PDA

View Full Version : mua CD rom như thế nào?

ayu
29-11-2009, 23:39
Mình đã mua hết 2 3 cái đĩa CD rom rồi, nhưng khi chép nhạc vào đĩa, rồi sau đó đem đĩa đó đưa vào máy CD nhưng ko nghe được, ko hiểu tai sao. Hay là mình ko biết cách chép, hay là mình mua loại CD rom dùng để chứa dữ liệu chăng?

CD rom mình mua có dung lượng là 700 MB, hix hix, ai biết chỉ mình với :(

sticky
29-11-2009, 23:55
CD ROM thì làm sao ghi đĩa được . chắc bạn nói CD-R .
đầu CD phải nghe được MP3 ... thì mới chép theo kiểu DATA. còn không bạn phải dùng các phần mềm burn ra đĩa CD audio

ayu
30-11-2009, 00:07
đúng rồi, ý mình nói là CD-R đấy, đầu CD của mình tất nhiên là nghe được nhac rồi. Nhưng mình ko hiểu sao khi vô đĩa CD-R rồi thì nghe ko đc. V6a5y bạn có thể gợi ý cho mình phần mềm nào bủn files ko, thnaks a lot ^^

sticky
30-11-2009, 00:28
mình cũng biết là cái đầu nhà bạn chạy được CD, nhưng chắc nó không chạy đựoc MP3.
bạn dùng windows media player burn đĩa nhạc CD audio là được. cứ vào media chon mục burn là hiểu ( nó ngược lại với Rip CD ý mà)

ayu
30-11-2009, 02:12
Mình đã chép dữ liệu vào đĩa, và bây giờ mình delete hết, và bủn lại, nhưng phần mềm bủn đĩa báo rằng burning error. Mình đã sử dụng hết các phần mềm như là Real player, Window media, jet audio đều cũng bị trường hợp như vậy, co ai biet ko, chỉ giùm mình đi

tam_giang
30-11-2009, 07:29
1. Phải coi lại xem đầu có đọc được MP3 CD hay không,
2. Nếu được thì đĩa phải có structure như thế nào

Không đúng structure đầu đọc không biết. À quên, bạn bảo delete hết như vậy nghĩa là làm sao. Nếu bạn delete được thì chưa chắc là CD-R. Nhiều đầu đọc chỉ đọc được CD với MP3 một khi đã closed.

ayu
01-12-2009, 09:06
như vậy nè, lúc đầu mình bỏ đĩa vào, thì 1 cửa sổ xuất hiện, tương tự khi cắm ÚB vào ổ cưng vậy đó, no hiện lên folder, mình nghĩ là burn nhạc vào CD-R giống như chép dữ liệu vào vậy, cho nên mình đã kéo thả nhạc vào folder đó. rồi lấy đĩa ra đứa vào CD nhưng ko nghe đc.

Rồi mình lấy đĩa ra khỏi CD và đứa vào laptop chép lại. Lần này mình cũng mở folder ổ đĩa vào delete hết tất cả. rồi dơnload phần mềm bủn nhạc và bủn nhạc vào ổ đĩa, nhưng burn ko đc nó báo là có lỗi. ko hiểu vì sao????

tam_giang
01-12-2009, 15:49
1. Chắc là phải close đĩa đầu đọc mới đọc được. Đầu đọc hiệu gì ? model gì ?
2. Như vậy có lẽ đĩa đã đổi structure thêm vào đó tả ra rồi delete được thì likely không phải CD-R mà có thể là CD-RW. Nhiều đầu đọc không chịu đọc đĩa CD-RW. Đĩa hiệu gì ? model gì ?

viettelonline
01-12-2009, 19:01
bạn xem lại cách ghi dữ liệu xem, bạn thử là ghi cd xem có đc ko