PDA

View Full Version : Bản chất và hiện tượng

batchung
08-02-2004, 13:47
Cái gì chào đón bản chất sự sống bằng hiện tượng cái chết ?

batkhachienbai
14-02-2004, 11:07
Đo' la` ca^y ma.

Xin ban cho biet cach danh chu tieng viet

batchung
15-02-2004, 08:26
Đo' la` ca^y ma.

Xin ban cho biet cach danh chu tieng viet
Bạn đánh như sau :
Sắc : s
Huyền : f
Hỏi : r
Ngã : x
Nặng : j
Dấu ă : a w
ư : u w
ơ : o w
đ : d d
ê : e e
â : a a

batkhachienbai
15-02-2004, 12:00
Cám ơn batchung
Mình đã giải đáp câu đố là cây mạ không biết có đúng không.Xin bạn chỉ giáo

batchung
16-02-2004, 07:00
Cám ơn batchung
Mình đã giải đáp câu đố là cây mạ không biết có đúng không.Xin bạn chỉ giáo
Sự thật rất thích thú như thế này thưa bạn :
Khi sáng tác câu đố trên , mình chỉ nghĩ ra 3 cặp bản chất và hiện tượng trong 3 lãnh vực khoa học , tập quán và văn học khác nhau nhưng nay bạn lại có cao kiến nghĩ ra cây mạ rất hữu lý . Bạn mới gia nhập , lại là thành viên đầu tiên có đáp án logic sáng giá (về những câu đố của BC)nên thay vì tặng thưởng lúc đầu được định là $5/3 , nay BC trân trọng trao tặng bạn toàn bộ tặng thưởng 5 USD và vòng hoa kiến thức danh dự .
Bạn đang hiên ngang xứng danh một batkhachienbai .

So Lo
16-02-2004, 07:59
đố là cái gì mà? đâu phải cây gì?

batkhachienbai
16-02-2004, 08:45
Rât' cám ơn Batchung về sự hào hiệp và lời khen tặng của bạn .Thật ra thì câu trả lời của mình dựa trên một câu chuyện dân gian về Trạng " Nhổ cây sống ,trồng cây chết " . Mình rất vui vi được tham gia vào dien dan nay để thử sức .Còn phần thưởng của mình thì ban cứ để đó vậy ,khi nào mình trả lời được 3 câu nữa thì bạn hãy gửi .

KoK
18-02-2004, 09:21
5 USD = 1 chầu nhậu, batchung cùng BKCB nên đi đối ẩm đi là vừa, hai bên đối qua đáp lại làm tui tự nhiên thấy mình như già thêm hai, ba chục tuổi !?

batchung
01-03-2004, 18:11
5 USD = 1 chầu nhậu, batchung cùng BKCB nên đi đối ẩm đi là vừa, hai bên đối qua đáp lại làm tui tự nhiên thấy mình như già thêm hai, ba chục tuổi !?
Tại sao thời gian lại vút cánh bay cao trong tâm tưởng của các hạ như thế ?

KoK
02-03-2004, 06:56
Bởi vì coi BC viết cũng giống như nghe nhạc Chế Linh, Duy Khánh vậy!

batchung
04-03-2004, 18:53
Bởi vì coi BC viết cũng giống như nghe nhạc Chế Linh, Duy Khánh vậy!
Xin ban cho biết thêm cảm nghĩ về loại nhạc trên . Có người cho rằng những âm hưởng ấy rất gần đất xa trời ?

KoK
05-03-2004, 06:22
Theo tôi, đây là 1 loại văn hóa phẩm vô cùng độc hại, nên cấm lưu hành trên toàn nước. Bởi vì sao, bởi vì sẽ rất rất là nguy hiểm nếu các bậc phụ huynh cho con cái của họ nghe loại nhạc này. thể loại nhạc vô cùng "sến", "sến" đến nhễu nhão như cháo nấu với gà bị H5N1. Bạn thử tưởng tượng mà xem, nếu có 1 người trẻ tuổi (cỡ học sinh lớp 8,9) nghe loại nhạc này, mà âm hưởng của loại nhạc "sến" thì vô cùng thê lương, buồn thảm, nghe nó thì làm sao mà trí óc hoạt động được, sẽ vô cùng buồn ngủ, nghe nhiều sẽ dẫn đến tình trạng trí óc mụ mẫm, hoạt động kém, tâm trạng con người buồn bã, lúc nào cũng ngáp vì buồn ngủ! (giống như người nghiện ma túy vậy) -> sút kém tinh thần -> sa sút trong học tập, nghiên cứu, làm việc. Chỉ có 1 số ít trường hợp là không bị ảnh hưởng thôi, bởi vì họ đã quen rồi (thường là những người đã trải qua 1 kinh nghiệm đau đớn trong cuộc sống mới có thể thích ứng với loại nhạc này), nhưng họ rất dễ bị xa lánh, bị dè bỉu với những cái tên có gốc Thủy như: "Thằng sến chảy", "đồ sến nhễu nhão", "đồ người nguyên thủy (nghe toàn mấy cái nhạc thời đồ đá)" v.v. Nói sơ sơ thôi mà đã cảm thấy rùng mình rồi, bạn cảm thấy như thế nào?

batkhachienbai
05-03-2004, 09:26
Ý kiến của bạn quá lệch lạc ,không có một đinh hứơng cụ thể nào .Theo thời đại hiện nay thì đa số thanh thiếu niên ,những con người hăm hở bước vào "hòm " đều khoái nhảy như điên, như khùng _mà chẳng biết được mình đang nhảy điệu nhạc gì .Nói thẳng ra là ca sĩ hiện nay quá tệ ,nhạc sĩ thì bất tài không sáng tác được một bản nhạc để đời như những bài nhạc bất tử thời thập niên 40-70 .Nói thật theo chất giọng của ca sĩ hiện nay thì con nít đi học lớp KARAOKE chừng một tháng là hát không thua kém .Bạn có tìm được những giọng ca nào hay bằng Chế Linh,Duy Khánh,Trường Vũ không .Khi những ca sĩ này cất giọng ca là biết liền ai đang hát ,vì mỗi người đều có nét đặc trưng riêng .Còn ca sĩ bây giờ ,cho dù bạn có gắn thêm một dàn computer phân tích âm tần vào trong đầu bạn cũng chưa chắc đã nhận ra được .
Tại sao gọi là nhạc sến .Bởi vì nhạc đó quá phổ biến đến nỗi ai ai cũng biết .Tuy nhiên có thể là bạn không biết .Trong mỗi lời nhạc đều có những tình cảm ẩn chứa trong đó ,chỉ có những người có tâm hồn mới cảm thấy được .Theo như nhạc hiện nay thì có bản chỉ nghe một lần ,không hơn không kém ,là đem đĩa đi quăng vì quá dỡ ,không có được một tí nhịp điệu .
Tuy rằng không phải tất cả các bản nhạc tiền chiến đều là tác phẩm _mình chỉ thích nghe nhạc lính vì nó nói lên được tâm sự của những chiến binh xa nhà,cùng với những nổi nhớ và mơ ước của họ _nhưng nếu so sánh giữa dòng nhạc xưa và dòng nhạc hiên nay thì giống như một bên là đỉnh EVEREST cao ngút tần mây ,còn một bên là vực MARIANA sâu thăm thẳm và đen tối .
Nếu bạn không đồng ý với ý kiến của mình thì cứ hỏi ý kiến con chó của bạn xem nó thích nghe nhạc nào .Mình cam đoan nó thích nghe nhạc tiền chiến hơn .
.Nếu bạn nói những người nghe nhạc tiền chiến đều là người nguyên thủy ,chắc là bạn thuộc loài điện tử_điên nặng rồi tử chứ gì .

KoK
06-03-2004, 08:23
Ý kiến của bạn quá lệch lạc ,không có một đinh hứơng cụ thể nào .Theo thời đại hiện nay thì đa số thanh thiếu niên ,những con người hăm hở bước vào "hòm " đều khoái nhảy như điên, như khùng _mà chẳng biết được mình đang nhảy điệu nhạc gì .Nói thẳng ra là ca sĩ hiện nay quá tệ ,nhạc sĩ thì bất tài không sáng tác được một bản nhạc để đời như những bài nhạc bất tử thời thập niên 40-70 .Nói thật theo chất giọng của ca sĩ hiện nay thì con nít đi học lớp KARAOKE chừng một tháng là hát không thua kém .Bạn có tìm được những giọng ca nào hay bằng Chế Linh,Duy Khánh,Trường Vũ không .Khi những ca sĩ này cất giọng ca là biết liền ai đang hát ,vì mỗi người đều có nét đặc trưng riêng .Còn ca sĩ bây giờ ,cho dù bạn có gắn thêm một dàn computer phân tích âm tần vào trong đầu bạn cũng chưa chắc đã nhận ra được .
Tại sao gọi là nhạc sến .Bởi vì nhạc đó quá phổ biến đến nỗi ai ai cũng biết .Tuy nhiên có thể là bạn không biết .Trong mỗi lời nhạc đều có những tình cảm ẩn chứa trong đó ,chỉ có những người có tâm hồn mới cảm thấy được .Theo như nhạc hiện nay thì có bản chỉ nghe một lần ,không hơn không kém ,là đem đĩa đi quăng vì quá dỡ ,không có được một tí nhịp điệu .
Tuy rằng không phải tất cả các bản nhạc tiền chiến đều là tác phẩm _mình chỉ thích nghe nhạc lính vì nó nói lên được tâm sự của những chiến binh xa nhà,cùng với những nổi nhớ và mơ ước của họ _nhưng nếu so sánh giữa dòng nhạc xưa và dòng nhạc hiên nay thì giống như một bên là đỉnh EVEREST cao ngút tần mây ,còn một bên là vực MARIANA sâu thăm thẳm và đen tối .
Nếu bạn không đồng ý với ý kiến của mình thì cứ hỏi ý kiến con chó của bạn xem nó thích nghe nhạc nào .Mình cam đoan nó thích nghe nhạc tiền chiến hơn .
.Nếu bạn nói những người nghe nhạc tiền chiến đều là người nguyên thủy ,chắc là bạn thuộc loài điện tử_điên nặng rồi tử chứ gì .
Oh my... Thì ra có 1 fan nhạc "tiền chiến" ở kế bên ta... Rất lấy làm tiếc nếu suy nghĩ của tôi làm bạn phật ý, mà quả thật người ta hay tức giận khi 1 cái gì đó mà mình yêu thích bị lên án 1 cách "thô bạo" (ai cũng từng trải qua nên ai cũng biết - mình có hơi quá đáng khi ghép dòng nhạc "tiền chiến" vào vài tội danh "kinh dị", nhưng bạn ơi - hay anh gì ơi, bạn chắc không còn ở tuổi "trai 20" nữa - đó cũng là ý kiến của riêng mình về 1 thể loại nhạc mà mình ghét ghê gớm mà thôi, bạn không cần phải cật lực phản đối như thế đâu :) - lời viết của bạn rất vội vàng, nóng nảy -> bạn hẳn đã phải rất bất bình tĩnh lúc đó phải không?). "Anh bạn" ơi, hãy nghe em nói 1 đôi lời, suy ngẫm 1 vài phút trước khi bốc cơn thịnh nộ lần thứ hai anh nhé...
Thứ nhất

Ý kiến của bạn quá lệch lạc ,không có một đinh hứơng cụ thể nào .
ý kiến của em không phải là quá lệnh lạc đâu, anh ạ, chỉ có chút lệch lạc thôi và nó có định hướng hẳn hoi đấy chứ, em chê bai thể loại nhạc "tiền chiến" - đó là hướng đi của em trong bài viết trên.
thứ hai

Theo thời đại hiện nay thì đa số thanh thiếu niên ,những con người hăm hở bước vào "hòm " đều khoái nhảy như điên, như khùng _mà chẳng biết được mình đang nhảy điệu nhạc gì .
Theo anh viết thì đa số thanh thiếu niên hiện nay đều "hăm hở" bước vào "hòm"...? Em không hiểu ý nghĩa của chữ "hăm hở" ở đây, ý anh là sao nhỉ? Thế còn ngày xưa, khi chiến tranh, lực lượng thanh niên xung phong tình nguyện nhập ngũ, họ vẫn biết là chiến tranh thì phải có thương vong và không biết khi nào thì đến lượt mình "nằm xuống ôm mẹ đất vào lòng", thế nhưng họ vẫn hăng hái, HĂM HỞ ra đi không ngoái đầu lại - theo em, như thế mới là "hăm hở" bước vào "hòm", anh có thể so sánh để tìm ra điều khác biệt trong hai kiểu "hăm hở" trên và tìm ra cái sai của mình! Anh nói rằng đa số thanh thiếu niên đều khoái nhảy như điên, như khùng... anh có thể nói lại, riêng em, em sẽ không khẳng định như vậy đâu, rất dễ chạm tự ái mấy tay dancer, vả lại số người nhảy như điên như khùng so với số thanh thiếu niên trên toàn quốc thì chỉ là con số nhỏ thôi, không thể gọi là đa số được. Việt Nam vẫn còn là 1 nước nghèo, không phải ai cũng dư tiền và dư thời gian để có thể nhảy như thế. Họ chẳng biết mình đang nhảy điệu gì ư... ? Anh đã thử hỏi họ chưa...? Nghe nhạc dance thì hẳn nhiên là họ đang nhảy điệu "dance" rồi (cái này chả liên quan đến disco hay tango gì cả, chỉ đơn giản là huơ tay múa chân sao cho khớp với điệu nhạc mà thôi, còn những người quơ tá lả là những người chưa biết nhảy mà thôi - chưa biết nhảy thì làm sao mà biết được mình đang nhảy điệu gì - tango, disco hay "giựt rap" ?)
Thứ 3

Nói thẳng ra là ca sĩ hiện nay quá tệ ,nhạc sĩ thì bất tài không sáng tác được một bản nhạc để đời như những bài nhạc bất tử thời thập niên 40-70 .
Thật tình mà nói thì anh chả là cái đinh gỉ gì mà có thể nói rằng "ca sĩ hiện nay thì quá tệ, nhạc sĩ thì bất tài" cả. Mặc dù em không thích và cũng rất ít nghe nhạc trẻ Việt Nam nhưng em có thể khẳng định rằng anh đã hoàn toàn sai lầm khi nghĩ như thế, điều này có thể làm người khác ác cảm với anh đấy, em thậm chí dám cá là có người sẽ nghĩ rằng anh chỉ là 1 kẻ ngu ngơ, khù khờ, hoàn toàn đáng thương hại mới dám nghĩ như thế. Không một nền âm nhạc thịnh hành nào lại toàn là những kẻ bất tài, tệ hại cả, cái không tốt sẽ bị loại bỏ, thay thế bởi những gì hoàn hảo hơn, anh là 1 kẻ hoàn toàn dốt đặc về nhạc nếu anh dám chê những ca sĩ như "Mỹ Tâm, Quang Dũng..." là "quá tệ" và những nhạc sĩ như "Đức Trí, v.v. (trình độ kiến thức âm nhạc quá kém nên em chỉ biết có anh này thôi)" là "bất tài"... Còn về chuyện bất hủ hay không thì cái đó tùy thuộc vào người nghe thôi, làm sao anh dám chắc được là vài chục năm sau không còn ai nghe nhạc của Lam Trường, Mỹ Tâm, Quang Dũng ...
Thứ 4

Nói thật theo chất giọng của ca sĩ hiện nay thì con nít đi học lớp KARAOKE chừng một tháng là hát không thua kém .
Anh nói "không thua kém" ở đây là về mặt nào? Anh nên biết rằng dòng nhạc thời nay là 1 dòng nhạc pop, Pop Việt Nam, chữ pop trong tiếng Anh nghĩa là popular = phổ biến, là những giai điệu dễ nghe, dễ hát, dễ nhớ. Đó là lý do vì sao có nhiều đứa trẻ nhóc có thể hát rành rọt nhiều bài hát, nhưng mấy đứa nhóc thì chỉ có thể hát đúng nhịp thôi chứ làm sao hát truyền cảm, có hồn như những ca sĩ chuyên nghiệp được! Làm sao anh có thể nói là "không thua kém"!
thứ 5

Bạn có tìm được những giọng ca nào hay bằng Chế Linh,Duy Khánh,Trường Vũ không .Khi những ca sĩ này cất giọng ca là biết liền ai đang hát ,vì mỗi người đều có nét đặc trưng riêng .Còn ca sĩ bây giờ ,cho dù bạn có gắn thêm một dàn computer phân tích âm tần vào trong đầu bạn cũng chưa chắc đã nhận ra được.
Anh có phần đúng khi nói những ca sĩ như "Chế Linh, Trường Vũ, Duy Khánh" có chất giọng rất đặc biệt. Thế nhưng ai mà biết được chuyện ngày sau, anh có dám chắc rằng trong 80 triệu dân Việt Nam không có 1 ai có chất giọng giống Duy Khánh hay Trường Vũ không, người sinh 7 đứa con 1 lúc còn có nữa là... Khi nghe Mỹ Tâm hát, ai có thể lầm lẫn với 1 giọng hát của 1 ca sĩ khác thì giơ tay xem...

Tại sao gọi là nhạc sến .Bởi vì nhạc đó quá phổ biến đến nỗi ai ai cũng biết.
Ôi trời, nên đính chính lại là "ai ai cũng biết là nó ... sến"! Anh dám nói là nhạc đó quá phổ biến. Lời nói của anh hoàn toàn vô căn cứ! Anh đã thử nghiệm chưa mà biết chắc như vậy? Anh thử cho 100 người nước ngoài nghe hai loại nhạc, 1 sến, 1 pop, anh sẽ thấy kết quả (ngay cả những người nghe nhạc jazz cũng khó mà chấp nhận loại nhạc sến này). Anh thử bước vào 1 tiệm đĩa lớn xem là họ bán được nhiều những đĩa nhạc sến hay bán được nhiều những đĩa nhạc bây giờ...?!
Thứ 6

ÝTrong mỗi lời nhạc đều có những tình cảm ẩn chứa trong đó ,chỉ có những người có tâm hồn mới cảm thấy được .Theo như nhạc hiện nay thì có bản chỉ nghe một lần ,không hơn không kém ,là đem đĩa đi quăng vì quá dỡ ,không có được một tí nhịp điệu .
Ai sống mà không có tâm hồn đâu, anh chỉ em coi! Thật là nhảm nhí khi nói chỉ có những người có tâm hồn mới cảm thấy được. Còn việc quăng đĩa thì chỉ có những ai sang, khoe giàu như anh mới làm thôi. Nhạc mà không có nhịp điệu thì đâu được gọi là nhạc anh, ngay cả rap còn có nhịp điệu riêng của nó kia mà!
thứ 7

nếu so sánh giữa dòng nhạc xưa và dòng nhạc hiên nay thì giống như một bên là đỉnh EVEREST cao ngút tần mây ,còn một bên là vực MARIANA sâu thăm thẳm và đen tối .
Sự xê xích không nhiều đến như vậy đâu anh ạ. nền âm nhạc không thể nào so sánh như vậy được, tùy thuộc vào tuổi thọ của của nền âm nhạc mà đánh giá thôi. Đợi đến khi nào người ta hết nghe nhạc trẻ nữa thì mới đánh giá được!

Xin lỗi, nhà em không có nuôi chó, nhưng nhân gian ta có câu "chó theo đuôi chủ", chắc tại con chó nhà anh nó như vậy nên anh mới nghĩ mọi con chó khác đều như nó. Anh đừng "suy bụng ta ra bụng người" (cái này cũng chả phải là bụng người nữa), không tốt đâu, với lại chó thì không phải lúc nào cũng khôn đâu, tại sao anh không thử với 1 con cá heo hay 1 con vượn nhỉ?

Nếu bạn nói những người nghe nhạc tiền chiến đều là người nguyên thủy ,chắc là bạn thuộc loài điện tử_điên nặng rồi tử chứ gì .
Em chả trách anh về câu nói khá xúc phạm của anh đâu! trách người như anh thì được ích lợi gì chứ? Còn vụ mấy câu nói đó thì không chỉ mình em nói đâu! Anh thử quen với 1 đám bạn thời thượng xem, anh mà nghe cái loại nhạc sến thì anh sẽ còn nhận được những lời nói còn "đẹp tai" hơn nữa kìa, anh cứ thử xem!
P.S: nếu người viết bài trên không phải là batkhachienbai thì BKCB vui lòng đính chính lại, mình không muốn gây ra hiểu lầm đâu!

batkhachienbai
06-03-2004, 11:56
Xin lỗi KOK ,vì đã có một sự hiểu nhầm ở đây .Có lẽ BKCB đã không log out khi post lên trên diễn đàn .KOK biết đó ,vì BKCB sử dụng nhiều máy để lên internet nên nhiều khi không log out (Điều này đã xảy ra khi minh post trên tialia ) .
Còn về vụ việc tranh luận âm nhạc này thì mình cũng xin được có chút ý mọn .Theo như BKCB thì nhạc nào cũng được ,mỗi người đều có một loại nhạc mà mình yêu thích .Cổ nhân có nói :"Chín người mười ý mà " .Thế mới tạo nên thế giới chứ .Còn về lời điệu nhạc thì cũng tùy theo tâm trạng .Nhạc âm hưởng mạnh thì kích động lòng người làm con người phấn khích và sung sức như một cái mâu đâm gì cũng thủng.Còn nhạc âm hưởng nhẹ nhàng thì làm dịu lòng người ,thư giãn tinh thần và đầu óc như một cái thuẫn không có gì đâm thủng .Hai loại nhạc trên tạo nên một sự mâu thuẫn .Cho nên tùy theo tình trạng tâm lý mà mình sử dụng loại nhạc nào cho hợp .
BKCB thì không care nhạc nào hết ,chỉ cần nghe hay,hợp lổ tai là được rồi .HEHEHE
P/S :BKCB còn trẻ và sung sức lắm ,chưa già đâu ,mới có 21 t thôi .

batchung
07-03-2004, 15:26
Cám ơn hai bạn đã giải thích và góp ý .

KoK
10-03-2004, 06:43
To BKCB: :D chả có gì cả!!! Lối văn quá "bạo lực" làm mình hơi nóng máu, mặc dù vẫn biết đó là hàng giả nhưng ... :)