mở được không? Xóa đi được không?

3. Các Drive mình muốn cài cho tương thích với Win XP thì Load ở đâu?

4. Sau này mình muốn quay lại bản Windows 7 sau khi đã cài Win XP SP2 thì làm cách nào?

Mình không sành món này. Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người nhiệt tình. Mình xin cảm ơn lắm lắm!

thanhtamntp
03-12-2009, 16:00
1. win bản quyền thì nên để lại, có thể dùng máy ảo chạy xp, hay tìm cách cài trên ổ khác.

2. để ổ C lớn vậy, thử dùng đĩa boot or tìm tools nào đó resize xem.

3. ko nên xoá, muốn recovery thì đọc tài liệu kèm máy. muốn recovery thì f mấy đó.

4. 3

azlazco
03-12-2009, 16:05
Dùng đĩa Hiren Boot và dùng PQ chia thêm 1 ổ khoảng 20GB để cài XP ngay sau ổ đang cài win7 . Tuyệt đối ko nên format ổ khoảng 10GB chứa recovery đi nhé :D cài thêm XP là đc 2 WIN . Còn nếu muốn cài XP ko thì format trắng ổ Win7 đi cài bt . Nhớ mua đĩa winXP support Sata nhé . Hoặc nếu cài đĩa bình thường thì vào BIOS tắt sata đi mới cài đc. Đĩa boot mà ko có sata cũng vậy à !!!

www.SimDep.us
03-12-2009, 16:13
Fdisk hoặc dùng soft nào chia lại ổ cứng theo ý thích của bạn, sau đó mua cái CD win nào bạn thích để cài lên, hoặc tìm file ghost lại ổ C, đơn gian thôi mà! Nếu không biết thì nhờ đứa bạn nào đó nó làm mẫu cho 1 lần là lần sau biết mà tự làm lấy được mà!

Pavilion dv6
03-12-2009, 16:56
Trân trọng cảm ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ.

Mình cũng đang băn khoăn, có lẽ chỉ dùng một bản Win XP SP2 thôi (bản này chạy ổn định, nhất là dùng các phần mềm thiết kế xây dựng).

Tuy nhiên, là sau quá trình cài Windows XP xong thì cài drive như thế nào? Bản Windows 7 hiện tại đang được cài khá đầy đủ, đặc biệt là các tính năng giải trí. Gỡ nó ra thì?...

@azlazco: tắt SATA trong BIOS như thế nào vậy ạ?

Mình sẽ cài thử nhé. Có gì thì nhờ các bạn giúp đỡ tiếp.

@Ban quản lý diễn đàn: Muốn cảm ơn các thành viên đã trả lời hỗ trợ giúp bằng cách nào vậy? Tại sao không nghiên cứu chức năng này vậy?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Các đồng chí azlazco; www.SimDep.us; thanhtamntp ơi!

Mình đã dùng PQ để chia ổ. Sau quá trình chia, máy không nhận được ổ. Mình đã dùng NC để kiểm tra, dùng đĩa khởi động (Boot CD) thì chỉ còn mỗi ổ A (là ổ DVD chứa đĩa Boot này).

Cách nào để cho nhận lại ổ vậy?

Hiện tại Windows 7 cũng không chạy được. Có lẽ tại quá trình chia ổ đã làm ảnh hưởng tới ổ C hoặc là do sau khi chia ổ thì không nhận được ổ nữa.

Đồng nghiệp nào giúp mình với. Dòng máy này mới ra nên mình không sành tý nào cả

The Old Man
04-12-2009, 02:11
Xong đời!

Nếu ai có một máy tốt muốn giử y nguyên original, và muốn dọc phá cài đặt một HDD khác thì cách dể nhất là tìm mua một cái HDD khác cho cái laptop.

Pavilion dv6
04-12-2009, 08:21
OK.
Mình đã được hướng dẫn của chuyên gia HP. Dùng PQ format ổ, định dạng lại ổ sang FAT32, cài windows XP SP2 được rồi.

Mình không để ý đến trang chủ của HP. Nhập Seria là nó cho toàn bộ Drive của máy đó.

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ.