PDA

View Full Version : Sos! Em đảm bảo nói không ai tin.hic

hmquan606
29-11-2009, 15:12
SOS !!!
Kính thưa toàn thể các bác, em gặp một tình huống cực kì củ chuối, và cả Trần Anh lẫn Bền đều bó tay.
tình hình là thế này
em dùng con Ispiron 1440
từ trước đến giờ em vẫn dùng wifi bình thường
nhưng từ hôm thứ 6 đến nay, không hiểu vì sao em không thể thấy cái biểu tượng wifi của mạng KTX trường em, trong khi các máy khác trong kí túc vẫn seach được và dùng như thường. Nhưng điều lạ ở đây là tất cả các mạng khác máy em đều thấy và bắt được ngon lành, chỉ không thấy mỗi thằng KTX, chẳng hiểu gì. Bác nào có thâm niên dùng wifi tư vấn giúp em phát, em đau đầu suốt mấy hôm nay, đi hỏi đâu ng ta cũng cười bảo "làm gì có chuyện đó" lại bị bọn Trần Anh chửi dốt mới đau.hic.
tha thiết chờ tin các bác! (ghi chú: không có trường hợp bị cắt vì em đã hỏi phòng quản lí CNTT của trường)

Shellingfox
29-11-2009, 16:04
Nếu như bắt được tất cả các mạng khác bình thường => Loại trừ khả năng card wifi hỏng (Cũng chưa chắc 100%).

Không bị bên quản lý cắt => Bên route của wifi ngon lành.

=> Chỉ có 2 khả năng:
1. Card wifi hỏng (Cái này rất rất thấp nhưng cũng có thể có).
2. Bị phần mềm nào can thiệp nên không thấy cái SSID của wifi. Để tiện kiểm tra tốt nhất bạn dùng đĩa Ubuntu Live rồi vô coi thử có không. Nếu có thì tốt, quay qua Win bạn đang xài coi cái Wireless của bạn do thằng Win quản lý hay do thằng phần mềm trong bộ driver quản lý. Sau đó đưa kết quả lên đây tính tiếp.

Mr Kaspersky
29-11-2009, 16:06
Tắt System restore, quét virus bằng AV mạnh trong safe mode (không phải bằng BKAV nha), cài lại driver card mạng xem sao!

thanhphuongkt1
29-11-2009, 16:31
Cái này từng gặp 1 lần tương tự, lần đó tất cả các wifi đều vào ngon lành, mỗi wifi chỗ kia ko vào dc. thế là cài lại win.hjx

uongsting
29-11-2009, 17:31
Bạn thử dùng Ubuntu Live như pác Shellingfox nói xem có được không.

1. Vì bác thấy sóng wifi khác được dùng được nhưng ở KTX không được.
2. Người khác vẫn dùng bình thường chỉ có mình bác lỗi.
3. Thử dùng HDH khác hoặc cài lại vẫn bệnh cũ.

Tổng hợp 3 điều trên => máy bác bị block MAC ID trên router phát wireless.

user_84_gialam
30-11-2009, 01:53
Để kiểm tra xem có bị "die" WIFI card hay kô pác mang máy ra quán café WIFI thử là bít liền ah`.

hmquan606
30-11-2009, 11:35
em thanks các bác nhiều, tình hình là đầu tuần, em lại bị bọn trung tâm CNTT mắng cho một trận và bị đuổi về không thương tiếc vì lại vác máy lên hỏi bọn chúng. hic.
em không hiểu lắm về wifi, cũng mù tịt về hệ điều hành nên không biết cách khắc phục. nói tóm lại là em đành chịu thua. xem như không có mạng.
KTX củ chuối của em k cho bắt mạng dây nên chịu, không thui em bắt mạng dây lâu rồi.
là girl nên các bác đừng trách em vì sao mù công nghệ. hic, em lấy nick của người bạn cho dễ hỏi, thấy con gái sợ các bác không chỉ cho.
nếu có ai thông cảm cho hoàn cảnh của em có thể giúp em trực tiếp được không ạ?

hmquan606
30-11-2009, 11:49
mình đang ở KTX trường ĐHSP HN
136 Xuân Thủy
Cầu Giấy
HN
nếu bạn xem được giúp mình mình không còn biết nói chi hơn.hic.

azlazco
30-11-2009, 12:09
Hic hic !! Mang qua cty mình mình xem giúp . Mời cafe luôn :D call 0916 856 857 . Cty mình ở 15/4 Trần Quý Kiên . chỗ Nhà thi đấu cầu giấy ý !!

Gace
30-11-2009, 12:11
ô các pác "già làng" đâu cả rồi, có một Fan Gir tha thiết cầu cứu mà không pác nào nghĩa hiệp àh, em ở trên Tây Nguyên chứ không em tới rồi (^-^)

azlazco
30-11-2009, 12:21
Cũng gần, đang kêu bạn ý qua mình coi giúp mà ;))

viettelonline
30-11-2009, 15:32
có thể nói 1 câu là ma ám :D, cái Lan nhà mình giờ cũng đang bị thế, lap cắm máy cty thì dùng ngon lành, cắm vào hub ở nhà thì dis theo chu kỳ dù các máy khác chạy bt

Mr Kaspersky
30-11-2009, 15:35
có thể nói 1 câu là ma ám :D, cái Lan nhà mình giờ cũng đang bị thế, lap cắm máy cty thì dùng ngon lành, cắm vào hub ở nhà thì dis theo chu kỳ dù các máy khác chạy bt
Là do dây cable mạng bị lỏng đầu jack RJ45 thôi => Bấm lại là OK thôi!

hmquan606
03-12-2009, 09:02
em cám ơn tất cả mọi người vì đã quan tâm đến câu hỏi của em, tình hình là hôm qua 2/12 KTX mất điện mất nước từ 6h sáng đến 6h tối, sau khi có điện lại máy tính của em lại bắt được wifi của KTX như bình thường. Mừng như vớ được vàng, hì.
vậy là sau 5 ngày vật vã vì không tìm ra mạng, mất 100k thuê người ta về cài lại máy vẫn không ăn thua, em lại tìm thấy được ánh sáng thông tin ;)
em chân thành cám ơn các anh và các bạn rất nhìu !!!

thanhtamntp
03-12-2009, 10:30
100k cài lại máy cơ ah?
lúc nào cần cài lại pm cho mình, 50k thôi :)

www.SimDep.us
03-12-2009, 10:42
Chỉ có 1 nguyên nhân là card wifi của bạn yếu hơn của những máy kia thôi!

tm02019
04-12-2009, 16:38
Chỉ cần cài lại win là xong thôi bạn à.

hoangducthien
06-12-2009, 18:29
Các bác chưa có kinh nghiệm này rồi. TRường hợp này các bác đơn giản chỉ cần tắt máy tính, sau đó xuống phòng quản lý KTX, tắt điện Router Wireless rồi bật lại. Sau đó khởi động lại máy tính, khi đó máy tính seẽ nhận diện lại Wireless, hoạt động bình thươờng. Cực kỳ đơn giản

lilbow05
07-12-2009, 10:42
Bạn ơi máy tính của bạn chắc chắn là không sao có lẽ acess point (tức là bộ thu phát Wifi của chỗ bạn đã cấu hình lại,do vậy card mạng của bạn phải cấu hình lại cho phù hợp với mang của trường thôi chứ có hỏng hóc gì đâu. Bạn lên hỏi lại ban quản lý về cấu hình của bộ thu phát để mình cài đặt lại

boy_9xhy
07-12-2009, 10:47
SOS !!!
Kính thưa toàn thể các bác, em gặp một tình huống cực kì củ chuối, và cả Trần Anh lẫn Bền đều bó tay.
tình hình là thế này
em dùng con Ispiron 1440
từ trước đến giờ em vẫn dùng wifi bình thường
nhưng từ hôm thứ 6 đến nay, không hiểu vì sao em không thể thấy cái biểu tượng wifi của mạng KTX trường em, trong khi các máy khác trong kí túc vẫn seach được và dùng như thường. Nhưng điều lạ ở đây là tất cả các mạng khác máy em đều thấy và bắt được ngon lành, chỉ không thấy mỗi thằng KTX, chẳng hiểu gì. Bác nào có thâm niên dùng wifi tư vấn giúp em phát, em đau đầu suốt mấy hôm nay, đi hỏi đâu ng ta cũng cười bảo "làm gì có chuyện đó" lại bị bọn Trần Anh chửi dốt mới đau.hic.
tha thiết chờ tin các bác! (ghi chú: không có trường hợp bị cắt vì em đã hỏi phòng quản lí CNTT của trường)

em cũng gặp 1 lần bên KTX DH VH,1 lần ở trường
nhưng mà restart xong là lại được
cũng có thể là do Win
bạn cài lại xem thế nào
nếu ko thì tắt wifi đi rồi mở lại seach thử xem sao

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

em cám ơn tất cả mọi người vì đã quan tâm đến câu hỏi của em, tình hình là hôm qua 2/12 KTX mất điện mất nước từ 6h sáng đến 6h tối, sau khi có điện lại máy tính của em lại bắt được wifi của KTX như bình thường. Mừng như vớ được vàng, hì.
vậy là sau 5 ngày vật vã vì không tìm ra mạng, mất 100k thuê người ta về cài lại máy vẫn không ăn thua, em lại tìm thấy được ánh sáng thông tin ;)
em chân thành cám ơn các anh và các bạn rất nhìu !!!

100k cơ à
đắt quá
khi nào cần Pm hoặc alo cho tớ 0977377236
free 100% ko lấy tiền
kỷ niệm luôn 1 cái đĩa WIn