PDA

View Full Version : Nước mắt nhà giáo

thaydococ
30-11-2009, 13:41
Nước mắt nhà giáo ngày 20/11

Người gửi: nguyen hoang lan

Kính gửi Bộ trưởng, tôi là thạc sĩ tiếng Anh giảng dạy tại một trường cao đẳng có tiếng tại TP HCM. Hôm nay, tôi đã khóc khi đọc thư Bộ trưởng, tôi khóc cho tôi và cho nền giáo dục nước nhà.

Hôm nay là ngày cả xã hội tôn vinh nhà giáo nhưng tôi vẫn lên lớp 12 tiết và trong tiết dạy tôi nghe tiếng "zô, zô..." rất lớn của buổi tiệc mừng tôn vinh các nhà giáo của đa số người "không phải là nhà giáo", từ hội trường vọng sang.

Để thiết thực mừng ngày nhà giáo, trường tôi đã "chăm lo" cho mỗi giáo viên một phong bì 100.000 đồng, nhận xong ai về việc đó như mọi ngày.

Tôi giảng dạy tại trường được trả lương 45.000 đồng một tiết với khoảng 60 sinh viên trên một lớp, đó là tất cả những gì có được từ nghiệp giảng viên.

Để nâng cao chất lượng học tập của sinh viên đặc biệt là môn tiếng Anh, tôi đã áp dụng nhiều phương pháp dạy học "tích cực" và "hậu quả" là cứ mỗi tiết giảng tôi phải tốn khoảng 15.000 đồng tiền học cụ cho 60 sinh viên (chỉ có thể có ở Việt Nam đây là lời Giáo sư của tôi nói) như vậy.

Tôi dạy một học phần Anh văn 60 tiết và nhận được 2,7 triệu đồng (trừ 10% thuế thu nhập cá nhân trường tạm thu) tôi còn 2,43 triệu đồng để giảng dạy cho 60 sinh viên trong 60 tiết tiếng Anh. Sau khi trừ chi phí học cụ, thu nhập của tôi chỉ còn 1,53 triệu đồng.

Trong khi đó trường thu học phí 150.000 đồng một tín chi, như vậy mỗi sinh viên phải đóng 600.000 để học môn tiếng Anh (60 tiết = 4 tín chỉ). Với 60 sinh viên một lớp, trường thu được 36.000.000 đồng.

Học kỳ này tôi dạy 4 lớp, nhà trường thu được 144 triệu đồng nhưng tôi thu được 6,12 triệu đồng/5 tháng, vậy mỗi tháng tôi nhận được 1,26 triệu đồng. Tôi là thạc sĩ tiếng Anh luôn được các công ty chào mời lương không dưới 6 triệu đồng mỗi tháng.

Vậy, tôi tiếp tục là giáo viên được chăng? Với những dòng này trong ngày Nhà giáo, tôi mong toàn "xã hội" hãy hiểu cho "nhà giáo" chúng tôi.

Một giảng viên trẻ không muốn bỏ nghề.

Link:
http://vnexpress.net/GL/Ban-doc-viet/Xa-hoi/2009/11/3BA15DF5/

lehuong109
30-11-2009, 22:00
Đọc bài này, thấy chạnh lòng dễ sợ !

TenNhoc
30-11-2009, 23:04
Đi nhậu với mấy thằng bạn làm GV Đại học mới hiểu...Tính ra mấy ông Thầy đã là Thạc sỹ luôn rồi mà thu nhập chẳng bằng đứa SV mới ra trường. Dĩ nhiên dạng Thầy ăn bẩn thì không nói...

mrthangvn
12-12-2009, 13:55
nhưng nghề đó được về sau mà. không thi bây giờ ai cũng chạy vào đó làm gi vậy ta.

minhducgamer
12-12-2009, 15:00
Đúng là tội cho giảng viên DH.Nhưng mà bạn có thể tranh thủ đi dạy thêm ở các trung tâm được mà.Nếu yêu nghề và vì tương lại thì trnah thủ vừa dạy vừa làm thêm cũng sống tốt.
DH bất công chỗ tín chỉ đó.
Bộ - Báo toàn nói lợi lợi.Đúng là lợi khi Tiền làm dầy túi 1 số người.

Môn nầy còn đỡ.Chứ nói môn tin học đi.
Thực hành tính từ x1,5 đến x2 do thực hành.Mà giỏi lắm 1 học kỳ 1 người thực hành được gần 10h.Trong khi khoản tiền đó đem ra ngoài mướn máy được ít nhất cũng 30h.

duykhuong-it
12-12-2009, 16:36
đọc song bài này thì thấy thiệt thòi cho giáo viến quá

Tri Duc
12-12-2009, 18:48
ôi thương thầy cô mình quá! :(

Yuhari
12-12-2009, 21:00
Với những người thầy như thế này.
Nghề giáo là nghề cao quý.

hoabinh
12-12-2009, 21:51
vì thế nên thầy cô có tâm làm sao nổi

linhberos
12-12-2009, 23:39
Với hoàn cảnh này thế hệ sau sẽ khó có được nhũng người thầy, người cô giỏi tâm huyết với nghề. Các bạn trẻ giỏi sẽ không còn hào hứng với nghề sư phạm nữa thật là đáng buồn.

mangvn
13-12-2009, 09:11
:no: Theo mình Nghề nào cũng vậy thôi, cái gì cũng có giá của nó.

chang_ngao_op
13-12-2009, 11:52
Còn chuyện này nữa nè : giáo viên các cấp 2 và 3 từ ngày 06-12-2009 sẽ không còn được tính tiền chấm bài kiềm tra và bài thi(quy đổi từ số bài chấm sang số tiết dạy), lại mất thu nhập nhỏ nhoi của giáo viên nữa. Tội nghiệp nhất là mấy môn xã hội : Văn, Sử, Địa,... chấm bài cực gần chết.::no:emlaugh:
Trong khi các ngành khác thì có tiền trang phục (ngân hàng, truyền hình,...) còn giáo viên thì không có.::no:emlaugh:

cuongvp2910
13-12-2009, 15:08
Với hoàn cảnh này thế hệ sau sẽ khó có được nhũng người thầy, người cô giỏi tâm huyết với nghề. Các bạn trẻ giỏi sẽ không còn hào hứng với nghề sư phạm nữa thật là đáng buồn.
Bởi vậy ! Người có điều kiện thì gởi con đi du học . Các bạn tưởng tượng xem cùng là Gv trong một trường phổ thông có người thu nhập 3,40 triệu / tháng (môn chính)song có những Bạn chỉ hưởng 1,2 triệu trong thời điểm này (Lương không bổng )Các Bạn nghĩ sao ? Thế nên các Bạn nghĩ lại xem thời nào cũng vậy các Thầy cô tổ Tự nhiên chẳng bao giờ ưa tổ Xã hội là vì lí do này đấy !Dân Việt mình rất tài nhé: "...Lương không đủ sống nhưng ai cũng vẫn sống ..." Riêng tớ trong 8 giờ vàng ngọc cố gắng hết mình cho Nhà Nước giờ thứ 9 trở đi thì hi sinh phấn đấu cho Nhân Dân ( Dân nuôi )mờ ,không phải đi dạy thêm đâu ợ ! Hị , Hị... Nói chung làm nghề Giáo chân chính là chấp nhận cuộc sống đạm bạc . Trừ các Mr quản lí các cấp và 1 số người dạy " chuyên", "chọn" và một dạng khác nữa gọi là " Thợ dạy " rất biết cách " Làm kinh tế từ nghề của mình."

hcvtpt
21-12-2009, 22:12
Nói thực là đã gọi là nghề thì phải kiếm sống cho bản thân và gia đình, tôi cũng là giáo viên nhưng chưa bao giờ thấy chạnh lòng, than thở về nghề nghiệp.
Nếu cảm thấy chạnh lòng thì đã bỏ nghề từ lâu.
Nghề gì cũng có cái buồn vui, vất vả (vì nghề có nghĩa là đi làm

thaydococ
27-12-2009, 17:24
Đúng là tội cho giảng viên DH.Nhưng mà bạn có thể tranh thủ đi dạy thêm ở các trung tâm được mà.Nếu yêu nghề và vì tương lại thì trnah thủ vừa dạy vừa làm thêm cũng sống tốt.
DH bất công chỗ tín chỉ đó.
Bộ - Báo toàn nói lợi lợi.Đúng là lợi khi Tiền làm dầy túi 1 số người.

Môn nầy còn đỡ.Chứ nói môn tin học đi.
Thực hành tính từ x1,5 đến x2 do thực hành.Mà giỏi lắm 1 học kỳ 1 người thực hành được gần 10h.Trong khi khoản tiền đó đem ra ngoài mướn máy được ít nhất cũng 30h.
- Nói vậy hóa ra giáo viên cũng không thể sống bằng chính nghề của mình mà phải làm thêm nghề khác chăng? Xin chua thêm 1 câu là *** thằng nào nói nghề giáo là nghề cao quý trong các nghề cao quý. Kết lại nếu không cùng cảnh ngộ thì khó mà hiểu và đồng cảm được.

Nói thực là đã gọi là nghề thì phải kiếm sống cho bản thân và gia đình><tôi cũng là giáo viên nhưng chưa bao giờ thấy chạnh lòng, than thở về nghề nghiệp.

Lời của anh tôi thấy nhiều mâu thuẫn lắm. Xin đừng bắt phải giải thích.

meoden8x
27-12-2009, 18:04
Nói nghề giáo là nghề cao quý trong các nghề cao quý thì hóa ra những nghề khác là thấp hèn hơn nghề giáo hay sao?

cuongvp2910
28-12-2009, 12:24
Nói nghề giáo là nghề cao quý trong các nghề cao quý thì hóa ra những nghề khác là thấp hèn hơn nghề giáo hay sao?

Khồng!!! Làm công việc gì chân chính cũng là cao quí Bạn à . Cái tư tưởng " Cao quí " ấy chính là tàn dư còn sót lại của cái nền " Văn hóa tự sướng " Của một thời đã qua . Xin lỗi , Con Người là tổng hòa của Phần Con mí lị Phần Người , đừng áp đặt người ta cứ phải mang nặng cái Phần Người mà bỏ qua cái Phần Con tối thiểu dễ xảy ra " Bi kịch " lắm ! Bạn Gì ở trên nói đại ý :Hài lòng và không than thở về nghề cũng đúng thôi bởi Bạn ý thu nhập cao ,có khi lại có chỗ dựa vững chắc nữa nên có thể không cần chia sẻ cho lòng nhẹ hơn để vững tin " Bám trụ " với nghề . Ngẫm xem người ta có thể làm việc tốt hơn khi thu nhập tháng có vỏn vẹn 2 triệu VNĐ trong thời bão giá ?Trong khi năng lực của người ta còn có thể hơn thế ? Trong thực tế đa số con cái những người làm nghề Giáo có rất ít người nối nghiệp Cha Mẹ là thế . Không thể có chuyện con cái ăn sáng Bố Mẹ tuyên bố thế nầy : Ăn cơm rang ở nhà còn ngon hơn Phở bò , xôi ruốc, Pate , Bánh mì kẹp chả... con ạ !cũng chỉ vì không có cho nên nó thế .

cuongvp2910
28-12-2009, 17:55
GV không nghèo đâu. Tiền thu chân chính từ học sinh như anh bạn kia tính, trừ tiền cơ sở vật chất, sau đó rải đều lương cho anh em giáo viên cũng thêm được một chút. Rồi tiền khoán cho trường của Nhà nước, xài sao hết. Không tính chi phí lung tung thì cứ rải thêm ra. Trung bình tầm 5, 6 triệu/ tháng/ giáo viên. Hoàn toàn tiền chính đáng.

Chủ yếu do cơ chế, do chế độ đãi ngộ thôi. Thời kỳ mở cửa, mà là cửa sổ :)) Bảo sao không thấy chảy máu chất xám.

Anh bạn kia nghe đồn đâu có 6 triệu? Thạc sỹ Anh văn ít cũng 15 triệu. Chắc cầm cự được chút nữa rồi cũng bay :))

Oạch ! Gì mà nhiều thế hở Bạn ? Bạn cứ hỏi một giáo viên dạy môn phụ( Công tác khoảng 3,4 năm ở vùng miền xuôi )xem được bao nhiêu ? Ăn chia thế nào ? Đồng ý với các khoản bạn nêu ra tuy nhiên không phải nơi nào cũng có và ai được quyền phân bổ là biết ngay ấy mà !

minhducgamer
28-12-2009, 21:04
- Nói vậy hóa ra giáo viên cũng không thể sống bằng chính nghề của mình mà phải làm thêm nghề khác chăng? Xin chua thêm 1 câu là *** thằng nào nói nghề giáo là nghề cao quý trong các nghề cao quý. Kết lại nếu không cùng cảnh ngộ thì khó mà hiểu và đồng cảm được.
Mình noí thế mà bạn cũng cãi đc.Mình thấy bạn ích kỹ và tham.Sory nói thật nha.
bạn muốn như thế nào? Như cái thời xa xưa ông giáo dạy 1 -2 người vẫn đủ sống ưh?????Vậy lúc ấy ông ta sống có giàu sang ko? hay ăn cơm với rau giữ cái kh1i phách người giáo???Vậy thì muốn giàu thì phải cày chứ bạn.
Nếu với nghề giáo hiện giờ bạn ko làm thếm thì bạn có chết đói ko?????Dĩ nhiên ko rùi, vì nhiều người học các nghề khác ra làm lương tầm 1tr/tháng còn sống đc cơ mà.Vậy muốn khá và giàu thì làm thêm đi.
Nghề giáo cao quý vì...ích nhất 5-10 năm sau người ta gặp bạn vẫn "Chào thầy" một tiếng, bất kể học trò hay phụ huynh của học trò. VN mình tiếng chào cao hơn mâm cỗ mà. Còn làm các nghề khác thì thế nào!!! Gặp họ chỉ chào bằng tên hay đại loại "Chào anh ".Vậy giữa "Chào anh/chị!" và "Chào thầy!" thì các bạn thấy cái nào hơn.
Nghề giáo tính ra cũng nhiều cái sướng chứ.Không nói nhiều cứ tính cam chịu đi, tức chỉ làm nhiêu sống gọn bấy nhiêu,thì làm vẫn tạm đủ sống (dĩ nhiên cực khổ 1 thời gian ngắn cỡ 1 năm đầu - mà ko riêng nghề giáo, nghề nào cũng vậy mới đi làm đòi làm cha thiên hạ liền đc đâu!!!!): Vì nghề giáo thì bạn dạy tính ra 1 tuần = 40 giờ ko? Năm dạy bao nhiêu ngày? Còn các khoản phụ cấp linh tinh cho người 2-3 năm công tác trở lên bạn tính chưa.Như năm nào cũng đc đi du lịch nè, đi giao lưu nè....nói chung vừa làm vừa chơi.Rồi ngày nghĩ nào cũng đc nghĩ ngơi.Trong khi nhiều ngành khác thì ko đc đâu,...nào tăng ca tăng nầy kia...còn như cơ quan nhà nước dạng bao cấp giống bạn thì ngày nghĩ cũng chia ca bắt vô trực chán chít.Vậy thì về time + xã stress nghề giáo đc ưu tiên nhất rùi đó.Ko sướng ah?Vừa dủ sống + thời gian cực nhàn.
Đó là ko tính làm thêm.Nếu làm thêm để khá giả thì cũng chẵng cực hơn.Vì tính kỹ ra thì cũng như bao người làm giàu bằng các nghề khác mà thôi.Vì thời buổi giờ ai làm giàu mà không làm trên 8h/ngày - tuần 6-7/7 ngày.Nên bạn chỉ cần làm thêm cho tròn giờ khoảng 8-10 giờ/ngày xem bạn có dư giả sống ko?Chứ giờ bạn tính thử xem giờ dạy toàn năm của bạn chia bình quân ra xem 1 ngaỳ hiện phải dạy bao giờ?5 hay 6 giờ / ngày ko?Hay ít hơn nữa?.Vậy thì đâu phải bất công đâu.

Oạch ! Gì mà nhiều thế hở Bạn ? Bạn cứ hỏi một giáo viên dạy môn phụ( Công tác khoảng 3,4 năm ở vùng miền xuôi )xem được bao nhiêu ? Ăn chia thế nào ? Đồng ý với các khoản bạn nêu ra tuy nhiên không phải nơi nào cũng có và ai được quyền phân bổ là biết ngay ấy mà !
Lương giáo viên ko giàu nhưng ko đến nỗi đói rách quá đâu bạn ah.bạn nói ở vùng nào....thì vật giá vùng ấy thế nào.Miền xuôi mà thôn quê...nhiều người than khổ nhưng lương 1,5tr sống vẫn khoẻ đó.Còn ở thành thị nhỏ lương 3,5 sống cũng chỉ ngang bằng với ở nông thôn.Đó là nói về mức sống chứ ko tính tiện nghi, vật chất đi theo (tức ăn ở thôi đó).Lương giáo viên giờ bèo nhất cũng >1 tr tạm đủ sống ở bất kỳ đâu rùi. Vài năm có thâm niên thì lương cũng ổn.

cuongvp2910
29-12-2009, 11:42
...Lương giáo viên ko giàu nhưng ko đến nỗi đói rách quá đâu bạn ah.bạn nói ở vùng nào....thì vật giá vùng ấy thế nào.Miền xuôi mà thôn quê...nhiều người than khổ nhưng lương 1,5tr sống vẫn khoẻ đó.Còn ở thành thị nhỏ lương 3,5 sống cũng chỉ ngang bằng với ở nông thôn.Đó là nói về mức sống chứ ko tính tiện nghi, vật chất đi theo (tức ăn ở thôi đó).Lương giáo viên giờ bèo nhất cũng >1 tr tạm đủ sống ở bất kỳ đâu rùi. Vài năm có thâm niên thì lương cũng ổn.[/QUOTE]
Hị , hị , hị Bạn nói y như mấy người chuyên giải quyết chế độ chính sách của...Bộ vậy .Mình thấy Bạn gì ở trên nói rất đúng muốn có một cuộc sống tốt hơn cần phải lao động > 8 giờ "vàng ngọc" trong khi cơ hội để kiếm tiền làm thêm ngoài giờ không hề đơn giản ,trong khi luôn phải tâm niệm là không để nó ảnh hưởng quá nhiều đến công việc chính là làm GV . Cách phổ thông nhất là : Dạy thêm !!! Như các GV :Mĩ thuật , Âm nhạc , Kĩ thuật , GDCD , Thể Dục ...Thậm chí nhiều khi cả Địa , Sử , Văn , Sinh ...Cũng ..Ế cơ mà ? Đến Bác chủ threat này Thạc sĩ Anh Văn mà còn " Ngắc ngoải" Nói chi tới những GV hợp đồng , hợp đồng trong biên chế ( Thấy nói tới đây áp dụng 100% trừ quản lý ),GV trong biên chế ở các cấp : Mầm non , Tiểuhọc ,THCS ,THPT ?

thanhvu2012
29-12-2009, 11:57
Em thấy GV vất lắm...nếu không dạy thêm mà chỉ ăn lương chính thì lèo tèo 2, 3tr/ tháng. Nhất là 2 vc cùng là GV thì còn vất nữa. Dạy thêm bục mặt ko nghỉ ngày nào trong tuần thì đc tầm 5-6tr/tháng

dinhlocphp
29-12-2009, 12:44
Vì nghề giáo thì bạn dạy tính ra 1 tuần = 40 giờ ko? Năm dạy bao nhiêu ngày? Còn các khoản phụ cấp linh tinh cho người 2-3 năm công tác trở lên bạn tính chưa.Như năm nào cũng đc đi du lịch nè, đi giao lưu nè....nói chung vừa làm vừa chơi.Rồi ngày nghĩ nào cũng đc nghĩ ngơi.Trong khi nhiều ngành khác thì ko đc đâu,...nào tăng ca tăng nầy kia...còn như cơ quan nhà nước dạng bao cấp giống bạn thì ngày nghĩ cũng chia ca bắt vô trực chán chít.Vậy thì về time + xã stress nghề giáo đc ưu tiên nhất rùi đó.Ko sướng ah?Vừa dủ sống + thời gian cực nhàn.

Bạn này tính số học khá chuẩn - Nhưng bạn quên mất một điều là để dạy tốt 1h trên lớp các thống kê chỉ ra là người giáo viên tốn 3h đọc và nghiên cứu. Đấy là chưa kể thời gian chấm bài, hướng dẫn thêm cho sinh viên nếu như người thầy giáo đó có tâm. Rất tiếc thời gian này hiện nay giáo viên không được tính lương.

Đó là ko tính làm thêm.Nếu làm thêm để khá giả thì cũng chẵng cực hơn.

Sinh viên thì cứ phàn nàn rằng thày chạy sô - Chất lượng giảng dạy kém. Mà thày không dạy thêm thì lại đói - Cái vòng luẩn quẩn.

Mức thu nhập 2.5 triệu của thày giáo này đang tính cho thành phố HCM - Kể ra với mức này thì không thể đủ được cho sinh hoạt . Nếu thày giáo này lại phải đi thuê nhà nữa thì rất khó khăn - Không lẽ giáo sư đại học lại đi thuê nhà chung :D

taychoitapsu
29-12-2009, 15:51
Phàm ai ở đời, muốn sống tạm chân chính cũng phải nghề ngỗng chi đó, trước là kiếm mang cơm tấm áo cho bản thân, dài lâu là share chút đỉnh cho người thân. Chuyện đời muôn vạn trạng, xã hội thì bao la thiếu gì nghề mà cứ lủi vào làm nghề thầy giáo. Đã chấp nhận ôm cái phận cao quý "nhất tự vi sư" thì cũng phải an phận, có ai xui làm thầy giáo đâu mà "nước mắt tháo giầy".

Nghề Thầy Giáo cũng như nghề Công Chức "đầy tớ của nhân dân", khó sống được bằng lương, nhất là ở nơi đô hội, nhưng như một quan nhớn đã đ8ang đàn trực tuyến là có ai biểu, có ai ép các anh chị đi làm 'đầy tớ nhân dân" đâu? Các anh chị tự nguyện đấy chớ, mà đã là tự nguyện thì zui lòng đừng kêu rên cho trẻ con nó cười.

cuongvp2910
29-12-2009, 18:12
Phàm ai ở đời, muốn sống tạm chân chính cũng phải nghề ngỗng chi đó, trước là kiếm mang cơm tấm áo cho bản thân, dài lâu là share chút đỉnh cho người thân. Chuyện đời muôn vạn trạng, xã hội thì bao la thiếu gì nghề mà cứ lủi vào làm nghề thầy giáo. Đã chấp nhận ôm cái phận cao quý "nhất tự vi sư" thì cũng phải an phận, có ai xui làm thầy giáo đâu mà "nước mắt tháo giầy".
Nghề Thầy Giáo cũng như nghề Công Chức "đầy tớ của nhân dân", khó sống được bằng lương, nhất là ở nơi đô hội, nhưng như một quan nhớn đã đ8ang đàn trực tuyến là có ai biểu, có ai ép các anh chị đi làm 'đầy tớ nhân dân" đâu? Các anh chị tự nguyện đấy chớ, mà đã là tự nguyện thì zui lòng đừng kêu rên cho trẻ con nó cười.

Hệ ! Hệ !Hệ ! Cái lão nì lại đi ngược lại tinh thần của chủ "thớt" rùi ! Chợt nhớ câu chuyện có ông lão ủ rũ bên đường nơi trạm dừng xe buýt . Có một đám trẻ đến hỏi han ông cụ vì sao ủ rũ vậy ? Ông cụ cho biết rằng bà lão nhà ông bị ốm khó mà qua khỏi ông đang chờ xe để đến bệnh viện . Đám trẻ từ biệt để về nhà mình, ông cụ cảm ơn bọn trẻ . Bạn biết ông cụ nói gì không ? Ông cảm ơn các cháu ,dẫu các cháu không giúp gì được cho ông nhưng ông cũng cảm thấy lòng nhẹ hơn... Sự cảm thông cũng là điều quan trọng phải khôg các Bạn ?

Mr X
29-12-2009, 18:41
nhưng vì đừng lấy lý do lương ít mà quay ra "hút máu" phụ huynh HS... bằng việc ép học thêm.

ha dai
29-12-2009, 20:50
ép học thêm ấy à? các ông có biết GV chán thế nào không các thầy cô của tui toàn làm nghề tay trái thôi.đừng tưởng GV là nhàn nhé, món này nhức đầu lắm nếu các ông có anh em mà định thi vào sư phạm thì hãy suy nghĩ lại OK chứ.

mr bu!
29-12-2009, 22:29
:D giang viên đại học thì yêu cầu thạc sỹ là đúng. nhưng cái lý do 15k/1sv/1 buổi là bố láo.

các bạn đi học đại học có phải đóng tiền đi photo tài liệu ko?
1 giáo trình soạn ra thường 2-3 năm mới thay đổi 1 lần ( giáo trình tiếng anh kinh tế của trường tôi) và có thay đổi thì cũng thay đổi tý xíu.-> tài liệu cũng chỉ thay đổi tý xíu. và thêm nữa: 1 giáo viên dạy 4 lớp-> 1 tuần khoảng 4 buổi? mỗi buổi 4 tiếng? như vậy là làm ít hơn giờ hành chính của các ngành khác nhỉ:8 tiếng/ ngày. như vậy là quá nhàn hạ, giáo viên trường mình 1 ngày làm việc 8 tiếng: sáng 1 lớp, chiều 1 lớp nhé.

và giáo viên dạy ở trung tâm hay dạy ở nhà trường đều là dạy cả, đều là nghề của mình cả, chẳng có gì gọi là ko thể sống bằng nghê của mình nhé. còn nếu mà dạy ở trường công lập ko chịu nổi nhiệt vì lương thấp quá thì sau ko ra trường dân lập mà dạy. lương của giáo viên trường tôi nếu dạy đủ số tiết quy định hì 1 năm nhận được tổng cộng là 9-10k$. các bạn thử nghĩ xem, 1 người dạy 4 buổi 1 tuần thì lương ko thể bằng 1 ng dạy 12 buổi 1 tuần được. thôi ko phải nói nhiều nhỉ, cái bà thạc sỹ gì gì trên kia nói thế là điêu rồi nhé.

ah, còn có 1 loại nữa: giảng viên dốt quá thì mới nghèo ;)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bạn ơi, đang nói là giảng viên đại học bạn ạ.giảng viên đại học nhé, đừng lôi giáo viên dạy bộ môn phụ vào đây:D
-giáo viên dạy bộ môn phụ hình như là cao đẳng thì phải,
-giảng viên đại học thì phải là thạc sỹ mới đc đứng lớp

so sánh thế khập khiễng quá:D

minhducgamer
29-12-2009, 23:04
Em thấy GV vất lắm...nếu không dạy thêm mà chỉ ăn lương chính thì lèo tèo 2, 3tr/ tháng.
Bác nói mà chẵng bit gì.

Hị , hị , hị Bạn nói y như mấy người chuyên giải quyết chế độ chính sách của...Bộ vậy .Mình thấy Bạn gì ở trên nói rất đúng muốn có một cuộc sống tốt hơn cần phải lao động > 8 giờ "vàng ngọc" trong khi cơ hội để kiếm tiền làm thêm ngoài giờ không hề đơn giản
Ai làm thêm ko hề đơn giản chứ bạn.Như SV đang đi học - bộ kiếm việc làm thêm nói dễ là dễ lắm ah.Vậy mà vẫn tồn tại đc thì sao đã có nghề rồi lại ko kiếm đc việc làm thêm....tự coi lại trình độ mình xem chẵng lẽ thua cả 1 em SV sao.

Bạn này tính số học khá chuẩn - Nhưng bạn quên mất một điều là để dạy tốt 1h trên lớp các thống kê chỉ ra là người giáo viên tốn 3h đọc và nghiên cứu. Đấy là chưa kể thời gian chấm bài, hướng dẫn thêm cho sinh viên nếu như người thầy giáo đó có tâm. Rất tiếc thời gian này hiện nay giáo viên không được tính lương.
Mức thu nhập 2.5 triệu của thày giáo này đang tính cho thành phố HCM - Kể ra với mức này thì không thể đủ được cho sinh hoạt . Nếu thày giáo này lại phải đi thuê nhà nữa thì rất khó khăn - Không lẽ giáo sư đại học lại đi thuê nhà chung :D
Môn nào cần nghiên cứu nhiều.Chứ AV thì nếu giáo viên giỏi + kinh nghiệm dạy qua rồi có cần nghiên cứu 3h trước ko? Vì toàn các kiến thức đã học rồi.Chỉ có điều ko quen dạy (nếu chưa từng đi dạy thêm gì cả đó), đi dạy tầm 4-5tháng thì quen mà.Vì ngay trong khi học cũng đã có cho đi thực hành dù ít hay nhiều rùi mà.Có chăng là quá dỡ hay quá nhút nhát mới cần chuẩn bị nhiều thế.
Còn lương xuống cuối mình nói cho mà nghe.

Chuyện đời muôn vạn trạng, xã hội thì bao la thiếu gì nghề mà cứ lủi vào làm nghề thầy giáo. Đã chấp nhận ôm cái phận cao quý "nhất tự vi sư" thì cũng phải an phận, có ai xui làm thầy giáo đâu mà "nước mắt tháo giầy".

Các bác nói chứ có biết thật sự giáo viên giỏi + thâm niên ( ko có thâm niên kinh nghiệm sao giỏi đc, mà ko có thâm niên thì giỏi sao chứng minh được chứ!!! Đúng ko) thì ở bậc đại học chịu khó dạy lương trên 10tr/tháng chuyện nhỏ đó.Có những ngườ lương từ 20-40tr mà họ vẫn còn chê ít cơ đó.Vì họ nói ngành họ là phụ ít ai cần như GV báo chí chứ ko đc như GV Anh văn, GV Kinh tế.Nói ít mong các bạn hiểu nhiều.
Và dĩ nhiên để kiếm đc số tiền đó thì ko phải chỉ có đi dạy 1 nơi và trong 1 trường với tầm ít hơn 5 tiếng ngày rùi.Như Mr Bu đã phân tích và nói thẳng đó.
Dẫn chứng thì trong XH rất nhiều ngành tương tự như BS-dân công chức. Tiền lương toàn than ko đủ...ăn sáng uống cafe.Nhưng mà cho nghĩ việc xem chịu nghĩ ko,hay thưa kiện ỏm tỏi lên.Toàn dân xứ đâu đâu mà cứ đòi chuểyn quê quán về gần mỏ than ko hà.Đó là chưa tính ăn chia mà chỉ tính các thu nhập phụ nhưng là chính mang lại thôi đó nha.:D
Thế thì GV kiếm đc tiền thêm bằng cách nào!? Nghe thì thật khó, nhưng cũng thật dễ nếu chịu khó làm thêm .v.v....Nói là thêm chứ chẵng thêm nhiều lắm, chẳng qua thêm cho nó đủ tầm 8-9h/ngày như bao người lao động khác mà thôi.Vậy thì có gì mà than!!!!
SG lại là trung tâm dễ kiếm việc thêm nhất.Ở các vùng hay tỉnh thì đa số GV chỉ còn nước đi dạy thêm.Còn ở SG thì nhiều vô số việc như nói rùi:
Bước 1: Đi Dạy thêm cho các trung tâm.Quá thường, nhiều khi SV ngoại ngữ năm 3-4 đã đi làm được rùi đó nếu tự tn và giỏi anh văn.
Bước 2: Kèm TA tại gia cho các HS-SV hay người cần học tiếng anh cấp tốc, cái nầy nhu cầu vô tận.Chỉ cần dạy khá giỏi và nhiều người biết thì vô tư đi.
Bước 3: Kèm Tiếng Việt cho người nước ngoài.
Ngoài ra có thể làm thêm Biên-phiên dịch
Toàn là tiền tươi thóc thật.Tháng kiếm 5-10tr cũng đc nếu có tiếng để người ta biết mà tới nhờ dạy.
Vậy cái chính là cần sự khởi đầu.Ai cũng vậy.Đâu thể mới đi làm mà đòi ai cũng biết mình, ai cũng nễ trọng mình.Bộ con quan con xếp sao.Nếu COCC thì về nhà cho ba mẹ nuôi sướng hơn !!!!!
TB: Bạn mình dạy thể dục ở tỉnh thôi nha.Dạy tính theo tiết.Lương cũng bèo lắm có 3-4tr/tháng gì đó thôi.Còn lương GV môn địa hay sử cấp 2 cũng tầm cỡ 2-3tr.So với thời giá, so với xe hơi nhà lầu thì lương chẵng bõ bèn gì nên vẫn than hoài.Trong khi công nhân làm cá ngày làm 10h hay công nhân may cũng 10h/ngày và tháng làm thêm vài cái Chủ Nhật là chuyện nhỏ lương < 2tr đó.Mà dạy cũng nhiều lắm cơ - tuần nếu tính dồn lại khoảng đc 3 ngày rưỡi đó.
Lại đc thêm năm nào cũng đc đi chơi - ngày nghĩ mình làm chít sống thì họ cũng vi vu đi chơi.....

cuongvp2910
30-12-2009, 12:37
Ối giời cao đất dày ôi ! Sao lại đi so sánh với :"...Trong khi công nhân làm cá ngày làm 10h hay công nhân may cũng 10h/ngày và tháng làm thêm vài cái Chủ Nhật là chuyện nhỏ lương < 2tr đó..." Bạn gì nói y như Mr lãnh đạo chỗ mình "... Các đồng chí có thấy xót xa không khi người nông dân, công nhân axbz..Hai sương một nắng để làm ra đồng tiền nuôi con em mình ăn học....( Mr xuất thân bần cố nông và là GV văn - Bi giừ thì đã có nhiều tỉ VNĐ ). Trong khi nhà nước trả lương các đồng chí cao như thế ! Liệu đã xứng đáng với đồng lương ấy chưa ? ...Giời ạ , thế mà cũng nói ! Để được làm GV người ta cũng phải học , phải thi > 15 năm ăn học thế các ngành nghề kia có cần phải thế không ? Lúc nào cũng nói đầu tư cho GD là đầu tư Siêu lợi nhuận vậy thử tính xem với con người ấy tri thức ấy và thời gian , tiền bạc đầu tư > 15 năm thì lỗ hay lãi ạ ?Mức đầu tư đó nếu vô ngành khác tránh được nghề GV thì thu nhập có phải chỉ là như thế không ?

taychoitapsu
30-12-2009, 13:06
Bây chừ mọi thứ đang theo cơ chế thị trường theo định hướng XHCN rồi nha, đương nhiên nếu làm GVĐH mà chỉ biết chân chính mà thiếu chân phụ ===> quy nạp là loại GV dở òm - không được nền kinh tế thị trường thừa nhận - thì bỏ quách nghề đi cho đỡ tủi - SV nó cười khẩy - con cái(nếu có) nó biểu thân mình lo hổng xong bày đặt truyền bá kiến thức cho ai.

Ngay cả nghề IT cũng thía, kiếm ăn bằng nghề IT ko được thì chứng tỏ ko hợp với nghề - bỏ quách đi cho xong.

Còn tệ hại không kiếm nội miếng ăn, thì xin quy y đi - chùa chiền dạo này xây nhiều lắm. Chán tĩnh lặng, thì tự đánh què giò xin tá túc mấy trung tâm bảo trợ xã hội.

Nếu một người nông dân thất học, một đứa trẻ con & hay các cụ già yếu bơ vơ không nơi nương tựa, sự than thở về kinh tế của họ còn ít nhất có sự cảm thông. Chút tẹo là sự cảm thông đối với những Giáo Viên (chứ ko phải Giảng Viên)lỡ vướng bẫy đi vùng sâu vùng xa gieo từng con chữ, nay quay lưng là bờ, chấp nhận bèo dạt mây trôi.

Hãy nghe một sư huynh trước lỡ làm GVĐH - nay là đại gia, GVĐH nếu không biết kiếm tiền lo được cho bản thân & gia đình là một GVĐH tồi.

tanphuong85
30-12-2009, 16:18
Thử bàn những con số nhé.
1 tín chỉ quy định là 18 giờ, 1 giờ 60 phút( tín chỉ)
1 trình là 15 tiết , 1 tiết 45 phút ( niên chế)
nếu quy từ tín chỉ ra tiết là 22,5 tiết / 1 tín chỉ.
Tạm coi bạn dạy 1 lớp 60 giờ. 1 buổi dạy 4 giờ . Mỗi tuần dạy mỗi lớp 1 buổi,trong 15 tuần.
Mỗi buổi bạn nhận được 45x4=180k .
Đồ dùng dạy học 15k/1 giờ, nhưng tất nhiên là dùng dạy cho cả 4 lớp, nên chỉ tính 1 buổi mất 15k tiền đồ dùng. Vậy 1 buổi được 165k
1 tuần bạn dạy 4 lớp, nếu ngày 2 buổi thì tuần dạy 2 ngày , vậy 1 ngày được 165x2 = 330k. 1 tuần được 660k. Cho là bạn bỏ ra 1 ngày nữa để soạn giáo án và làm dụng cụ học tập, thì 1 tuần làm việc 3 ngày , 1 ngày được 660/3= 220k.
Lương công ty nước ngoài trả 6 triệu , tháng làm khoảng 22 ngày , vậy 1 ngày được 270k.
Nếu bạn chỉ đi dạy như vậy chắc chắn không phải nộp thuế TN rồi.Ngoài ra theo tôi được biết nếu bạn ký hợp đồng, còn có lương cơ bản hàng tháng nữa
Tính vậy để thấy lương bạn thật sự không quá thấp, và thời gian rảnh rỗi hơn nhiều so với nhân viên văn phòng.Nếu bạn có tài, tại sao không đi dạy thỉnh giảng ở những trường và trung tâm ngoại ngữ khác, >100k /1h.

minhducgamer
30-12-2009, 16:30
Ối giời cao đất dày ôi ! Sao lại đi so sánh với :"...Trong khi công nhân làm cá ngày làm 10h hay công nhân may cũng 10h/ngày và tháng làm thêm vài cái Chủ Nhật là chuyện nhỏ lương < 2tr đó..." Bạn gì nói y như Mr lãnh đạo chỗ mình ".
Bạn xem cái phản biện nầy nha.Và cần thì đọc ở dưới của mình cho hiểu rõ ý mình nói nha.Ko cứ vào đọc tý rồi phán bừa.
Mà chắc bạn cũng hàng COCC nên vào làm chổ nào ngon wa nhỉ. Ngày chắc 7h sáng đi ..ăn sáng uống cafe,9h có mặt chỗ làm. Tới gần 11h30 đã có mặt ở nhà chuẩn bị ngủ trưa sau khi ăn xong rùi.Tầm 2h có mặc cơ quan, tới 15h30 là phone alo hẹn nhau ra sân quần vợt đúng ko.Về tới nàh cũngt ối mịt, có hôm tới hơn 10h tối mới tới nhà cơ đấy. Tuần làm 6 ngày, ngày ngày vẫn đi làm từ đủ 8 tỉếng đến hơn mà sao lương tôi thấp thế hả!!!!!

Thử bàn những con số nhé.
nếu quy từ tín chỉ ra tiết là 22,5 tiết / 1 tín chỉ.
Tạm coi bạn dạy 1 lớp 60 giờ. 1 buổi dạy 4 giờ . Mỗi tuần dạy mỗi lớp 1 buổi,trong 15 tuần.
Mỗi buổi bạn nhận được 45x4=180k .
1 tuần bạn dạy 4 lớp, nếu ngày 2 buổi thì tuần dạy 2 ngày , vậy 1 ngày được 165x2 = 330k. 1 tuần được 660k. Cho là bạn bỏ ra 1 ngày nữa để soạn giáo án và làm dụng cụ học tập, thì 1 tuần làm việc 3 ngày , 1 ngày được 660/3= 220k.
Lương công ty nước ngoài trả 6 triệu , tháng làm khoảng 22 ngày , vậy 1 ngày được 270k.
Ý mình nói là làm ít mà cố đòi hưởng nhiều thấy MẸ thiên hạ đó.
Than thì cảm thông, thông cảm.Nhưng than kiểu mỏ than đòi tuần làm 2 -3 ngày mà lương chục chai thì làm ông cố nội người ta ah.
Các bạn dẫn chững em ai mới ra trường đi làm 1 time ngắn chỉ cần tuần làm 1-2 ngày lương trên chục triệu cho xem thử ???? Dĩ nhiên cái trên chục triệu cho vài ngày làm trong tuần là có, nhưng toàn dành cho hàng thứ dữ chuyên gia hay ....thôi.Những người kinh nghiệm , tầm nhìn và tầm ảnh hưởng cực giỏi cơ.
Còn lại đại đa số phải cày cật lực để kiếm tiền.CHứ ko đc thong dong tuần làm 1-2 ngày đâu.Muốn làm thế coi chừng cho nghĩ việc nữa ah.Vậy thì than là than cái ji???????????

TenNhoc
31-12-2009, 00:14
Hix, thấy các bác bàn tán xôn xao nên em cũng xin góp vui tí chút vậy.

Em hiện chỉ đi làm công ăn lương nhưng trước đây cũng có ông anh ruột đang là GV nên nói về GV ĐH thì em cũng có chút kiến thức.

Về thu nhập của GV ĐH, với ông anh đã là Thạc sỹ của em thì có thể tính sơ sơ thế này:

- Thu nhập = lương + tiền đứng lớp = 1.735.000/tháng + tiền đứng lớp (1)
- Tiền đứng lớp = 50 ngàn/tiết (mức trung bình, đã tính hệ số chức danh, lớp đông,...) * tổng số tiết (2)

Vậy thu nhập hàng tháng = 1.735.000/tháng + 50 ngàn/tiết * tổng số tiết

Nếu tính theo kiểu làm ngày làm 8 tiếng, 22 ngày/tháng => GV có thể dạy được 10 tiết/ngày => 220 tiết/tháng =>
Thu nhập = 1.735.000 + 50 * 220 = 12.735.000

Wow, nếu làm theo thời gian như mọi người thì lương GV cao quá đi đó chứ. Vậy mà còn than cái gì hả trời...

Nhưng, đó chỉ là những con số đẹp trên lý thuyết mà thôi, còn thực tế thì...không một ai có thể sắp xếp lịch, kiếm được lớp và chịu đựng nổi việc dạy 8 tiếng ngày trong suốt tuần cả.

Đó là ko tính làm thêm.Nếu làm thêm để khá giả thì cũng chẵng cực hơn.Vì tính kỹ ra thì cũng như bao người làm giàu bằng các nghề khác mà thôi.Vì thời buổi giờ ai làm giàu mà không làm trên 8h/ngày - tuần 6-7/7 ngày.Nên bạn chỉ cần làm thêm cho tròn giờ khoảng 8-10 giờ/ngày xem bạn có dư giả sống ko?Chứ giờ bạn tính thử xem giờ dạy toàn năm của bạn chia bình quân ra xem 1 ngaỳ hiện phải dạy bao giờ?5 hay 6 giờ / ngày ko?Hay ít hơn nữa?.Vậy thì đâu phải bất công đâu.

Để em nhắc cho Bác hiểu, thời gian làm việc của GV không thể chỉ tính bằng thời gian họ lên lớp được mà còn những thứ khác nữa. Nói thật, Bác nói vậy vì đơn giản bác chưa bao giờ là Giảng viên nên chẳng thể hiểu được những công việc nghe có vẻ không tên nhưng cực kỳ mất thời gian của họ. Bác tưởng tự nhiên mà họ có thể lên lớp dạy được à? Họ không phải tốn thời gian cho việc mày mò, nghiên cứu, soạn giáo án,...sao? Bác tưởng họ không phải đi coi thi, chấm bài, họp hành và làm tham gia các công việc lặt vặt khác trong trường sao?

Lấy một ví dụ đơn giản cho bác hiểu. Nếu bác dạy một lớp trung bình chừng 100 sinh viên, chỉ riêng chuyện chấm bài giữa kỳ và cuối kỳ là đã khoảng 200 bài. Mỗi bài bác chấm nhanh chừng 5 phút => Bác phải tốn hơn 2 ngày làm việc cao độ để hoàn thành việc chấm bài cỏn con rồi đó.

1 giáo trình soạn ra thường 2-3 năm mới thay đổi 1 lần ( giáo trình tiếng anh kinh tế của trường tôi) và có thay đổi thì cũng thay đổi tý xíu.-> tài liệu cũng chỉ thay đổi tý xíu. và thêm nữa: 1 giáo viên dạy 4 lớp-> 1 tuần khoảng 4 buổi? mỗi buổi 4 tiếng? như vậy là làm ít hơn giờ hành chính của các ngành khác nhỉ:8 tiếng/ ngày. như vậy là quá nhàn hạ, giáo viên trường mình 1 ngày làm việc 8 tiếng: sáng 1 lớp, chiều 1 lớp nhé.

và giáo viên dạy ở trung tâm hay dạy ở nhà trường đều là dạy cả, đều là nghề của mình cả, chẳng có gì gọi là ko thể sống bằng nghê của mình nhé. còn nếu mà dạy ở trường công lập ko chịu nổi nhiệt vì lương thấp quá thì sau ko ra trường dân lập mà dạy. lương của giáo viên trường tôi nếu dạy đủ số tiết quy định hì 1 năm nhận được tổng cộng là 9-10k$. các bạn thử nghĩ xem, 1 người dạy 4 buổi 1 tuần thì lương ko thể bằng 1 ng dạy 12 buổi 1 tuần được. thôi ko phải nói nhiều nhỉ, cái bà thạc sỹ gì gì trên kia nói thế là điêu rồi nhé.

Nghe có vẻ Bác đang là Giảng viên ĐH nhỉ? Thế Bác có biết để thay đổi chút xíu trong giáo trình thì Giảng viên phải làm gì và mất bao nhiêu thời gian không? Giáo viên trường Bác là trường nào mà khủng thể? sáng một lớp, chiều một lớp thì sớm muộn gì cũng ra BV Phạm Ngọc Thạch khám phổi thôi. Mà dạy thế thì thời gian đâu để Giáo viên trường bác nâng cấp kiến thức, soạn giáo trình,...?

Em chả biết Trường bác quy định số tiết chuẩn mỗi năm cho GV là bao nhiêu mà thu nhập có thể lên đến 9-10K USD được cả. Qui định của Bộ Giáo dục ghi rõ, GV ĐH số tiết chuẩn khoảng 250 tiết/ năm. Em cứ cho là Trường bác qui định gấp đôi là 500 tiết/năm. Thu nhập như bác nói là 9-10K USD/năm => trường Bác trả cho GV khoảng 300 ngàn/tiết à?(em đang tính USD theo giá cũ 16.500/USD đấy nhé). Dĩ nhiên, đây chỉ là giả định của em, có gì Bác cho em thêm những số liệu cụ thể nhé...Còn không thì người nói điêu ở đây là ai chắc bác đã rõ.

Bây chừ mọi thứ đang theo cơ chế thị trường theo định hướng XHCN rồi nha, đương nhiên nếu làm GVĐH mà chỉ biết chân chính mà thiếu chân phụ ===> quy nạp là loại GV dở òm - không được nền kinh tế thị trường thừa nhận - thì bỏ quách nghề đi cho đỡ tủi - SV nó cười khẩy - con cái(nếu có) nó biểu thân mình lo hổng xong bày đặt truyền bá kiến thức cho ai.

Ngay cả nghề IT cũng thía, kiếm ăn bằng nghề IT ko được thì chứng tỏ ko hợp với nghề - bỏ quách đi cho xong.

Thằng bé này chỉ được cái phát biểu linh tinh. Là giảng viên ĐH người ta dư sức sống khõe, nhưng cái người ta buồn là không thể sống khõe bằng cái "chân" chính để tập trung hết mình cho sự nghiệp giáo dục được. GV họ buồn vì lương "chân" chính thấp, họ phải đi thêm "chân" phụ, điều đó dẫn đến chất lượng GV đã thấp lại càng thêm thấp. Mà chất lượng GD thấp sẽ khiến cho đất nước đã nghèo lại càng thêm nghèo, khiến cho bọn dốt phát ngôn bừa bãi lại càng thêm dốt. Thế đó...

cuongvp2910
31-12-2009, 06:18
"...Mà chắc bạn cũng hàng COCC nên vào làm chổ nào ngon wa nhỉ. Ngày chắc 7h sáng đi ..ăn sáng uống cafe,9h có mặt chỗ làm. Tới gần 11h30 đã có mặt ở nhà chuẩn bị ngủ trưa sau khi ăn xong rùi.Tầm 2h có mặc cơ quan, tới 15h30 là phone alo hẹn nhau ra sân quần vợt đúng ko.Về tới nàh cũngt ối mịt, có hôm tới hơn 10h tối mới tới nhà cơ đấy. Tuần làm 6 ngày, ngày ngày vẫn đi làm từ đủ 8 tỉếng đến hơn mà sao lương tôi thấp thế hả!!!!!..."
Mình là một GV cấp thấp trong biên chế NN không phải giảng viên hay GV chính . Không là COCC Nghề GV là nghề chính , ngoài giờ lên lớp mình làm đủ thứ việc để tồn tại nếu có việc thì tranh thủ làm giờ nghỉ trưa hết giờ chiều đi tiếp thường về nhà lúc 20, 21 giờ ( Thường thì thu nhập thêm tháng được thêm từ tầm 1 đến 3tr là cùng ) Các môn TT thì biết chơi song không thích vì thời gian đó lên mạng vô DĐTH và mấy trang Web khác để tự học và giao lưu thư giãn Bạn à .Làm gì có những chuyện như Bạn tưởng tượng ?Mình thấy mình cũng là may mắn vì " Nhờ giời cho mạnh chân khỏe tay..." Nên còn có thu nhập thêm ngoài lương nên cũng dễ chịu chút . Các đồng nghiệp khác của mình ( Trừ số COCC và có điều kiện kinh tế nhờ chồng hoặc vợ )vì rảnh không dạy thêm nên cũng hay tổ chức các buổi chiều các môn TT thi đấu có giải thường thì thua phải chung chi để nuôi đội thắng = rượu , bia + đồ nhậu... Tóm lại đấy là sự thực Bạn ạ . Mỗi người một hoàn cảnh và đã là GV thì phải chấp nhận mà tồn tại dể vươn lên ( Không phải là làm xếp đâu nha ). Cái chia sẻ là sự cảm thông với GV tụi mình kìa , cũng là một kinh nghiệm tư vấn cho các em sau hãy nghĩ cho kĩ trước khi chọn nghề . Hãy coi mà tư duy bằng lí trí trước khi chọn nghề GV.( Mà rất hay nhé cứ nghề nào khó , khổ thì thường được tuyên truyền động viên của các Mr lãnh đạo và các văn nghệ sĩ nhé ! Làm cho ối kẻ nhầm > Nào là : Đường ra trận vui như mở hội... ( Đi úynh nhau ).Hay : "Thuyền anh ra khơi khi chân mây ửng hồng ..."( Đi đánh bắt xa bờ ) Hoặc : "... Bài ca ấy , loài hoa ấy đẹp như em người GVNR )... Mời các Bác tiếp tục a.!

minhducgamer
31-12-2009, 09:03
Mình là một GV cấp thấp trong biên chế NN không phải giảng viên hay GV chính . Không là COCC Nghề GV là nghề chính , ngoài giờ lên lớp mình làm đủ thứ việc để tồn tại nếu có việc thì tranh thủ làm giờ nghỉ trưa hết giờ chiều đi tiếp thường về nhà lúc 20, 21 giờ ( Thường thì thu nhập thêm tháng được thêm từ tầm 1 đến 3tr là cùng )
Vậy thì sory bạn nha.Nhưng mà lương bạn noi 1tr như vậy thì sao bèo wa vậy.Bạn ra trừong làm đc mấy năm.Đi dạy là 1 phần, thâm niên công tác là 1 phần nữa.
Mình có wen anh trước học lớp 12 ra học trung cấp dạy cấp 1 , cũng có trau dồi thêm ji thì ko rành, nhưng giờ hơn 15 năm công tác lương bèo cũng >3tr -3,5tr tháng.
Còn VD môn thể dục trên kia đi dạy cũng đc 10 năm rùi.Còn GV phụ sủ địa thì cũng có thâm niên 3-5 năm.Làm NN thì chấp nhận lâu năm lên lão làng mà.

Về thu nhập của GV ĐH, với ông anh đã là Thạc sỹ của em thì có thể tính sơ sơ thế này:
- Thu nhập = lương + tiền đứng lớp = 1.735.000/tháng + tiền đứng lớp (1)
- Tiền đứng lớp = 50 ngàn/tiết (mức trung bình, đã tính hệ số chức danh, lớp đông,...) * tổng số tiết (2)
Vậy thu nhập hàng tháng = 1.735.000/tháng + 50 ngàn/tiết * tổng số tiết
Nếu tính theo kiểu làm ngày làm 8 tiếng, 22 ngày/tháng => GV có thể dạy được 10 tiết/ngày => 220 tiết/tháng =>
Thu nhập = 1.735.000 + 50 * 220 = 12.735.000
Bạn cũng biết cách tính đơn giản vậy mà.
Nhưng mai mắn với người nầy :D hay là chua sót với người kia :(.Đó là ko bao giờ đc xếp lịch dạy full như vậy.Với người nào ta nói là mai mắn thì họ là những người lanh lẹ và giỏi + có chút tiếng sẽ đc thỉnh giảng ở các trường DH khác hay dạy kèm mà mức lương cao từ gấp rưỡi đến gấp 4-8 lần dạy đó.Còn ai cứ khóc lóc rên rĩ thì thực tế là ...nếu dạy 4-5 năm mà ko có tiếng thì nói thẳng ra dạy dỡ đi.Muốn thế thì phải cố gắng thôi chứ.

Để em nhắc cho Bác hiểu, thời gian làm việc của GV không thể chỉ tính bằng thời gian họ lên lớp được mà còn những thứ khác nữa.
Cái nầy bạn ko nhắc mình cũng biết.Vậy bạn làm nghề gì? Có phải làm thêm ko? Thậm chí đôi lúc làm thêm nhiều mà ko đc tính phụ cấp thêm giờ ko??????
VD làm IT thì cũng phải tự mìnhọc hỏi trau dồi kiến thức.Thậm chí học liên tục.Và nghề nào đào thải nhanh bằng IT?

tanphuong85
31-12-2009, 09:51
Hihi, toàn thấy bình luận, chả ai thông cảm cho chàng Thạc sỹ Giảng viên tội nghiệp ấy hết.
Đúng là ngoài giờ lên lớp,giảng viên phải chuẩn bị nhiều thứ nữa. Ví dụ như soạn bài giảng, giáo án, sẽ có 1 nhóm giảng viên cùng nhau biên soạn, trên cơ sở cái sườn đã có, và cập nhật thêm 1 số kiến thức mới.Còn nếu nhác thì cứ save as, rename.
Chấm thi thì quy ra giờ, hoặc tính tiền chấm trên mỗi bài thi.Rồi hướng dẫn đồ án, ..., tất cả đều quy ra giờ chuẩn hết.
Giảng viên ngoài thời gian đi dạy, phải dành thời gian để cập nhật kiến thức nữa,nhưng thời gian đó coi như đầu tư vốn chất xám cho mình, để có thêm kinh nghiệm giảng dạy.
Thật sự, giảng viên vẫn sống khỏe hơn rất nhiều so với giáo viên các cấp còn lại. Giáo viên phải dành nhiều thời gian đứng lớp, soạn giáo án hơn, mà những khoản đó họ lại không được thanh toán.
Nói chung có bằng cấp, trình độ, công tác ở 1 trường có tiếng, mà ko thể làm thêm, lại ngồi đó rơi nước mắt thì hơi tệ rồi.

dinhlocphp
31-12-2009, 13:25
Bàn tiếp cái này chút

Trong các reply tôi thấy bài của TenNhoc là hay nhất

Hihi, toàn thấy bình luận, chả ai thông cảm cho chàng Thạc sỹ Giảng viên tội nghiệp ấy hết.

Nói chung có bằng cấp, trình độ, công tác ở 1 trường có tiếng, mà ko thể làm thêm, lại ngồi đó rơi nước mắt thì hơi tệ rồi.

Tôi trích lại một số đoạn của thày giáo trẻ nọ để các bạn xem lại phân tích của mình một chút.

Hôm nay là ngày cả xã hội tôn vinh nhà giáo nhưng tôi vẫn lên lớp 12 tiết và trong tiết dạy tôi nghe tiếng "zô, zô..." rất lớn của buổi tiệc mừng tôn vinh các nhà giáo của đa số người "không phải là nhà giáo" , từ hội trường vọng sang.

Trong khi đó thì "Để thiết thực mừng ngày nhà giáo, trường tôi đã "chăm lo" cho mỗi giáo viên một phong bì 100.000 đồng, nhận xong ai về việc đó như mọi ngày."

Một thể hiện có quan tâm nhưng rất vật chất - Ông bà có câu "của cho không bằng cách cho" rất đối lập với hình ảnh phảm cảm zozzo của hội trường bên cạnh.

Tôi là thạc sĩ tiếng Anh luôn được các công ty chào mời lương không dưới 6 triệu đồng mỗi tháng. -

Bản thân người thầy này kém thông minh , bị suy giảm chức năng suy nghĩ hay là là kém năng lực như nhiều bạn (trẻ) đang bình luận ở đây ?? . Mức lương mà anh ấy đưa ra tôi nghĩ anh ấy thể hiện sự khiêm tốn chứ thực tế có thể cao hơn. Trong lúc giao tiếp xã hội tôi rút ra một điều thường những người có năng lực đôi khi không kêu to bằng những anh chàng khác

Vậy, tôi tiếp tục là giáo viên được chăng? Với những dòng này trong ngày Nhà giáo, tôi mong toàn "xã hội" hãy hiểu cho "nhà giáo" chúng tôi.

Một giảng viên trẻ không muốn bỏ nghề.

Khi hỏi câu này thì theo suy nghĩ của tôi anh ấy đã gần như định đoạt sự nghiệp nhà giáo của mình rồi và hình như một số bạn không hiểu thông điệp của người thầy đưa ra thì phải

Các bạn suy nghĩ thế nào tôi chưa biết nhưng suy nghĩ của tôi là : những người có năng lực ngoài lòng yêu nghề ra họ cũng có đủ tỉnh táo để suy nghĩ về chi phí cơ hội để quyết định tương lai của họ.

Bạn tôi đi dạy, nhiều lần chia xẻ với tôi - Để thực sự có lửa truyền đạt kiến thúc cho sinh viên ngoài những con số lạnh lùng như các bạn đã nêu còn phải suy nghĩ về đọc thêm tư liệu, hỗ trợ những yếu kém trong quá trình tiếp thu của sinh viên theo cái tâm của nhà giáo thì tốn nhiều thời gian và công sức hơn chúng ta đang suy nghĩ rất nhiều

lqkhoi
01-01-2010, 18:56
Ai đó nói nghề Giáo Viên là dễ, lên lớp đứng nói cứ y chang như công chức văn phòng IT ngồi gõ code thì xin mời đứng trước gương nói thử liên tiếp 45 phút == 1 tiết xem coi nói được không?

Ai nói chỉ cần kinh nghiệm thì có thể giảng dạy vanh vách và có thể hướng dẫn ngon lành 1 đám Sinh viên học sinh ở dưới luôn tìm tòi học hỏi bằng Internet sẵn sàng bắt lỗi ông thầy ở 1 chỗ nhỏ nhất thì xin mời thử xem?

Ai nói ai ngu ai biểu làm nhà giáo chi thì xin ráng kiếm cho thiệt nhiều tiền để có thể gửi con ở trường quốc tế hay tống thẳng ra nước ngoài chứ ở đây thì sẽ có 1 ngày nào đó sẽ không có ai dạy dỗ cho nó nữa.

Ai đó từng than trời về nền giáo dục suy đồi, về thầy dốt hơn trò về học thêm và dạy thêm xin làm ơn hãy tỏ ra cảm thông và chia sẻ những khó khăn của các thầy cô giáo thay vì chọi những quả bom to đùng là do thầy cô dở quá nên chẳng có ai mời thỉnh giảng v.v và v.v

Tôi mất hơn 3 ngày full 10 tiếng để viết 1 cái slide present trước khách hàng trong vòng 30 phút để thuyết phục họ mua hàng của tôi. Để họ không ngủ gục tôi phải mất 2 3h kiếm những tấm hình funny để đưa vào slide, để họ không khó hiểu tôi phải đưa vào vô số chart/diagram. Và nếu có quyền ước mơ tôi mơ ước các thầy cô giáo luôn có 10 ngày soạn bài được trả lương đầy đủ để họ chăm chút cho 1 bài giảng của mình trước 1 đám nhóc là tương lai của đất nước sau này thay vì cứ 1 bài giảng 1 bài test được xào nấu từ trường này sang trường khác từ khóa này sang khóa khác bằng những cái máy giảng bài.

Nực cười là ở xứ VN chi tiêu cho giáo dục hoàn toàn không thấp (tôi cần phải đi kiếm số liệu nhưng nếu tôi nhớ không lầm thì xét về tỷ lệ trên GDP VN vẫn nằm ở những nước chi tiêu cho giáo dục rất cao). Nhưng những người quan trọng nhất là các thầy cô giáo thì hình như họ không nằm trong cái quỹ đạo được chi tiêu đó.

mr bu!
01-01-2010, 19:29
Nghe có vẻ Bác đang là Giảng viên ĐH nhỉ? Thế Bác có biết để thay đổi chút xíu trong giáo trình thì Giảng viên phải làm gì và mất bao nhiêu thời gian không? Giáo viên trường Bác là trường nào mà khủng thể? sáng một lớp, chiều một lớp thì sớm muộn gì cũng ra BV Phạm Ngọc Thạch khám phổi thôi. Mà dạy thế thì thời gian đâu để Giáo viên trường bác nâng cấp kiến thức, soạn giáo trình,...?

Em chả biết Trường bác quy định số tiết chuẩn mỗi năm cho GV là bao nhiêu mà thu nhập có thể lên đến 9-10K USD được cả. Qui định của Bộ Giáo dục ghi rõ, GV ĐH số tiết chuẩn khoảng 250 tiết/ năm. Em cứ cho là Trường bác qui định gấp đôi là 500 tiết/năm. Thu nhập như bác nói là 9-10K USD/năm => trường Bác trả cho GV khoảng 300 ngàn/tiết à?(em đang tính USD theo giá cũ 16.500/USD đấy nhé). Dĩ nhiên, đây chỉ là giả định của em, có gì Bác cho em thêm những số liệu cụ thể nhé...Còn không thì người nói điêu ở đây là ai chắc bác đã rõ.

Phản biện nào:)
1. trường mình dạy giáo trình tiếng anh của nước ngoài. là trường dạy về kinh tế nên giáo trình tiếng anh có thêm cả kiến thức về marketing, và chút quản trị. thay đổi giáo trình thì có chăng chỉ thay đổi các con số, thay đổi cái bìa ngoài thôi. khi mua giáo trình thì bên cung cấp giáo trình họ soạn hết toàn bộ về giáo án, những bài test cho học sinh, thậm chí cả bài thi cuối kỳ => mang tính chất trọn gói nhé. thế nên giáo viên trường mình thì chỉ mang giáo án về , bổ sung thôi. thêm nữa. chấm bài thi trắc nghiệm thì 5 phút 30 bài nhé (so sánh key thui đúng ko) bài viết thì lâu hơn.

2. trường mình rất đông học sinh. đông đến nỗi phải thuê thêm cả giáo viên ngoài. 1 lớp 30 học sinh, 1 ngành của 1 khóa có khoảng 36 lớp. :-?

3. giảng đường các trường đa số trang bị mic, loa. giáo viên nói bé tý thì cũng thành to đùng nhé.

lương cao như rứa mà vẫn có người chê, muốn ra ngoài làm cho các công ty để ăn lương cao hơn đấy.

đấy là nói về tiếng anh nhé.

còn các ngành khác như luật, kế toán, nghiệp vụ, thương mại... các thầy đều ra ngoài làm tư vấn viên cho các công ty hết. thiết nghĩ nghề giảng viên cần có kiến thức thực tế để truyền đạt cho sinh viên. thế nên việc giang viên đi làm thêm 1 là để tăng thu nhập, 2 là để lấy kiến thức thực tế cho sv chả có gì là đáng hổ thẹn nhé ;) còn

và nếu mà sợ lương thấp thì chăm chỉ dùi mài kinh nghiệm rồi đi ra trường dân lập mà dạy. vì trường dân lập trả lương cao. nhưng cần nhưng ng tài. những ng đủ sức cạch tranh.

tanphuong85
05-01-2010, 16:52
Ối giời cao đất dày ôi ! Sao lại đi so sánh với :"...Trong khi công nhân làm cá ngày làm 10h hay công nhân may cũng 10h/ngày và tháng làm thêm vài cái Chủ Nhật là chuyện nhỏ lương < 2tr đó..." Bạn gì nói y như Mr lãnh đạo chỗ mình "... Các đồng chí có thấy xót xa không khi người nông dân, công nhân axbz..Hai sương một nắng để làm ra đồng tiền nuôi con em mình ăn học....( Mr xuất thân bần cố nông và là GV văn - Bi giừ thì đã có nhiều tỉ VNĐ ). Trong khi nhà nước trả lương các đồng chí cao như thế ! Liệu đã xứng đáng với đồng lương ấy chưa ? ...Giời ạ , thế mà cũng nói ! Để được làm GV người ta cũng phải học , phải thi > 15 năm ăn học thế các ngành nghề kia có cần phải thế không ? Lúc nào cũng nói đầu tư cho GD là đầu tư Siêu lợi nhuận vậy thử tính xem với con người ấy tri thức ấy và thời gian , tiền bạc đầu tư > 15 năm thì lỗ hay lãi ạ ?Mức đầu tư đó nếu vô ngành khác tránh được nghề GV thì thu nhập có phải chỉ là như thế không ?

Con người ai cũng có chí phấn đấu, chỉ do hoàn cảnh nên được ăn học nhiều ít, học nhiều làm thầy, học ít làm thợ(Không học đi bán vé số - sorry). Mà làm gì thì cũng phải bỏ thời gian, đổ mồ hôi mới làm ra tiền. Nghề gì cũng phải cố gắng, phải yêu nghề mới phát huy được, muốn giàu phải cày cuốc chứ.
Còn nói về tiền bạc thì còn phải do đặc thù của ngành nghề thôi, áp lực càng cao thì lương cao. Nếu bạn thấy mình k phù hợp với công việc hiện tại thì nên chuyển sang việc khác.

cuongvp2910
05-01-2010, 21:53
"...Còn nói về tiền bạc thì còn phải do đặc thù của ngành nghề thôi, áp lực càng cao thì lương cao. Nếu bạn thấy mình k phù hợp với công việc hiện tại thì nên chuyển sang việc khác.[/QUOTE]"
Mình cảm ơn bạn đã chia sẻ , song mình không đồng ý với cách bày tỏ của bạn . Đồng ý rằng "...k phù hợp với công việc hiện tại thì nên chuyển sang việc khác..." Song cơ hội với mình không còn bạn ạ (14 năm công tác ) trước đây mình đã làm nhiều nghề sau đó mới vào GD . Chính vì thế mình rất hiểu và thông cảm với các đồng nghiệp của mình , chỉ mong sao mọi người ( Trong đó có bạn ) Hiểu và cảm thông với thực tế của các GV họ cũng bị nhiều áp lực , lượng công sức , tâm trí bỏ ra tương đối lớn song thu nhập để " Tái sản xuất sức lao động " chưa tương xứng đâu nếu chỉ trông vào đồng lương bạn ạ ( Ngay kể cả Bác chủ threat này cũng vậy - Đấy là ở thành phố ). mình chứng kiến câu chuyện thế này ( Lúc đó còn là lính đóng ở vùng Tây bắc ) Một cô giáo trẻ ( Đầu 3 đuôi kịch )gọi một ông giáo : Chú Vinh ơi ! vào lớp thôi, học sinh đến rồi . Thầy giáo đang cày phía sau lán ( lớp học ) đáp : Ừ để tao cày nốt đường này đã ... Mình rất trân trọng cái Nghề và cái Tâm bạn à trên đời mình ghét nhất ai chửi Ba ,mẹ mình và cái Nghề giáo của mình . Mặc dù cuộc sống khó khăn chúng mình vẫn khắc phục để tồn tại giữ lấy cái Tâm cái Đức để vươn lên chứ không buông xuôi và chịu " Bán " mình một cách rẻ rúng đâu bạn nhé ! Không phải cái gì cũng mua được bằng tiền và thật nhiều tiền bạn à . Mình thích nhất câu nói của MINHDUCGAMER Đại ý muốn tăng thu nhập phải làm thêm > 10 giờ/ngày bằng những công việc chính đáng ( Ngoài dạy thêm nếu không thích ) Khuyên như TANPHUONG85 Thì Bộ trưởng THIỆN NHÂN đã đưa ra cách đây 3 năm rồi !

TenNhoc
05-01-2010, 22:54
@cuongvp2910: Ở cái đất nước này, cái xã hội này, nếu tự chúng ta không sống vì mình thì sẽ chẳng ai sống vì mình cả đâu. Bác hãy quên đi những lý tưởng cao đẹp của nhà giáo kiểu mẫu, gì mà sống thanh cao, gì mà vì tương lai đất nước,...Bác lo cho tương lai con cái của người khác thì ai lo cho tương lai con cái của bác? Cái nghề giáo ở đất nước này, đừng hy vọng một tương lai tươi sáng để có thể tận tâm với nghề bác ạ.

cuongvp2910
06-01-2010, 01:21
@cuongvp2910: Ở cái đất nước này, cái xã hội này, nếu tự chúng ta không sống vì mình thì sẽ chẳng ai sống vì mình cả đâu. Bác hãy quên đi những lý tưởng cao đẹp của nhà giáo kiểu mẫu, gì mà sống thanh cao, gì mà vì tương lai đất nước,...Bác lo cho tương lai con cái của người khác thì ai lo cho tương lai con cái của bác? Cái nghề giáo ở đất nước này, đừng hy vọng một tương lai tươi sáng để có thể tận tâm với nghề bác ạ.

Đúng vậy !Tớ không có ý định làm "nhà giáo kiểu mẫu" mà chỉ mong mình là một công dân bình thường ! Cố gắng làm tròn bổn phận của mình trong góc độ nghề nghiệp . Cố gắng đi làm thêm để kiếm tiền cho cuộc sống dễ thở hơn cho bản thân , gia đình... Cố gắng làm nhiều vệc tốt để lương tâm thanh thản kẻo lại giống Giáo Thứ trong chuyện của nhà văn Nam Cao tự hành hạ dằn vặt vì cái khổ của mình mà không có thể tìm cho mình một lối thoát .

tanphuong85
06-01-2010, 09:45
Bạn cuongvp2910 ạ. Bạn không hiểu ý của mình rồi. Vấn đề đặt ra của chủ topic - mà thực sự là copy 1 bài bên vnexpress đưa sang - để chúng ta trao đổi là về suy nghĩ của 1 giảng viên, chứ không phải 1 giáo viên bạn ạ, cùng dùng chữ GV nhưng 2 khái niệm nó rất khác nhau.
Theo cảm nhận riêng của mình thì giảng viên có rất nhiều thuận lợi hơn giáo viên các cấp. Thời gian dạy ít hơn, phần lớn thời gian còn lại để đầu tư vào việc nâng cao kiến thức phục vụ việc dạy. Họ có thể chạy đi dạy thỉnh giảng ở trường khác hoặc các trung tâm. Ngoài khoảng lương cứng hàng tháng ra, nếu dạy giỏi, dạy nhiều thì còn tiền dạy vượt giờ nữa.Chứ không thể ngồi 1 chỗ rồi than lương thấp hay cao.Vấn đề này nhiều người đã phân tích rồi, mình không nói nữa.
Còn giáo viên các cấp còn lại thì ai cũng biết rồi, phải đi sớm, về trễ, ngoài giờ hành chính, buổi tối còn phải làm đủ việc, rất vất vả mà lương thì rất thấp, thua lao động chân tay.Đọc những bài trên tuoitre online hoặc vietnamnet là thấy.
Thực ra tiền đầu tư cho giáo dục rất nhiều, nhưng đến tay giáo viên thì chẳng còn bao nhiêu. Đó là vấn đề chung của xã hội, chẳng thể giải quyết 1 sớm 1 chiều được.
Làm trong giáo dục phải yêu nghề, phải chấp nhận những thiệt thòi đó.1 ví dụ đơn giản nhất là nghe nói ngành giáo dục chưa bao giờ có tháng lương thứ 13 để ăn Tết, chắc phải 1 thời gian rất lâu nữa mới có được.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đúng vậy !Tớ không có ý định làm "nhà giáo kiểu mẫu" mà chỉ mong mình là một công dân bình thường ! Cố gắng làm tròn bổn phận của mình trong góc độ nghề nghiệp . Cố gắng đi làm thêm để kiếm tiền cho cuộc sống dễ thở hơn cho bản thân , gia đình... Cố gắng làm nhiều vệc tốt để lương tâm thanh thản kẻo lại giống Giáo Thứ trong chuyện của nhà văn Nam Cao tự hành hạ dằn vặt vì cái khổ của mình mà không có thể tìm cho mình một lối thoát .

Mình rất thích câu nói của bạn. Chỉ cần mọi giáo viên đều như vậy thì quá tốt rồi. Nghề giáo là giáo dục con người. Mình nghĩ xã hội ngày nay có những cái xấu, có những con người chỉ biết đến bản thân, cũng 1 phần lỗi do giáo dục(còn do gia đình, xã hội). Người nhà giáo không gương mẫu, hoặc chỉ truyền đạt những kiến thức mà quên giáo dục nhân cách, đã đào tạo ra những thế hệ vụ lợi, vị kỷ...